พารถพับไปเที่ยว.....ลำปาง-อินทนนท์

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813331606
team: สองเรากับสองล้อ
Bike: trek

Re: พารถพับไปเที่ยว.....ลำปาง-อินทนนท์

โพสต์ โดย น้าน้อง »

kok_2 เขียน:ในที่สุดก็ถึงแล้วน่ะ ดีใจด้วยครับ ลุ้นมาตลอด :geek:
จากนี้ ก็จะใด้รับรางวัลขากลับแล้ว
ขอบคุณคะที่เข้่ามาติดตามพี่kok_2 วันนี้น้องมาต่อขาลงช้า แหะ แหะ ขออภัยนะคะ :mrgreen:
thor เขียน::D สุดยอดครับ ถึงยอดแล้ว..ทีนี้ก็ลงละ รอชมต่อ
ขอบคุณคะพี่ต่อ :D :D :D :D :D :D :D :D :D

pookhem เขียน:รออ่านขาลงบ้าง แบกจักรยานขึ้นบันได เป็นอะไรที่เหนื่อยกว่าปั่นขึ้นเขาอีก

แอบเห็นดอกไม้บนจักรยาน
ดอกไม้ที่เด็กๆเขามาขายเมื่อคืนคะพี่pookhem ตอนที่นอนกางเต้นท์

แต่วันนี้ก็เหมือนจะรู้.....ขาลงได้ใช้ดอกไม้ที่เตรียมมาเลยคะ :?
แล้วมันก็จะผ่านไป ทำทุกวันให้มีความสุขนะคะ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: พารถพับไปเที่ยว.....ลำปาง-อินทนนท์

ลงจากป้ายไม้ บันไดขึ้นฝั่งนี้ไม่ชันคะ แต่ไม่ทันแล้ว :lol:

ให้ขึ้นใหม่ก็ไม่เอา เรามันคนของเยอะคะ ค่อยๆลง
รูปภาพ

ลงมาถึงอากาศด้านล่างเริ่มปิดแล้วคะ
รูปภาพ

ก๊วกมองเห็นรถเบนซ์คันหนึ่งมีแร็คหลังคา

คุยกับคุณDISSขำๆเดี๋ยวเรามองหาเจ้าของดีไหม :?: :?: คนไหนหนอ :lol: :lol:

พี่ที่ขับเชฟโรเลต แคปติวา เห็นล้อเราเล็ก และจะมืดแล้วชวนเราลงด้วย เพราะเป็นห่วง

แต่เราได้ปฎิเสธไป ในใจก็เต้นตุ๊บๆต่อมๆ จะไหวไหม
แล้วมันก็จะผ่านไป ทำทุกวันให้มีความสุขนะคะ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

เราสามคนลงมานั่งที่บริเวณร้านค้าด้านหน้าศูนย์ควบคุมและรายงานดอยอินทนนท์

ทำธุระเข้าห้องน้ำให้เรียบร้อย

น้องสอบถามเจ้าหน้าที่ด้านบนสามารถกางเต้นท์ได้ไหม :?: :?:

เจ้าหน้าที่บอกว่ากลางคืนอากาศจะเย็นมากเหลือเพียงเลขตัวเดียว

อากาศที่นี่ไม่แน่นอนบางครั้งในช่วงดึกๆลดลงถึง 4 องศา :o

ขนาดเจ้าหน้าที่ยังต้องใช้เครื่องทำความร้อน เพื่อควบคุมความอบอุ่นของร่างกาย

เกรงว่าคนมากางเต้นท์จะทนความหนาวไม่ได้ จึงไม่ให้กางเต้นท์ที่นี่

เข้าใจเลยคะ เพราะตอนที่สอบถามน้องก็ "พร็อพ" เยอะ ใส่เต็มหนาวหงึกๆเลย

คุณDISSกับก๊วกออกจากห้องน้ำมาแล้ว.......กำลังทำใจกับขาลง :D :D :D

เราก็ได้แต่เตือนกันว่า....ขาลงให้ระวังเพราะมันชันและเริ่มมืดแล้ว

มีพี่ท่านนึงเข้ามาคุย และ ทักทายเรา พี่เขาใช้ BT เหมือน คุณDISS

พี่กิ้งแนะนำตัว พร้อมกับชักชวนให้เราลงไปด้วยกัน รถพี่เขามีแร็คหลังคา

แล้วเขาก็ชี้ไปที่รถเบนซ์คันนั้น :lol: :lol: :lol: :lol:

แต่เราได้ปฎิเสธไปด้วยความเกรงใจ เพราะเรายังไหวอยู่คะ

พี่กิ้งแลกเบอร์โทรศัพท์กับคุณDISS หากมีอะไรให้พี่ช่วยโทรบอกได้เลย

(เป็นอีกครั้งที่น้องได้รับน้ำใจงามๆจากคนปั่นจักรยาน)

ช่างเป็นความบังเอิญของชีวิตในช่วงขาลงที่น่ายินดี

เราไหลลงกันด้วยความระมัดระวัง

การขึ้นยอดดอยหากเราเตรียมอัตราทดดีๆมา ก็เหยียบบันไดได้เรื่อยๆ โดยไม่ต้องเข็น (อาจจะพักมากสักหน่อย)

แต่ขาลง ลงเร็ว และฟ้ากำลังจะมืด ในช่วงห้าโมงสี่สิบนาที อากาศที่เย็น กับ ลมปะทะหน้าและตัว

ถุงมือที่เป็นเพียงครึ่งนิ้วไม่ได้ให้ความอบอุ่นกับมือเย็นๆที่รู้สึกว่า....กำเบรค ยากขึ้น ยากขึ้น

เราพากันมาจอดพักรถที่กิ่วแม่ปานเพื่อให้กระทะล้อได้พักจากเบรคบ้าง ขอบกระทะคงร้อนมาก
รูปภาพ

รถน้องถึงจะร้อนแต่คงสู้รถก๊วกและคุณDISSไม่ได้ เพราะสองคนน้ำหนักตัวเยอะและสัมภาระที่เตรียมมาก็ยังหนักอึ้ง
รูปภาพ

สองหนุ่มเขาลงได้เร็วและแรงกว่าน้องมากเพราะน้ำหนัก

หลังกิ่วแม่ปานก๊วกคงเป็นห่วงน้องและคอยตามหลังน้องอยู่ตลอดทำให้ใช้เบรคเยอะในทริปนี้

ส่วนคุณDISS สงสัยจะ No Brake :lol: :lol: :lol:

ก๊วกเขาจอดรอน้องให้ไหลลงไปก่อน ช่วงเลยบริเวณพระมหาธาตุเจดีย์ ทั้งโค้ง ชัน และ ทำถนน
รูปภาพ

ผลของการเบรคเยอะ
รูปภาพ

วงล้อเล็กๆ เบรคเยอะๆมันร้อนคะ แผ่นลองยางในขาด จุ๊บลมขาด

(ทริปนี้บอกเราอีกอย่างคือแผ่นลองยางในดีๆก็สำคัญมากกับทางเขา นึกถึงที่คุณDISSใช้เป็นแบบผ้า)

แต่โชคดีที่มันมาฟี้.....แปร็ดๆ.....ตรงหัวโค้งที่กำลังจะลงต่อและชันพอสมควร

พอยางแบน ขนลุกเลยคะ เพราะตรงที่ยางแตกมีศาลเพียงตา ที่มีของเซ่นมากมาย ตั้งอยู่ในป่าหญ้าข้างทาง

ของเซ่นยังดูใหม่ๆเหมือนมีคนมาไหว้อยู่ตลอด

ถ้าไหลลงแรงๆแล้วมันเกิดแตกขึ้นมาคงอันตราย

ก๊วกเลยให้น้องเอาดอกไม้ที่ห้อยอยู่ท้ายจักรยานและน้ำเปล่าหนึ่งขวดเข้าไปไหว้ศาลเพียงตา

พี่กิ้งขับรถเข้าโค้งมาพอดีเห็นเรากำลังเปลี่ยนยางจอดถามเราให้พี่ช่วยอะไรไหม

เราปฏิเสธไปเพราะเรากำลังจะเปลี่ยนเสร็จแล้วคะ ขอบคุณมากคะพี่

พี่เขายังลงไปบอกคุณDISS ที่ลงไปรอเราอยู่ด่านตรวจที่สองด้วย อีกหนึ่งความขอบคุณคะพี่กิ้ง
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

เราไหลลงมาต่อ เจอคุณDISS ที่รออยู่ที่ด่านตรวจที่สอง

ขาลงก็ยังเหมือนเดิมคะ ถึงน้องจะพยามยามเบรคน้อยแล้ว แต่ก็ยังตามคุณDISS กับก๊วกไม่ทัน

หลายช่วงถนนที่กำลังซ่อมแซมและเป็นหินลอย ลงมาเร็วๆมืดๆก็ต้องวัดกันไป ถ้าล้มก็คงกินหมูแดง

มันชะลอไม่ได้เพราะมองไม่ค่อยเห็นทางข้างหน้าเลยคะ

คุณDISS ลงไปก่อน ก๊วกพยายามรอน้องอีกครั้ง

แล้วเราก็เสียยางในเส้นที่สองไปที่เนินแรก ที่เรางัดขึ้นมาเมื่อเช้า

บนเนินมันมืดไหล่ทางมีน้อยข้างทางไม่มีพื้นที่ราบให้จอดเปลี่ยนยาง

ก๊วกเลยพาเข็นลงเนิน เพื่อไปหาที่สว่างๆเปลี่ยนยาง อีกสักประมาณสามกิโลก็ถึง ก.ม 31 แล้วมั้งคะ

ก๊วกลองโทรหาคุณDISS อืมมมมม โทรติดจึงแจ้งคุรDISS ยางแตกอีกแล้ว คุณDISS ปั่นจักรยานย้อนขึ้นมาหาเรา

เราเข็นไปจนเจอ ซุ้มขายผลไม้เชื่อมของขาวเขาที่อยู่ใต้ต้นพญาเสือโคล่ง
รูปภาพ

นอกจากคุณDISS จะมาหาเราแล้ว

พี่กิ้งที่เห็นคุณDISS ปั่นย้อนขึ้นมายังขับรถตามมาเพราะเป็นห่วง ว่าคงเกิดเหตุกับเราสองคน :(

หลังจากไม่มีแผ่นลองยางใน ก๊วกใช้กระดาษกาวห่อปกหนังสือที่เตรียมมาใช้พันลองแทนแผ่นลองยาง

เหมือนเดิมคะเอาไม่อยู่ จุ๊บขาดเหมือนเดิม :?

เราพูดคุยและขอบคุณพี่กิ้งและเพื่อนที่กลับมาดูเรา

คืนนี้เราตกลงกันจะไปพักที่บ้านลุงแดงกับพี่กิ้ง ที่อยู่เยื้องๆ ก.ม 31 กันคะ

ตอนเย็นเดินข้ามไปทานข้าวที่หน้าที่ทำการอุทยาน
รูปภาพ

สอบถามกันว่าน้องปั่นจักรยานอยู่กับกลุ่มไหน

แหะๆ น้องก็ไม่ได้ปั่นกับกลุ่มไหนบ่อยคะพี่ น้องปั่นช้า พักเยอะ เลยไปกันเองคะ

ออกทริปกับพี่ๆเสือห้าภาคบ้างคะ (อยู่ท้ายๆขบวนอ่ะคะ :mrgreen: )

รวมพลคนทัวร์ริ่งบ้าง (อันนี้ก็ท้ายขบวนเหมือนเดิม :lol: :lol:)

พี่กิ้งบอกว่าพี่เขาสนิทกับพี่H2O

น้องเลยบอกว่างั้นพี่ไว้ใจน้องได้คะ ยังไม่เคยปั่นกับพี่เขา แต่พี่เขาเคยไปบ้านน้อง :lol: :lol: :lol:

คืนนี้เราเจอมิตรที่พบกันด้วยจักรยานเพิ่มอีกหนึ่งคนมาเจอกันไกลจริงๆ :D :D

พี่กิ้งชวนเรากลับด้วยกันในวันรุ่งขึ้นเพราะคงเป็นห่วงเราที่เราใช้ยางในกันจนหมดสต็อคแล้ว

เราตอบตกลงไปคะ เราขอติดรถลงจากดอยไปลงที่อำเภอจอมทอง
ระ ซอยสิบสี่
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891209889
team: 99ซิตี้ไบค์, จักรยานโลโซ ปั่นเล่นอาทิตย์ละวันสองวัน
Bike: Kona Fire Mountain Nine, Rit K9 85, Dahon Archer P18, Dahon Espresso, Bridgestone MB5

โพสต์ โดย ระ ซอยสิบสี่ »

มียางในมาขายฮาฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ
บันทึกหลังอานของคนรักสองล้อ <---- กดเพื่ออ่าน
ประกันอุบัติเหตุ เริ่มต้นวันละ 2 บาท
บริการประกันชีวิต-วินาศภัยครบวงจร
บริการที่ปรึกษา บัญชี / ภาษี / กฏหมายธุรกิจ / วางแผนมรดก <---- กดดูรายละเอียด
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

ระ ซอยสิบสี่ เขียน:มียางในมาขายฮาฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ
มีกี่เส้นคร้าาาาาาาาา น้องเหมาหมดเลยชั่วโมงนี้ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

น้องลองสอบถามชาวเขาที่ขายผลไม้เชื่อมแล้ว

แถวนี้มีร้านซ่อมจักรยานไหม อยากซื้อยางใน 20 นิ้วยางรถเด็กๆอ่ะ

เขาบอกไม่มี มีขายที่จอมทองต้องนั่งรถสองแถวลงไป จบข่าวเลย :mrgreen: :mrgreen:
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

19-11-55
เมื่อคืนเราพักที่นี่คะ
รูปภาพ

บ้านลุงแดงผู้เชี่ยวชาญด้านการดูนก ลุงเล่าว่าเมื่อก่อนลุงมาเที่ยวที่นี่กับป้าแล้วชอบก็เลยมาทำงานที่นี่ เป็นเจ้าหน้าที่อุทยานฯ ที่ดอยอินทนนท์นี้แหละ

ก่อนจะมาลุยเรื่องดูนก จนเป็นที่รู้จักทั้งของชาวไทยและชาวต่างชาติ

บรรยากาศในบ้านพักลุงแดง
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

อุณหภูมิตอนเช้า เดี๋ยวแดดก็ออก เดี๋ยวฝนก็ตกคะวันนี้
รูปภาพ

ทานอาหารเช้าจากครัวลุงแดงให้เต็มที่
รูปภาพ

ก่อนจะเตรียมตัวเอารถไปแพ็คขึ้นหลังคารถพี่กิ้ง
รูปภาพ

หลังจากล่ำลากับลุงแดง เราก็ออกเดินทางคะ

พี่กิ้งถามว่ารีบไหม ????

เราสามคนบอกว่าไม่รีบ พี่กิ้งเลยพาเราแวะเที่ยวระหว่างทาง

ก่อนถึง กม. 31 มีทางแยกเข้าหมู่บ้านขุนกลางให้เลี้ยวขวาไปประมาณ 1 กิโลเมตร ซึ่งอยู่ระหว่างทางเข้าที่กางเต้นท์ที่ดงสนเมื่อคืนก่อนนั่นเองคะ
รูปภาพ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

บรรยากาศดีมากคะ

เป็นสถานีวิจัยอีกแห่งหนึ่งของมูลนิธิโครงการหลวงที่ดำเนินงานด้านวิจัย

ค้นคว้าข้อมูลเพื่อเป็นแนวทางที่จะนำเอาผลจากการวิจัยมาส่งเสริมอาชีพเป็นรายได้ของครอบครัวเกษตรกร

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เดินถ่ายรูปกันสักครู่ฝนก็ตกลงมาให้ชุ่มฉ่ำไปหมด

ตรงกลางเป็นสระน้ำที่ถูกหงส์ดำและขาวยึดครองพื้นที่
รูปภาพ

โพสท่าเก่งใช่เล่น หงส์ดำ
รูปภาพ

รูปภาพ

ดอกไม้เมืองหนาวบานสะพรั่ง

รักเร่
รูปภาพ

สวยดีคะ ดอกอะไรหนอ :?: :?:
รูปภาพ

อันนี้กุหลาบหนูชัวร์ :mrgreen:
รูปภาพ

หนอน หนอน :oops: :oops:
รูปภาพ

ไปดูโรงเรือนจัดแสดงเฟิร์น แหล่งเก็บรวบรวมพันธุ์เฟิร์น กันต่อนะคะ ฝนเริ่มจะลงเม็ดใหญ่ขึ้นแล้วคะ
รูปภาพ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

จากกล้องพี่กิ้งคะรูปนี้ นั่งอยู่ตั้งไกลยังชัดแจ๋ว :shock: :shock:
รูปภาพ

ต้นเล็กๆ
รูปภาพ

ทางเดินท่ามกลางเฟิร์นสีเขียวๆ
รูปภาพ

ไปดูแบบที่กินแมลงกันบ้าง

พืชกินแมลง หยาดน้ำค้าง แมลงจะไปติดตรงที่เป็นใสๆเหมือนหยดน้ำ
รูปภาพ

กาบหอยแครง
รูปภาพ

ซาราซีเนีย
รูปภาพ

พี่กิ้ง เป็น ไกด์กิตติมศักดิ์
รูปภาพ

ที่นั่งเล็กๆ
รูปภาพ

เราฝ่าสายฝนพรำไปนั่งทานกาแฟอุ่นๆของโครงการหลวงแก้วละ30บาท

ชุ่มฉ่ำจริงๆ แอบเป็นห่วงเบาะรถตัวเองนิดนึง ดูสภาพแล้วคงชุ่มช่ำ
รูปภาพ

รูปภาพ

พอสายฝนเริ่มซาลง เราก็ออกเดินทางกันต่อคะ

พี่กิ้งยังพาแวะเที่ยวต่อ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

ทริปนี้ได้เที่ยวเยอะจริงๆ ขอบคุณจักรยานและความบังเอิญที่ทำให้เราได้มาพบกันคะพี่ ^____^

มาเที่ยวที่นี่คะ
รูปภาพ

คุณDISS ยิ้มหวาน สงสัยจะหวานสุดในชีวิตแระ!!!
รูปภาพ

สองหนุ่มเขาเก็บรูปคู่กัน ละอองน้ำฟุ้งกระจายเต็มไปหมดคะ
เก็บภาพออกมาเลยมัวๆสักหน่อย
รูปภาพ

น้ำเยอะจริงๆคะ ดูจากคลิปนะคะ มีรุ้งกินน้ำด้วย

พี่กิ้งมาส่งเราที่วัดพระธาตุศรีจอมทองคะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ พี่กิ้ง
รูปภาพ

พามาทานขนมจีน ร้านอยู่ด้านข้างวัด
รูปภาพ

อร่อยมากคะ
รูปภาพ

แต่ทานได้ถ้วยเดียว เพราะรู้สึก เมา เมา รถคะ
รูปภาพ

เก็บรูปหน้าวัดสักหน่อย
รูปภาพ

ที่นี่มีรถเข้ากรุงเทพ สถานีหมอชิต วันละสองเที่ยวคะ เลือกดู ว่าจะอยู่ปอไหน
รูปภาพ
lekhkt
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Free ride
Bike: Mini & Folding bike

โพสต์ โดย lekhkt »

รูปภาพ

:) เมารถหรือเมาน้ำเงี้ยวครับ...คุณน้อง... :P :P :P
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

lekhkt เขียน: :) เมารถหรือเมาน้ำเงี้ยวครับ...คุณน้อง... :P :P :P
:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ก็มันอร่อยอ่ะพี่เล็ก เก็บรูปไม่ทันเลยสักชามทั้งน้ำเงี้ยว ทั้งข้าวซอย :mrgreen: :mrgreen:
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

ซื้อตั๋วเสร็จก็มาหานั่งทานของทานเล่น แต่ทานแบบจริงจัง รอรถออกคะ :lol: :lol:
รูปภาพ

รถมาแล้วคะ ค่าระวางขากลับคันละ 100 บาท
รูปภาพ

เด็กรถเขาก็จับวางๆ ให้แล้วก็อัดของเข้าไปทริปนี้ตะแกรงหน้ารถพับของก๊วกเบี้ยวคะ :oops:

ก็ถือว่าเล็กน้อยเพราะการโดยสารรถประจำทางส่วนใหญ่เราก็มักจะได้ของแถมกลับมามากน้อย แล้วแต่ทริปไปคะ

รู้เพียงว่าทริปถัดไปก็ระวังป้องกัน เอามาเป็นประสบการณ์ ตัวอย่างทริปที่แล้วสีเฟรมรถน้องทะลุ :cry: เศร้าทั้งตัวน้องและผู้ร่วมทางที่มิได้ระมัดระวังให้มากกว่านี้

ทริปนี้เราก็ใช้ยางในเก่าตัดครึ่งมาพันเฟรมกัน ;)

แล้วเราก็เดินทางกลับถึงบ้านอย่างปลอดภัย รถมาจอดที่หมอชิต คุณDISSปั่นกลับบ้านน้อง แล้วแฟนก็ขับรถมารับกลับบ้านในช่วงสายๆ ของวันนั้นคะ

เป็นอีกทริปที่สนุกกับการเดินทางด้วยจักรยาน :D :D :D

ป.ล. อย่าให้ความกลัวมารั้งขาเราไว้ไม่ให้ออกเดินทางด้วยจักรยาน แต่ให้มาเป็นเพื่อนในการเดินทางใช้สัญชาตญาณ และ สติ ในการตัดสินใจ

เมื่อเราอยู่บนอานจักรยาน บนเส้นทางที่แตกต่างกันไป และ พบกับผู้คนที่ผ่านเข้ามาในชีวิต พบกับมุมมองที่เราอาจจะหลงลืม

ถ้ามีเวลาก็เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ช่วยเหลือกับสิ่งเล็กๆระหว่างทาง ชีวิตการเดินทางแบบนี้อาจจะไม่หรูหรามากมายเหมือนคนอื่น

แต่ขอบอกว่ามีความสุขมากคะ ทำไปเถอะคะ ทำในสิ่งที่อยากทำ โดยไม่ได้สร้างความเดือดร้อน หรือเบียดเบียนคนอื่น พรุ่งนี้จะตื่นหรือเปล่าก็ยังไม่รู้ ชีวิตคนเรา

ไม่ยืนยาวสักเท่าไรหรอกคะ

ขอบคุณผู้ร่วมเดินทาง :D

ขอบคุณน้ำใจของคนปั่นจักรยาน :D

ขอบคุณน้ำใจของผู้คนระหว่างทางที่เราพบเจอ :D

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ติดตามอ่านทริปเล็กๆของน้อง และช่วยกันอัพกระทู้ไม่ให้ตกไปไหน :P :P :P

ขอบคุณมากคะ
:D :D :D
DISS
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย DISS »

.

เยี่ยม......

จบแล้ว.....

.
...การเดินทางล่าสุด...
“ ใส่ลิงค์ไม่ได้แล้ว.. ”
คนเวียงเก่า
สมาชิก
สมาชิก
Tel: +66882015888
Bike: THORN Nomad, BIke Friday NWT, VO Pass Hunter, Bridgestone

โพสต์ โดย คนเวียงเก่า »

เข้ามาขอบคุณ คุณน้องที่ถ่ายทอดเรื่องราวได้สนุก และเห็นภาพชัดเจนเลยครับ ผมเคยเจอคุณน้องกับคุณก๊วก ตอนทริปเสือภาค5 ที่ไปทีลอซูนะครับ จำได้ที่หุ่นคุณก๊วกกับรถพับคันเล็กที่ไม่เข้ากันนี่แหละครับ ไม่เจอนานคุณก๊วกหุ่นเหมือนเดิมเลยนะครับ
"เสือเวียงเก่า" คนเดิม ใน Login ใหม่ "คนเวียงเก่า"

แม้แต่หมา ยังไม่ชอบปลอกคอและสายจูง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”