ปั่นได้ถึง...ซึ่งนิพพาน

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-7938-2688
team: สถาบันการปั่นท่องเที่ยวเพื่อสุขภาพ
Bike: ทัวริ่ง Trek 470
ตำแหน่ง: 181 ซอยพระรามเก้า 41 ถนนเสรีเก้า เขตสวนหลวง แขวงสวนหลวง กรุงเทพ 10250
ติดต่อ:

Re: ปั่นได้ถึง...ซึ่งนิพพาน

โพสต์ โดย พิงธรรม์ »

ไอ้ถนนแบบข้างบนที่เอารูปมาให้ดู...นี่นะครับ ผมโครตเบื่อ :roll: :roll:

มันปั่นสบายจริง ถนนใหม่เอี่ยม

แต่มันไม่ผ่านบ้านผู้คน

บ้านผู้คน...ผมก็เห็น แต่ไปมีปัญญาไปหาเขา บ้านผู้คนอยู่คนละฝากฝั่งแม่น้ำ ปั่นทั้งวัน...มองเห็นตลอด แต่ไม่เห็นจีนเขาสร้างทางหรือสะพานให้มันเชื่อม กลายเป็นสองฝั่งฟ้า ตามองเห็น...แต่ตีนไม่มีปัญญาไปหาเขา :twisted: :twisted:

ไอ้้เรื่องไม่ได้เดินไปหาเขา ไม่ได้คุยกะชาวบ้านนั้นไม่เท่าไหร่ แต่ปั่นๆไป...มันหิวข้าว ดันไม่มีที่จะให้กิน ไอ้ที่น่าจะมีกิน...ดันไม่มีปัญญาจะไปหาเขา ลำน้ำใหญ่มันขวางกั้น :cry: :cry:

ปั่นช่วงแรก ผมยังไม่ได้สูตรสำเร็จในการตุนอาหารหนักไว้กินกลางทาง นึกว่าปั่นไปกลางทางจะหาซื้อได้ครับ...เมื่อหิว

หิว...ฉิบหาย ปั่นบนถนนหลวงของเมืองจีน :D :D

Touring in Style...by Jaruek
ประวัติคนเกษียณชวนปั่นประเพณีปีละครั้ง ฉบับย่อ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=885
พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สถาบันการปั่นท่องเที่ยวเพื่อสุขภาพ
ตำแหน่ง: 181 ซอยพระรามเก้า 41 ถนนเสรีเก้า เขตสวนหลวง แขวงสวนหลวง กรุงเทพ 10250
ติดต่อ:

พูดถึงเรื่องหิว ตามโพสบน พาลนึกถีงอีกเรื่องนึงที่อยากเล่าให้ฟัง

ผมเป็นคนชอบกินของจุกจิก ระหว่างปั่น แบบกินไปก็ได้คุยกับแม่ค้า ครับผมชอบหาของกินเล่นพวกขนมหวาน ประมาณนั้น

ในลาว พวกขนมหวาน น้ำแข็งทุบราดน้ำหวาน ก็พอจะหากินได้ตามเส้นทางปั่น

ในเวียดนาม แทบจะมีขายทุกบ้าน ที่ตั้งริมถนน แถมพวกใส่รถเข็น หาบกระจาด ทูนบนหัว เจอทั่วไป ปั่นๆไป...เจอเมื่อไหร่ เป็นจอดรถกินของหวาน

ในจีน ไม่มีเลยครับ ของกินเล่น อย่างดีก็แค่น้ำอัดลม ขนมที่ทำจากโีีรงงานระดับอุตสาหกรรม แพ็คขายกระจายทั่วประเทศ

จะหาขนมแบบชาวบ้านทำกิน ทำขายไม่มีเลยครับ :cry: :cry:

ประวัติคนเกษียณชวนปั่นประเพณีปีละครั้ง ฉบับย่อ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=885
พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รูปภาพ

แต่เส้นทางนี้ก็จะได้เทือกเขาสวยแบบนี่ล่ะครับ เพราะพื้นที่แถบนี้ ระดับสูงพันกว่าถึงสองพันเมตรขึ้นครับ

ผมพอใจที่ได้ปั่นในที่สูงเกินสองพันห้ารร้อยเมตรเหนือระดับน้ำทะเล กะจะให้ร่างกายคุ้นต่อการอยู่ในที่สูง ตอนนั้นกะจะไปปั่นเส้นทางจากเฉินตูสู่แชงกรี-ล่า โดยใช้เส้นบน...ชื่อตามที่เขาเรียกนะครับ เป็นเส้นทางปั่นบนพื้นที่ๆสูงกว่าสามพันเมตรเกือบตลอดเส้นทาง ทั้งผ่านเทือกเขาโหด ระดับของเทือกเขาที่ต้องปั่นผ่าน ห้าพันกว่าเมตรเหนือระดับน้ำทะเล

อยากสุดๆครับ

.
.
.
แต่...ไอ้ความอยากกะไอ้ที่ทำได้ครั้งนี้ มันคนละเรื่องกันนะครับ :lol: :lol:

พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รูปภาพ

เส้นทางแถบนี้ มีความสุุขดูผืนนาเขียว...เป็นแบบนี้

เป็นช่วงลดระดับความสูงเตรียมลงพื้นที่ๆเป็นเมืองแล้วล่ะครับ :D :D

จีนนี่...ผมว่านะ เป็นคอมมูนิสต์ที่แฟร์ดีครับ ผมปั่นปีนเขา ๒๐-๓๐ กิโลเมตร ทางการจีนเขาก็สร้างให้ได้ลง...แบบไม่ต้องปั่น ๒๐-๓๐ กิโลเมตร เป็นแบบนี้แทบทั้งนั้น

ปั่นในจีน ไม่ต้องกลัวจะขาดทุนครับ ขึ้นกับลงพอๆกัน

เพราะพื้นที่จีนแถวนี้ เป็นเทือกเขาที่ซับซ้อนบังกันหลายชั้น...ซะส่วนใหญ่ เมืองแต่ละเมืองจะตั้งอยู่ในที่ราบซึ่งมีน้อยนิด ระหว่างเทือกเขา

ดังนั้น ถนนเชื่อมเมืองแต่ละเมือง จึงต้องปั่นๆ...ปั่นขึ้น...ปั่นขึ้น...แล้วก็ปั่นขึ้น จนหมดเทือกเขาที่มันซับซ้อน...แล้วก็ลง ลงครับลง ลงอีกครับ เอาพอให้ได้ระยะที่(เอ็ง)ต้องปั่นขึ้น จีนให้ถึงจะให้ลงๆ(เกือบ)พอๆกัน ไม่มีขาดทุน...ขาดทุนก็ไม่มาก :D :D

พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รูปภาพ

เอารูปนี้มาแปะ เพื่อเป็นเจตนาบอก...ภาษาจีนส่วนตัวผมๆว่าง่ายนะครับ ครับที่ง่ายคือ ผมใช้วิธีจำลักษณะกาีรเขียนชื่อเมือง ครับ...จำชื่อเมือง...เขาเขียนหน้าตาเป็นไง

เจอป้าย...เราอ่านออกครับ

อย่างป้ายนี้ ผมจะไปจินพิง เจอป้าย...แถมอ่านออก มันก็ไปถูก...ไม่มีหลง :D :D

ปล.แหมป้ายอันนี้ ยังเป็นตัวอย่างที่ไม่ดี ดันมีภาษาอังกฤษกำกับ

ถนนรุ่นใหม่ของจีน เขา้เริ่มมีภาษาอังกฤษกำกับ...ด้วยแล้วครับ

พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รูปภาพ

นึกไปนึกมา...ช่วงปั่นไปจินพิง ก่อนที่จะำได้อาศัยนอนบ้านสองสามีภรรยาผู้อารีย์ ผมอาศัยนอนในเพิงแม่ค้าขายของริมทางแล้วหนึ่งครั้ง

ก็เติมรายละเอียดความนึกคิด ครับ...ช่วงนี้เพิ่งปั่นเข้าจีนซักไม่ถึงสัปดาห์ ยังต้องพยายามปั่นให้ถึงเมือง...เพื่อนอนในโรงแรม ตั้งงบไว้แล้ว...ปั่นเที่ยวในจีน ตั้งงบจ่ายค่าโรงเรมคืนละห้าหกสิบหยวน

วันนั้น...คืนนี้ที่นอนในเพิง ก็ปั่นบนเส้นทางที่ผมบ่นนั่นล่ะครับ ว่าปั่นทั้งวัน...หิวข้าวทั้งวัน ข้ามฝั่งไม่ได้ แค้นสุดๆ...จีนสร้างถนนยังไงวะ อีกด้านนึงถนนโครตไฺฮเวย์ อีกข้างของลำน้ำ...เห็นรถวิ่งผุ่นตลบ ไม่มีสะพานเชื่อมให้ไปหาซื้อข้าว

เห็นหมู่บ้านฝั่งขะโน้น...เห็น(แม่มมมม)มันทั้งวัน สุดแค้นครับ อยากจะไปปั่นเส้นถนนผุ่น ไม่มีปัญญาไป

ปั่นถึงเย็น ยังดี...เอารถจอดพักริมถนน เจอชาวเขาเดินมา ผมก็เอามือกุมท้องข้างนึง อีกข้างนึง...จุกปาก

โชคดีครับ เขาแปลออกว่าไอ้ขี้ริ้วตนนี้...มันหิวข้าว

ครับ...ผมเจอคนใจดี ชาวเขาผู้หญิงใจดี เดินไปที่กระต๊อบเธอ ไปแบกกล้วยหนึ่งเครือ...มีกล้วยติดอยู่ซักสองหวี เอามาให้ผม ผมแบกติดรถกินไปเกือบสองวันถึงหมดสองหวี

ตอนนั้นก็เกือบหกโมงเย็นแล้ว แต่อย่างที่เล่าหกโมงเย็นในจีนแุถวนี้ ฟ้ายังสว่างแบบสี่โมงเย็น...วันฟ้าสว่างของบ้านเรา

ก็เริ่มมองหาที่นอนแล้วล่ะ แต่จะขอนอนบ้านใครได้ล่ะนี่ ที่ปั่นมาตลอดทั้งวันไม่เจอบ้านคนเลย :roll:

เกือบสองทุ่มถึงเจอแผงแม่ค้าขายของ ก็ยึดซะเลยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย พิงธรรม์ เมื่อ 09 ก.ย. 2013, 07:02, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง

นู๋เล็ก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0880917500
team: -
Bike: SURLY,NOBEL STAR

โพสต์ โดย นู๋เล็ก »

:arrow: คนเกษียณ..เขียนให้อ่าน.....สว.มือใหม่หัวใจบอลลูน..
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=53&t=322520

:arrow:คนเกษียณ....เขียนให้อ่าน (2) ... ซ้อมปั่นเขาเขียว....เดี๋ยวเดียวก็ถึง
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=344145
pullop
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0890627022
team: ไม้ค้ำตะวัน
Bike: เสือภูเขา

โพสต์ โดย pullop »

เห็นด้วยครับพี่นู่เล็ก....พี่ท่าน ฯ ...ยอดสุด ๆ ๆ ๆ ๆ...... ;) ;) ;)

Gemini
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-784-9069
team: ไร้สังกัด
Bike: TREK 4500 / K2ZEED TEAM

โพสต์ โดย Gemini »

ยอดเยี่ยมเลยอาจารย์ คอยชมภาพสวยต่อครับ :D
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

- ชอบภาพนี้จังครับผม พลางตัวสุดๆ ตอนนอนมียุงไหมครับที่โน่น :mrgreen:

รูปภาพ
พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Gemini เขียน:ยอดเยี่ยมเลยอาจารย์ คอยชมภาพสวยต่อครับ :D
ขอบคุณครับ :D :D

กระทู้นี้ ผมคงเขียนหลายรอบครับ ช่วงนี้ถือเป็นรอบแรก เขียนในหลายสิ่งปะปน ไม่เป็นตามการเรียงวันปั่น ทั้งอาจจะไม่ค่อยจะมีรูปมากนัก

หากมีเวลา ซึ่งจะทำต่อ อยากจะเขียนเพิ่มส่วนจินพิง เจียนชุย ให้มากถึงขั้นชวนนำเที่ยว เพราะอยู่ใกล้ๆ...นับจาก Hekou/Lao Cai ไปแล้วสุดคุ้ม

สามเดือนที่เที่ยว...ผมถ่ายรูปวันละห้าถึงหกสิบรูป บางวันเกือบร้อย เก็บรูปมา...เกือบห้าพันรูปครับ

กลับมาใหม่ๆ...ยังพอจะแบ่งเวลาคัดแล้วอัพขึ้น Flickr.

พูดถึง Flickr. ต้องขอบคุณอาจารย์เอกชัย ท่านช่วยแนะนำผมให้ลองใช้ช่วงปั่นในจีน ซึ่งเขาไม่ใช้เฟซ

ผมใช้แล้วติดใจ มันอัพเก็บรูปได้ตามต้นฉบับเดิม

รูปที่ถ่าย...คงจะถึงห้าพันรูป ตอนนี้แป้กซะแล้วครับ ยังไม่ได้คัดอัพต่อ :oops: :oops:

ที่อัพแล้ว ทำครั้งสุดท้าย...เกืิอบสองสัปดาห์ผ่านมาแล้ว

รวมอยู่ที่นี่ครับ

http://www.flickr.com/photos/98209722@N07/sets
แก้ไขล่าสุดโดย พิงธรรม์ เมื่อ 10 ก.ย. 2013, 12:18, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ซาเล้งสีแดง เขียน:- ชอบภาพนี้จังครับผม พลางตัวสุดๆ ตอนนอนมียุงไหมครับที่โน่น :mrgreen:

รูปภาพ
ขอบคุณๆซาเล้งฯ

ครับเป็นการนอนในเพิงริมถนนคืนแรก...ครั้งแรกในจีน จึงคิดการพรางซ่อนตัว อย่างน้อยพยายามพรางจักรยาน...ไม่ให้มันเตะตารถราที่ขับผ่านไปมาเกินไป 8-) 8-)

พอตกดึก...เสียงรถราสงบ ผมกางเต้นท์ครับ เพราะไม่วางใจกลัวมียุง อยากจะหลับให้สนิท

ผมนี่แพ้ยุง มียุงซักตัว...ยินเสียงบินหึ่งๆ เป็นนอนไม่หลับ ทั้งรำคาญยุงกัด :x :x

วันหลังผมจะแปะรูป นอนในโรงแรมที่เมืองเจียนชุย ที่ตั้งเมืองอยู่ในที่สูงจากระดับน้ำทะเล คงจะสูงมากพอ...ที่ทำให้โรงแรมนี้ไม่ต้องติดแอร์ ห้องนอน...มีมุ้งลวดกันยุง ผมนอน นอนไม่ไหว...ยุงมันกัด ต้องลุกตื่นกลางดึก ตื่นมากางเต้นท์วางบนเตียง

ยังแปลกใจ ที่สูงอากาศหนาว ก็มียุง :roll: :roll:

พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เป็นครั้งเดียวจริงๆ ที่ผมขอนอนบ้านชาวบ้านแล้วได้นอน...ในห้องเก็บของร้านอาหารของสามีภรรยาผู้ใจดี ช่วงเดินทางจากจินพิงมุ่งสู่หยวนหยาง อย่างที่เล่า...เขาให้ด้วยผมตื้อและดื้อดึง ไม่ฟังคำปฏิเสธจากน้าผู้ชาย จนเขาอ่อนใจ...ยอมผม จนกลายเป็นห่วงผม

ปั่นทุกวันในช่วงแรก พอตกเย็น เจอหมู่บ้านหรือบ้านคน ผมเสียเวลาปั่นแวะไปขอ...ขอนอน มันเป็นการขอนับเป็นสิบหลังต่อวัน

อย่างที่บอก...ยังไม่รู้ตัว ขอทุกวัน...ปั่นจนดึกก็ยังขอไม่ได้ สุดท้ายแต่ละวันก็ต้องกางเต้นท์...กางตอนกลางคืน กางงเต้นท์แบบพยายามหลบซ่อนคน ไม่ให้้เขาเห็น :cry: :cry:

จนลุเกือบสิบวันครับ ที่ผมได้ข้อสรุป...คนจีนไม่คุ้นต่อการให้คนเดินทางนอน พูดง่ายๆ...ไม่ให้นอนครับ อย่าไปเสียเวลาขอนอนกับเขาเลย

ผมสรุปกับตัวเองอย่างนี้ และตั้งใจมั่นเลย...ไม่เอ่ยปากขอพักในบ้านคนช่วงที่ปั่นในจีน อีกต่อไปแล้ว :D :D
แก้ไขล่าสุดโดย พิงธรรม์ เมื่อ 09 ก.ย. 2013, 21:03, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง

พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

แต่ไม่ได้แปลว่า คนจีนในชนบทที่ผมปั่นผ่าน...เขาจะไม่ต้อนรับผม เมื่อผมแวะเข้าไปขอเติมน้ำดื่มนะครับ

ไม่ได้แปลว่า เขาจะไม่ให้ข้าวกิน...เมื่อเราขอ

ไม่ได้แปลว่า เขาจะขับไล่ให้พ้นบ้าน...เมื่อเราไปขออาศัยนั่งหน้าบ้านเำืพื่อพักเหนื่อย

มันคนละเรื่อง...คนละประเด็น เรื่องต่างๆข้างบน...มีคนจีนใจดี เอื้อเฟื้อ...ให้ทุกอย่างที่ผมขอ แม้นกระทั่งข้าวสาร เติมให้ผม...ยามผมขอ เพื่อไปหุงระหว่างทาง

แต่ที่ผมสรุปตั้งใจเลย อย่าพึงเอ่ยปากขอ"ขอนอนในบ้่านเขา" ให้มันเสียความรู้สึก เมื่่อเขาต้องปฏิเสธให้เรา หลังจากที่ได้พูดคุยได้ในสิ่งที่พึงขอตามควรแล้ว "อย่าลามไปขอเขานอน" ผมเตือนตัวเองอย่างนี้ครับ

ยิ่งบ้านไหนเขาดีกับเรา พึงร่ำลาจากกันด้วยดี อย่าต้องจากกันด้วยการที่เขาปฏิเสธคำขอเรา

ครับ...เรื่องขอนอน ห้ามเลยครับ...ผมสอนตัวเอง
:D :D

sorpinya
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ผีบ้า บ่พอปัว
Bike: orbea H30 jab 7700 MASI CX

โพสต์ โดย sorpinya »

ตามไปติดๆมาฟังอาจาร์ยใหญ่สะบัดปากกาบอกเล่าเรื่องราวการเดินทาง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”