อยากได้ทัวร์ริ่งแท้ แบบสำเร็จทั้งคัน มิตรสหายมีประสบการณ์ดีๆ กับรุ่นไหนยี่ห้ออะไร ช่วยมาชี้แนะหน่อยครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
สมเสร็จหลังอาน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bangkok Architecture Tour On Bike, น่าถีบนัก
Bike: Trinx FA2007, Chevy FK207, Fuji F3(1974), Bridgestone Roadman, Tokyo Bike CS, Fuji Palette

อยากได้ทัวร์ริ่งแท้ แบบสำเร็จทั้งคัน มิตรสหายมีประสบการณ์ดีๆ กับรุ่นไหนยี่ห้ออะไร ช่วยมาชี้แนะหน่อยครับ

โพสต์ โดย สมเสร็จหลังอาน »

กระผมปั่นฟูจิ ครุยเซอร์รุ่น F3 ไปในทางระยะกลาง เสมอๆ แต่จานหน้ามีแค่ใบเดียวโดดๆ ขี่ไกลแล้วมีเนินมีเขาเยอะๆก็แทบสิ้นสภาพ
เลยจะหยอดกระปุก อยากมีรถทัวร์ริ่งแบบถูกต้องตามตำรับตำรามาตรฐาน ที่เขาว่าให้ดีควรมี 3 จานหน้า มีตะแกรงหลัง หรือ รูพร้อมติดตะแกรงหลัง
เห็นหลายยี่ห้อ ก็ชอบใจอยู่ ทั้งที่ 3 จานหน้าจริง และแบบมีแค่2
ที่เล็งไว้ก็หลายรุ่น(ตามลำดับความชอบ)
1. ฺFuji Touring
2. Bruno 700c Touring
3. Araya Federal
4. Bianchi Volpe
5. Trek 520

มิตรสหายทั้งหลายมีประสบการณ์ กับรุ่นเหล่านี้หรือทัวร์ริ่งแท้อื่นๆ ช่วยมาแชร์ข้อมูลและประสบการณ์ด้วยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

Re: อยากได้ทัวร์ริ่งแท้ แบบสำเร็จทั้งคัน มิตรสหายมีประสบการณ์ดีๆ กับรุ่นไหนยี่ห้ออะไร ช่วยมาชี้แนะหน่อยครับ

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

สมเสร็จหลังอาน เขียน: ...
ที่เล็งไว้ก็หลายรุ่น(ตามลำดับความชอบ)
5. Trek 520

มิตรสหายทั้งหลายมีประสบการณ์ กับรุ่นเหล่านี้หรือทัวร์ริ่งแท้อื่นๆ ช่วยมาแชร์ข้อมูลและประสบการณ์ด้วยครับ...
ม้าห้าตัว ล้อ 700 c สี่ตัว ล้อ 26 x 1/38 หนึ่งตัว หากเอาไป ปั่นเที่ยว ทางไฮเวย์ไกลข้ามจังหวัด เหมาะสมดี
** แต่หากนำไปทัวริ่งทางเขาชื่นชมป่า ดอยสูง แบบมีสัมภาระ ม้าห้ารุ่นข้างต้น จะเหนื่อยคนปั่นเกินไป ถือว่างานหนักเลยแม้นจะมีสามจานก็ยังหนัก
หาก ชอบทางภูเขาจริงๆ อยากให้ลองมองหารุ่นล้อ 26 ทัวริ่งแท้ ใช้งานได้ครอบคลุม ทุกเส้นทาง น่าจะเจอรุ่นคุณถูกใจสักรุ่นครับ :mrgreen:
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 09 ส.ค. 2014, 14:19, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bangkok Architecture Tour On Bike, น่าถีบนัก
Bike: Trinx FA2007, Chevy FK207, Fuji F3(1974), Bridgestone Roadman, Tokyo Bike CS, Fuji Palette

Re: อยากได้ทัวร์ริ่งแท้ แบบสำเร็จทั้งคัน มิตรสหายมีประสบการณ์ดีๆ กับรุ่นไหนยี่ห้ออะไร ช่วยมาชี้แนะหน่อยครับ

ซาเล้งสีแดง เขียน:
สมเสร็จหลังอาน เขียน: ...
5. Trek 520

มิตรสหายทั้งหลายมีประสบการณ์ กับรุ่นเหล่านี้หรือทัวร์ริ่งแท้อื่นๆ ช่วยมาแชร์ข้อมูลและประสบการณ์ด้วยครับ...
ม้าห้าตัว ล้อ 700 c สี่ตัว ล้อ 26 x 1/38 หนึ่งตัว หากเอาไป ปั่นเที่ยว ทางไฮเวย์ไกลข้ามจังหวัด เหมาะสมดี แต่หากนำไปทัวริ่งทางเขาชื่นชมป่า ดอยสูง แบบมีสัมภาระ จะเหนื่อยเกินไป ถือว่างานหนักเลยแม้นจะมีสามจานก็ยังหนัก หากชอบทางภุเขาจริงๆ อยากให้ลองมองหารุ่นล้อ 26 ทัวริ่งแท้ น่าจะทีที่คุณถูกใจสักรุ่นครับ :mrgreen:
พี่ซาเล้ง แนะนำตัวไหนเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ Thorn นี่น่าจะใช้ได้ใช่ไหมครับ แต่หน้าตาไม่ถูกใจผมเท่าไร มีตัวอื่นๆอีกไหมครับ
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

แล้วแต่ชอบครับ ที่มีในตลาดบ้านเรา ถือว่าทัวริ่งล้อ ๒๖ นิ้ว เกรดสูง คุณภาพสูงทุกแบรนด์
สำคัญปั่นให้มีความสุข และรักจักรยานรุ่นที่เลือก และเซ็ตจักรยานให้เหมาะสม
ตอบสนองกับลักษณะกายภาพของเส้นทาง ที่เราหลงไหลอยากไปปั่น ครับ :mrgreen:
Sgt Pepper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Charge plug, Dr.Hon Boardwalk 2013
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sgt Pepper »

Bruno 700c tour ตัวนี้ไม่น่านับเป็นทัวร์ริ่งนะครับ
เหมาะกับ light touring มากกว่า เน้นสบายๆ อารมณ์แนวนีโอวินเทจ
แบกหนักๆไม่น่าไหวครับ
กระเป๋าติดหน้าแฮนด์ ท้ายเบาะ หนังแท้ ตัดเย็บด้วยมือล้วนๆ. พร้อมส่งครับ
https://www.facebook.com/media/set/?set ... 988&type=1
ขาประจำ
ขาประจำ

Sgt Pepper เขียน:Bruno 700c tour ตัวนี้ไม่น่านับเป็นทัวร์ริ่งนะครับ
เหมาะกับ light touring มากกว่า เน้นสบายๆ อารมณ์แนวนีโอวินเทจ
แบกหนักๆไม่น่าไหวครับ
อ่า จริงอย่างที่ว่าครับ แต่หลงมาตร์สเน่ห์ของBruno มาตั้งแต่เริ่มบ้าจักรยานแล้วครับ ฮ่าๆๆ หากเงินเหลือจะซื้อไว้ทำไลท์ทัวร์ริ่ง (แต่คงไม่เหลือง่ายๆ เพราะเอาไปอัพคันอื่นหมด ฮ่าๆๆ)
jojoserie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816785480
team: -
Bike: Brompton London LTD, Velo Orange Camargue, Trek Domane 6.9 Disc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jojoserie »

ลองคำนวนงบที่มีดูก่อนมั้ยครับ

ตอนนี้มีตัวเลือกในบ้านเราเยอะขึ้นมาก

เฟรมสั่งตัดตามไซส์เรายังมีเลย
nutkan
สมาชิก
สมาชิก
team: Evangelion
Bike: bridgestone roadman Eva-01 Test Type

โพสต์ โดย nutkan »

แนะนำครับงานดีกว่า Fuji อีกครับ
รูปภาพ
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบพระคุณทุกท่านครับ แต่ก็ยังรอข้อมูลเพิ่มอีกนะครับ
หากมองเรื่องงบประมาณนี่ Surly กับ Jamis และ Fuji คงต้องหยอดกระปุกกันนานหน่อย
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

nutkan เขียน:แนะนำครับงานดีกว่า Fuji อีกครับ
รูปภาพ
ไม่ทราบร้านไหนสั่งมาขายบ้าง ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
jobjung
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0812631383
Bike: Surly troll / brompton
ตำแหน่ง: จ.เลย

โพสต์ โดย jobjung »

สนั่น อันทเกตุ เขียน:
nutkan เขียน:แนะนำครับงานดีกว่า Fuji อีกครับ
รูปภาพ
ไม่ทราบร้านไหนสั่งมาขายบ้าง ครับ
ติดต่อ TCA เลยครับราคาประมาณ3x,xxx฿
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”