@@@ขี่จักรยาน1 ชม แล้วได้อะไร จากทีมจักรยานทางไกล เอ็ม เจ ไบค์## บทความนี้นักจักรยานทุกท่านควรอ่าน ###

เชิญชวนเพื่อนๆมาออกทริปแบบกันเอง ไม่มีทีมงานจัดการปั่นอย่างเป็นระบบมากนัก ดูแลกันเองพอสมควรในหมู่เพื่อนฝูง

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

รูปประจำตัวสมาชิก
ธีราพันธ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0555222555อยากได้เบอร์นี้
team: ละนันทิ
Bike: จากกายานดำๆ

Re: @@@ขี่จักรยาน1 ชม แล้วได้อะไร จากทีมจักรยานทางไกล เอ็ม เจ ไบค์## บทความนี้นักจักรยานทุกท่านควรอ่าน ###

โพสต์ โดย ธีราพันธ์ »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ดีมากครับ :)
และผมขอเพิ่มสิ่งที่มีประโยชน์มหาศาลอีกเรื่องหนึ่ง ที่นักปั่นส่วนใหญ่ปฏิบัติกันอยู่แต่ไม่รู้ความสำคัญ นั้นก็คือการทำสมาธิในขณะป้่นจักรยาน ไม่ใช่ปั่นแล้วหลับตา แต่เป็นการปั่นแบบปรกติแล้วฝึกสติด้วยการดึงจิตให้มาอยู่กับปัจจุบันคือการปั่นจักรยาน ให้คิดอยู่ในกรอบของการปั่นจักรยานขณะนั้น คือคอยระวังรถคันหน้า ระวังรถคันหลัง ระวังทาง ระวังอุบัติเหตุที่จะเกิดในขณะปั่น ระวังรถใหญ่ ระวังแยกซ้ายแยกขวา เป็นต้น เมื่อจิตแว็ปไปคิดเรื่องอื่นๆเช่นคิดถึงเรื่องที่บ้าน เรื่องงาน เรื่องกิ๊ก :D ให้รีบดึงจิตกลับมาอยู่ที่การปั่นจักรยานโดยเร็ว การคอยฝึกดึงจิตให้อยู่กับปัจจุบันเช่นนี้ไปเรื่อยๆ พระพุทธเจ้าเรียกว่าจิตอธิฐานการงาน เป็นอนุสติฐานที6 ตรัสสอนไว้กับพระอานนท์ ใช้สำหรับผู้มีกิจการงานทางโลกมาก เป็นการฝึกสมาธิลำดับที่6ที่พระองค์บอกสอนไว้ ลองพิจารณานำไปลองใช้กันดูนะครับมีประโยชน์และเห็นผลได้จริงครับ
บ้านเดิมของเรา ในนั้น ดินน้ำไฟลม ไม่หยั่งลงได้ ในสิ่งนั้นแหละ ความยาว ความสั้น ความเล็ก ความงาม ไม่งามไม่หยั่งลงได้ ในสิ่งนั้นแหละ นามรูป ย่อมดับสนิทไม่มีเศษเหลือ นามรูปดับสนิทใน"สิ่ง"นี้ เพราะการดับสนิทของวิญญาณ ที่นั้นคือบ้านเดิมของพวกเรา
Rachan27
สมาชิก
สมาชิก
team: บ้านสร้างสัมพันธ์
Bike: MASI Vincere

Re: @@@ขี่จักรยาน1 ชม แล้วได้อะไร จากทีมจักรยานทางไกล เอ็ม เจ ไบค์## บทความนี้นักจักรยานทุกท่านควรอ่าน ###

โพสต์ โดย Rachan27 »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ5ข้อ
นาย สมพร สุดสุข 71/5 ม.6 ถ.โรจนะ ต.บ้านสร้าง อ.บางปะอิน จ.พระนครศรีอยุธยา 13170
โทร 0819085994
พริกหยวก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868397608
team: เพื่อสุขภาพ
Bike: bianchi

โพสต์ โดย พริกหยวก »

ได้ความรู้ ขอบคุณครับ :P
pop9919
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0959509296
team: ไม่มี
Bike: Bianchi /IMPULSO 2015, JAB 27.4
ตำแหน่ง: สามพราน นครปฐม,บ้านบ่อ สมุทรสาคร

โพสต์ โดย pop9919 »

แต่ก่อนผมก็คิดนะว่าจะขี่กันทำไมจักรยาน ร้อน เหนื่อย สารพัด ราคาก็แพง ไหนจะอุปกรณ์เสริมอีก ปัจจุบันความคิดผมเปลี่ยนไปแล้ว แต่ก่อนดื่มเหล้าเป็นอาจิณ สูบบุหรี่ แต่ทุกวันนี้บุหรี่ไม่สูบ เหล้านาน ๆ ครั้งเฉพาะมีงานสังสรรค์ แต่ก็ไม่เยอะแค่จิบ ๆ พอแล้ว มานั่งคิดว่าเรามาปั่นจักรยานลงทุนเป็นเงินอาจจะมากหน่อยเพราะเป็นเงินก้อนแต่ผลที่ได้มายิ่งใหญ่เกินคาด สุขภาพดีขึ้นเห็น ๆ มาคิดในมุมกลับเรื่องเงินที่เสียไป ถ้าเราไม่ซื้อจักรยานก็ต้องเอาเงินนั้นไปเป็นค่าเหล้า บุหรี่ ค่อย ๆ จ่ายไปวัน 100-200 บาท นี่คิดแบบประหยัด ๆ แล้วนั่งกินกับเพื่อนอยู่ในซอยบ้านไม่ได้ไปนั่งที่ร้านอาหาร แชร์กันออกคนละ 100 - 200 คิดดูเดือนนึงเป็นเงินเท่าไหร่ แค่ปีเดียวเราก็ได้ทุนคืนหมดแล้วกับการซื้อจักรยานและอุปกรณ์ ไหนยังได้สุขภาพที่ดีขึ้นมาอีก ผมเพิ่งเริ่มปั่นมาได้ 5-6 เดือนมาแล้ว สัปดาห์ละ 3 - 4 วัน รู้ได้ถึงความเปลี่ยนแปลงของตัวเราเลย สรุปผมคิดถูกหรือคิดผิด กับการลงทุนซื้อจักยานมาปั่น
มือใหม่เริ่มปั่น เพื่อออกกำลังกาย เจอกันก็ทักทายกันตามประสาคนชอบปั่น
vulcan_05
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: SCHWINN DIAMOND BACK Panasonic miyata

โพสต์ โดย vulcan_05 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับผม :D
หมู Civilman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-976-9282
team: เทคนิคมีน
Bike: เก๊า..เก่า
ตำแหน่ง: เคหะรามคำแหง มีนบุรี กทม.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หมู Civilman »

pop9919 เขียน:แต่ก่อนผมก็คิดนะว่าจะขี่กันทำไมจักรยาน ร้อน เหนื่อย สารพัด ราคาก็แพง ไหนจะอุปกรณ์เสริมอีก ปัจจุบันความคิดผมเปลี่ยนไปแล้ว แต่ก่อนดื่มเหล้าเป็นอาจิณ สูบบุหรี่ แต่ทุกวันนี้บุหรี่ไม่สูบ เหล้านาน ๆ ครั้งเฉพาะมีงานสังสรรค์ แต่ก็ไม่เยอะแค่จิบ ๆ พอแล้ว มานั่งคิดว่าเรามาปั่นจักรยานลงทุนเป็นเงินอาจจะมากหน่อยเพราะเป็นเงินก้อนแต่ผลที่ได้มายิ่งใหญ่เกินคาด สุขภาพดีขึ้นเห็น ๆ มาคิดในมุมกลับเรื่องเงินที่เสียไป ถ้าเราไม่ซื้อจักรยานก็ต้องเอาเงินนั้นไปเป็นค่าเหล้า บุหรี่ ค่อย ๆ จ่ายไปวัน 100-200 บาท นี่คิดแบบประหยัด ๆ แล้วนั่งกินกับเพื่อนอยู่ในซอยบ้านไม่ได้ไปนั่งที่ร้านอาหาร แชร์กันออกคนละ 100 - 200 คิดดูเดือนนึงเป็นเงินเท่าไหร่ แค่ปีเดียวเราก็ได้ทุนคืนหมดแล้วกับการซื้อจักรยานและอุปกรณ์ ไหนยังได้สุขภาพที่ดีขึ้นมาอีก ผมเพิ่งเริ่มปั่นมาได้ 5-6 เดือนมาแล้ว สัปดาห์ละ 3 - 4 วัน รู้ได้ถึงความเปลี่ยนแปลงของตัวเราเลย สรุปผมคิดถูกหรือคิดผิด กับการลงทุนซื้อจักยานมาปั่น
คุณคิดผิด................................................................................อยู่นานเลยหล่ะที่ไม่ซื้อจักรยานมาปั่น
pop9919
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0959509296
team: ไม่มี
Bike: Bianchi /IMPULSO 2015, JAB 27.4
ตำแหน่ง: สามพราน นครปฐม,บ้านบ่อ สมุทรสาคร

โพสต์ โดย pop9919 »

หมู Civilman เขียน:
pop9919 เขียน:แต่ก่อนผมก็คิดนะว่าจะขี่กันทำไมจักรยาน ร้อน เหนื่อย สารพัด ราคาก็แพง ไหนจะอุปกรณ์เสริมอีก ปัจจุบันความคิดผมเปลี่ยนไปแล้ว แต่ก่อนดื่มเหล้าเป็นอาจิณ สูบบุหรี่ แต่ทุกวันนี้บุหรี่ไม่สูบ เหล้านาน ๆ ครั้งเฉพาะมีงานสังสรรค์ แต่ก็ไม่เยอะแค่จิบ ๆ พอแล้ว มานั่งคิดว่าเรามาปั่นจักรยานลงทุนเป็นเงินอาจจะมากหน่อยเพราะเป็นเงินก้อนแต่ผลที่ได้มายิ่งใหญ่เกินคาด สุขภาพดีขึ้นเห็น ๆ มาคิดในมุมกลับเรื่องเงินที่เสียไป ถ้าเราไม่ซื้อจักรยานก็ต้องเอาเงินนั้นไปเป็นค่าเหล้า บุหรี่ ค่อย ๆ จ่ายไปวัน 100-200 บาท นี่คิดแบบประหยัด ๆ แล้วนั่งกินกับเพื่อนอยู่ในซอยบ้านไม่ได้ไปนั่งที่ร้านอาหาร แชร์กันออกคนละ 100 - 200 คิดดูเดือนนึงเป็นเงินเท่าไหร่ แค่ปีเดียวเราก็ได้ทุนคืนหมดแล้วกับการซื้อจักรยานและอุปกรณ์ ไหนยังได้สุขภาพที่ดีขึ้นมาอีก ผมเพิ่งเริ่มปั่นมาได้ 5-6 เดือนมาแล้ว สัปดาห์ละ 3 - 4 วัน รู้ได้ถึงความเปลี่ยนแปลงของตัวเราเลย สรุปผมคิดถูกหรือคิดผิด กับการลงทุนซื้อจักยานมาปั่น
คุณคิดผิด................................................................................อยู่นานเลยหล่ะที่ไม่ซื้อจักรยานมาปั่น

นั่นสิ 555
มือใหม่เริ่มปั่น เพื่อออกกำลังกาย เจอกันก็ทักทายกันตามประสาคนชอบปั่น
Supadej w.
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819915311
team: อิสระ
Bike: MTB :Trek, Roadbike: Ridley
ตำแหน่ง: สัตหีบ ชลบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Supadej w. »

ข้อมูลดีมากครับชอบ และจะยึดเป็นแนวปฏิบัติครับ
เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814881440
team: จักรยานทางไกลเอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
Bike: Diamond Back,JT Park,Nishiki,Shogun Cromo,Ritchey P23

โพสต์ โดย เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม »

หมู Civilman เขียน:

:D :D ถูกใจจริงๆๆๆ
ร้านเอ็ม.เจ.ไบค์ เราให้คุณมากกว่าจักรยาน
ทางร้านเป็นผู้บุกเบิกจักรยานเสือภูเขาทางเรียบตะเกียบโครโมลีเป็นรายแรก

ร้านเราไม่ได้ขายสินค้าในlazadaหรือshopeeหรือเว็บตัวแทนขายสินค้าใดๆทั้งสิ้น
Tel.081-488-1440
สมปอง วิศรีปัตน์
สมาชิก
สมาชิก
team: อิสระ ไม่มีทีม
Bike: SURLY DISC TRUCKER 2013 COLNACO SUPERISSIMO DAHON dove
ตำแหน่ง: SHENZHEN GUANGDONG CHINA

โพสต์ โดย สมปอง วิศรีปัตน์ »

ขอบคุณมากเลยครับมีประโยชน์มากๆ ปัจจุบันนี้ผมอายุ50ปี ผมปั่นจักรยานยานไปกลับจากที่บ้านไปที่ทำงานรวมระยะทาง50กม เกือบทุกวันครับ ผมก็ใช้วิธีการปั่นแบบันทนาการแบบนี้ครับนอกจากวันไหนขี่เรสซิ่งผมก็จะคุมอยู่ทร่30-35 กม/ชม แต่ไม่เน้นความเร็วครับและก็ขี่คนเดียวมาตลอด และสิ่งที่ภูมิใจมากคือผมสามารถทำให้เพื่อนผมอีกคนที่ไม่ค่อยได้ออกกำลังกายและสุขภาพก็ไม่ค่อยดี ตอนนี้เพื่อนมาปั่นจักรยานตามคำแนะนำและก็ดูมุ่งมั่นมากสุขภาพก็ดีขึ้น ตอนนี้ก็เพิ่งประกอบรถทัวร์ริ่งเสร็จก็คงซ้อมเก็บระยะทางไปเรื่อยๆเพื่อรอเวลาตอนที่ลูกๆเรียนหนังสือจบมหาลัยน่าจะอีกสิบกว่าปีก็ยังไม่สายครับ ผมมีโครงการจะเดินทางด้วยจักรยานจากเมืองเซินเจิ้นประเทศจีนคือเมืองที่เป็นบ้านผมอาศัยอยู่กับครอบครัวกลับไปเมืองไทยทางเมืองคุงหมิงลัดเลาะผ่านลาวเหนือจนถึงประเทศไทยครับ นี่คือแผนการที่วางไว้ครับ และผมก็ขอยืนยันอีกเสียงว่าประโยชน์ที่ได้รับจากการปั่นจักรยานมากมายเหลือเกินถ้าเรารู้จักอยู่ในขอบเขตของการปั่นโดยที่ไม่บ้าพลัง ยังงัยก็ตามขอคุณมากมายสำหรับสาระดีครับ และขอให้งานอินทนนท์ ในวันอาทิตย์ที่ 21กพ 2016 จงมีแต่ความสนุกและขอให้จบทริปอย่างปลอดภัยครับ
ไฟล์แนบ
เมืองเซินเจิ้น ปคะเทศจีน
image.jpeg (77.91 KiB) เข้าดูแล้ว 268 ครั้ง
image.jpeg (80.46 KiB) เข้าดูแล้ว 268 ครั้ง
image.jpeg (192.95 KiB) เข้าดูแล้ว 268 ครั้ง
เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814881440
team: จักรยานทางไกลเอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
Bike: Diamond Back,JT Park,Nishiki,Shogun Cromo,Ritchey P23

โพสต์ โดย เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม »

สมปอง วิศรีปัตน์ เขียน:ขอบคุณมากเลยครับมีประโยชน์มากๆ ปัจจุบันนี้ผมอายุ50ปี ผมปั่นจักรยานยานไปกลับจากที่บ้านไปที่ทำงานรวมระยะทาง50กม เกือบทุกวันครับ ผมก็ใช้วิธีการปั่นแบบันทนาการแบบนี้ครับนอกจากวันไหนขี่เรสซิ่งผมก็จะคุมอยู่ทร่30-35 กม/ชม แต่ไม่เน้นความเร็วครับและก็ขี่คนเดียวมาตลอด และสิ่งที่ภูมิใจมากคือผมสามารถทำให้เพื่อนผมอีกคนที่ไม่ค่อยได้ออกกำลังกายและสุขภาพก็ไม่ค่อยดี ตอนนี้เพื่อนมาปั่นจักรยานตามคำแนะนำและก็ดูมุ่งมั่นมากสุขภาพก็ดีขึ้น ตอนนี้ก็เพิ่งประกอบรถทัวร์ริ่งเสร็จก็คงซ้อมเก็บระยะทางไปเรื่อยๆเพื่อรอเวลาตอนที่ลูกๆเรียนหนังสือจบมหาลัยน่าจะอีกสิบกว่าปีก็ยังไม่สายครับ ผมมีโครงการจะเดินทางด้วยจักรยานจากเมืองเซินเจิ้นประเทศจีนคือเมืองที่เป็นบ้านผมอาศัยอยู่กับครอบครัวกลับไปเมืองไทยทางเมืองคุงหมิงลัดเลาะผ่านลาวเหนือจนถึงประเทศไทยครับ นี่คือแผนการที่วางไว้ครับ และผมก็ขอยืนยันอีกเสียงว่าประโยชน์ที่ได้รับจากการปั่นจักรยานมากมายเหลือเกินถ้าเรารู้จักอยู่ในขอบเขตของการปั่นโดยที่ไม่บ้าพลัง ยังงัยก็ตามขอคุณมากมายสำหรับสาระดีครับ และขอให้งานอินทนนท์ ในวันอาทิตย์ที่ 21กพ 2016 จงมีแต่ความสนุกและขอให้จบทริปอย่างปลอดภัยครับ

ขอบคุณมากครับ คุณ สมปอง .......... คุณสมปองปัจจุุบันอยู่เมืองไทยหรือ ประเทศจีนครับ
ร้านเอ็ม.เจ.ไบค์ เราให้คุณมากกว่าจักรยาน
ทางร้านเป็นผู้บุกเบิกจักรยานเสือภูเขาทางเรียบตะเกียบโครโมลีเป็นรายแรก

ร้านเราไม่ได้ขายสินค้าในlazadaหรือshopeeหรือเว็บตัวแทนขายสินค้าใดๆทั้งสิ้น
Tel.081-488-1440
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จัดทริปย่อย”