Garmin Edge 510 เหมาะสำหรับใช้ทัวริ่งหรือเปล่าครับ?

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

Garmin Edge 510 เหมาะสำหรับใช้ทัวริ่งหรือเปล่าครับ?

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

ผมได้ตั้งกระทู้เดียวกัน บนกระดาน ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter) แต่ขออนุญาตนำมาโพสท์ซ้ำบนกระดานนี้ครับ เพราะเชื่อว่าผู้ที่ใช้Garmin Edge 510บนกระดานนี้ จะตอบได้ตรงประเด็นที่สุดครับ

ผมได้Garmin Edge 510 มาเป็นของขวัญ ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย เท่าที่รู้ มันไม่มีแผนที่ที่จะใช้นำทาง อันนี้ผมเข้าใจผิดหรือเปล่าครับ? อยากได้ความรู้บ้างถึงความสามารถของมัน ก่อนจะแกะกล่องเสียเวลาศึกษาวิธีใช้ครับ :mrgreen: ไม่อย่างนั้นจะหาทางคืนผู้ที่ให้มา เพื่อใช้เอง หรือให้เพื่อนต่อ มันจะได้ถูกใช้เต็มความสามารถครับ

ความต้องการของผมคือ
1. ใช้เพื่อนำทางแบบGPS จะต้องโหลดแผนที่แบบเสียเงินก็OKครับ ควรเป็นแผนที่ ที่แสดงความชันของเส้นทางด้วยครับ อย่างเช่นตามลิ้งข้างล่างครับ
http://cycleroute.org/
2. ใช้บันทึกเส้นทางที่ปั่นผ่าน ในรูปแบบแผนที่ พร้อมchartแสดงความชันครับ จะได้นำไฟลข้อมูล มาบันทึกไว้ครับ เผื่อจะมีเพื่อนที่อยากซ้ำรอยครับ

หากGarmin Edge 510มีความสามารถอื่นๆ ทีจะช่วยการปั่นท่องเที่ยว กรุณาชี้แนะด้วยครับ
Ryan_c
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0844336025
team: Novice Team
Bike: , Darkrock DR1 Reynolds 520 Deore 10 SPD, Dahon Boardwalk D7 2017 Tiagra 10 SPD

Re: Garmin Edge 510 เหมาะสำหรับใช้ทัวริ่งหรือเปล่าครับ?

โพสต์ โดย Ryan_c »

เท่าที่ทราบ ยังไม่เคยมีประสบการณ์ใช้จริง (แค่เคยคิดเหมือนท่าน จขกท.) แม้่แต่ 810 ก็ยังไม่เหมาะเสียทีเดียวครับ (เข้าใจว่า 510 นำทางไม่ได้ แต่บันทึกเส้นทางได้?)

ผมมองว่า ถ้าเดินทางแนวทัวริ่ง ต้องการแผนที่นำทางที่แม่นยำ และดูได้ชัดเจน พวกที่เป็น hand held GPS อย่าง eTrex 30, Oregon 650 หรือ GPSMAP62(cs) อะไรอย่างนั้นไปเลย จะคุ้มค่าในการลงทุนมากกว่าครับ

เพื่อลองเป็นข้อมูลพิจารณาครับ รอพี่ๆท่านอื่นที่มีประสบการณ์ใช้จริงให้ข้อมูลเพิ่มเิติมอีกครั้งครับ :D
-------------------------------------------

It doesn't matter how "far" you can ride a bike.
Just make it
"fun" ride :D
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

Re: Garmin Edge 510 เหมาะสำหรับใช้ทัวริ่งหรือเปล่าครับ?

โพสต์ โดย kobfujar »

มองๆหาเหมือนกันครับ..แต่ยังไม่เคยใช้สักเครื่อง :P
เห็นที่ใช้กันอยู่ในเมืองไทย ก็ยังไม่ถูกใจเท่าไหร่..

ตัวนี้ก็ดูอยู่ ไปเห็นมาจากนักเดินทางชื่อดังที่เดินเท้า(รวมถึงสกี ว่ายน้ำ ฯ)ไปขั้วโลกเหนือล่าสุด..ครับ ดูน่าสนใจมาก แถมมี SOS และ รับ-ส่งข้อความสั้นได้ :D

รูปภาพ
http://www.inreachdelorme.com/product-i ... plorer.php
Dynamic66
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ECT , KiumHuayKK
Bike: BMC SLR02
ตำแหน่ง: Khon Kaen. Thailand.

โพสต์ โดย Dynamic66 »

510 ไม่มีแผนที่ และไม่สามารถนำทางได้ครับ แต่บันทึกเส้นทางได้
(ได้แต่นำทางเล็กๆตามพิกัดที่เรากำหนดเส้นทางล่วงหน้าไว้แล้ว)

810 1000 ดูจะเหมาะกว่าครับ นำทางได้ บันทึกเล่นทางได้ มีอุปกรณ์เกี่ยวกับจักรยานครบ
แต่เหมือนจะหาเส้นทางไม่ง่ายนัก จอมันเล็กหน่อย ถ้าไปใช้ตัวอื่นๆบางทีมันไม่มี ant+ ทำให้ใช้ speed/cadance hrm ไม่ได้นะครับ

แต่ไม่รุ้ว่าทัวริ่งต้องการฟังชั่นประมาณไหนบ้าง
Tudong
สมาชิก
สมาชิก
Bike: จักรยานมือสองญี่ปุ่น

โพสต์ โดย Tudong »

Garmin Edg 810 หรือ Oregon 550 มีแผนที่ ,บันทึกเส้นทางได้, นำทางกลับตามที่ได้บันทึกไว้ได้ , ค้นหาจุดหมายปลายทางแล้วให้นำทางไปได้

การนำทางมีสองแบบ หนึ่ง เรากำหนดจุดหมายหรือค้นหาจุดปลายทาง แล้วให้เครื่องจะสร้างเส้นทางให้อัตโนมัติโดยคำนวนเอาจากเส้นทางถนนที่มีอยู่ปัจจุบัน สองนำทางจากเส้นไข่ปลาที่เราได้บันทึกไว้ โดยเครื่องไม่สนใจถนนหนทางใดเลย อย่างไรก็ตามถ้าให้ถนัดก็ต้องพึ่งแผนที่กระดาษกรมทางหลวงด้วยจะดีกว่า เพราะแผนที่กระดาษสามารถดูภาพรวมได้ดีกว่า ใหญ่กว่า
ปั่นเป็นบางโอกาส
waranon1974
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Super Six EVO Hi-Mod
ตำแหน่ง: 111/11 ถนนรัษฎา ตำบลทับเที่ยง อำเภอเมือง จังหวัดตรัง 92000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย waranon1974 »

ผมใช้ 810 อยู่ การออกแบบเครื่องมือและฟังก์ชันต่างๆ ส่วนตัวคิดว่า ตอบโจทย์นักปั่นแนวแข่งขัน และ/หรือ การฝึกซ้อมที่ต้องการมอนิเตอร์พัฒนาการ สมรรถนะของร่างกายเป็นหลัก

810 มี Function ของแผนที่และระบบนำทางให้มาด้วย สามารถทำได้ทั้งบันทึกข้อมูลการปั่นที่ผ่านมา หรือกำหนดล่วงหน้าเส้นทางการปั่น กำหนดจุดผ่าน จุดแวะพัก จุดให้น้ำ ฯลฯ แล้วแต่เราจะกำหนด รวมถึงแสดงโพรไฟล์ความชันได้อย่างละเอียดพอควร ผมใช้ในการวางแผนศึกษาล่วงหน้า สำหรับการออกปั่นเส้นทางใหม่ๆ ที่ไม่คุ้นเคย ทั้งเรื่องการนำทางและการวิเคราะห์ความชันของเส้นทาง เพื่อจะได้เตรียมร่างกายและเตรียมอุปกรณ์ได้อย่างเหมาะสม แต่ส่วนใหญ่หากการปั่นอยู่ในเส้นทางเดิมๆ ที่คุ้นเคย สำหรับผมแล้ว ระบบแผนที่แทบจะไม่ได้เปิดใช้เลย

ครั้นหากจะว่ากันด้วยฟังก์ชันการแสดงผลในการนำทางเพียงมิติเดียว (ไม่พิจารณาเรื่องการวัดผลเพื่อพัฒนาสมรรถนะร่างกาย) จากการประเมินส่วนตัวเปรียบเทียบกับ GPS นำทางโดยตรง ผมให้คะแนน GPS นำทางเป็นต่อ แต่หากจะพิจารณาโดยรวมว่า ตอบโจทย์ ระดับขาทัวร์ริ่งซึ่งปั่นกันทั้งวัน ได้ดีพอหรือไม่นั้น คงจะต้องพิจารณาคุณสมบัติอื่นๆ ประกอบด้วย เช่น ความคงทนของแบตเตอรี่ ซึ่งแน่นอนว่าเมื่อใช้งานทุกฟังก์ชันในเครื่องพร้อมๆกัน อัตราการบริโภคพลังงานก็จะย่อมสูงขึ้นตามไปด้วย เป็นต้น

ปล. ขอนอกเรื่องนิด หากเปรียบเทียบกับ 510 ซึ่ง โดยผิวเผินอาจมองว่า 810 มันเหนือกว่าเฉพาะมีระบบแผนที่นำทาง ผมยืนยันได้เลยว่าสิ่งที่เป็นจริงหากได้ลองใช้จะมากกว่าสิ่งที่เห็น เช่น 810 มีการประมวลผลโดยรวมที่เร็วกว่า การตอบสนองและความแม่นยำในการใช้งานหน้าจอทัชสกรีนที่ดีกว่า 510 อย่างเห็นได้ชัด

ต.ย. ข้อมูล การปั่น จะดูจาก App ของ Garmin โดยตรงหรือ Export เป็น File.gpx จาก Garmin แล้ว Upload เข้า App. ยอดนิยมอื่นๆ เช่น Strava ก็ย่อม่ได้
รูปภาพ
รูปภาพ
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ คงเอาไปคืนผู้ที่ให้มาด้วยความขอบคุณ :D
drhann
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถเหล็กทัวร์ริ่ง
ตำแหน่ง: บางแก้ว

โพสต์ โดย drhann »

จริงๆ Garmin touring plus น่าจะตอบโจทย์แนวทัวร์ริ่งได้ดีกว่า เสียดาย ESRI ไม่นำเข้าไทย โทรถามคอนเฟิร์มแล้ว ... อดเบย

https://buy.garmin.com/en-US/US/into-sp ... 43677.html
ขาประจำ
ขาประจำ

drhann เขียน:จริงๆ Garmin touring plus น่าจะตอบโจทย์แนวทัวร์ริ่งได้ดีกว่า เสียดาย ESRI ไม่นำเข้าไทย โทรถามคอนเฟิร์มแล้ว ... อดเบย

https://buy.garmin.com/en-US/US/into-sp ... 43677.html
ขอบคุณครับ ผมก็เล็งตัวนี้ กับeTrex 30อยู่ครับ
CNC
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8143227
team: นานๆมาที
Bike: จ่ายเงิน...ก็ได้แว้ว

โพสต์ โดย CNC »

ใช้อยู่ครับ etrex 30 ครบทั้ง ฮาร์ทเรทกับวัดรอบขา อ้วนเทอทะ แต่เอนกประสงค์ครับ :D
Across The World Between U and I....Memory Will Not Die But Pain is Ephemeral...
Machonut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845355858
team: Bike Thailand & Novice Bkk
Bike: Phaesant ,Radac ,Ecciti
ตำแหน่ง: เสนานิคม1

โพสต์ โดย Machonut »

ไมล์ไร้สายทั่วไปดีกว่า
แผนที่ดูจากGoogleMapในมือถือก็ได้
TS57.3 CS35± AV28 LT240
Chalong
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chalong »

ใช้ Smart phone พอไหวไหมครับ
1. นำทางด้วย GPS แนะนำใช้โปรแกรม Sygic มีแผนที่ให้เลือกซื้อทั่วโลก นำทางได้โดยไม่ต้องต่อเนต ทำงานเหมือนเครื่องนำทางในรถยนต์
http://www.sygic.com/en/gps-navigation
2. บันทึกเส้นทาง ด้วย Strava หรือ Endomondo
http://www.strava.com/features

ข้อเสียคือเปิด gps นำทางตลอดเวลามันจะกินแบตมาก ต้องพก power bank ไปสักลูกสองลูก แต่จริงๆแล้วปั่นจักรยานเราไม่จำเป็นต้องเปิดหน้าจอนำทางตลอดเวลาก็ได้
จักรยานราคาแพงไม่ได้ทำให้เราเป็น "นักปั่น"เราแค่เป็นเจ้าของจักรยานราคาแพงเท่านั้น
bike holiday
สมาชิก
สมาชิก
Bike: THORN ELLsworth BROMPTON SURLY

โพสต์ โดย bike holiday »

ผมใช้ etrex 30 แผนที่ไทย เมนูไทย ครับ บันทึกเส้นทางได้ บันทึกจุดเพิ่มลงบนแผนที่ได้ ส่งเส้นทางที่บันทึกให้เพื่อนที่ใช้รุ่นเดียวกันหรือรุ่นที่รองรับได้ ใช้แบตเตอรี่ชาร์จขนาด AA ได้48ชม. บอกความสูงได้แต่แผนที่ที่แสดงเส้นความชันของไทยกามินยังไม่ทำ คำนวณเวลาถึงจุดหมายได้ กันน้ำ มีเสียงเตือนเมื่อถึง จุดเลี้ยว แต่ไม่มีเสียงนำทาง ใช้มา 3 ปี ยังปกติดี ชอบและพอใจครับ
upstair014
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818930623
Bike: Specialized E5

โพสต์ โดย upstair014 »

เข้ามาขอเก็บข้อมูล
กำลังจะถามเรื่อง GPS พอดี
APM
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819143591
Bike: Trek, Surly LHT, Rit

โพสต์ โดย APM »

ในการขี่ทัวร์ริ่ง ปัจจุบัน Smart phone น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี เพราะมี

แอปที่ใช้งานได้ดีหลายตัว ขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์ของการใช้งานในแต่ละสถานการณ์เช่น

1) การบันทึกเส้นทาง เก็บข้อมูลสถิติ ระดับความสูง ผมใช้ Endomondo เพียงแค่การเปิดแอปเมื่อเริ่มเดินทาง

และปิดแอปเมื่อถึงที่หมาย ซึ่งในระหว่างการบันทึกไม่จำเป็นต้องมีสัญญาณ 3G หรือเปิดโหมดเครื่องบิน

ก็ใช้ได้ ข้อมูลจะเก็บในปฎิทินประวัติของเราอย่างเรียบร้อย สามารถเขียนบันทึกเพิ่มเติมได้ภายหลัง

รายงานสรุป จะมีตัวเลข บันทึกเพิ่มของเรา แผนที่ กราฟความเร็ว,ความสูงของเส้นทางนั้นๆ พิมพ์เป็นรูปภาพ

ส่งให้เพื่อนได้ง่าย แผนที่เส้นทางและกราฟความสูง ควรบันทึกเก็บไว้เป็น GPX file โหลดมาใช้งานได้อีก

รูปภาพ

รูปภาพ

2) การนำทาง

- ใช้งานทั่วไปในเมือง ใช้ Google นำทาง สะดวกรวดเร็ว เพราะมีระบบการค้นหาตำแหน่งที่ง่าย

- การใช้งานในพื้นที่ป่า หรือถนน ที่ไม่มีสัญญาณ 3G หรือ ประเทศจีน ซึ่งไม่สามารถใช้ Google ได้เรา

คงต้องเลือกใช้แอฟที่ มีแผนที่ออฟไลน์ใช้งาน ผมเลือกใช้ Mapfactor และ Oruxmaps

ซึ่งเป็นแอฟ ไม่เสียค่าใช้จ่าย มีจุดเด่นต่างกันที่ Mapfactorใช้งานง่าย ใช้ในเส้นถนนเมืองไทยหรือต่างประเทศ

ส่วน Oruxmaps มีแผนที่เส้นทางในป่า และ Import TCX/GPX fileมาใช้ได้สะดวก

สับเปลี่ยนแผนที่ ออนไลน์หรือออฟไลน์ง่ายๆ
ปั่นในเส้นทางใหม่ๆ ไปกับเพื่อน...สบายใจ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”