สอบถามเส้นทางปั่น ชลบุรี-สกลนคร

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
biohazard
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KUKA ROBOT
Bike: surly troll

Re: สอบถามเส้นทางปั่น ชลบุรี-สกลนคร

โพสต์ โดย biohazard »

ขอแนะนำช่วง กาฬสินธ์-สกลนคร นะครับ

ช่วง จาก สมเด็จ ไปสกลนคร ระยะทาง ประมาณ 90 km ระยะทางบนเขา ประมาณ 60 km
มีขึ้นมีลงสลับกันครับ เส้นทางแคบ พยายามโบกมือขอร้องแกมบังคับ ให้พี่รถสิบล้อ อยู่ห่างๆเรา

ที่พัก ถ้ามาถึง แถว อ.สมเด็จ เย็นๆ ถ้าเอาสะดวก ที่พักแถวปั็ม ปตท. ก่อนถึงตัวอำเภอประมาณ 1 Km
ที่พัก ชื่อ 4 รีสอร์ท อะไรประมาณนี้ ห้องแอร์ คืนล่ะ 350 บาท อยู่ใกล้ 7 11 ด้วยครับ
เลยตัว อ. ไปประมาณ 4-5 km ก็มีทีพักครับ แต่ไกล แหล่งเสบียงไปหน่อย ไม่ค่อยเหมาะสักเท่าไหร่
ถ้าอยากนอนตีนเขา ปั่นไปต่อ จนถึง บ้านแก้งกะอาม จะมีที่ทำการ ดับไฟป่า

ถ้ามาถึงกลางวัน แล้วอยากนอน ฟังเสียงฝนบนเขา ต้องกะระยะทางกับแรงให้ดีครับ เพราะว่ามันจะต้องผ่านจุดยากที่สุด ของเทือกเขาภูพาน ผาเสวย
หลังจากนี้ไปจน สุดเขต จังหวัด กาฬสินธ์ พอเริ่มเข้าเขต สกลนคร จะเริ่มมี รีสอร์ท แล้วครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

ขอให้เดินทางปลอดภัยครับ
Is it possible that there are no coincidences ?
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: สอบถามเส้นทางปั่น ชลบุรี-สกลนคร

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

ผมเคยตั้งใจไว้ว่า
จะหาโอกาส ปั่นข้าภูพานสักครั้ง
เคยขับแต่รถยนต์ผ่านไปหลายครา
แฟนเก่าผม เป็นคนท่าแร่ สกลนคร ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
ลุงสุวัฒน์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RIT
ตำแหน่ง: 174 Jaengsanit Rd. Banphai, KK 40110

โพสต์ โดย ลุงสุวัฒน์ »

techno00 เขียน:นักปั่นแก่แก่ ยินดีต้อนรับ บนเทือกเขาภูพาน สร้างค้อ จะเอาถนนแบบไหน เอาแบบมีจูง หรือเอาแบบบีนเขามีหมด มาทางเต่างอยก็ดีเหมือน
เขาวง-เต่างอยก็สวย ทางดำตลอด
เขาวง-สร้างค้อ- เต่างอย-สกลฯ เป็นเรื่องยาว ทางดำ แต่สวย
ถ้าขึ้นสร้างค้อคงต้องมานอน อช.ภูพาน :)
ไม่เคยคิดเปรียบเทียบ ความสวยความแพงกับใครๆ
ขอเพียงแข็งแรงปลอดภัย เพื่อจะได้ใบอนุญาต ให้ออกไป ปั่นจักรยาน
techno00
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย techno00 »

สมเด็ด-สร้างค้อ- เต่างอย-สกลฯ เป็นเรื่องยาว ทางดำ แต่สวย
เส้นนี้เรื่องยาวกว่า
ลุงครับเส้นนี้เคยมาหรือเปล่า
สมเด็ด-สร้างค้อ- มาลุบเลา เลี้ยวซ้ายตรงอ่างห้วยเทา มาบ้านโพนแพง หนองคลอง หรือเลี้ยวซ้ายขึ้นภูผายล ทางปิดนะครับวกกับมาอีกที มาเต่างอย แวะคำข่าครูมีธีเลี้ยงน้ำผึ้งเดือนห้าหนึ่งจอก เข้ามาบ้านเต่างอย มีรีสอดด้วย-สกลฯ เป็นเรื่องยาวมากมากแต่ได้อรรถรส ทางดำ แต่สวย ผมปั่นประจำ มือถือ บางช่วงจะไม่มีคลื่นนะครับ
ลุงสุวัฒน์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RIT
ตำแหน่ง: 174 Jaengsanit Rd. Banphai, KK 40110

โพสต์ โดย ลุงสุวัฒน์ »

techno00 เขียน:สมเด็ด-สร้างค้อ- เต่างอย-สกลฯ เป็นเรื่องยาว ทางดำ แต่สวย
เส้นนี้เรื่องยาวกว่า
ลุงครับเส้นนี้เคยมาหรือเปล่า
สมเด็ด-สร้างค้อ- มาลุบเลา เลี้ยวซ้ายตรงอ่างห้วยเทา มาบ้านโพนแพง หนองคลอง หรือเลี้ยวซ้ายขึ้นภูผายล ทางปิดนะครับวกกับมาอีกที มาเต่างอย แวะคำข่าครูมีธีเลี้ยงน้ำผึ้งเดือนห้าหนึ่งจอก เข้ามาบ้านเต่างอย มีรีสอดด้วย-สกลฯ เป็นเรื่องยาวมากมากแต่ได้อรรถรส ทางดำ แต่สวย ผมปั่นประจำ มือถือ บางช่วงจะไม่มีคลื่นนะครับ
ครับเส้นนี้ไม่เคย เคยแต่
เขาวง-นาคู- สร้างค้อ-สกล
เขาวง-โคกกลาง-เต่างอย-สกล
สมเด็จ-สร้างค้อ-เต่างอย-โคกศรีฯ-หนองฮี ครับ :)
ไม่เคยคิดเปรียบเทียบ ความสวยความแพงกับใครๆ
ขอเพียงแข็งแรงปลอดภัย เพื่อจะได้ใบอนุญาต ให้ออกไป ปั่นจักรยาน
techno00
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย techno00 »

เขาวง-นาคู- สร้างค้อ-สกล ขาลงถือว่าโอเค ขาขึ้นไม่ไหว
เขาวง-โคกกลาง-เต่างอย-สกล ไม่เข้าเต่างอยก็ได้นะ แต่ต้องแบกจักรยานข้ามน้ำพุง มาทะลุม่วงคำ เข้าศรีวิชา
สมเด็จ-สร้างค้อ-เต่างอย-โคกศรีฯ-หนองฮี ครับ ทางนี้โหดมากๆอยากแนะนำ ออกจากสร้างค้อมาลุบเลา เลี้ยวขวาเข้าอ่างห้วยเทา มาทะลุโพนแพง หนองคลอง มาม่วงคำ จะเข้าเต่างอยหรือศรีวิชาเลือกเอา
อีกเส้นอยากแนะนำ เต่า่งอย อ่างห้วยอีนูน ทางปิด ตีกลับเต่างอยเหมือนเดิมขึ้นวัดดอยทางจรวดมาก....
kiti30
สมาชิก
สมาชิก
Bike: araya federal
ตำแหน่ง: 700/75 ต.คลองตำหรุ อ.เมือง จ.ชลบุรี 20000

โพสต์ โดย kiti30 »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาแนะนำนะครับ แต่ผมไม่ได้โชคดีเสียแล้ว
สนญ เลื่อนมาฝึกภาคตะวันออกแทนเนื่องจากใกล้ กทม จะได้เดินทางมาดูโครงการสะดวกกว่า เป็นอันว่าโครงการผมก็ต้องยกเลิกไป
เสียดายสุดๆ ตอนนี้เลยมองที่เขาใหญ่แทนครับ หาเวลาสักสามสี่วันปั่นไปนอนเล่นบนเขาให้หายช้ำใจไปพลางๆก่อน
สุดท้ายขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำดีๆจากทุกท่านครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”