คนเป็นเก๊าต์ปั่นจักรยานทางไกลได้มั้ยครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือหมอบจิตป่วน
Bike: GIANT TCX

คนเป็นเก๊าต์ปั่นจักรยานทางไกลได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย IDragon »

อ่านข้อมูลโรคนี้เห็นมีคำแนะนำว่าไม่ควรออกกำลังกายมากเกินไปเลยอยากรู้อะครับ

ผมยังไม่ได้เป็นนะ แต่ถามเผื่ออนาคตเพราะเป็นประเภทกินแหลกแดรกไม่ยั้งเหมือนกัน ไม่น่ารอด
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: คนเป็นเก๊าต์ปั่นจักรยานทางไกลได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย lotus »

IDragon เขียน:อ่านข้อมูลโรคนี้เห็นมีคำแนะนำว่าไม่ควรออกกำลังกายมากเกินไปเลยอยากรู้อะครับ

ผมยังไม่ได้เป็นนะ แต่ถามเผื่ออนาคตเพราะเป็นประเภทกินแหลกแดรกไม่ยั้งเหมือนกัน ไม่น่ารอด
ได้ครับ ยิ่งปั่นทางไกล เกียร์ไม่หนัก ใช้รอบขาสูงแทน เก้าท์จะหายครับ เพื่อน สว เคยทำมาแล้ว เป็นหลายปี หายด้วยการปั่นจย ทางไกลๆ บ่อยๆ
aob_ja
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เต่าชรา
Bike: รถแม่บ้านคันน้อย
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กทม.

Re: คนเป็นเก๊าต์ปั่นจักรยานทางไกลได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย aob_ja »

ผมเป็นมา เมื่อ 15-16 ปีที่แล้ว. เป็นจนถึงขั้นแทบเดินไม่ได้ ปวดอักเสบต่อเนื่องแทบทุกวัน. ปัจจุบันเปลี่ยนไป จากเดิมที่ปั่น 1 วันแล้วก็ต้องหยุดพักไปหลายๆวัน. ตอนนี้ดีขึ้นมากครับ ไม่เคยปวด ไม่เคยอักเสบ ขี่จักรยานซ้อมออกกำลังกายระยะทาง 30-50 กิโลติดต่อกันได้หลายๆวัน. แต่ผมก็ยังคุมยาและอาหารอยู่นะเผื่อขาดเผื่อเหลือไว้ก่อน
ปั่นก็ไม่แรง...แซงใครก็ไม่พ้น...ตามก้นเขาทุกที.
Weeris B.
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818745813
team: ขี่ไว้คุย
Bike: Surly Troll, Thorn Nomad, Dr. hon Speed P8, VO Pass Hunter, OnOne 456

โพสต์ โดย Weeris B. »

ปรึกษา "พี่กฤช เหลือลมัย" ได้นะครับพี่ ... คนนี้ปั่นไปๆ เก๋ามาเยือนตลอด :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ
"หากเป็นหนึ่งเดียวกับจักรวาลของคุณไม่ได้... ก็เป็นหนึ่งเดียวกับจักรยานของคุณซะ... "

https://www.facebook.com/groups/535543496473418/
e21nxp
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816164450
Bike: TK4400

โพสต์ โดย e21nxp »

ผมเป็นหนึ่งในโรคประจำตัว ความดัน เบาหวาน ยูริคสูง ไขมันสูง เพราะผมมีร่างกายอันหนักแน่น 118 กก สูง 183 กก.
หลังจากปั่นมาได้ แบบตั้งใจจริงๆๆๆ น๊ะ ช่วง 3 เดือนที่ผ่านมา นน.ลง ไปหลาย กก. 114 ความดัน น้ำตาล ยูริค ลดลง
อย่างดี ครับ คุณหมอยังบอกว่า มาถูกทางแล้ว
ก็อยากบอกเพื่อนๆๆ ว่า ลงมือเลยตั้งใจจริง รับรอง ดีขึ้นทีน้อยๆๆ แต่ระยะยาวดีมากๆๆ ครับ
เก้าอี้มหัศจรรย์ บรรเทาปวดหลัง เส้นตึง ได้
http://www.pantipmarket.com/items/11080729
attakorn80
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818626588
team: สวนเบญจ
Bike: ฺFocus Izalco / Bianchi Imola

โพสต์ โดย attakorn80 »

เป็นเก๊าท์ ยังไงก็ต้องคุมอาหารบางประเภทครับ ลองเสริชดูละกัน

ส่วนการออกกำลังกายด้วยการปั่นจักรยาน

เพื่อนผมเป็นรูมาตอยมานานหลายปี เริ่มปั่นได้ซัก2-3ปี
เดี๋ยวนี้ปั่นทัวริ่งวันละหลายสิบกิโลถึงเป็นร้อยกิโล
ผมเพิ่งถามเค้าเมื่อวานว่าอาการรูมาตอยเป็นไงมั่ง
เค้าบอกดีขึ้นเยอะมาก แต่เดิมข้อขัดๆ
เดี๋ยวนี้เดินนานๆได้สบาย ไม่ปวดแล้ว

ชวนผมปั่นไปเชียงใหม่เฉยเลย :shock:
ปั่น เพื่อสุขภาพ
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

attakorn80 เขียน:เป็นเก๊าท์ ยังไงก็ต้องคุมอาหารบางประเภทครับ ลองเสริชดูละกัน

ส่วนการออกกำลังกายด้วยการปั่นจักรยาน

เพื่อนผมเป็นรูมาตอยมานานหลายปี เริ่มปั่นได้ซัก2-3ปี
เดี๋ยวนี้ปั่นทัวริ่งวันละหลายสิบกิโลถึงเป็นร้อยกิโล
ผมเพิ่งถามเค้าเมื่อวานว่าอาการรูมาตอยเป็นไงมั่ง
เค้าบอกดีขึ้นเยอะมาก แต่เดิมข้อขัดๆ
เดี๋ยวนี้เดินนานๆได้สบาย ไม่ปวดแล้ว

ชวนผมปั่นไปเชียงใหม่เฉยเลย :shock:
ถ้าสงสัยเรื่องโรครูมาตอยด์โทรมาปรึกษาภรรยาผมได้ เป็นผู้เชี่ยวชาญเรื่องนี่โดยตรงเพราะเป็นมาเกือบ 30 ปีแล้ว ตอนนี้เดินเหินไม่ค่อยคล่อง นิ้วมือนิ้วเท้าเปลี่ยนรูป ที่ทำอยู่ตอนนี้คือปั่นจักรยานแบบฟิตเนสในห้อง มีไปขี่ข้างนอกรับแดดเป็นระยะแต่ไปได้แค่ใกล้ 15-20 นาที

โรครูมาตอยด์ถ้าโรคไม่รุนแรงไม่กำเริบก็ใช้ชีวิตแบบคนปกติได้ เจอก่อนรักษาก่อนมีสิทธิ์คุมโรคอยู่ แต่ของภรรยาผมโรคมันดุ เลี้ยงไม่เชื่อง คุมไม่ค่อยอยู่ (หมอว่าอย่างนั้น)

มีลูกชายของเพื่อนภรรยาเป็นตอนอายุสิบกว่าต้นๆ หมอคุมโรคอยู่แล้วแต่เจ้าตัวไปเล่นกีฬาหนักๆ สุดท้ายโรคกลับมากำเริบต้องหยุดเรียนเพื่อไปรักษาตัว 1 ปี ตอนนี้ร่างกายกลับมาเป็นปกติแล้ว

อย่างไรก็เตือนเพื่อนอย่าหักโหมนะครับ โรคนี้มันถูกกระตุ้นให้กลับมากำเริบได้อีกถ้าใช้ร่างกายหนักเกินไป
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ

Weeris B. เขียน:ปรึกษา "พี่กฤช เหลือลมัย" ได้นะครับพี่ ... คนนี้ปั่นไปๆ เก๋ามาเยือนตลอด :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ
555 พี่กฤชแกเป็นเก๋า เดี๋ยวคราวหลังต้องถามว่าอาการเป็นยังไง :lol: :lol: :lol:
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอขอบคุณความรู้จากทุกๆท่านนะครับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”