ลุงโท น้าทิม พี่น้อย และพี่ ๆ Novice นัดน้องใหม่ในวงการฝึก ทำ 100 กม. ไปกลับ รังสิต อยุธยา 21 กพ. 58 ทริปนี้ตรุษจีนแวะไหว้พระครับ

เชิญชวนเพื่อนๆมาออกทริปแบบกันเอง ไม่มีทีมงานจัดการปั่นอย่างเป็นระบบมากนัก ดูแลกันเองพอสมควรในหมู่เพื่อนฝูง

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

ลุงโท
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: บางกะปิจ้า
ติดต่อ:

ลุงโท น้าทิม พี่น้อย และพี่ ๆ Novice นัดน้องใหม่ในวงการฝึก ทำ 100 กม. ไปกลับ รังสิต อยุธยา 21 กพ. 58 ทริปนี้ตรุษจีนแวะไหว้พระครับ

โพสต์ โดย ลุงโท »

รูปภาพ

เมื่อวันเสารที่ผ่านมา(31 มกราคม) ทริปฝึกน้องใหม่ 100 กม. ผ่านไปอีก 1 ทริป น้อง ๆ หลายคน
ผ่าน 100 กม. แบบสบาย ๆ ปรากฏว่าช่วงขาไปช่วงเช้า ทริปเจอฝนตั่งแต่บางปะอิน ทำเอาเปียกปอนตาม ๆ กัน
ก็ตามที่สัญญาไว้ ทริปฝึกนี้จัดให้เดือนละครั้ง น้องมาน้อยเราก็จัด มามากเราก็จัด ครั้งต่อไปจัดให้วันที่ 21 กพ. 2558
น้องคนใหนติดใจก็มาซ้ำได้นะครับ และเนื่องจากทริปนี้เพิ่งจะผ่านวันตรุษจีน เราจะแวะไหว้พระนะครับ เอาเฮงไว้ก่อน
ดูภาพทริปวันที่ 31 มกราคม ตาม link นี้ (รูปแรกลงเวลา 22.03 น) ค่อย ๆ ทยอยลง
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... tart=56595

สำหรับน้องใหม่ที่จะมาเป็นครั้งแรก ท่านจะมาต้องผ่านการฝึกซ้อมมานะครับอย่างน้อย
วันละ 1-2 ชั่วโมง บ่อย ๆ ให้บ่อยที่สุดเท่าที่สามารถทำได้ โดยคุมความเร็วอยู่ที่ 25
เหนื่อยก็ผ่อน แล้วก็กลับมาให้เป็น 25 อีก ซ้อมแบบนี้ครับวันละ 1 ชั่วโมง แล้ว
เพิ่มเป็น 2 ชั่วโมง ซ้อมบ่อย ๆ

สำหรับผู้สูงอายุ (55 ขี้นไป) ถ้าท่านจะมานั่นหมายถึงว่าท่านเคยปั่นระยะไกลมาแล้วนะครับ
ถ้าท่านไม่เคยปั่นระยะไกล ท่านต้องเป็นนักกีฬาวิ่งมาราธอนมาก่อน และยังออกกำลังกายอยู่เสมอ

ส่วนท่านที่มีโรคประจำตัว ที่เป็นอันตรายต่อการออกกำลังกาย เช่นคุณบายพาส หัวใจมา เส้นเลือดในสมองตีบ
ลมชัก ลมบ้าหมู ตะคริวขึ้นตามลำตัว สรุปว่าเป็นโรคที่เป็นอันตรายต่อการออกกำลังกายขนาดหนัก ห้ามมานะครับ
เพราะการทำ 100 กม.มันเสียพลังมากนะครับ แทนที่จะดีเดี๋ยวกลับไม่ดีต่อร่างกายท่าน (อย่ามานะครับ)

ทริปนี้นัด ตรงกับวันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2558

เส้นทาง Work Point เลียบคลองเปรมประชา บางปะอิน เข้าอยุธยา แวะทานข้าว
วนกลับตลาดเกรียบ ขึ้นแพข้ามฟากวนกลับบางปะิอิน กลับเข้าสู่ Work Point ระยะทาง
102 กม. (ค่าบริการข้ามแพ ท่านละ 5 บาท) เส้นทางเดิมก่อนครับ อาจเปลี่ยนแก้ซ้ำ
ทางเดิมครับ ยังไงจะแจ้งให้ทราบล่วงหน้า

จุดนัดพบเนื่องจาก Local Road อยู่ระหว่างการก่อสร้าง จึงขอนัด
ที่ Workpoint เลียบคลองเปรม ออกตัว 8.30 น.
กลับมาจุดเริ่มต้นประมาณ 5-6 โมงเย็น ถือเป็นจุด Start และ จบทริป

คนที่มีกรณีต่อไปนี้อย่าเพิ่งมาจนกว่ามั่นใจว่าสามารถทำได้
1. มีโรคประจำตัว ซึ่งเป็นอันตรายต่อการออกกำลังกาย (คนนี้ห้ามมา)
2. คนที่เคยเป็นตะคริวตามลำตัว
3. คนที่นอนไม่หลับ อดนอนคืนวันที่ 20 กพ ให้ยกเลิก ไม่ต้องมาครับ

ส่วนคนที่ใช้รถเหล่านี้
1. รถล้อเล็ก ต้องมั่นใจว่าทำได้ ฝึกมาแล้วจริง ถ้าไม่ฝึกมา อย่ามา
2. รถที่มีล้อ หรืออุปกรณ์แปลกกว่าชาวบ้านให้เอาเครื่องมือติดมาด้วย
เช่นยางฮาร์ฟ ส่วนรถที่ไม่ได้ใช้แกนปลด เอาประแจถอดล้อมาด้วย

ห้ามเด็ดขาดห้ามมา ห้ามชวนเพื่อนมา ถ้าคุณอยากให้เพื่อนปั่นจักรยาน
1. คนที่ไม่เคยฝึกมาก่อน เพื่อนคุณทำไม่ได้แน่นอนครับ แล้วถ้าเขาทำไม่ได้ เขาจะทิ้งจักรยานไปเลย
2. ใครก็ตามที่ ไม่สวมหมวกกันน็อค ขอให้ถอนตัวครับ

เพื่อเป็นการเข้าใจที่ถูกต้องและตรงกันระหว่างผู้ร่วมปั่นจักรยานทริปมือใหม่ ลุงโท โนวิส ขอชี้แจงดังนี้.-
“ทริปมือใหม่ที่จัดประจำทุกเดือน ไม่ได้ทำไปเพื่อการค้า และไม่ได้รับการสนับสนุน จากองค์กร บริษัท ห้างร้าน ใดๆเลย เป็นการจัดทริปโดยจิตอาสาผู้ที่รักและเห็นประโยชน์การในปั่นจักรยานเท่านั้น จิตอาสาทุกคนจะมาร่วมปั่นทริปนี้ หากไม่ติดภาระกิจอะไร

ทริปมือใหม่นี้ไม่มีการเรียกเก็บค่าใช้จ่ายใดๆ การที่ขอให้ลงชื่อในกระทู้ ก็เพื่อจะได้รู้จำนวนที่ผู้จะร่วมปั่น ส่วนขอให้แจ้งประวัติและขอให้เขียนข้อมูลส่วนตัวพกติดตัวท่านไว้นั้น ก็เพื่อความสะดวกในการช่วยเหลือในยามจำเป็นเท่านั้น หากเกิดอุบัติเหตุหรือเสียหายไม่ว่ากรณีใดๆ ผู้ร่วมทริปไม่อาจเรียกร้องค่าเสียหายใดๆได้ ผู้ร่วมทริปต้องรับผิดชอบด้วยตนเอง ขอบคุณ”

ใครไปลงชื่อด้วยครับ
ปล. ทริปนี้ไม่มีรถเซอร์วิสนะครับ ต้องฝึกมาจริงครับ แต่สำหรับคนที่เก่งอยู่แล้ว รบกวนอยู่ในกติกานะครับ ไม่แซงหัวลาก
และที่เราทำทริปขึ้นมา เพื่อให้น้อง ๆ มือใหม่มั่นใจตัวเอง เพราะฉนั่นเพลา ๆ หน่อยนะครับ

ใครต้องการร่วมทริป ขอชื่อ แนะนำตัว ประวัติการซ้อม ประวัติการออกทริป ถ้าไม่มี
ต้องแจ้งมาซ้อมมาอย่างไร มีโรคประจำตัวหรือไม่นะครับ

link ข้างล่างนี้เป็นทริปวันที่ 31 มกราคม ที่ผ่านมา ครับ รูปแรก เวลา 22.03 น

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... tart=56595
[/color][/size]
แก้ไขล่าสุดโดย ลุงโท เมื่อ 03 ก.พ. 2015, 18:05, แก้ไขแล้ว 5 ครั้ง
คุณสามารถ สวมเสื้อ Noviceได้ ไปที่
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php? ... #p12025142
รูปประจำตัวสมาชิก
SGT.AIRMAN
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพกองทัพอากาศ

Re: ลุงโท น้าทิม พี่้น้อย และพี่ ๆ Novice นัดน้องใหม่ในวงการฝึก ทำ 100 กม. ไปกลับ รังสิต อยุธยา 21 กพ. 58ทริปนี้ตรุษจีนแวะไหว้พระ

โพสต์ โดย SGT.AIRMAN »

ผมต้องขอโทษด้วยจริงๆ ล่าสุดไปช่วยไม่ได้เนื่องจาก accident แต่งตัวออกมาแล้วแม่โทร.มาพัดลมไอน้ำที่บ้านระเบิด ควันขโมงเลยต้องรีบกลับไปดูและเอาไปเคลมโฮมโปรเดือนนี้ไม่พลาดแน่นอนครับ
ลุงโท
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ลุงโท น้าทิม พี่้น้อย และพี่ ๆ Novice นัดน้องใหม่ในวงการฝึก ทำ 100 กม. ไปกลับ รังสิต อยุธยา 21 กพ. 58ทริปนี้ตรุษจีนแวะไหว้พระ

1.ไม่เป็นไรครับคุณใหม่ ยินดีครับ

2.สำหรับน้องที่อยู่ไกลจาก Work Point ซึ่งเป็นจุด Start ถ้าอยู่ไกลเกินไปอย่าปั่นมาครับ ทริปล่าสุดมีกลุ่มนึง
ปั่นมาจากบางพลี กว่าจะถึง Work Point ก็ 60 กมแล้ว มาได้เพียงบางปะอินก็หมด คือมันเกินกำลัง ควรหาตัวช่วย
ขึ้นรถ BTS มาดีกว่า อีกอย่างยามเราหนุ่ม สาวการออกกำลังขนาดหนักเราทำได้ แต่ร่างกายคนเรามันมีลิมิต ปั่่น
แต่พอควร 100 หรือเกินนิดหน่อยนี่เหมาะสมแล้ว พยายามอย่าให้เหนื่อย เกินกว่านี้ พยายามหาตัวช่วยนะครับ

3. จุดจอดรถข้าง Work Point รถบัสเขาเช่า จอดได้หลังร้านก้อย (ร้านกาแฟ)ได้ประมาณ 16 คัน อย่าเข้า
ไปจอดในเขตรถบัส ให้จอดหน้า Work Point หน้าวัด ริมคลอง ริมถนน อย่าบังหน้าร้านใครก็แล้วกันครับ
คุณสามารถ สวมเสื้อ Noviceได้ ไปที่
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php? ... #p12025142
Yayfonny
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: Bianchi Nirone7

โพสต์ โดย Yayfonny »

อยากไปด้วยจังค่ะ แต่จัดตรงกับวันที่ไม่ได้หยุดวันเสาร์
(ที่ทำงานหยุดเสาร์ที่ 2 กับ 4 ของเดือน)
ToT อดคงรอรอบต่อไปปปปปป.... :cry: :cry: :cry:
ซ้อมปั่นแถวๆบ้านก่อนละกันค่ะ ...
:P :P :P :P
ลุงโท
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Yayfonny เขียน:อยากไปด้วยจังค่ะ แต่จัดตรงกับวันที่ไม่ได้หยุดวันเสาร์
(ที่ทำงานหยุดเสาร์ที่ 2 กับ 4 ของเดือน)
ToT อดคงรอรอบต่อไปปปปปป.... :cry: :cry: :cry:
ซ้อมปั่นแถวๆบ้านก่อนละกันค่ะ ...
:P :P :P :P
ไม่เป็นไรนะ วัันหน้าจะจัดให้ แต่คุณฝนพยายามซ้อมวันละชั่วโมง ลองทำavให้ได้ 22
ก็พอครับ
namanza
ขาประจำ
ขาประจำ
team: NOVICE TEAM, เสน่ห์กาแฟ
Bike: Darkrock TOURING, Darkrock Road, MTB TrinX, รถพับ TrinX
ตำแหน่ง: ซ.ตลาดน้ำวัดศาลเจ้า ปทุมธานี
ติดต่อ:

Re: ลุงโท น้าทิม พี่น้อย และพี่ ๆ Novice นัดน้องใหม่ในวงการฝึก ทำ 100 กม. ไปกลับ รังสิต อยุธยา 21 กพ. 58 ทริปนี้ตรุษจีนแวะไหว้พระ

โพสต์ โดย namanza »

ทริปเดือนมกราคม ยังลงรูปไม่หมดเลยครับลุง แต่ไงก็รู้ล่วงหน้านานๆก็ดีครับผมจะได้มีเวลาซ้อม
สุขภาพดีไม่มีขาย อยากได้ต้องหาเอง
ลุงโท
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ลุงโท น้าทิม พี่น้อย และพี่ ๆ Novice นัดน้องใหม่ในวงการฝึก ทำ 100 กม. ไปกลับ รังสิต อยุธยา 21 กพ. 58 ทริปนี้ตรุษจีนแวะไหว้พระ

namanza เขียน:ทริปเดือนมกราคม ยังลงรูปไม่หมดเลยครับลุง แต่ไงก็รู้ล่วงหน้านานๆก็ดีครับผมจะได้มีเวลาซ้อม

ไม่ประกาศไวหรอกแมน 18 วันเอง
เดี๋ยวยังมีทริปไปป่าชายแดนของพี่น้อยอีก
NES_JAVA
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย NES_JAVA »

ขอบคุณรูปทริปเสาร์ทีแล้วนะครับลุงโท ใกล้ๆกันมีไปบางแสนครับถ้ามีโอกาสจะขอไปกับทริปลุงโทอีกครับ ประทับใจครับ ขอบคุณครับ :)
ja-101
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: infinite spad comp

โพสต์ โดย ja-101 »

ขอไปด้วยอีกครั้งครับ คราวที่แล้วหมดแรงพอดีเมื่อถึงปลายทาง :) :D
ขาอ่อน เพื่อออกกำลังกาย&ท่องเที่ยว
บี ธรากร
สมาชิก
สมาชิก
team: อิสระ
Bike: TREK 3900, MERIDA Scultura 400
ติดต่อ:

โพสต์ โดย บี ธรากร »

ทริปนี้ขอไปด้วยคนครับ...
ชื่อ ธรากร ไชยมะโน
เคยออกทริปแรก ทริปเดียวปั่นขึ้นเขื่อนขุนด่าน จ.นครนายก กับกิจกรรมเฉลิมพระเกียรติเมื่อปีที่แล้ว
ซ้อมปกติปั่นทุกวันธรรมดาตอนเย็น วันละ 20 กม.
เสาร์-อาทิตย์ นึกสนุกอยากไปเส้นไหน ก็ไป ส่วนมากไปคนเดียว ไกลสุด 60 กม.
ทริปนี้อยากมีเพื่อนกลุ่มใหญ่ ๆ ไปกันด้วย ท่าทางสนุกดี....
ปั่นให้แข็งแรง
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0865113111
team: ไม่มี
Bike: เบี่ยงชี้

โพสต์ โดย ปั่นให้แข็งแรง »

จ้องทริปลุงโทไว้นานาแล้วแต่ติดทำงานวันเสาร์..แต่ทริปนี้ช่วงหยุดตรุษจีนขอติดตามไปด้วยครับ
ซ้อม40-50โลวันเว้นวันครับ
ลุงโท
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ยินดีต้อนรับทุกท่าน

ทริปนี้ถ้าคุณซ้อมมาวันละ 1 ชั่วโมง คุณจะรู้ศักยภาพตัวเองว่า ปั่นจักรยาน 100 กม เป็นเรื่อง
ใคร ๆ ก็ทำได้ แต่ต้องซ้อมมานะครับ

ดูครับทุกคนมีแต่รอยยิ้มและมิตรภาพ นี่คือทริปล่าสุด เมื่อ 31 มกราคม 58
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ลุงโท เมื่อ 04 ก.พ. 2015, 18:01, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จัดทริปย่อย”