ว่ากันด้วย....ขนาด Size รถสไตล์ทัวร์ริ่ง

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

Re: ว่ากันด้วย....ขนาด Size รถสไตล์ทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

ไซต์ใหญ่กว่าตัวเกินไป เวลาจะเซ็ตรถให้เข้ากับตัว ก็จะปรับเปลี่ยนยากกว่า รถพอดีตัว หรือเล็กกว่าตัวนิดหน่อยครับ

ยังไงก็ลองเซ็ตให้เข้ากับตัวก่อนให้ดีที่สุด แล้ว ลองปั่นสัก 7-10 ชั่วโมง จะรู้ครับ ว่า มัน สบายจริงไหม :lol: :lol: :lol:
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
thesap
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 24 HR.
team: ปั่นๆยามว่าง
Bike: Coastline ,BS

Re: ว่ากันด้วย....ขนาด Size รถสไตล์ทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย thesap »

ผมเคยใช้รถไซส์ใหญ่กว่าตัว ปรับลดสเต็ม รู้สึกว่าปั่นokครับชอบความใหลของมันเลย (ในใจคิดว่านี่แหล่ะที่ใช่)
ระยะนั่งก็เลื่อนเบาะเข้ามาสุดๆ สเต็มหาอันสั้นๆมาใส่แต่ผมลองเอาไปปั่น50KM ได้คำตอบทันที :x ขายต่อไปเลยขืนใช้ต่อระบมตัวแน่นอน :lol:
เดินทางตามรอยเท้าพ่อแบบพอเพียง
http://www.mx7.com/v2/index_flash.php
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

โพสต์ โดย ต้อง »

ไซท์ใหญ่ ไ0่ ชนคาน ...... อันตรายครับ ....... :evil: :evil:

ผมสูง 165 ไซท์ 48 สำหรับผม ยังฉิวเฉียดเลยครับ :cry:
จำรัส ละหานทราย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087 261 7279
team: -

โพสต์ โดย จำรัส ละหานทราย »

ผมสูง164 ซม.ใช้รถขนาด17.5 นิ้ว ปรับได้พอดีตัว
ไปปั่นกับพี่ๆทริปยาว 2 ครั้ง ปีแรก 40 วัน สบาย สบาย เพราะติดใจที่ไหลดี
ปีที่2 ประมาณ 50 วัน กลับมาก็ขอ บ้าย บาย เพราะรถหนักไป ขึ้นเนิน ขึ้นเขา เร่งไม่ได้ กล้ามเนื้อล้าครับ
Mr.Fony
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 095 952 9353
team: ปั่นออกกำลังกาย รีบไปรีบกลับ ปู๊นๆ
Bike: RM Blizzard ..All in one คันเดียวพอแล้วจ้า

โพสต์ โดย Mr.Fony »

ผมว่าการเลือก size เฟรมทัวร์ริ่ง
อันแรก ต้องเลือกก่อนว่าจะใช้แฮนด์อะไร?
ถ้าใช้แฮนด์หมอบ ต้องเลือกขนาดเฟรม เล็กกว่าใช้แฮนด์เสีอภูเขา 1 size (ตอนนี้ผมใช้เฟรมทัวร์ริ่งไซด์ สี่สิบแปดกับแฮนด์ภูเขาตรงสเต็มเก้าสิบหลักอานเยื้องหลัง รู้สึกขนาดพอดีมากๆเรียบยาวดี ทางแคบๆคล่องตัวใช้ได้ แต่ได้มีโอกาสปั่นเฟรมไซด์เดียวกันแฮนด์หมอบบ้าง รู้สึกว่ามันคล่อมใหญ่ไปหน่อยทางเรียบยาวดี แต่ทางซอกแซกไม่คล่องตัวเลย)

ส่วนว่าจะใช้แฮนด์อะไรดี มีหลายอย่างให้เลือกครับเช่น แฮนด์ mtb(ตรง,ยกน้อย,ยกมาก),แฮนด์หมอบ(ความกว้าง,ดรอป มาก/น้อย),แฮนด์ปีกผีเสือ,แฮนด์ vintage เป็นต้น ทุกแบบมีทั้งข้อดีเสียต่างกัน ขึ้นอยู่กลับลักษณะเส้นทางการใช้งาน,ความยืดหยุ่นของร่่างกาย,และความสวยงามที่ชอบด้วย

ลองหาข้อมูลดูนะครับ มันยังมีอีกหลายๆปัจจัย ถ้าจะให้ดีต้องมีโอกาสปั่นของจริงแบบที่เราจะซื้อนานๆหน่อย ทั้งทางเรียบและทางแคบๆ

้...หากซื้อรถผิดคิดมากจนขายรถทิ้งนะ.... โชคดีคร๊บ
นายฝน ครับ/ .ไป.. ปั่นกันครับ.
สนุกทุกเส้นทางที่หลากหลาย ครบทุกรสชาติแห่งการปั่น
ลุงสุวัฒน์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RIT
ตำแหน่ง: 174 Jaengsanit Rd. Banphai, KK 40110

โพสต์ โดย ลุงสุวัฒน์ »

ตามความคิดผมนะ ผิดถูกคงไม่ว่ากัน
เมื่อคิดจะปั่นทัวร์ริ่งซึ่งปั่นวันละหลายชั่วโมงและอาจจะติดต่อกันเป็นเดือน เมื่อคิดจะเริ่มต้น ก็ควรต้องปรึกษามืออาชีพ ต้องวัดความสูง ความยาวแขนขา ดูอายุ ความแข็งแรงร่างกายฯ ซึ่งก็คงต้องเอาแบบมาตรฐานที่เคยๆไปก่อน อุปกรณ์นั้นควรดีที่สุดเท่าที่สามารถมีได้ ไม่ใช่อวดรวย แต่ปลอดภัยต้องมาก่อน ทั้งเบา เสียยากกว่า และลดความไม่สบายใจคนที่คอยเป็นห่วง เมื่อเราปั่นออกนอกบ้าน
เมื่อปั่นได้สักพักปวดเมื่อยตรงไหนก็ต้องกลับมาให้มือโปรนั้นปรับจนกว่ามันจะเข้ากับร่างกายเรา และเราก็ต้องปรับตัวเราเข้ากับรถด้วย อย่างนี้ต้องใช้เวลา และอยู่ใกล้ผู้รู้จนกว่า ปีกจะกล้าพอ ร่างกายไม่ใช่เครื่องทดลอง แต่รถนั้นลองหลายๆคัน หลายๆขนาดได้ ถ้าไม่มีเงินจะลอง ก็ต้องหาความรู้ให้มากที่สุด และ ขอคนที่เขาใจดี ให้เราลองขี่ดู เมื่อมีแล้ว ทำแล้ว ทั้งแบบรถและแบบสไตล์ลุย แบบไหนทำให้เราเมื่อยน้อยที่สุดนั่นแหล่ะ....ใช่
ถ้าจะเทียบกับกอล์ฟ ให้โปรจับ เสียเวลาน้อยกว่า เจ็บน้อยกว่า มาหัด ลองผิด ลองถูก เอง ;)
ไม่เคยคิดเปรียบเทียบ ความสวยความแพงกับใครๆ
ขอเพียงแข็งแรงปลอดภัย เพื่อจะได้ใบอนุญาต ให้ออกไป ปั่นจักรยาน
liwan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Alone
Bike: Bianchi Attivo/ Missile stout/Specialized Sirrus

โพสต์ โดย liwan »

คันตามรูปนั่น มีอยู่แล้ว ใช้งานอยู่ ชอบ รู้สึกปั่นสบายมากๆ
ก็ใช้ต่อไปเลยครับ จะหาเรื่องเสียเงิน เพื่อทำตามตามทฤษฏี ทำไม

คันที่ผมใช้อยู่ครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

size M ท่อนั่ง 54cm ท่อนอน 54.5cm
ผมสูง 168 cm inseam 77cm
เช่นกัน .. ผมรู้สึกปั่นสบายมากๆ กับเจ้าคันนี้

ว่าแต่ ผมใช้เป็น light touring นะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”