เบาะ touring ถ้าไม่ใช่ brook ใช้แบบไหนดีครับ option สำหรับคนงบน้อย แนะนำหน่อยนะครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
demolisher
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale, Trek, Gary Fisher

Re: เบาะ touring ถ้าไม่ใช่ brook ใช้แบบไหนดีครับ option สำหรับคนงบน้อย แนะนำหน่อยนะครับ

โพสต์ โดย demolisher »

Rush เขียน:ลี่ตู ครับ ไม่ถึงสามร้อย ผมปั่นต่อเนื่อง ร้อยกิโลเมตร ไม่เจ็บเลย

ก้นระดับพี่ อานไม้+กางเกงไร้ฟองน้ำ ผมว่าพี่ปั่นวันละ 2xx km ได้นะ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: ...ล้อเล่งงงง

ผมก็กำลังฝึกอยู่ครับ ตอนนี้กางเกงไม่มีฟองน้ำ+ทาวาสลินช่วยหน่อยก็ทนได้เกิน 1xx km ละ วันรุ่งขึ้นปั่นกลับก็ยังรับได้อยู่ :D :D :D :D :D

ผมมีความเห็นเฉพาะด้านที่เกี่ยวกับการใช้งานนะครับ ไม่เกี่ยวกับยี่ห้อไม่เกี่ยวกับหน้าตาฐานะความมีเสน่ห์

นอกจากตามท่านๆ ข้างบนแล้ว อานติดรถทัวริ่งมือสองจากท่านที่เปลี่ยนทิ้งก็ดีนะครับ ตากแดดตากฝนก็ไม่ต้องระวังมาก ผ้าคลุมกันแดดกันฝนก็ไม่ต้องใช้ (เพื่อนผมใช้เบาะราคาสูงๆ ก็ต้องหาผ้าคลุมตรงยี่ห้อมาใช้ด้วย พอใช้ก็เกิดหลอนต้องหาถุงพลาสติกมาคลุมกันผ้าคลุมอีกชั้นเพราะผ้าคลุมแม้ราคาสูงแต่เกิดจะไม่มั่นใจคุณสมบัติมันซะงั้น แพงทั้งเบาะทั้งผ้าคลุม หลอนฮ่ะ กร๊ากกกก) ไขปลาวาฬก็ไม่ต้องมี ไม่ต้องมาคอยระแวงหาข้อมูลอีกว่าเมื่อไหรต้องกวดน๊อตและต้องกวดเท่าไหร่แน่ ถ้าผู้รู้แต่ละคนแนะนำไม่เหมือนกันล่ะ...ใครรู้มากกว่ากันจริงๆ นะ ? เบาะเปียกน้ำแล้วนั่งเลยจะเป็นไรมากมั้ย ฯลฯ อีกอย่าง ผมว่าเบาะอะไรๆ นั่งไปนานๆ มันก็ปรับตัวตามก้นอยู่แล้วอะครับ-ไม่ใช่ไม้กระดานนิ เว้นแต่จะเน้นหน้าตาทั้งตัวเบาะทั้งเจ้าของ...ก็...อะนะ :D :D :D :D :D

ผมมีจักรยานหลายคัน เบาะหลายอัน เบาแค่ร้อยกรัมนิดๆ ก็เคยใช้ แล้วก็มีพังไปแล้วบ้างขายไปแล้วบ้าง นอกจากเบาะจักรยาน TT ที่ท่านั่งก้มเป็นพิเศษแล้วผมไม่ค่อยรู้สึกถึงความจำเป็นต้องแยกประเภทเบาะเท่าไหร่เลยอะครับ (เว้นแต่เบาะคุณสมบัติเฉพาะ เช่น เบามาก-ใช้กับภูเขาก็ได้แต่วิบากไม่น่าจะเหมาะ เป็นต้น) ผมใช้สลับไปมาระหว่างภูเขากับหมอบก็ไม่ต่างนิ จากที่เคยเจ็บตั้งแต่ 10 km แรกแล้วต้องดิ้นรนหามาลองจนตอนนี้เบาะอะไรๆ ก็ปั่นได้เกิน 2xx km ละ อ้าว...ไอ้ที่เค้าเล่ามากับไอ้ที่เราเคยเชื่อแบบนั้นวันนี้คล้ายๆ จะไม่จริงอีกละ :roll: :roll: :roll: :roll: :roll:

แต่เบาะมีสปริงกับมีหูสวมหลักอานหัวกุดนี่ยัง "เกิน" สำหรับผมไปหน่อย ...มันหนักมากง่ะ
สส
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851804824
team: กรุงเก่า (KCC)
Bike: จักรยานที่ใช้การได้
ตำแหน่ง: อยุธยา อ.อุทัย

Re: เบาะ touring ถ้าไม่ใช่ brook ใช้แบบไหนดีครับ option สำหรับคนงบน้อย แนะนำหน่อยนะครับ

โพสต์ โดย สส »

เคยใช้ Brook มันดีมากตอนนั้นคิดว่ามันดีที่สุด แต่ตอนนี้ใช้ X-mission gel-tech
SiamMTB.com : เบาะ Velo รุ่นใหม่ Pro X Mission Geltech [Powered by Weloveshopping.com]
http://www.weloveshopping.com/template/ ... roduct=new
อันนี้ใช้มาราวสี่ห้าร้อยกิโลยังไม่ได้เอาออกทางไกล แต่รู้สึกว่ามันดีกว่าเดิมอีก ขายตัวเดิมไปครึ่งราคาแล้วเอาตังค์มาซื้อตัวนี้ได้สามสี่อัน :lol:
อีกยี่ห้อหนึ่งคือ Endzone เคยใช้อยู่สองสามรุ่นอันนี้ก็เวิร์คดีราคาถูกมีเบาะแบบนั่งนานให้เลือกหลายรุ่น
ของดีไม่มีแค่หนึ่ง ไม่เคยสุด และไม่จำเป็นต้องแพงครับ สมัยนี้การวิจัย การออกแบบ วัสดุศาสตร์เทคโนโลยี่ และข้อมูลมันรู้ถึงกันหมดครับ
"วางชังได้ใจก็สุข..วางชอบได้ใจจึงสงบ"
ไปคนเดียว http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=293562
ไปกับเพื่อน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &p=5083582
k.nop
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0918109971
Bike: TREK 7500

โพสต์ โดย k.nop »

:P :P ผมใช้ อะโวเซตทัวริ่ง ไม่รู้ของใหม่แพงหรือเปล่า เป็นเบาะทำจากวัสดุสังเคราะห์ ไม่ต้องดูแลมาก ทนแดดทนฝน ผมซื้อมือสองสภาพดี ราคาห้าร้อยมีทอน ใช้อย่างอื่นมาก็หลายแบบแล้ว ผมว่าตัวนี้นั่งปั่นได้นานๆเป็นร้อยโล ก้นผมรับได้ครับสบายๆ เย็นลงระบมก้นนิดๆตื่นเช้ามาหาย ปั่นต่อเนื่องได้หลายๆวันครับ เคยใช้บรู๊ก ต้องระวังฝน เหงื่อ น้ำค้าง ถ้าโดนบ่อยๆ ไม่ดูแลรักษา หนังแท้อาจยึดเข้ารูปก้นแล้ว อาจเสียทรงได้ ผมเห็นนักปั่นอาวุโส ออกทัวริ่งกัน ทริปนึงเป็นแรมเดือนหลายพันโล สังเกตุดูเบาะบรู๊กของบางท่าน ไม่ค่อยเหลือรูปทรงเดิมๆแล้ว ของบางท่านใช้มาหลายปี หนังหย่อนติดหลักอ่านเลย ดูแล้วก็เก๋าดี เขาเรีกว่าใช้คุ้มกับราคาครับ.... :P :P
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

k.nop เขียน::P :P ผมใช้ อะโวเซตทัวริ่ง ไม่รู้ของใหม่แพงหรือเปล่า เป็นเบาะทำจากวัสดุสังเคราะห์ ไม่ต้องดูแลมาก ทนแดดทนฝน ผมซื้อมือสองสภาพดี ราคาห้าร้อยมีทอน ใช้อย่างอื่นมาก็หลายแบบแล้ว ผมว่าตัวนี้นั่งปั่นได้นานๆเป็นร้อยโล ก้นผมรับได้ครับสบายๆ เย็นลงระบมก้นนิดๆตื่นเช้ามาหาย ปั่นต่อเนื่องได้หลายๆวันครับ เคยใช้บรู๊ก ต้องระวังฝน เหงื่อ น้ำค้าง ถ้าโดนบ่อยๆ ไม่ดูแลรักษา หนังแท้อาจยึดเข้ารูปก้นแล้ว อาจเสียทรงได้ ผมเห็นนักปั่นอาวุโส ออกทัวริ่งกัน ทริปนึงเป็นแรมเดือนหลายพันโล สังเกตุดูเบาะบรู๊กของบางท่าน ไม่ค่อยเหลือรูปทรงเดิมๆแล้ว ของบางท่านใช้มาหลายปี หนังหย่อนติดหลักอ่านเลย ดูแล้วก็เก๋าดี เขาเรีกว่าใช้คุ้มกับราคาครับ.... :P :P
อืมส์ น่าสนใจ
รูปร่างน่าตามันเป็นยังไง
รบกวนทำลิ้งให้หน่อย ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

สส เขียน:เคยใช้ Brook มันดีมากตอนนั้นคิดว่ามันดีที่สุด แต่ตอนนี้ใช้ X-mission gel-tech
SiamMTB.com : เบาะ Velo รุ่นใหม่ Pro X Mission Geltech [Powered by Weloveshopping.com]
http://www.weloveshopping.com/template/ ... roduct=new
อันนี้ใช้มาราวสี่ห้าร้อยกิโลยังไม่ได้เอาออกทางไกล แต่รู้สึกว่ามันดีกว่าเดิมอีก ขายตัวเดิมไปครึ่งราคาแล้วเอาตังค์มาซื้อตัวนี้ได้สามสี่อัน :lol:
อีกยี่ห้อหนึ่งคือ Endzone เคยใช้อยู่สองสามรุ่นอันนี้ก็เวิร์คดีราคาถูกมีเบาะแบบนั่งนานให้เลือกหลายรุ่น
ของดีไม่มีแค่หนึ่ง ไม่เคยสุด และไม่จำเป็นต้องแพงครับ สมัยนี้การวิจัย การออกแบบ วัสดุศาสตร์เทคโนโลยี่ และข้อมูลมันรู้ถึงกันหมดครับ
โอว...ตามไปดูแล้ว
ท่าทางจะนั่งสบายจริง ๆ
โดยเฉพาะกะคุณผู้หญิงที่สะโพกกว้าง
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
k.nop
ขาประจำ
ขาประจำ

สนั่น อันทเกตุ เขียน:
k.nop เขียน::P :P ผมใช้ อะโวเซตทัวริ่ง ไม่รู้ของใหม่แพงหรือเปล่า เป็นเบาะทำจากวัสดุสังเคราะห์ ไม่ต้องดูแลมาก ทนแดดทนฝน ผมซื้อมือสองสภาพดี ราคาห้าร้อยมีทอน ใช้อย่างอื่นมาก็หลายแบบแล้ว ผมว่าตัวนี้นั่งปั่นได้นานๆเป็นร้อยโล ก้นผมรับได้ครับสบายๆ เย็นลงระบมก้นนิดๆตื่นเช้ามาหาย ปั่นต่อเนื่องได้หลายๆวันครับ เคยใช้บรู๊ก ต้องระวังฝน เหงื่อ น้ำค้าง ถ้าโดนบ่อยๆ ไม่ดูแลรักษา หนังแท้อาจยึดเข้ารูปก้นแล้ว อาจเสียทรงได้ ผมเห็นนักปั่นอาวุโส ออกทัวริ่งกัน ทริปนึงเป็นแรมเดือนหลายพันโล สังเกตุดูเบาะบรู๊กของบางท่าน ไม่ค่อยเหลือรูปทรงเดิมๆแล้ว ของบางท่านใช้มาหลายปี หนังหย่อนติดหลักอ่านเลย ดูแล้วก็เก๋าดี เขาเรีกว่าใช้คุ้มกับราคาครับ.... :P :P
อืมส์ น่าสนใจ
รูปร่างน่าตามันเป็นยังไง
รบกวนทำลิ้งให้หน่อย ครับ
:( ผมทำลิ้งไม่เป็น เอางี้ครับ เข้ากูเกิล พิมพ์คำว่า avocet touring saddle คลิกเข้าไปเลือกดู มีหลายแบบให้เลือกชมครับ :mrgreen:
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณ ครับ ค้นดูแล้วเจอแต่เว็ป ต่างประเทศ
บ้านเรา ไม่ทราบมีร้านไหนเป็นตัวแทน ครับ

k.nop
ขาประจำ
ขาประจำ

สนั่น อันทเกตุ เขียน:ขอบคุณ ครับ ค้นดูแล้วเจอแต่เว็ป ต่างประเทศ
บ้านเรา ไม่ทราบมีร้านไหนเป็นตัวแทน ครับ
ผมซื้อมือสอง จากตลาด TOT ครับ ในบ้านเราใครเป็นตัวแทนขาย ท่านใดทราบช่วยชี้ช่องหน่อยครับ :idea:
k.nop
ขาประจำ
ขาประจำ

เมื่อวานได้มาอีกตัว จากซีค่อนบางแคชั้นสาม มีร้านค้าอะไหล่จักรยานไปร่วมกลุ่มกัน จัดงาน ครับ สภาพดีมือสอง เอาเข้าประจำการทัวริ่งแม่บ้านแฮนด์ตรงอีกคัน ปรับอานเงยนิดๆนั่งมาท้ายหน่อยๆ นั่งปั่นได้นานๆสบายก้นผมครับ..... :mrgreen:
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ค่าตัวเท่าไหร่ ครับ

k.nop
ขาประจำ
ขาประจำ

สนั่น อันทเกตุ เขียน:ค่าตัวเท่าไหร่ ครับ
อาจารย์ครับ เมื่อสองสามวันก่อนมีลงขายในเว็บเรา โทรไปได้ Q2 เลยอดครับ ผมว่าบ้านเราไม่แพงเหมือนใน ebey หรอก.. :lol: ส่วนตัวที่ผมได้นี้สวยมากไม่มีริ้วรอยตัวโลโก้สีเหลือง(AVOCET touring )ชัดแจ๋ว ให้แบงค์ม่วงไป มีคืนมาร้อยนึงครับ สว่นตัวก่อนสวยน้อยกว่าได้คืนมาสองร้อย คนที่ชอบแบบผมก็ว่าสุดคุ้ม...ส่วนคนที่ไม่เสป็กให้เปล่าๆก็ยังคิดดูก่อน... :mrgreen: กิ๊บ..กี๊บ :D
courreges
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถเหล็กท่อกลมเก่าๆ

โพสต์ โดย courreges »

มายืนยันอีกเสียงครับว่า Avocet Touring ใช้ดีจริงครับ
จักรยานดีไม่ดี ไม่เกี่ยวกับยี่ห้อ
Mr_iCard
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819296060
team: ทัวร์กากๆ
ตำแหน่ง: 1004/411 คูณสุขวิวล นวมิทร157 กทม

โพสต์ โดย Mr_iCard »

วันนี้ได้นั้งเบาะbrook ตั้งแต่7โมงเช้ายันสองทุ่ม ผมว่าคุ้มค่าเงินครับถ้างบไม่พอให้เก็บจนซื้อได้เถอะคุ้มสุดๆก่อนนี้ผมมีปัญหาเรื่องการนั้งนานๆแล้วปวดก้นระบมมาถึงหลังลงจากรถนี้เดินแทบไม่เป็นหลังจากให้brookที่รันอินจนเข้ารูปแล้วไม่น่าเชื่อว่าแค่เบาะหนังโบราณมันจะทำให้การปั่นระยะยาวมีความสุขได้ อันนี้ขอออกตัวก่อนว่าไม่ได้ลองแบบอื่นน่ะครับซึ่งอ่จจะสบายกว่าแต่ผมลองแค่ไม่กี่ตัวแต่ไม่คิดจะไปใช้ตัวอื่นละลองไงก็แค่รายงานเล่าสู่กันฟังน่ะครับ
..

ท่องเที่ยวด้วยใจไปด้วยสองล้อ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”