สรุปค่าใช้จ่ายการนำจักรยานขึ้นเครื่องบิน (Airasia ) ในและนอก

เชิญชวนเพื่อนๆมาออกทริปแบบกันเอง ไม่มีทีมงานจัดการปั่นอย่างเป็นระบบมากนัก ดูแลกันเองพอสมควรในหมู่เพื่อนฝูง

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

รูปประจำตัวสมาชิก
TigerSmile'Hy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4190187
team: "สสสสส." (สุมหัวกันปั่นยานพาหนะที่ต้องใช้ 2 ขาถีบ เพื่อความสนุกสนานและสังสรรค์)
Bike: SOMA SAGA, KHS Team St, KHS F20-T3, TheOldCan, Mazda, Honda, Yamaha / Map60cs / Nikon D3000 ...
ตำแหน่ง: 180/91 ม.1 ต.คอหงส์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

Re: สรุปค่าใช้จ่ายการนำจักรยานขึ้นเครื่องบิน (Airasia ) ในและนอก

โพสต์ โดย TigerSmile'Hy »

มีประโยชน์มากเลย ... ขอบคุณครับ
นักปั่นฯ, นักแข่ง ... ได้เจอแค่เส้นชัยที่ปลายทาง ทว่า นักท่องเที่ยว, นักเดินทาง ... ได้เจอเรื่องราวมากมายระหว่างทาง
WebSite | www.TigerSmile.Net
raiarj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-797 8949
Bike: รถเหล็ก สนิ่มสนิ่ม สีเดิมเดิม

การนำจักรยานขึ้นเครื่องบิน นกแอร์ ที่บินภายในเท่านั้น

โพสต์ โดย raiarj »

การนำจักรยานขึ้นเครืองสายการบินนกแอร์ ที่บินเฉพาะภายในประเทศเท่านั้น ถ้าบรรจุจักรยานใส่ในกล่องกระดาษหรือลังกระดาษ แล้วปล่อยกล่องหรือลังบรรจุจักรยานให้ไหลไปตามสายพานที่ เคาเตอร์เช็คอิน เพื่อให้ไหลไปยังบริเวณที่จัดเรียงสัมภาระชั้นล่าง จะไม่เสียเงินที่เรียกว่า special handling แต่ถ้าไม่มีการบรรจุในกล่องหรือลังใดๆ จะต้องใช้เจ้าหน้าที่มาดูแลเป็นพิเศษ เช่นต้องให้เจ้าหน้าที่แบกลงไป จะต้องเสียค่าดูแลที่เรียกว่า special handling ครับ ถ้าจำไม่ผิด เขาคิดชิ้นละ 200 บาท ครับ จักรยานที่บรรจุกล่องเรียบร้อย ทางนกแอร์เขานับเป็นสัมภาระปกติชิ้นหนึ่งครับ ซึ่งทางนกแอร์เขาอณุญาติให้ผู้โดยสารชั้นประหยัดนำสัมภาระมาทำการเช็คอินได้คนละ 15 กิโล ครับ ถ้าเกิน 15 กิโล จะคิดค่าน้ำหนักเกิน กิโลละ 50 บาท ถ้าเรามีกระเป๋าเสื้อผ้า 1 ใบ และ จักรยาน อีก 1 กล่อง ถ้าน้ำหนักรวมไม่เกิน 15 กิโล เราก็ไม่ต้องเสีย อะไรเพิ่มครับ อ้อ แล้ว อย่าลืมปล่อยลมยางด้วยนะครับ

งั้นเราปั่นไปเชียงใหม่ ขากลับเราบินกับนกแอร์ ก็แหล่มเลย เห็นเขาว่า น้องๆนกน่ารักมากๆๆๆๆ :lol:
aodaod234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: ฝุ่นตลบ
Bike: RIT เขาใหญ่ ,Dark Rock, Araya
ติดต่อ:

Re: สรุปค่าใช้จ่ายการนำจักรยานขึ้นเครื่องบิน (Airasia ) ในและนอก

โพสต์ โดย aodaod234 »

แจ้งเพื่อเป็นข้อมูลสมาชิกครับกรณีศึกษาเรื่องการขนจักรยานสายการบิน

เมื่อเดือนมกราคม 2561 ผมเดินทางไปญี่ปุ่น ใช้บริการสายการบิน Peach Airline ชั้น Economy จองล่วงหน้า โดยการขนจักรยานทัวร์ริ่งขึ้นเครื่องแบบถอดล้อหน้าอย่างเดียว โดยใช้กระเป๋าผ้าของ Vinsita ขน โดนสายการบิน Peach airline คิดเพิ่มจ่ายเงินหน้าเคาเตอร์ คันละ 2 พันกว่าบาทต่อเที่ยวครับ (ถือเป็นอุปกรณ์กีฬา นน ตั้องไม่เกิน 20 กก.ด้วย รู้สึกในเรตราคาถุงกอฟท์ประมาน พันกว่าบาท**เผื่อมีคนถาม) เลยจำใจต้องยอมจ่ายไปเพราะขนจักรยานมาแล้วจะให้เอากลับไปเก็บบ้านยังไงทัน แถม จนท ยังบอกมาอีกว่าสามารถซื้อผ่านออนไลน์ได้ราคาถูกกว่านี้ เมื่อเข้าไปเช็คจริงๆ ไม่มีการแจ้งเลยครับว่าสามารถจองการขนจักรยานได้จริง ส่วนการขนจักรยานในประเทศญี่ปุ่นทางเครื่องบิน ขนได้เลยครับไม่คิดค่าธรรมเนียมเพิ่มหรือยุ่งยากกว่าสายการบินระหว่างประเทศ

จึงขอแชร์ให้ทราบทั่วกันไว้เป็นประสบการณ์เดินทางครับ
hikarunarak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0871248701
team: phetkasem 81 bicycle
Bike: merida matt 40D/Dahon dash P18/GoGoBike Wrangler 2.0/Ridley Finix
ตำแหน่ง: 232 ถ.มาเจริญ แขวงหนองค้างพลู เขตหนองแขม จ.กรุงเทพ 10160

โพสต์ โดย hikarunarak »

ของสายการบิน Bangkok airway ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆเพิ่มเติมนะครับ ^^ทั้งในและต่างประเทศครับ

แต่กล่องต้องมีขนาดตามที่สายการบินกำหนดไว้ ซึ้งกล่องจักรยานธรรมดาตามร้านจักรยานให้เค้าแพ๊คให้ ผ่านครับผม
Neng_ftc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon Giant Rit Bianchi Cinelli

โพสต์ โดย Neng_ftc »

เพิ่งซื้อตั๋วairasia เอาจักรยานไปปั่นคุนหมิง
airasia ปรับราคาใหม่แล้ว ต้องเสียค่าจักรยาน(อุปกรณ์กีฬา) คันละ1พันบาท คันละไม่เกิน30โลครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จัดทริปย่อย”