touring ใช้ tribar แบบไหนเหมาะสุดครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

touring ใช้ tribar แบบไหนเหมาะสุดครับ

โพสต์ โดย Dhandranunda »

2 แบบนี้ ไม่ทราบแบบไหนเหมาะกับทัวริ่งบ้างครับ
ไฟล์แนบ
tribar1.jpg (4.67 KiB) เข้าดูแล้ว 1701 ครั้ง
tribar2.jpg (4.62 KiB) เข้าดูแล้ว 1701 ครั้ง
ขวด

The Power Of Slow Ride
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

Re: touring ใช้ tribar แบบไหนเหมาะสุดครับ

อีกคำถามนึงครับ ชาวทัวริ่งพกอุปกรณ์ล็อคไปด้วยรึเปล่าครับ โดยเฉพาะคนที่ปั่นเดี่ยว
คิดอีกแง่นึง....จักรยานที่โหลดสัมภาระเต็ม ไม่น่าจะมีคนแอบฉกจักรยานทีเผลอนะครับ คงไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะปั่นหนีไปทั้งที่มีของพะรุงพะรังเต็มคัน
ขวด

พลาย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สุดแต่ขาจะพาไป
Bike: la,bf,af,amf6

Re: touring ใช้ tribar แบบไหนเหมาะสุดครับ

โพสต์ โดย พลาย »

:D :D :D เรื่องของไตรบาร์ใช้ได้ทั้งสองแบบครับ แต่คงแล้วแต่ความถนัดของผู้ปั่น
แต่ที่เห็นบ่อยตัวบนส่วนใหญ๋จะใช้กับแฮนด์ตรง ส่วนตัวล่างส่วนใหญ่จะใช้กับแฮนด์หมอบครับ
.
.
ในเรื่องของอุปกรณ์ล๊อค ผมพกทุกครั้งครับ เพราะถือคติ มีตัวล๊อคก็จงใช้ล๊อค ก่อนที่จะไม่มีรถให้ล๊อคครับ
ส่วนเรื่องขโมยนั้นไม่ต้องห่วงหรอกครับถ้ามันจะเอารถซะอย่าง ถ้าโหลดของเต็มมันก็ยกขึ้นรถครับ
หรือไม่ก็ถีบรถให้เสียหลักลงข้างทาง ผมเองก็เกือบโดนที่เชียงแสน ปั่นตอนเช้าด้วยโหลดของเต็ม มุ่งหน้าไปแม่สาย
ออกจากเชียงแสนมาได้ไม่เท่าไหร่ยังไม่ถึงสบรวกเลย มีเด็กวัยรุ่นสองคนขี่มอเตอร์ไซด์ซ้อนกันมา ขี่มาประกบข้าง
พอผมหันไปดูได้ยินพูดกันว่า "ไปเถอะรุ่นใหญ่ว่ะ" แล้วก็เร่งเครื่องมอเตอร์ไซด์จากไป :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ขาประจำ
ขาประจำ

เด็กมันยังพอมีสัมมาคารวะอยู่ 55
ขวด

ขาประจำ
ขาประจำ

ดูเหมือนไตรบาร์ตัวบนจะมีองศาเงยขึ้นมามากกว่าแบบล่างที่จับแล้ว หลังนี่คงจะทำมุมราบกับพื้นถนนเลยกระมัง ตัวล่างน่าจะเหมาะกับแนว racing ใช่มั้ยครับ เพราะมักจะเห็นฟิกซ์ รถแนวลู่เขาติดกัน
ขวด

สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

ผมเคยใส่ รถเสือภูเขา
ที่ไช้ปั่นทำความเร็วบนทางเรียบ
ปั่นยาว ๆ ช่วยพักแขนได้ดีเหมือนกัน
แต่พอจะเอามาใส่รถทัวริ่ง ผมมีปัญหา
เพราะเปิดฝากระเป๋าหน้าลำบาก ผมชอบหยิบนู่นหยิบ
และที่ฝากระเป๋า ผมใช้ใส่แผนที่ด้วย ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ผมไม่รู้เรื่องไตรบาร์ครับ แต่เรื่องตัวล๊อก
อย่าไว้ใจอะไรเด็ดขาด...

ผมเคยเจอปัญหา
เป็นรถทัวรริ่งโครโม ที่ผมใช้ขนของขนสินค้า(ใช้แทนม.ไซด์เพราะอยากหาเรื่องปั่นทั้งวัน)ไส่ตะกร้าเหล็กข้างตะแกรงข้างบรรทุกของข้างละ10กิโลสองข้าง
คิดว่าไม่มีใครขโมย เพราะหนักมาก
พอไปถึงร้านลูกค้าก็จอด เอาบิลลไปให้เฒ่าแก่
หันกลับไปอีกที รถหายครับ
อึ้ง งง พูดไรไม่ออกเลย เดินออกไปมองซ้ายขวา ไม่เห็นแม้แต่เงา
ก็คิดว่า โดนแล้วตู แต่พอซัก2นาที มันปั่นกลับมาครับ คนงานพม่าของลูกค้านี่แหละไม่มีการะเทศะ เห็นรถผมแล้วอยากปั่นก็ถือวิสาสะจับไปปั่นเฉย แถมปั่นได้สบายๆไม่รู้สึกอะไรซะด้วยทั้งๆที่บรรทุกของหนัก20กิโล(กรรมกรแบกกระสอบ)
มันทำให้ผมรู้ว่าจักรยาน มันพร้อมหายได้ตลอดเวลา จากวันนั้นมา ผมก็ล๊อกทุกครั้งที่จอดโดยไม่สนใจว่าใครจะล้อเลียนยังไงครับ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
e20xem
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-163-4828
team: 4-สายน้ำ
Bike: จักรยานเหล็ก
ตำแหน่ง: อ.มโนรมย์ จ.ชัยนาท

โพสต์ โดย e20xem »

ผมใช้แอร์โรบาร์แบบแรกครับ สบายข้อมือมากเลยครับเวลาปั่นไกลๆข้อมือและฝ่ามือจะชาและล้ามาก พอติดเจ้าตัวนี้สวรรค์เลยครับ พอเมื่อยก็ก้มพักข้อมือ ไม่ต้องมาสลัดมือเวลามือชา แถมมุดลมดีมาก
รูปภาพ
รูปภาพ
ซื้อมาจากร้านแถวคลองถมพลาซ่า ราคา 380บาท
ขาประจำ
ขาประจำ

e20xem เขียน:ผมใช้แอร์โรบาร์แบบแรกครับ สบายข้อมือมากเลยครับเวลาปั่นไกลๆข้อมือและฝ่ามือจะชาและล้ามาก พอติดเจ้าตัวนี้สวรรค์เลยครับ พอเมื่อยก็ก้มพักข้อมือ ไม่ต้องมาสลัดมือเวลามือชา แถมมุดลมดีมาก
รูปภาพ
รูปภาพ
ซื้อมาจากร้านแถวคลองถมพลาซ่า ราคา 380บาท
แบบนี้ สังเกตุว่า มุมองศาจะไม่ก้มมาก น่าจะเหมาะกับทัวริ่งมากกว่าอีกแบบแฮะ
ขวด

jojoserie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816785480
team: -
Bike: Brompton London LTD, Velo Orange Camargue, Trek Domane 6.9 Disc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jojoserie »

Dhandranunda เขียน:อีกคำถามนึงครับ ชาวทัวริ่งพกอุปกรณ์ล็อคไปด้วยรึเปล่าครับ โดยเฉพาะคนที่ปั่นเดี่ยว
คิดอีกแง่นึง....จักรยานที่โหลดสัมภาระเต็ม ไม่น่าจะมีคนแอบฉกจักรยานทีเผลอนะครับ คงไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะปั่นหนีไปทั้งที่มีของพะรุงพะรังเต็มคัน
พกครับ ผมพกสลิงเคลือบซิลิโคนของ Knog สาย 2 เมตร ไว้ล็อคกับแม่กุญแจ สะดวกมากเพราะยาวพอที่จะล็อคกับเสาไฟฟ้าหรือต้นไม้ได้

ในรูปผมปั่นผ่านสวนโมก เลยแวะเข้าไปดูหนังสือครับ กลับลงมาขำก๊ากเลย ผมดันล็อคไว้ผิดช่อง เป็นช่องระหว่างจุดพับล้อ ถ้าโจรกดพับล้อทีเดียว

ในรูปคงเหลือเฉพาะสายล็อคคล้องเสาไฟฟ้าไว้ดูต่างหน้า :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ
jojoserie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816785480
team: -
Bike: Brompton London LTD, Velo Orange Camargue, Trek Domane 6.9 Disc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jojoserie »

อีกแบบมันไม่ได้เน้นจับที่ปลายนะครับ คือแค่เราเอาข้อศอกวางไว้ที่พักศอก มันก็จะปั่นไปได้แล้ว มันเหมาะสำหรับช่วงที่ต้องการพักข้อมือน่ะครับ แต่ก็จะก้มมาก

โดยส่วนตัวผมเจอปัญหาก้มมากจนเป้าบดกับเบาะครับ
Dhandranunda เขียน:
e20xem เขียน:ผมใช้แอร์โรบาร์แบบแรกครับ สบายข้อมือมากเลยครับเวลาปั่นไกลๆข้อมือและฝ่ามือจะชาและล้ามาก พอติดเจ้าตัวนี้สวรรค์เลยครับ พอเมื่อยก็ก้มพักข้อมือ ไม่ต้องมาสลัดมือเวลามือชา แถมมุดลมดีมาก
รูปภาพ
รูปภาพ
แบบนี้ สังเกตุว่า มุมองศาจะไม่ก้มมาก น่าจะเหมาะกับทัวริ่งมากกว่าอีกแบบแฮะ
karn.su05
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896620077
Bike: araya

โพสต์ โดย karn.su05 »

ผมใช้แบบแรกครับแต่ก่อนก็คิดว่าไม่จำเป็นแต่เดี๋ยวนี้ใช้แล้วติดใจเลยครับ ถ้าไม่มีเนี้ยไม่อยากออกทางไกลเลยครับ แต่ต้องระวังเวลาเรายกตัวขึ้นจาก tribar นะครับ ผมเคยล้มในจังหวะยกตัวขึ้นมาแล้ว แต่โทษใครไม่ได้นะครับ เป็นเพราะเราไม่ระวังเอง
ขอแค่ผ่านก็พอครับ
bike to work http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=832568
ไม่ไหวก็เข็น http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1109071
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

แบบที่เหมาะสุด คือแบบที่เราชอบที่สุด ฉะนั้น จะรู้ก็ต่อเมื่อลองจับ ลองวางแขนดู

เหมาะกับรถที่ชอบทำความเร็ว อัดยาว ใช้ได้ทั้งสองแบบเลยครับ

ผมขี่ช้า แรงน้อย ใช้ผีเสื้อธรรมดาๆ
fear is a mind killer
737
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: KMITL
Bike: Fisher, M1, Giant 760, Neo-Cot, Ground Control, GT, Pana Grand canyon, SoloistUltra,Miyata
ติดต่อ:

โพสต์ โดย 737 »

ชอบไอเดียของคุณ e20xem ต้องลอง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”