สอบถามเรื่องโช๊ครถ Hybrid ครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
Infinitylife
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Crossway 100

สอบถามเรื่องโช๊ครถ Hybrid ครับ

โพสต์ โดย Infinitylife »

รบกวนหน่อยครับ รถไฮบริดที่ไม่มีโช๊ค เช่น S-Presso / Speeder T2 หรือรุ่นอื่นๆ จะเอามาแปลงใส่โช๊ค ได้ไหมครับ?
พอดีหา crossway สี/ไซส์ ที่ต้องการไม่ได้อ่ะครับ เลยอยากหาตัวอื่นดูครับ..
ขอบคุณล่วงหน้านะคร้าบ :D
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: สอบถามเรื่องโช๊ครถ Hybrid ครับ

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

โช๊คมักจะมีความยาวหรือความสูงมากกว่าตะเกียบ ถึงสามารถเปลี่ยนได้ก็จะทำให้ความรู้สึกในการขับขี่ด้วยความเร็วบนทางเรียบเปลี่ยนไปครับ หน้าไวและแฉลบล้มได้ง่ายขึ้น เนื่องจากหน้ารถเชิดสูงขึ้นในขณะที่ด้านท้ายยังมีความสูงเท่าเดิม บางท่านบอกว่ารู้สึก "เพี้ยน" ไปเลยครับ :D

ถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆ ก็ต้องตามหาโช๊คที่มีความสูงเท่าตะเกียบมาใช้ครับ ส่วนมากจักรยาน Hybrid แม้แต่รถใช้โช๊คเดิมๆ จากโรงงานก็มักใช้โช๊คยุบแค่ 50 มม. ในขณะที่โช๊คปัจจุบันเป็นโช๊คยุบ 100 มม.หมดแล้วครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
martie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 671 7403
team: Go farther with my bike, สะบายดีชวนปั่น
Bike: N'martie , N'taro , N'lux , N'may , N'new , N'cee , N'cape , N'pee , N'ant

Re: สอบถามเรื่องโช๊ครถ Hybrid ครับ

โพสต์ โดย martie »

แล้วอย่างในกรณีที่โช๊คเดิมติดรถ เช่น Crossway หรืออื่นๆที่เป็นล้อ 700C เสีย(เก่าแล้ว)
สามารถหาจากที่ไหนเปลี่ยน หรือมีแบบที่เป็นโช๊คลมอย่างพวกล้อ 26 หรือไม่ครับ

หรือถ้าหาไม่ได้ สามารถใช้โช๊คของล้อ 26 มาแทนได้หรือไม่ครับ
Love @ First Bike or Bite
อ้ายคนจนจำต้องทนปั่นรถถีบ จะไปจีบอีน้องคนงาม...
กอด ... เมืองไทย ให้หายหนาว
Do what you can, with what you have, where you are.
สมาชิก
สมาชิก

เสือ Spectrum เขียน:โช๊คมักจะมีความยาวหรือความสูงมากกว่าตะเกียบ ถึงสามารถเปลี่ยนได้ก็จะทำให้ความรู้สึกในการขับขี่ด้วยความเร็วบนทางเรียบเปลี่ยนไปครับ หน้าไวและแฉลบล้มได้ง่ายขึ้น เนื่องจากหน้ารถเชิดสูงขึ้นในขณะที่ด้านท้ายยังมีความสูงเท่าเดิม บางท่านบอกว่ารู้สึก "เพี้ยน" ไปเลยครับ :D

ถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆ ก็ต้องตามหาโช๊คที่มีความสูงเท่าตะเกียบมาใช้ครับ ส่วนมากจักรยาน Hybrid แม้แต่รถใช้โช๊คเดิมๆ จากโรงงานก็มักใช้โช๊คยุบแค่ 50 มม. ในขณะที่โช๊คปัจจุบันเป็นโช๊คยุบ 100 มม.หมดแล้วครับ
โอ้.. รายละเอียดเยอะจริงๆครับ ขอบคุณน้าเสือ Spectrum มากเลยครับ ^^
สมาชิก
สมาชิก

martie เขียน:แล้วอย่างในกรณีที่โช๊คเดิมติดรถ เช่น Crossway หรืออื่นๆที่เป็นล้อ 700C เสีย(เก่าแล้ว)
สามารถหาจากที่ไหนเปลี่ยน หรือมีแบบที่เป็นโช๊คลมอย่างพวกล้อ 26 หรือไม่ครับ

หรือถ้าหาไม่ได้ สามารถใช้โช๊คของล้อ 26 มาแทนได้หรือไม่ครับ
นั่นสิครับ รอคำตอบด้วยคน ^^
ขาประจำ
ขาประจำ

martie เขียน:หรือถ้าหาไม่ได้ สามารถใช้โช๊คของล้อ 26 มาแทนได้หรือไม่ครับ
ถ้าสามารถหาโช๊คเก่าที่ความสูงเท่ากันมาแทนได้แต่ก็ติดปัญหาเบรคครับ ยกตัวอย่างเช่นโช๊คหรือตะเกียบของล้อ 26 และล้อ 700C ที่ใช้ V-Brake เหมือนกันอาจจะมีความสูงเท่ากัน แต่แตกต่างกันที่ตำแหน่งติดตั้งก้ามเบรคจะติดตั้งที่ตำแหน่งต่างกัน ถ้าคิดว่าจะใช้ระบบ V Brake เหมือนเดิมก็จะเอามาแทนกันไม่ได้ครับ

ถ้าจะทำจริงๆ เมื่อได้โช๊คความสูงเท่ากันมาใช้ก็ต้องหาวิธีดัดแปลงให้สามารถติดตั้งเบรคให้ได้ครับ ซึ่งอาจจะต้องยอมเปลี่ยนไปใช้เบรคแบบ BMX หรือเบรคก้ามปูแทน
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ขาประจำ
ขาประจำ

ป.ล. - อาจจะเคยผ่านตากันมาบ้างนะครับ กับจักรยานมือสองที่ล้อหลังเป็น V-Brake แต่.....ทำไมล้อหน้าเป็นเบรคก้ามปู :lol:
martie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 671 7403
team: Go farther with my bike, สะบายดีชวนปั่น
Bike: N'martie , N'taro , N'lux , N'may , N'new , N'cee , N'cape , N'pee , N'ant

โพสต์ โดย martie »

ขอบคุณพี่เสือ Spectrumครับ

สรุปว่าเอาโช๊คล้อ 26 มาใส่ไม่ได้ เพราะเรื่องของตำแหน่งเบรค
ทีนี้ท่านใดพอจะเคยเห็นโช็คลม หรือโช็คแต่งอื่นๆ สำหรับล้อ 700 บ้างไหมครับ
Love @ First Bike or Bite
อ้ายคนจนจำต้องทนปั่นรถถีบ จะไปจีบอีน้องคนงาม...
กอด ... เมืองไทย ให้หายหนาว
Do what you can, with what you have, where you are.
seed2524
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้ทีมสังกัด
Bike: Mongoose Sycamore touring bike

โพสต์ โดย seed2524 »

ผมครอสเวย์ครับ อยากใส่ตะเกียบเหมือนกันแต่ระยะของตะเกียบมันสั้นกว่า ที่หาได้แทนโช๊กก็ราคาไม่ใช่เล่น มือ 2 หลัก 3,xxx ทั้งนั้น เลยตัดใจใส่โช๊คต่อไป
ปั่นด้วยหัวใจ ท่องเที่ยวไทยไปด้วยกัน

Facebook Fanpage : @Touringbikeaccessories, @Up2You
Line ID: Km.thailand
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”