ช่วยเลือกหน่อยครับ Louis Garneau LGS-CT กับ Bruno Tour 700c

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
FIRSTturbo
สมาชิก
สมาชิก

ช่วยเลือกหน่อยครับ Louis Garneau LGS-CT กับ Bruno Tour 700c

โพสต์ โดย FIRSTturbo »

กำลังคิดจะถอยแนววินเทจมาใช้ซักคัน ระหว่างสองคันนี้ รบกวนช่วยคอมเม้นท์หน่อนครับ
เลือกไม่ถูกเลย
รูปภาพ
รูปภาพ
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

Re: ช่วยเลือกหน่อยครับ Louis Garneau LGS-CT กับ Bruno Tour 700c

โพสต์ โดย O'Pern »

ผมไม่รู้สเปคของทั้งสองคัน ฉะนั้น จึงแค่พิจารณาจากรูป

จุดที่ต่างกันหลักๆ คืชิฟเตอร์ ฉะนั้น ถนัดหรือชอบชิฟเตอร์แบบใด ก็จัดคันนั้นได้เลยครับ
- แบบมือรวมก็สะดวก รวดเร็ว ไม่ต้องละมือมาชิฟ
- แบบสับคอ ก็แนวรถโบราณหน่อย สำหรับคนชอบแนวอนุรักษ์ ไม่ต้องก้มต่ำละมือไปสับถัง
fear is a mind killer
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ช่วยเลือกหน่อยครับ Louis Garneau LGS-CT กับ Bruno Tour 700c

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

ชอบ หลุย เกียร์มัว ครับ :lol:
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
รูปประจำตัวสมาชิก
Yoe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Columbus Zona,Campagnolo, HED, Selle italia

โพสต์ โดย Yoe »

ลองดู gios อีกยี่ห้อ
หัวปั่น
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: Bruno 700C

โพสต์ โดย หัวปั่น »

ผมใช้ bruno700c อยู่ครับ

ก่อนซื้อเป็นเหมือนเจ้าของกระทู้ครับ ลังเล โลเล เลือกไม่ถูกกับจักรยานอีกหลายๆคัน
แต่สุดท้ายก็ตัดสินใจถอย Bruno ออกมาใช้เพราะได้ลองขับเทียบกับอีกสองสามคันที่อยากได้

เหตุผลที่ถอย Bruno 700c เพราะ ผมขับในเมืองเป็นหลัก ต้องขับติดไฟแดง ผ่านตลาด ผ่านหลายชุมชน
ต้องเบรคบ่อย ชลอความเร็วบ่อย เปลี่ยนเกียร์บ่อย ชอบการขี่แบบแฮนด์ตรงเป็นหลัก แต่ก็บางโอกาสก็อยาก
ก้มหมอบ ทำความเร็วแบบเสือหมอบ ชอบรูปทรงแบบแฮนด์หมอบ ฉะนั้นชิปเตอร์ที่เปลี่ยนเกียร์เมื่อมันไปอยู่ตรงคอ
จึงตอบโจทย์ทุกๆข้อในการขับขีจักรยานของผมมากๆ

คันนี้ หลังจากซื้อมา ก็เปลี่ยนเบาะเป็นแบบหนัง เปลี่ยนผ้าพันแฮนด์เป็นแบบหนัง(ของเดิมเป็นผ้าผมจับไม่กระชับมือ)
ติดตะแกรงหน้า+หลัง Bruno 700c เป็น light touring ไม่มีรูตาปลาเพื่อยึดตะแกรงหลัง ผมเดินหาตะแกรงหลายยี่ห้อมากๆ
แรกๆ ช่วงเดินหาตะแกรงหลัง หลายร้านก็แนะนำให้ใช้ตัวยึดกับแหวนที่หลักอาน แต่ bruno หลักอานเล็กมาก ขขาด26.8
ซึ่งที่วางขายอยู่มีแต่ 27.2 ผมก็เลยหาของไม่ไได้ จนมาเจอตระแกรงหลังของ Nitto ซึ่งสามารถยึดตรงรูก้ามเบรคได้เลย ไม่ต้องแปลง
ตะแกรงตัวนี้ เป็นของล้อ 26 ผมเลยหนุนให้สูงขึ้นอีก 1 นิ้วเพื่อให้ตะแกรง ไม่ติดขอบล้อ

เกียร์clarisที่ให้มาสำหรับในเบื้องต้น เพียงพอกับการใช้งานแบบในเมือง ทั้งทำความเร็วและขับขึ้นสะพาน

สิ่งที่เป็นข้อเสียสำหรับการใช้งานคือ ยางที่ติดรถมา ผมรู้สึกว่ามันลื่นมาก ไม่ค่อยเกาะถนน
bruno 700c
bruno 700c
รวมๆ สำหรับผมมีเท่านี้ เผื่อเจ้าของกระทูจะเอาไว้เป็นแนวทางในการตัดสินใจเลือก เพื่อให้ถูกจริตในการขับขี่ของตัวเอง
การวัดระยะทางที่ดีที่สุดคือเพื่อน
FIRSTturbo
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณมากๆ ครับ
Sgt Pepper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Charge plug, Dr.Hon Boardwalk 2013
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sgt Pepper »

ผมรอ bruno 700c มานานแล้วครับ ชอบที่รูปลักษณ์ และเกียร์สับคอนี่แหละ ราคาก็เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อมมาก!!!
แต่พอของเข้ามาดันไม่มีไซส์ (ใหญ่สุด 53 ผมต้องใช้ 55-56)
ก็เลยอดไป!!! จริงๆจะแก้ก็คงไม่ยากแต่คิดว่าถ้ามันได้ตรงขนาดน่าจะดีกว่า
เลยเปลี่ยนใจรอไปก่อน ไม่รีบครับ

จริงๆ bruno เขามีตะแกรงหลังสำหรับรถของเขาเอง สวยงามมากด้วยครับเข้ากับรถสุดๆ
แต่ไม่ทราบว่าทาง chevy bike เขาเอาเข้ามาด้วยรึปล่าว
กระเป๋าติดหน้าแฮนด์ ท้ายเบาะ หนังแท้ ตัดเย็บด้วยมือล้วนๆ. พร้อมส่งครับ
https://www.facebook.com/media/set/?set ... 988&type=1
Mr.coffee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9451819
Bike: bianchi 1885

โพสต์ โดย Mr.coffee »

:D
Nuim_Navigator
สมาชิก
สมาชิก
team: Freelance
Bike: Araya Federal / Louis Garneau CTR / BRUNO Tour 700C Drop

โพสต์ โดย Nuim_Navigator »

ฺBruno 700c Tour ใช่คันนี้ไหมครับ?
ส่วนตัวชอบคันนี้เพราะทำความเร็วได้ดี
แต่ความกระด้างมีเยอะพอควร

ส่วน Louis ปั่นสบายกว่า
เพราะทำออกมาเป็น Hard Touring มากกว่า
ไฟล์แนบ
WP_20150628_09_40_05_Pro_e.jpg (76.6 KiB) เข้าดูแล้ว 1597 ครั้ง
FIRSTturbo
สมาชิก
สมาชิก

ตัดสินใจซื้อมานานแล้วครับ แต่งเติมจนปัจจุบันเป็นแบบนี้
รูปภาพ
2491prateep
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0860137000
team: E21FC
Bike: ทัวริง

โพสต์ โดย 2491prateep »

ผมใช้ Louis ทัวริง ตะพานหิน-ลาว และ เชียงใหม่-ปาย เป็นรถที่สภาพเดิมๆไม่มีการแต่งเติมใดๆเลยครับ
ไฟล์แนบ
035.jpg (87.78 KiB) เข้าดูแล้ว 1490 ครั้ง
ปาย04.jpg (81.71 KiB) เข้าดูแล้ว 1490 ครั้ง
E21FC
คนจะดี ดีที่ใจมิใช่หรือ
คนหน้าซื่อใจคตมิสดใส
เราคบกันนั้นหรือคือ น้ำใจ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”