ทัวร์(รุ่ง)ริ่งมือใหม่วางแผนไปภูเก็ต

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
สมเสร็จหลังอาน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bangkok Architecture Tour On Bike, น่าถีบนัก
Bike: Trinx FA2007, Chevy FK207, Fuji F3(1974), Bridgestone Roadman, Tokyo Bike CS, Fuji Palette

ทัวร์(รุ่ง)ริ่งมือใหม่วางแผนไปภูเก็ต

โพสต์ โดย สมเสร็จหลังอาน »

เพิ่งนำจักรยานFuji ครุยเซอร์เก่า รุ่นS3 5เฟืองสับถัง อายุสัก40ปีไปซ่อมบำรุงดัดแปลงแก้ไขเอาไว้ขี่ทัวร์ริ่ง เลยวางแผนระยะกลางว่าจะขี่จากทม.ลงไปภูเก็ต ช่วงปลายปีนี้ ทุกวันนี้ก็ซ้อมขี่วันเว้นวัน(แต่เจ้าFujiยังไม่เสร็จดี)วันละ30-40กิโล แต่เนื่องจากเจ้าFuji san คงทำสปีดได้ไม่เกิน 30 ผมเองก็เป็นมือใหม่ไม่นิยมความเร็ว เลยกะไว้ว่าจะชิลๆไป สักวันละ 120 กม. พอบวกลบคูณหารระยะทางกทม.ภูเก็ตก็ตก7วันโดยประมาณ แวะหาที่พักได้ตามอำเภอสำคัญในจังหวัดต่างคงพอได้ พี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใดที่มีประสบการณ์มีคำแนะนำ ใดๆ รบกวนช่วยแนะนำมือใหม่อย่างผมด้วยครับ ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ทัวร์(รุ่ง)ริ่งมือใหม่วางแผนไปภูเก็ต

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์บ้างครับ :D
การเดินทางปั่นจักรยานกรุงเทพ - ภูเก็ตของนายกระจอก

http://pantip.com/topic/30063761

เอาลักเล่ไปติดตะแกรงท้าย และก็พาร้านเค้าป่วนไปเยอะเลยครับ เพราะลักเล่เป็นแค่จักรยาน turbo รุ่นธรรมดาราคาไม่เกิน 3000 บาท ดันมีคนทะลึ่งเอามันไปปั่นทางไกลหลายร้อยกิโลซะงั้น ผมว่ามันคงเสียใจอยู่จนทุกวันนี้ว่ามีผมเป็นเจ้านายมันมั้ง แฮ่ๆ
มีหลายร้านที่ผมสอบถามแล้วปฏิเสธบอกว่าไม่ไหวหรอก ไม่มีของ น้องเปลี่ยนจักรยานเห๊อะ จักรยานกระจอกแบบนี้ไปไม่ถึงไหนหรอก ฮ่าๆๆ เคี๊ยกๆๆ

เค้าไม่รู้มั้งว่าลักเล่ ณ ปัจจุบันทำระยะทางรวมทั้งหมดเกิน 3000 กิโลเมตรนับตั้งแต่ผมซื้อมันมาจากบิ๊กซี เพราะความรู้สึกใช่ตั้งแต่แรกเห็นแล้วเนี่ย

ตอนที่ 1 : http://pantip.com/topic/30063761/ - ออกจากกรุงเทพ

ตอนที่ 2 : http://pantip.com/topic/30065231/ - หัวหินขนมจีนเส้นสดห้าสีและบ้านไร่องุ่น

ตอนที่ 3 : http://pantip.com/topic/30069906/ - วาฏิการีสอร์ต กุยบรี และมุ่งหน้าต่อไปตามลำพังสู่ทะเลสีดำ

ตอนที่ 4 : http://pantip.com/topic/30080216/ - รถพัง อุทยานแห่งชาติหมุ่เกาะชุมพร

ตอนที่ 5 : http://pantip.com/topic/30099595/ - อุบัติเหตุเกือบตายที่ระนอง เอสทีกาแฟชุมพร

ตอนที่ 6 : http://pantip.com/topic/30139000/ - การปรากฏตัวของนักปั่นสาวชาวจีน

ตอนที่ 7 : http://pantip.com/topic/30157029 - ในที่สุดก็ถึงภูเก็ตจนได้

การเดินทางปั่นจักรยานกรุงเทพ - ภูเก็ตของนายกระจอก ตอนจบ : แด่คำสัญญาด้วยหัวใจทั้งดวง

http://pantip.com/topic/30171117
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bangkok Architecture Tour On Bike, น่าถีบนัก
Bike: Trinx FA2007, Chevy FK207, Fuji F3(1974), Bridgestone Roadman, Tokyo Bike CS, Fuji Palette

Re: ทัวร์(รุ่ง)ริ่งมือใหม่วางแผนไปภูเก็ต

ขอบคุณครับ พี่เสือ Spectrum
อ่านคร่าวๆ แล้วมีกำลังใจพาจักรยานเก่าของเราลงใต้ ขนาด Turbo ยังทำได้ ทำไม่ Fuji จะทำไม่ได้ ฮ่าๆๆ
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

วางแผนเส้นทางเล็กน้อย + เผื่อใจกับเรื่องที่คาดไม่ถึง เช่นยางรั่วระหว่างทาง โซ่ขาด ฯลฯ ซึ่งอาจจะทำให้เวลาไม่เป็นไปตามแผน รวมทั้งสภาพอากาศแปรปรวนเช่น พายุ ฝนตก ฯลฯ

ถ้าคิดว่าอาจจะมีเหตุการณ์ที่ทำให้ต้องปั่นฯ ตอนหลังพระอาทิตย์ตกดินไปแล้วก็เผื่ออุปกรณ์สะท้อนแสง ไฟหน้า/ไฟหลังที่สว่าง-เห็นชัดเจนจากระยะไกลไว้ด้วย (อย่าลืมว่ารถยนต์บนเส้นทางหลักใช้ความเร็วระดับ 100 + นะครับ :mrgreen: )

ส่วนระยะทางแต่ละวัน ระยะปานกลางมักใช้ระยะทาง + - 100 กม. เป็นหลัก แต่ก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยของจุดพักรถด้วยครับว่าแต่ละจุดห่างกันมากขนาดใหน ทริปใหญ่ๆ บางกลุ่มและบางช่วงของเส้นทางปั่นฯ แค่ 40 - 60 กม.เองครับ (บางช่วงปั่นฯ อาจจะต้องปั่นฯ ข้ามเขา)

ความเร็วเฉลี่ยของการปั่นฯ ทางไกลจะอยู่ที่ 18 - 20 กม./ชม. หรือบางท่านอาจจะใช้ความเร็วต่ำลงไปถึง 15 กม./ชม. ก็มีครับ ซึ่งหมายความว่าระยะทาง 100 กม. เราจะใช้เวลาคร่าวๆ (กลางแดดจัดๆ) ราวๆ 5 ขั่วโมงครับ ซึ่งอาจจะหมายความว่าปั่นฯ ออกจากที่พักตั้งแต่ 6 โมงเช้าและไปถึงปลายทางในตอน 11 โมง หรืออาจจะเป็นการปั่นฯ ช่วงเช้า 2 ชั่วโมงกว่าๆ และช่วงบ่ายอีก 2 ชั่วโมงกว่าๆ ก็ได้ครับ

สิ่งสำคัญคือการเผื่อใจกับเรื่องที่ผิดคาดและอย่าตั้งเป้าหมายไว้สูงเกินไปในแต่ละวันเท่านั้นเองครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

โพสต์ โดย Rush »

ถ้าเป็นหน้าหนาว ต้องสวนลม ก็อาจเหนื่อยกว่าหน้าร้อนหน่อย แต่ระยะทางแค่ 120 กิโลเมตรต่อวันนี่ นับว่าปั่นสบายๆนะครับ
ถ้าไปทางพระรามสอง วันแรกก็ถึงหนองหญ้าปล้องแล้วล่ะ จุดที่ต้องระวังมีแค่ทางแยกไร้สัญญาณไฟ ที่ทำให้เราต้องเลือกระหว่างเร่งให้เร็ว หรือจอดชิดริมเพื่อจูงข้าม
ไปถึงภูเก็ตแล้ว ช่วยดูให้หน่อยนะครับ ที่มีคำเล่าลือว่า อ
าหาร ที่พัก การต้อนรับ ของภูเก็ตนั้น แย่กว่าของสิงคโปร์อีกล่ะ
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณพี่ทั้งสอง พี่เสือSpectrum ตามมาให้ข้อมูลความรู้ตลอด
ไม่ได้คิดเลยครับ เรื่องลมหน้าหนาว ดีที่เตือนมาครับว่าต้องขี่สวนลม เมื่อวานเพิ่งติดไมล์รถพับล้อ20 พอวันนี้วิ่งฝ่าลมแรงหน่อย ไมล์มันขึ้นให้แค่ 17กม/ชม. อืดพอควร ถ้าโดนตลอดทริปคงแย่ เหลือปั่นวันละ100 เพิ่มวันเอา
ตอนนี้ค่อยๆวางแผนเส้นทางจุดแวะจุดค้าง
แล้วเดี๋ยวจะลองประกาศหาคนรักสนุกและมีเวลาว่างไปปั่นเป็นเพื่อน
737
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KMITL
Bike: Fisher, M1, Giant 760, Neo-Cot, Ground Control, GT, Pana Grand canyon, SoloistUltra,Miyata
ติดต่อ:

โพสต์ โดย 737 »

ลม ฝน และแดด อย่าลืมติดไฟท้ายสว่างๆ ช่วงแยกจากที่สุราษฎ์พุนพิน-พังงา ตอนกลางคืนถนนมืด ช่วงนอกเมืองถนนไม่มีไฟข้างถนน ถ้าฝนตกหนัก อาจจะลำบาก 7 วันนี้พึ่งไปถึงเอง ปั่นเที่ยวรอบเกาะอีก แล้วปั่นกลับอีกหรือเอารถขึ้นรถทัวร์ครับ วางแผนดีๆ จะได้ สนุกนะครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

737 เขียน:ลม ฝน และแดด อย่าลืมติดไฟท้ายสว่างๆ ช่วงแยกจากที่สุราษฎ์พุนพิน-พังงา ตอนกลางคืนถนนมืด ช่วงนอกเมืองถนนไม่มีไฟข้างถนน ถ้าฝนตกหนัก อาจจะลำบาก 7 วันนี้พึ่งไปถึงเอง ปั่นเที่ยวรอบเกาะอีก แล้วปั่นกลับอีกหรือเอารถขึ้นรถทัวร์ครับ วางแผนดีๆ จะได้ สนุกนะครับ
ขอบคุณครับ กะว่าจะไปช่วงปลายตุลาหรือต้นพฤศจิกา หวังว่าฝนจะน้อยแล้ว ตอนนี้กำลังเพิ่มกำลังแสงไฟจุดต่างๆของรถ แต่ก็เพิ่มน้ำหนักมากขึ้นเยอะเหมือนกัน
Mr_iCard
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819296060
team: ทัวร์กากๆ
ตำแหน่ง: 1004/411 คูณสุขวิวล นวมิทร157 กทม

โพสต์ โดย Mr_iCard »

อยากไปด้วยเหมื่อนกันครับขอซ้อมเยอะก่อนครับก่อนไปซักอาทิตยมานั้งสรุป ทริปกันสักหน่อยครับ
..

ท่องเที่ยวด้วยใจไปด้วยสองล้อ
ขาประจำ
ขาประจำ

Mr_iCard เขียน:อยากไปด้วยเหมื่อนกันครับขอซ้อมเยอะก่อนครับก่อนไปซักอาทิตยมานั้งสรุป ทริปกันสักหน่อยครับ
ยินดีครับ กำลังประกาศหาคนไปร่วมสนุกด้วย หรือ ถ้าอยากแค่สนุกครึ่งทางค่อนทางก็ได้ครับ(เช่นไป แค่หัวหินแล้วกลับ) ตอนนี้ผมซ้อมทุกวัน วันละ40-60กิโล แบกน้ำหนักบ้าง ไม่แบกบ้าง บางวันว่างมากก็ได้ระยะถึง 80-90 กิโล (แต่วันรุ่งขึ้นหลับเป็นตายเลย ฮ่าๆ)
เสือหงอย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานจังหวัดชุมพร
Bike: surly lht,trek 520,spec.

โพสต์ โดย เสือหงอย »

ทางใต้ ตค. พย. ฝนกับฝน บางทีแถมลมแรงด้วย
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือหงอย เขียน:ทางใต้ ตค. พย. ฝนกับฝน บางทีแถมลมแรงด้วย
อ่า......
ขอบคุณครับ พี่เสือหงอยเจ้าถิ่น ที่เตือน หากไม่เลื่อนแผนก็คงต้องยืดแผนกันคราวนี้แหละ ช่วงนี้ซ้อมไปก่อน
montblanc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized
ติดต่อ:

โพสต์ โดย montblanc »

น่าสนใจ ออกเดินทางหรือยังครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”