ทริป audax 200 km ทริปที่จัดได้แย่ที่สุดเท่าที่ผมปั่นมา

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
4p2k
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0883380269
team: สุวรรณภูมิ101
Bike: Trek3900, DG903, GiantSCR1, Pina.prince, Fuji.ab5, Giant.cros34, LG.mv1,108-1009bike
ตำแหน่ง: 544 ปัทมานนท์ ต.สระคู อ.สุวรรณภูมิ จ.101

Re: ทริป audax 200 km ทริปที่จัดได้แย่ที่สุดเท่าที่ผมปั่นมา

โพสต์ โดย 4p2k »

ipuyaa เขียน:
ก้อง เขียน:ผมว่าไม่ห่วยหรอกครับ เพราะนี้เป็นรูปแบบที่เขาเตรียมมา เพียงแค่เราพร้อมที่จะเผชิญหน้ากับมัน พร้อมทั้งร่างกายและจิตใจ และกติกามันก็เป็นยังงั้น ตั้งช่วยเหลือตัวเอง ผมหลงทุกจุดเช็คพ้อยท์ พาคนอื่นหลงด้วย แดดก้อร้อน หิวก้อหิว แต่ต้องอดทน เพราะเราเลือกเอง เลือกที่จะมาปั่นงานแบบนี้เอง ผมปั่นตั้งแต่7โมงเช้า ถึงสี่โมงเย็น มีคนเคยถามผมว่า

ปั่นจักรยานมันสนุกตรงไหน ผมบอกกับเขาไปว่า ไม่สนุกเลย ตลอดเส้นทางการปั่น ทั้งเหนื่อย ทั้งเมื่อย ทั้งร้อนต่างๆ ลำบากตลอดเส้นทาง มีความสุขเพียงไม่กี่วินาที ตรงไหนคุณรู้รึเปล่า ตรงที่คุณเข้าเส้นชัย ความสุขเพียงไม่กี่วินาที แต่หาจากที่ไหนไม่ได้
กด like เลยพี่
:) :) :) :lol: :lol: :lol: :D :D :D :D
Audax Thailand
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Audax Randonneurs Thailand

Re: ทริป audax 200 km ทริปที่จัดได้แย่ที่สุดเท่าที่ผมปั่นมา

โพสต์ โดย Audax Thailand »

วันชัย คำแพง เขียน:ไม่รู้พี่ที่เปิดกระทู้ยังอยู่ใหม อยากขอบคุณครับ ทีเปิดกระทู้มันสะดุดตาทำให้ผมเข้ามาอ่านจนรู้ว่ามีงานอย่างนี้อยู่
ขอบคุณจริง และขอสอบถามพี่ๆที่เคยผ่านว่า งานจะมีอีกตอนใหน ต้องสมัครอย่างไร ทำยังไงถึงจะได้เข้าร่วมงาน
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
http://www.audaxthailand.com
http://www.facebook.com/audaxthailand

2อันนี้ครับเป็นแหล่งข้อมูล
Django R
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ooooooooo0
team: COFA Cycling club, Rock riders
Bike: Cervelo R3, Cervelo S5, Cervelo P3, Pinarello Degoma Think 2

โพสต์ โดย Django R »

erkdaze เขียน:นักปั่นสายคุณหนูอาจจะไม่ชอบแนวนี้นะครับ :lol: :lol: :lol:

คอนเซปต์มันชัดเจนมากๆอยู่แล้ว "แรลลี่" "พึ่งพาตนเอง" "no service"
http://pantip.com/topic/32253550

พึ่งตัวเองครับเฮีย
คนดีกับคนรวยน่ะมันคนละอย่างกันนะเฟ้ย
Bianchi Dolomiti Size 53 mint condition for sale
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=381821
Django R
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ooooooooo0
team: COFA Cycling club, Rock riders
Bike: Cervelo R3, Cervelo S5, Cervelo P3, Pinarello Degoma Think 2

โพสต์ โดย Django R »

เสียใจที่เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นนะครับ ไปปั่นดวยกัน ขากลับไม่ได้กลับด้วยกันนี่มันเศร้าจริงๆ ปั่นจักรยานตายนี่มันน่าเศร้าที่สุดแล้วครับ ไม่น่าเลย
ขอแสดงความเสียใจต่อญาติๆผู้เสียชีวิตด้วย หวังว่าจะไม่เกิดขึ้นอีก ฝากทีมออแดกซ์ช่วยคำนึงถึงความปลอดภัยให้มากกว่านี้นะครับ ด้วยความเคารพ ลองหามาตรการอื่นๆมาเสริมดู เพราะสภาพถนนและผู้ร่วมใช้ทางบ้านเรา(รถยนต์ )เอง และปัจจัยอื่นๆไม่เหมือนต่างประเทศหรอกนะครับ ฝากไว้พิดนาด้วย.... นักปั่นวันหยุดกันทั้งนั้น ปั่นก็ไม่ไช่จะได้ตังค์ จะเอาไปเปรียบเทียบกับตูร์ที่ว่ามีคนตายกันบ่อยๆคงจะไม่ได้ มันฟังดูใจดำเกินไป นั่นน่ะอาชีพเขา เรามันก็แค่คนรักการปั่นครับ คงไม่มีใครอยากตายเพราะงานอดิเรก จริงไหมครับ..
เป็นกำลังใจให้ทีมผู้จัดนะครับ ด้วยความเคารพ..
คนดีกับคนรวยน่ะมันคนละอย่างกันนะเฟ้ย
Bianchi Dolomiti Size 53 mint condition for sale
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=381821
boyae
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 082-2343023
team: ปากกัดตีนถีบ
Bike: SPECIALIZED/KAZE
ตำแหน่ง: Nakhonnayok-Thailand
ติดต่อ:

โพสต์ โดย boyae »

:cry: :cry:
มดฟ้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0841119181
team: SlowRide
Bike: XTC Advance3

โพสต์ โดย มดฟ้า »

อ่านแล้วก็ตลกครับ ที่หลง หลงเพราะอะไรครับ ศึกษาเส้นทางดีแค่ไหนครับ
ผมกด audax 307 โล หลงนิดหน่อยเป็น 320 ผมหลงเพราะเอ๋อเอง เซ่อซ่าเอง แล้วไงครับ
โทษตัวเองครับ ไม่ดูทางให้ดี แต่ชาวบ้านเค้าไปกันถูก มันเพราะอะไรครับ ผมคิดแบบนี้นะ
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TWS/Korat Bike
Bike: TREK
ตำแหน่ง: NAKHONRATCHASIMA

โพสต์ โดย Ton TWS »

:evil: :evil: :evil: :arrow: :arrow: :arrow:
รังสิต กาหาวงศ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0946381852
team: เสือสำราญ อำเภอวารินชำราบ จังหวัดอุบลราชธานี
Bike: GIANT
ติดต่อ:

โพสต์ โดย รังสิต กาหาวงศ์ »

ขอร่วมไว้อาลัยกับเพื่อนผู้มีอุดมการณ์ในการรักการปั่นในแบบของ Audax ที่ประสบอุบัติเหตุครั้งนี้ครับ สุดยอดของความอึด สุดยอดของความฮา(มีบ้างตามจุดเช็คพร้อย)ต้องอาศัยประสบการณ์ไหวพริบ ความพร้อมของร่างกาย จักรยาน อุปกรณ์ยังชีพเบื้องต้น (ไฟหน้า ไฟท้าย ยาดมยาหม่อง ยานวด ยาแก้ไข้ เสื้อกันฝน ยางในเครื่องมือ.ปบเ.บื้องต้น ผมไปร่วมปั่น รายการ Audax200และ 300 ที่ผ่านมาไม่มีปัญหาอะไรมากมายครับ ศึกษาเส้นทางตามโผที่เขาแจกให้และดูเพื่อนๆเขาบ้าง(ไหวพริบ)ไม่รู้ถาม สังเกตุ ในรอบ300โลผมมีปัญหาเรื่องไมล์เข้าจุดเช็็คพร็อยที่2 ไมล์เออเร้อ(แบตหมด)คณะกรรมการก็แก้ปัญหาโดยอาศัยไมล์จากกลุ่มเป็นตัวชี้วัดครับ ขอบคุณทีมงานผู้จัดครับ เป็นงานปั่นวัดใจจริงๆครับ ถอดใจเมื่อไรเสียใจอย่างไม่น่าอภัยเลย บอกตรงๆมันทรมานสุดๆ ในระหว่างปั่นแต่เมื่อถึงที่หมายแล้ว โอื
้พระเจ้า เราทำได้แล้วมันโล่งจริงๆ ขึ้นอยู่ที่ใจ ถึงก่อนถึงช้าก็ถึงเหมือนกันครับ ขึ้นอยู่ที่ว่าเราต้องบริหารเวลาที่มีอยู่ให้ลงตัวทันเวลาที่กำหนดก็โอเค HAPPY หลายๆๆเด้อครับ ชอบสโลแกนทีมงานAudax มากครับ มากกว่าการแข่งขัน คือ การเอาตัวรอด ถูกต้องแล้วครับ
Deda_Nube
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 095-8529499
team: ไอ้โล้นGT ออนดิเอียร์
Bike: LA Blackline

โพสต์ โดย Deda_Nube »

:o :shock: :o
Nightster
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Mini Velo

โพสต์ โดย Nightster »

ตัวผมเองชอบปั่นทางไกลกับเพื่อนๆในกลุ่มผมมากๆคับ ปั่นไปคุยกันไป ปั่นไปหาที่ทานข้าวทานกาแฟ ไปกลับร้อยกว่าโลหนักเบาก็มาคุยกัน มันสนุกและเสริมมิตรภาพระหว่างเพื่อนคับ แต่ผมว่าการปั่นกับคนที่ไม่รู้จ้ก,เส้นทางที่ไม่เคยปั่น,ปั่นเพื่อหวังการพิชิตหรือชนะคนอื่นตามค่านิยมของฝรั่ง ผมไม่ขอร่วมคับ ไม่มีความรับผิดชอบใดๆ เอะอะบอกฝรั่งกำหนดกติกามาอย่างนี้ ฝรั่งเคยมาปั่นบ้านเรา300โลตอนหน้าร้อนมั้ยคับ? ผมดูบอลโลกยังเห็นบ่นหมดแรงกันเลย เสี่ยงชีวิต,เสี่ยงheat strokeกันเพื่อเหรียญอันเล็กๆ เอาไปทำอะไรได้คับ ถ้าที่บ้านต้องขาดคุณๆ ขอแสดงความเสียใจต่อความสูญเสียที่เกิดขึ้นอย่างสุดหัวใจ และอยากให้พวกเรามือสมัครเล่นทั้งหลายอย่าไปหลงกับการท้าทายแบบนี้ตามความเชื่อของฝรั่งเลยคับ
blacklady
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Lifeandliving BikeNet
Bike: Oltrexr2
ตำแหน่ง: Chonburi

โพสต์ โดย blacklady »

ก่อนจะไปปั่นรายการไหนควรศึกษาข้อมูล กฏกติการายการนั้นๆด้วย มันถึงจะสนุก

อย่างที่ใครๆว่าไว้คนไทยอ่านน้อย

เป็นกำลังใจให้ทีมงาน audax จัดงานดีๆอย่างงี้ต่อไปนะคะ สู้ๆ
sookchat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-9831559
team: ฅนชานเมือง
Bike: Merinda MATT5 / L.K.L.M. Touring
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sookchat »

Nightster เขียน:ตัวผมเองชอบปั่นทางไกลกับเพื่อนๆในกลุ่มผมมากๆคับ ปั่นไปคุยกันไป ปั่นไปหาที่ทานข้าวทานกาแฟ ไปกลับร้อยกว่าโลหนักเบาก็มาคุยกัน มันสนุกและเสริมมิตรภาพระหว่างเพื่อนคับ แต่ผมว่าการปั่นกับคนที่ไม่รู้จ้ก,เส้นทางที่ไม่เคยปั่น,ปั่นเพื่อหวังการพิชิตหรือชนะคนอื่นตามค่านิยมของฝรั่ง ผมไม่ขอร่วมคับ ไม่มีความรับผิดชอบใดๆ เอะอะบอกฝรั่งกำหนดกติกามาอย่างนี้ ฝรั่งเคยมาปั่นบ้านเรา300โลตอนหน้าร้อนมั้ยคับ? ผมดูบอลโลกยังเห็นบ่นหมดแรงกันเลย เสี่ยงชีวิต,เสี่ยงheat strokeกันเพื่อเหรียญอันเล็กๆ เอาไปทำอะไรได้คับ ถ้าที่บ้านต้องขาดคุณๆ ขอแสดงความเสียใจต่อความสูญเสียที่เกิดขึ้นอย่างสุดหัวใจ และอยากให้พวกเรามือสมัครเล่นทั้งหลายอย่าไปหลงกับการท้าทายแบบนี้ตามความเชื่อของฝรั่งเลยคับ
เห็นด้วยอย่างยิ่งกับเจ้าของกระทู้นี้
https://www.facebook.com/sookchat
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=39747
บังมัด ฅนชานเมือง(มีนบุรี) 130,000 ก.ม.
โมริ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: oแปด1 621 7565
Bike: Fuji Stratos M , Miyata Terra M
ติดต่อ:

โพสต์ โดย โมริ »

ชื่อ กฏ กติกา ก็บอกชัดเจนนะครับว่ามันคืออะไร ใครไม่ใช่แนวทางนี้ก็ไม่ควรไปครับ
ถ้าทีมงานจัดได้ไม่ถูกต้องตามมาตรฐาน เราแจ้งให้ปรับปรุงได้ครับ แต่ถ้าให้ปรับจนไม่ใช่ Audax ผมว่าไปลงรายการอื่นจะง่ายกว่าครับ มีให้เลือกเยอะแยะ

ทุกวันนี้ปั่นในกรุงเทพก็ไม่ได้ปลอดภัยกว่าไป Audax ครับ แต่อยู่ที่เราเลือกเอง รับผิดชอบตัวเอง ไม่ได้มีใครบังคับ
ซอย2
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0860723620
team: โพธาราม
Bike: specialized

โพสต์ โดย ซอย2 »

วัดใจก็เคยมีอุบัติเหตุเสียชีวิตมาแล้วหลายๆงานครับ (ขอโทษญาติผู้ที่สูญเสีย)หรือเราฝึกซ้อมยังเกิดอุบัติเหตุ เป็นกำลังใจให้ผู้จัดงานครับ Audaxมันควรเป็นAudaxแม้ว่าจะจัดกิจกรรมบนดาวเคราะห์มันก้อควรมีมาตรฐานของมัน
ottopilt
สมาชิก
สมาชิก
team: CRMA cycling club
Bike: bianchi impulso

โพสต์ โดย ottopilt »

lotus เขียน:
เด่น999 เขียน:"สีสันของงาน" เป็นข้ออ้างที่ประมาทเลินเล่อมาก ไม่อาจใช้เป็นเหตุเป็นผลได้หากเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย
ลองพิจารณาดูนะครับว่า จะเป็นไปได้มั๊ยกับการหลงทางจนเป็นลมแดดล้มลงไป...อยู่คนเดียว ..ข้างถนน(ผมเจอคนนี้มากับตัว)ไม่ทราบว่าเป็นสีสันของงานไม๊ เสี่ยงนะถ้าเขาคนนั้นเป็นลูกคุณ หลานคุณ พ่อคุณ แม่คุณ ผัวคุณ เมียคุณ แฟนของคุณ พอไม๊ถ้าเขาบอกคุณว่า "ช่วยไม่ได้...ก็มันเป็นสีสันของงานนี้น่ะ" ปรับได้ก็ปรับ เปลี่ยนได้ก็เปลี่ยน บอกได้เลยว่าไม่สนุกแน่หากมีคนตายในรายการของคุณ อย่าทำอวดเก่งมีคนมาชี้ข้อบกพร่องทำไมไม่รีบน้อมรับ ถ้าเป็นเรื่องไม่จริงก็ไม่มีใครเอามาพูดหรอกครับ
แทบทุกปี งานแข่งอื่นๆ ก็มีคนตายครับ อยากถามหน่อยครับ จะปรับอย่างไร กติกามันกำหนดจากกรุงปารีส เพราะเขา licence มา ก็เหมือนกับรายการทีวีที่ licence มา ก็ต้องทำตามกติกาเจ้าของลิขสิทธิ์ครับ

งานนี้ไม่มีการติดตั้งป้ายบอกทางแยกทางเลี้ยวแน่นอน ยกเว้นตรงจุด check point จะมีลูกศรชี้บ่งว่านี่คือ check point

วัตถุประสงค์ Audax ก็เหมือนกับ rally รถยนต์ ครับ ไม่มีใครทำป้ายนำทางครับ แค่ให้แผนที่ และให้บริการจุดต่างๆ แต่มีเบอร์โทรฉุกเฉินให้รถมารับไป รพ ได้ครับ
เขามีกติกาสากล มีแผนที่ให้อ่าน ก่อนจะลงรายการไหน ก็ศึกษาข้อมูลให้ดีก่อนนะครับ ไม่ไหวก็ไม่ต้องไปครับ รายการนี้ไม่มีถ้วยที่ 1 มีแต่ความชนะตัวเอง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”