สรุปทริปเส้นทาง คุนหมิง-แชงกรีล่า สาธารณรัฐประชาชนจีน

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
วุด ส้มบางมด..ครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4896586
team: บางมด
Bike: Fuji,สับถังเก่าๆ

Re: สรุปทริปเส้นทาง คุนหมิง-แชงกรีล่า สาธารณรัฐประชาชนจีน

โพสต์ โดย วุด ส้มบางมด..ครับ »

เสือขัติยะ เขียน:ขอบคุณมากครับ คุณวุด ที่แบ่งปันประสบการณ์ดีๆ ด้วยภาพ และคำบรรยายที่สุดยอด เก็บทุกรายละเอียดได้ดีมาก ขอบคุณ...
ขอบคุณเช่นกันครับ...คุณเสือขัติยะ :mrgreen:
ลุงกิตติ เขียน::D :D วันนี้อ่านและชมภาพหกหน้าก่อน สวยมาก ๆ เรื่องราวน่าสนใจ .. สักวันอาจจะตามรอย .. พรุ่งนี้อ่านต่อ ครับ :D :D
แข็งแรงอย่างคุณลุงไปได้สบายอยู่แล้วครับ :mrgreen:
paa เขียน:ขอบคุณสำหรับแรงบันดาลใจค่ะ
ขอบคุณเช่นกันครับ... :mrgreen:
dony2911 เขียน:สุดยอดมากครับ มีโอกาสต้องตามรอยเส้นทางนี้ครับ :mrgreen: :mrgreen:
ขอบคุณครับ... :mrgreen:
เสือบ่าง เขียน:วิวสวย ได้พบเจอผู้คนต่างถิ่น ชอบเที่ยว ได้ออกกำลังกาย นี่แหละกิเลสของชาวจักรยาน
ไม่ได้ไปเองก็ยังสนุกได้
ขอบคุณครับเสือบ่าง :mrgreen:
ไม่มีครั้งสุดท้ายของการเริ่มต้น การพ่ายแพ้มันก็แค่ประสบการณ์
teddylee
สมาชิก
สมาชิก
Bike: mtb Bianchi , road BMC

Re: สรุปทริปเส้นทาง คุนหมิง-แชงกรีล่า สาธารณรัฐประชาชนจีน

โพสต์ โดย teddylee »

โชคดีที่ผมได้อ่านบันทึกการเดินทางของคุณวุด

รู้สึกประทับใจในความกล้าหาญของคุณวุดมากครับ
รู้สึกเหมือนได้ร่วมเดินทางไปด้วย มีภาพถ่ายสวยๆ และการอธิบายเรื่อง
รู้สึกตื้นตัน หลายๆตอนทีได้เล่าถึงมิตรภาพ ที่ได้พบระหว่างการเดินทาง
(หลายตอนทำให้ผมน้ำตาซึมครับ เล่าเรื่องได้ดีมากครับ)

ผมเชื่อว่า คุณวุดได้เป็นแรงบันดาลใจ ให้กับคนจำนวนมากไปเรียบร้อยแล้วครับ รวมทั้งผม
(ถ้ามีโอกาสได้พอเจอคุณวุด ผมจะรีบเข้าไปทักทายทันทีเลยครับ ไม่ต้องงงนะ)

ขอบคุณ และ หวังว่าคุณวุดจะได้มีโอกาสเดินทางแบบนี้อีก แล้วมาเล่าสู่กันฟังอีกนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย teddylee เมื่อ 20 ต.ค. 2014, 11:57, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Rio Bravo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-5707171
team: ไม่มี
Bike: RIT Bicycle Touring , รถพับ DG

โพสต์ โดย Rio Bravo »

ได้ความรู้ แถมข้อมูลอย่างดี ขอบคุณที่แบ่งปันเรื่องราวดีๆครับ :D
ปั่นเดี่ยวเส้นทางรอบเขื่อนอุบลรัตน์ : http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=225
บันทึกฝัน ความทรงจำที่เวียดนามเหนือ :Yen Chau-Sapa-Bac Ha-Xin Man : http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=255

FanPage FACEBOOK : SLOW LIFE - BIKER
สุระพงษ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0895153597
team: จักรยานเพื่อสุขภาพรพ.สต.บ้านพระ,เสือหอบโคราช,ทำดีเพื่อแผ่นดิน
Bike: TOUR BY TREK 4400,TREK2.1

โพสต์ โดย สุระพงษ์ »

ขอบคุณ ภาพสวยและความรู้ตลอดทริปที่เดินทาง....ขอบอกว่าสุดยอดครับ
Tomorrow Never Comes !!!
เท่ง พันท้าย
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0896697679
team: SKB
Bike: Giant Xtc 2011

โพสต์ โดย เท่ง พันท้าย »

:mrgreen: :mrgreen: สุดยอดมากครับพี่ เคยนั่งรถผ่านว่าสวยแล้ว แต่ขี่จักรยานแจ๋วกว่าอีก ขอบคุณที่แบ่งปัน
kriang
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 086-8235659
Bike: Touring

โพสต์ โดย kriang »

ขอบคุณข้อมูลดีๆ และภาพสวยๆ คุณเยี่ยมมาก
phirun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 086-8509136
team: -
Bike: peugeot , miyata

โพสต์ โดย phirun »

ขอบคุณความกล้าหาญชาญชัยแบบหลุดโลกของคุณ ทำให้เราพลอยได้รับรู้เรื่องราวต่างๆตามไปด้วย เป็นเรื่องราวที่น่าที่งและก็น่าภูมิใจแทน อยากบอกว่ารูปถ่ายสะท้อนถึงฝีมือและศิลปะที่บอกเล่าเรื่องราวต่างๆอยู่ในตัวมันเอง ชอบหนุ่มซินตึ้งที่ขี่เสือหมอบโนเนมไปได้ยันลาซา สงสัยนิดเดียวว่าเราไปแบบนี้ทำวีซ่าแบบไหน
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย วุด ส้มบางมด..ครับ »

teddylee เขียน:ผมเพิ่งเริ่มปั่นจักรยานได้ไม่นาน ก็เลยเพิ่งเข้ามาอ่านเรื่องราวต่างๆใน thaimtb
.....และโชคดีที่ผมได้อ่านบันทึกการเดินทางของคุณวุด

รู้สึกทึ่งและประทับใจในความกล้าหาญของคุณวุดมากครับ
รู้สึกตื่นเต้นกับเรื่องราวการผจญภัย ที่น่าจดจำของคุณวุด (แม้จะมีบางเรื่องไม่น่าจดจำอยูู่บ้าง)
รู้สึกเหมือนได้ร่วมเดินทางไปด้วย เมื่อคุณวุดใช้ภาพถ่ายที่สวยงามมาก อธิบายเรื่องแทนคำพูด
รู้สึกตื้นตันในหลายๆตอนที่คุณวุดได้เล่าถึงมิตรภาพ ความมีน้ำใจที่ได้พบระหว่างการเดินทาง
(หลายตอนทำให้ผมน้ำตาซึมครับ เล่าเรื่องได้ดีมากครับ)

ผมเชื่อว่า คุณวุดได้เป็นแรงบันดาลใจ ให้กับคนจำนวนมากไปเรียบร้อยแล้วครับ รวมทั้งผม
(ถ้ามีโอกาสได้พอเจอคุณวุด ผมจะรีบเข้าไปทักทายทันทีเลยครับ ไม่ต้องงงนะ)

ขอบคุณ และ หวังว่าคุณวุดจะได้มีโอกาสเดินทางแบบนี้อีก แล้วมาเล่าสู่กันฟังอีกนะครับ
ดีใจที่คุณ teddylee ชอบครับ และขอให้สมหวังได้มีโอกาศได้เดินทางแบบนี้ดูบ้าง เจอกันอย่าลืมทักทายนะครับยินดีที่ได้รู้จักครับ :mrgreen:
Rio Bravo เขียน:ได้ความรู้ แถมข้อมูลอย่างดี ขอบคุณที่แบ่งปันเรื่องราวดีๆครับ :D
ขอคุณที่เข้ามาทักทายเช่นกันครับ :mrgreen:
สุระพงษ์ เขียน:ขอบคุณ ภาพสวยและความรู้ตลอดทริปที่เดินทาง....ขอบอกว่าสุดยอดครับ
ขอบคุณครับคุณ สุระพงษ์
เท่ง พันท้าย เขียน::<span id="adtext_2" class="adtext">mrgreen</span>: :mrgreen: สุดยอดมากครับพี่ เคยนั่งรถผ่านว่าสวยแล้ว แต่ขี่จักรยานแจ๋วกว่าอีก ขอบคุณที่แบ่งปัน
ขอบคุณครับคุณเท่ง พันท้าย ลองหาโอกาศปั่นไปเที่ยวดูนะครับ ระหว่างทางมีอะไรให้เที่ยวชมอีกมากเลยครับ :mrgreen:
kriang เขียน:ขอบคุณข้อมูลดีๆ และภาพสวยๆ คุณเยี่ยมมาก
ขอคุณที่ทักทายกันครับ :mrgreen:
phirun เขียน:ขอบคุณความกล้าหาญชาญชัยแบบหลุดโลกของคุณ ทำให้เราพลอยได้รับรู้เรื่องราวต่างๆตามไปด้วย เป็นเรื่องราวที่น่าที่งและก็น่าภูมิใจแทน อยากบอกว่ารูปถ่ายสะท้อนถึงฝีมือและศิลปะที่บอกเล่าเรื่องราวต่างๆอยู่ในตัวมันเอง ชอบหนุ่มซินตึ้งที่ขี่เสือหมอบโนเนมไปได้ยันลาซา สงสัยนิดเดียวว่าเราไปแบบนี้ทำวีซ่าแบบไหน
คุณ phirun ผมทำวีซ่าท่องเที่ยวในจีน 30 วันไปครับ แต่เห็นคุณลุงพิงธรรม ทำเข้าจีนแบบ 60 วันได้ ผมว่าถ้าจะไปลองใช้บริการบริษัททัวร์แถวสถานทูตจีนซิครับ อาจจะได้ลายละเอียดที่แตกต่างมากกว่านี้ ขอบคุณที่เข้ามาทักทายกันนะครับ
ไม่มีครั้งสุดท้ายของการเริ่มต้น การพ่ายแพ้มันก็แค่ประสบการณ์
พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-7938-2688
team: สถาบันการปั่นท่องเที่ยวเพื่อสุขภาพ
Bike: ทัวริ่ง Trek 470
ตำแหน่ง: 181 ซอยพระรามเก้า 41 ถนนเสรีเก้า เขตสวนหลวง แขวงสวนหลวง กรุงเทพ 10250
ติดต่อ:

โพสต์ โดย พิงธรรม์ »

วุด ส้มบางมด..ครับ เขียน:
phirun เขียน:.... สงสัยนิดเดียวว่าเราไปแบบนี้ทำวีซ่าแบบไหน
คุณ phirun ผมทำวีซ่าท่องเที่ยวในจีน 30 วันไปครับ แต่เห็นคุณลุงพิงธรรม ทำเข้าจีนแบบ 60 วันได้ ผมว่าถ้าจะไปลองใช้บริการบริษัททัวร์แถวสถานทูตจีนซิครับ อาจจะได้ลายละเอียดที่แตกต่างมากกว่านี้ ขอบคุณที่เข้ามาทักทายกันนะครับ
ขออนุญาตคุณวุด ขอผมเขียนเพิ่มเติมเรื่องขอวีซ่าเข้าจีน...ในส่วนประสบการณ์ผมนะครับ

ในช่วงเกืิอบเดือนมานี้...ถึงต้นเดือนตุลาคมที่เขียนโพสนี้นะครับ กระแสข่าวเริ่มไปในทางดี...จีนอาจจะให้คนไทยเข้าเที่ยวจีนโดยไม่ต้องใช้วีซ่า เช่นญี่ปุ่นที่เริ่มเมื่อสองสามเดือนก่อนหน้านี้ :D :D

แต่ยังไงก็ตาม...การผ่อนผันหรือยกเลิกวีซ่า คงมีข้อจำกัด...ไม่้เหมาะกะพวกเราพวกปั่นเข้าไปเที่ยว การเข้าเที่ยวโดยไม่ใช้วีซ่า...หากมีการผ่อนผันจริง เขาคงให้อยู่เที่ยวได้ไม่กี่วัน เช่นญี่ปุ่นให้แค่ ๑๕ วัน...ไม่พอครับ

พูดถึงภาวะปัจจุบัน ที่การเข้าเที่ยวจีนคงต้องขอวีซ่า

ผมท้าวความเล่าความหลัง ผมหัดปั่นเที่ยว...โดยใช้จักรยาน ด้วยมีแรงจูงใจในปี 2000 หวังปั่นไปเที่ยวโอลิมปิคที่ปักกิ่ง ปักกิ่งได้รับคัดเลือกเป็นประเทศเจ้าภาัพจัดโอลิมปิค ของปี 2008 (เขาคัดเลือกประเทศเจ้าภาพก่อนงานแปดปี เพื่อการเตรียมตัว ผมก็หัดปั่นเที่ยวแต่นั้นมา)

ก่อนปี 2008 การขอวีซ่าเข้าจีน...ง่ายมากครับ จีนอยากได้เงินเข้าประเทศ และผมปี่นเที่ยวจีน...ไปกับคณะกลุ่มไม้ค้ำตะวันครั้งหรือสองครั้ง...ทำวีซ่าเข้าจีน ของ่ายมาก

การกะปั่นเข้าจีนไปปักกิ่งผมเลยชล่าใจ ไปติดต่อทำวีซ่าก่อนถึงวันที่จีนจะเปิดพิธีปักกิ่งโอลิมปิตเกมส์แค่สองเดือนกว่า กะขอปุ๊บไปปั็บประมาณนั้น

แห้วรับประทานครับ ในงวดนั้น จีนประกาศโครมให้ทุกสถานฑูตของจีนทั่วโลกเข้มงวดการออกวีซ่าช่วงก่อนและระหว่างงานโอลิมปิค ืทำนองคัดกรองเกรด...จำกัดจำนวนนักท่องเที่ยวไม่ให้ล้นเมืองปักกิ่งเขา :? :?

ผมไปทำวีซ่าช้ากว่าประกาศนี้แค่สองสัปดาห์ เลยไม่ได้ปั่นไปปักกิ่งในครั้งนั้น :twisted: :twisted:

นั่งอยู่กะบ้าน...กินน้ำเก็กฺฮวยให้มันหายเก็กซิม อ้าววว...อ่านเจอคุณมุกปั่นไปเที่ยวโอลิมปิค คุณมุกกลับมา...ผมถาม ได้ความคุณมุกโชคดี...ทำวีซ่าเข้าจีนก่ิอนการเข้มงวด :mrgreen: :mrgreen:

โธ่... :cry: :cry:

ครับ...หลังจากนั้น จบโอลิมปิค...จีนก็ผ่อนคลายความเข้มงวด ไปขอวีซ่าเข้าจีนได้ง่ายเหมือนเก่า
แก้ไขล่าสุดโดย พิงธรรม์ เมื่อ 08 ต.ค. 2013, 10:14, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง

Touring in Style...by Jaruek
ประวัติคนเกษียณชวนปั่นประเพณีปีละครั้ง ฉบับย่อ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=885
พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-7938-2688
team: สถาบันการปั่นท่องเที่ยวเพื่อสุขภาพ
Bike: ทัวริ่ง Trek 470
ตำแหน่ง: 181 ซอยพระรามเก้า 41 ถนนเสรีเก้า เขตสวนหลวง แขวงสวนหลวง กรุงเทพ 10250
ติดต่อ:

โพสต์ โดย พิงธรรม์ »

ทีนี้เมื่อสี่เดือนที่แล้ว เกิดอยาก...อยากดิกๆ อยากไปจีน...เพราะพรรคพวกบอกให้มาอ่านกระทู้ของคุณวุด กระทู้นี้

อ่านแล้ว...ก็อยากไปยิกๆ

ตายห่า...ช่วงที่ไปขอ ไปเจอมาตรการเข้มงวดของสถานฑูตจีนอีกแล้ว ประมาณว่าจีนยุคนี้เป็นประเทศที่มีกะตังค์ซะแล้ว นักท่องเที่ยวขี้หมา...ดูเหมือนจีนไม่อยากได้ :roll: :roll:

นักท่องเที่ยวที่จีนอยากได้ ต้องเป็นพวกจองตั๋วเครื่องบินหรือยานพาหนะในการเดินทาง บุ๊คโรงแรม แล้วเอาหลักฐานพร้อมสำเนาเสตจเม้นท์เงินฝากในธนาคารไปให้เขาดูพร้อมการของวีซ่าครับ เขาถึงจะให้วีซ่าเข้าเมืองจีน :o :o

ผมอยากไปจีนยิกๆ...เจอมาตรการนี้ตอนแรกก็มึน :( :(

หลายคน...แนะจ้างมืออาชีพ ก็พวกทำทัวร์...ไปทำวีซ่าให้เรา :twisted: :twisted:

เสียเหลี่ยมลูกกำนันครับ หากไปจ้างเขาทำ มันโม้ไม่เต็มปาก :lol: :lol:

ก็ไปทำวีซ่าด้วยตนเอง มีสำเนาเงินฝากที่เขาอยากดูแนบเรื่องขอวีซ่า เงินฝากก็เพิ่งหยิบยืมของเพื่อนใส่ในบัญชี ถ่ายสำเนาเสร็จ...ก็ถอนเงินออก...เอาเงินไปคืนเพื่อน :oops: :oops:

เอกสารที่ผมทำแนบกับปอร์มขอวีซ่าปรกติของสถานฑูต ก็เป็นจดหมายบอกเขาตามตรง...ว่าจะไปปั่นจักรยาน แนบแผนเดินทางเขียนเป็นรายวัน

ถามผมว่า...เขียนแผนรายวันยังไงล่ะ ไม่รู้จักเส้นทาง...ไม่รู้จักชื่อเมืองซักกะเมือง

โธ่ถัง...มันจะอบากอะไรครับ ผมก็เปิดแผนที่ดูในกูเกิ้ล ไล่ชื่อเมืองไปทีละเมือง...ให้แต่ละเมืองมันห่างกันซักห้าหกสิบกิโลเมตร ก็เป็นการเดินทางแต่ละวัน

ผมมักน้อยขอ ๖๐ วัน ก็เขียนซะ ๕๗ วัน

ยื่นแล้วก็ได้วีซ่า เสียดายแทบตาย...น่าจะขอซะ ๙๐ วันให้รู้แร้วววรู้รอด เพราะปั่นจริงวีซ่า ๖๐ วันก็ไม่พอ :lol: :lol:

พอไ้ด้วีซ่า...เราจะปั่นไปทางไหน เขาไม่ได้ติด GPS ติดตามตัวเรานี่ครับ ก็ไม่จำเป็นต้องปั่นตามแผนที่เขียนขอ :mrgreen: :mrgreen:

ครับ...ทำอย่างี้ล่ะครับผม :D :D

Touring in Style...by Jaruek
ประวัติคนเกษียณชวนปั่นประเพณีปีละครั้ง ฉบับย่อ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=885
TinKl2+
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0แปด6-เก้า7สี่-11สอง4
Bike: Bianchi, Colnago, Surly, Specialized, Pinarello, Trek, จระเข้
ตำแหน่ง: Klongluang Phathumthani

โพสต์ โดย TinKl2+ »

:o :shock: เพิ่งได้มาอ่านครับ.. อ่านติดสองวันรวด..
ภาพ คำบรรยาย และเรื่องราวน่าประทับใจมาก มันเหมือนการผจญภัยมากกว่าการปั่นจักรยานธรรมดา
มันเป็นอะไรที่ยอดเยี่ยมจริงๆ ขอบคุณมากครับ... :D :D :D
"ตราบใดที่เส้นทางยังมี ผู้ไปถึงย่อมมี... "

"เมื่อสิ่งนี้มี สิ่งนี้ย่อมมี
เพราะการเกิดขึ้นแห่งสิ่งนี้ สิ่งนี้จึงเกิดขึ้น
เมื่อสิ่งนี้ไม่มี สิ่งนี้ย่อมไม่มี
เพราะการดับไปแห่งสิ่งนี้ สิ่งนี้จึงดับไป..."
ขวัญใจ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0823974409
team: รักรถรักธรรม
Bike: scoot, fuji araya

โพสต์ โดย ขวัญใจ »

สุดยอดขอเก็บเป็นข้อมูล
ขาประจำ
ขาประจำ

TinKl2+ เขียน::o :shock: เพิ่งได้มาอ่านครับ.. อ่านติดสองวันรวด..
ภาพ คำบรรยาย และเรื่องราวน่าประทับใจมาก มันเหมือนการผจญภัยมากกว่าการปั่นจักรยานธรรมดา
มันเป็นอะไรที่ยอดเยี่ยมจริงๆ ขอบคุณมากครับ... :D :D :D
ขอบคุณครับ :mrgreen:
ขวัญใจ เขียน:สุดยอดขอเก็บเป็นข้อมูล
ตามสบายเลยครับ :mrgreen:
ปู๊น ปู๊น
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-658-705x
team: Relax Bike Club
Bike: Pinarello Marvel / Cervelo Soloist / Koga Crossracer / Koga miyata Touring / Louis Garneau / Specialized Transition Pro TT

โพสต์ โดย ปู๊น ปู๊น »

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันทั้งรูุปภาพและเรื่องราว

ผมกับเพื่อนก็จะย้อนรอยคุณวุดไปคุนหมิง-แชงกรีล่า วันที่ 19-31 ธ.ค.นี้ คงหนาวตายแน่ๆ
Time do not wait you
สส
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851804824
team: กรุงเก่า (KCC)
Bike: จักรยานที่ใช้การได้
ตำแหน่ง: อยุธยา อ.อุทัย

โพสต์ โดย สส »

ล่าสุด...
คนตกกระทู้ไปนับได้ขวบปีพอดี ก็ตามมาทันแล้วครับ :lol:

แว่วๆ ว่าคุณวุดส้มบางมดไปทิเบต ยังมีอยู่ในเซลสมอง
แต่ ตั้งแต่หอบผ้าเข้าห้องทัวร์ริ่งไป เลยห่างเหินห้องอื่น วันนี้คลิ๊กลิ้งค์ไปมาๆ ถึงได้มาเจอ
เปิดดูช่วงกลางๆ และท้ายๆก่อน สุดท้ายก็จะไปเริ่มมาแต่ต้นใหม่อีกที :mrgreen:

อย่างไรเสียมันก็เป็นประสพการณ์ดีๆที่มีค่าอันหนึ่งในชีวิต
เห็นภาพสวยๆทั้งหลายก็มานั่งคิดว่า มันไม่ได้มาง่ายๆ เลย
มันต้องครบองค์ประกอบคือ
-มีสถานที่สวยงามที่ว่าอยู่ต้องหาข้อมูลว่ามันอยู่ที่ไหน
-ต้องเดินทางไปให้ถึง และกลับให้ได้
-ต้องมีกล้องดี
-ต้องมีฝีมือถ่ายดี
-ต้องมีฝีมือการรายงานดี
-ยังรวมถึงต้องเก็บรักษามันให้ดีด้วย :mrgreen:

โอ้ พระจ๊อด นายยอดมาก
"วางชังได้ใจก็สุข..วางชอบได้ใจจึงสงบ"
ไปคนเดียว http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=293562
ไปกับเพื่อน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &p=5083582
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”