OTO สรุปทริป การเดินทาง 35 วัน ไทย-ลาว-เวียดนาม-ลาว-ไทย

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
PtM
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 520 Cannondale Bianchi Fuji Tokyobike Dahon

Re: OTO สรุปทริป การเดินทาง 35 วัน ไทย-ลาว-เวียดนาม-ลาว-ไทย

โพสต์ โดย PtM »

อย่าลืมปั่นเผื่อกันบ้างนะครับ คุณธานินทร์ ขอให้โชคดีในการเดินทางครับ...
<><><> การมีมิตรที่ดี นับเป็นศรีและลาภอันประเสริฐ <><><>
<><><>ไม่เสียชาติเกิดแล้วมิตรสหาย ที่มีเพื่อนดีๆอย่างนาย <><><>

Tin Toy & Toys for sale Tel: 081-7136-153
http://www.facebook.com/TinToyDiscovery
ธานินทร์ 520
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816861239
team: SOMA Thailand
Bike: SOMA-SAGA
ติดต่อ:

Re: OTO สรุปทริป การเดินทาง 35 วัน ไทย-ลาว-เวียดนาม-ลาว-ไทย

โพสต์ โดย ธานินทร์ 520 »

สวัสดีครับพี่ปกรณ์ PtM ขอบคุณสำหรับคำอวยพรในการเดินทาง
ผมจะทำงานให้ดีที่สุด เพื่อรักษาคุณภาพและให้ชาวต่างชาติมาเที่ยวในเมืองไทยและประเทศเพื่อนบ้าน
เพื่อนำเงินเข้าประเทศไทยให้มากที่สุดครับ แล้วจะเที่ยวเผื่อครับ ก็หวังว่าทริปนี้จะได้ดูเส้นทางใหม่อีกนิดหน่อย
ที่ไม่เหมือนกับทริปที่ผ่านมา เพราะไปทำงานครั้งนี้มีไกด์ดูแลการเดินทางด้วย มีรถบริการอีกต่างหาก
มีข้อมูลอะไรใหม่ๆจะเก็บไว้บอกทุกคนครับ.....
mtb.hilander
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893058544
team: THAI BIKE TOURING CLUB
Bike: trek 6500

โพสต์ โดย mtb.hilander »

ผมละสงสารพี่จัง เดี๋ยวไปปั่นที่โน่น เดี๋ยวไปปั่นที่นี่ สงสารจริงๆนะพี่

ยกให้พี่ธานินท์เป็น กูรู ปั่นจักรยานคงไมผิดนัก

สงสารจริงๆ พี่ สงสารรถนะ :mrgreen:
นิดหน่อย
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0851746373
team: ปากน้ำปราณ
Bike: trak

โพสต์ โดย นิดหน่อย »

สวัสดีคะคุณธานินทร์ เที่ยวถึงไหนแล้วค่ะ หน้าอิจฉาจัง จำทีมงานได้ไหมคะ บ้านทรายทองไง**** :D เห็นภาพสวย ๆ ๆ สบายจัยจัง เบื้อทะเลแล้ว ขอภาพอีก ทีมงานขอมาคะ :lol:
kowjee
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kowjee »

:mrgreen: สวัสดีครับ..คุณธานินทร์ 520
หลังจากเจอกันที่ข่วงท่าแพเมื่อปีก่อนๆ(กำลังจะออกทริปไปแม่ฮ่องสอน มั้ง)แล้วเรา ก็ไม่ได้เจอกันอีกเลย มาเจอกันอีกทีโดยบังเอิญเมื่อเช้าวันอาทิตย์ที่๒๖ตค.ก็ตรงทางขึ้นหอดูดาวบนดอยสุเทพ นี่ถ้าไม่ได้..คุณน้อย520 เรียกไว้ผมคงจะเลยจุดนั้นไปแล้ว ดีใจครับที่ได้เจอกันอีกครั้งเสียดายว่าเวลาที่ได้สนทนากันมีน้อยเพราะผมต้องกลับไปทำงานต่อ(ทำงานสะสมโควต้าเอาไว้ออกทริปยาวในปีต่อไป :lol: ) เข้ามาชมเรื่องราวในกระทู้นี้ขอบอกว่า..ยอดเยี่ยมเลยครับ :D

ซาปา กับ ดาลาด มีหลายๆอย่างที่คล้ายกันที่แน่ๆทั้งสองเมืองเป็นเมืองน่าอยู่มาก
:lol:
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

[img]http://www.thaimtb.com/forum/download/file.php?id=16984[/img

คุณธานินทร์ 520 อย่ามัวแต่แอบอิจฉาคนทางเหนือบ้านใกล้ดอยเลยครับ ผมแอบอิจฉาคุณธานินทร์ 520 มากกว่าที่ได้ปั่นtouringตลอดทั้งปี :lol:

ขอบคุณครับ
kowjee
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kowjee »

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ปล. คุณธานินทร์ 520 น่าไปสำรวจที่นี่นะครับ(ผมไปมาเมื่อช่วงเดือน กค.ที่ผ่านมา) ส่วนใน..โฮจิมินท์ซิตี้ ก็คงเหมือนๆกับฮานอยหรือเมืองหลวงในหลายๆประเทศครับ
bell mania
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816824118
team: ไม่มี
Bike: Dahon speed P8,Surly Long haul trucker

โพสต์ โดย bell mania »

นี่ยังไม่จบใช่ไหมครับ
เป็นกระทู้ที่ครองใจมหาชนอย่างล้นหลาม ยิ่งกระทู้ในชมรมอยุธยาของพี่มุก ที่แกไปทะลุจีนด้วยนะครับ
ผมอ่านจนเก็บเอาไปฝันเป็นเรื่องราวด้วยความฝันว่า สักวันก็คงต้องไปแบบนี้บ้าง ขาดเวลาและทรัพย์อย่างเดียว... วันนี้ได้พูดคุยกับพี่มุกพอหอมปากหอมคอ(คุยกันทางโทรศัพท์ครึ่งชั่วโมง)
ขนาดไม่เคยรู้จักกันมาก่อน

เป็นภาพความสวยงามที่เอาง่ายๆว่า แค่ดูผ่านภาพ อ่านผ่านตัวอักษร ยังตื่นตาตื่นใจขนาดนี้
แล้ว
กลิ่นใบข้าว กลิ่นดินโดนไอฝนหอมๆ กลิ่นเหงื่อ กลิ่นลม ที่อยู่ในสถานการณ์จริงมันจะจับจิตจับใจขนาดไหน

ครับ มันไม่ใช่เป็นแรงบันดาลใจของใครหลายๆคน รวมทั้งผมด้วย แต่อย่างเดียว
แต่
ตอนนี้ ข้างขวาบ่าย2สองโมงของอุษาคเนย์ โลกกำลังเบิกตามองการท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์อยู่
ขอบคุณพี่ๆในทริปที่เอื้อเฟื้อประสบการณ์ในการเล่าสู่กันฟังนะครับ
อ้อ มาเล่าต่อให้จบนะครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

คุณ mtb.hilander ไม่ต้องสงสารผมเลยเต็มใจทำครับ เหนื่อย แต่ได้เที่ยว (ได้เงินด้วย)
และได้ทำในสิ่งที่เรารัก ผมยอมทิ้งธุรกิจที่พ่อแม่สร้างไว้ให้ ยกให้น้องชายกับน้องสาว
ทำในสิ่งที่ตัวเองชอบ และเป็นงานบริการที่มันอยู่ในใจของผมที่มีให้กับคนอื่นได้
เห็นเขามีความสุข เราก็มีความสุขครับ

คุณ นิดหน่อย บ้านทรายทอง (ผมจำไม่ได้จริงๆครับ) ช่วยบอกผมอีกนิดเป็นใครอยู่ที่ไหน
ผมยังรายงานไม่จบครับ มีภาพให้ชมต่อแน่นอน เพราะยังต้องลงมาเวียดนามกลาง
และลาวใต้ จึงจะจบการเดินทางที่อุบลฯครับ....

คุณ kowjee สวัสดีครับเสียดายวันนั้นมีเวลาน้อยไปครับไม่นั้นมีเรื่องคุยกันเยอะแน่ครับ
ก็ไม่ได้เจอกันนาน เห็นเบาะ Brooks สีน้ำตาลแบบนั้นผมก็อยากได้ติดเสือหมอบเหมือนกัน
ส่วนเรื่อง Dalat เห็นแล้วก็อยากจะไปอยู่ครับ อยากไปนานแล้วแต่ผมรอให้ด่านระหว่าง
เวียดนามกับเขมร ให้เปิดอยู่ครับไปแล้วทริปจะได้สมบูรณ์ ส่วนปีหน้าก็ยังจะไปสำรวจเวียดนาม
อีกสองสามเส้นครับ เพราะอาจจะต้องไปทำแผนที่เส้นทางจักรยานให้กับบริษัทที่เขาทำเรื่องงานพิมพ์
ผมเป็นผู้สำรวจและจัดทำข้อมูลให้เขา ผมไม่เก่งเรื่องงานพิมพ์ แต่ไปเก็บข้อมูลผมชอบ
ก็เหมือนทำทัวร์นั่นหละ ได้เที่ยวได้เงินด้วย มีความสุขดีครับ และผมเองก็จะได้เส้นทาง
สำหรับทำธุรกิจของผมเองด้วย โดยที่เขาจ่ายเงินให้ ทำงานทีเดียวได้สองงาน

คุณ bell mania ทริปยังรายงานไม่จบครับ แต่ก็ยังไม่ทราบจะหาเวลาได้มากแค่ไหน
เพราะช่วงนี้เป็นช่วงที่งานผมยุ่งมากที่สุด ส่วนข้อมูลโดยรวมผมจะทำให้ละเอียดอีกครั้ง
แต่คาดว่าน่าจะเป็นปีหน้าเลย เพราะงานผมจะยุ่งไปจนถึงต้นเดือนมีค.2009ครับ
เราทุกคนควรจะฝันและจะต้องทำความฝันให้เป็นจริง จะได้แค่ไหนก็ถือว่าดีแล้ว
ดีกว่าที่เราไม่คิดจะฝันเพราะมันจะไม่มีโอกาสเลยครับ ;)
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

สวัสดีเพื่อนๆที่ยังติดตามการรายงานทริป
ช่วงที่ผ่านมาก็เดินทางปั่นจักรยานนำเที่ยวชาวต่างชาติ
ก็เดินทางอยู่ทางภาคเหนือของไทย ลาวและเวียดนาม
วันนี้พอจะมีเวลานิดหน่อยก็ขอรายงานทริป ก่อนที่วันจันทร์นี้
จะขึ้นเหนืออีกรอบ เพื่อนๆหลายคนก็เพิ่งกลับจากการเดินทางไกล
บางคนก็ยังเดินทางกว่าจะกลับมาก็หลังวันที่ 10 ธค. ไปแล้ว

ผมขอรายงานทริปต่อจากที่ค้างไว้นะครับ
วันนี้เราก็เดินทางต่อจากเกาแคตไฮ ไปยังเกาะแคตบา หรือที่รู้จักกันว่าฮาลองเบย์
เพราะเกาะแคตบา อยู่ในอ่าวฮาลองนั่นเองครับ
ไฟล์แนบ
IMG_9587.jpg (63.63 KiB) เข้าดูแล้ว 1652 ครั้ง
IMG_9600.jpg (59.15 KiB) เข้าดูแล้ว 1656 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

และแล้วเราก็เดินทางมาถึงเมืองฮาลอง
ซึ่งเป็นเมืองท่า ที่นักท่องเที่ยวที่จะเที่ยวฮาลองเบย์จะต้องมาลงเรือที่นี่
ไฟล์แนบ
IMG_9829.jpg (63.47 KiB) เข้าดูแล้ว 1627 ครั้ง
IMG_9831.jpg (58.5 KiB) เข้าดูแล้ว 1631 ครั้ง
IMG_9845.jpg (62.61 KiB) เข้าดูแล้ว 1632 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เที่ยงกว่าเราก็ขึ้นฝั่ง หลังจากนั่งเรือล่องอ่าวฮาลองมาครึ่งวัน
หาโรงแรมที่พักได้ก็ออกไปทานอาหารเที่ยง ตอนเย็นเราก็ปั่นจักรยาน
ข้ามสะพานแขวนที่สร้างเสร็จเมื่อไม่นานมานี้ ไปเที่ยวอีกฝั่งหนึ่ง
หาเบียร์ดื่มนั่งชมความงาม และดูความเป็นอยู่ของชาวเมือง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

วันนี้เป็นวันที่ตื่นเต้นที่สุดวันหนึ่งในทริปนี้
ก็ตั้งแต่เช้าเราถ่ายรูปกับครอบครัวเจ้าของโรงแรม
ก็มีทั้งแม่ ลูกและแม่บ้าน แล้วเราก็ปั่นออกไปขนส่ง
เพื่อจะขึ้นรถบัสไปฮานอย เรารู้แค่ว่าปั่นออกไปตรงอย่างเดียวอย่าเลี้ยวไปไหน
ให้ไปทางทิศทางที่จะไปโรงพยาบาล เราปั่นไปไม่นานก็ได้พบกับเพื่อนนักปั่น
อีกกลุ่มมาจากฮ่องกงจะไปขนส่งเช่นกัน และแล้วเราก็ต้องหลงทางด้วยกัน
เพราะเราจะถามชาวบ้านว่า Bus Station ไม่มีใครเข้าใจเลย จนเราปั่นเลยไปไกล
จนไปออกถนนใหญ่อีกด้าน เราได้พูดคุยกับคนๆหนึ่งที่พอพูดภาษาอังกฤษได้
เขาบอกให้ปั่นตามเขาไป เพราะเขาขี่มอเตอร์ไซด์ แล้วเขาก็พาเราวกกลับไปในเมือง
เราก็คิดว่าเราปั่นหลงไปเอง เพราะตอนแรกที่โรงแรมเขาบอกไม่ไกล ที่ไหนได้
ภาษาอังกฤษก็ยังมีปัญหาอีก เพราะเขาเข้าใจผิดอีกระหว่างคำว่าฮาลอง กับ ฮานอย
เขาพาเรากลับไปฮาลอง ทั้งๆที่เราอยากไปฮานอยครับ
ไฟล์แนบ
IMG_9901.jpg (61.8 KiB) เข้าดูแล้ว 1607 ครั้ง
IMG_9905.jpg (63.33 KiB) เข้าดูแล้ว 1609 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ลืมบอกไปวันนี้คุณปกรณ์แยกการเดินทางกับเรา
เพราะคุณปกรณ์มีเวลาอีกสองสามวันจะบินกลับไทย
วันที่มีเหลืออยู่ก็เลยปั่นย้อนกลับไปสนามบินที่ฮานอย

ส่วนผมกับแปะเม้งเราเองก็ต้องการลดเวลาการเดินทางก็เลยขึ้นรถบัส
จากฮาลองไปฮานอย และจากฮานอย เราขึ้นรถนอน (รถบัสปรับที่นั่งสองที่เป็นที่นอน)
เรานั่งจากฮานอยไปเว้ แล้วจากเว้เราปั่นไปดานัง ฮอยอาน ไปชายแดนลาว
แล้วปั่นกลับเข้าไทยที่อุบลฯ ซึ่งช่วงสุดท้ายนี้เราปั่นตลอดทางตั้งแต่เว้ (เวียดนาม)
ลาว และอุบลฯ (ไทย)

ส่วนวันนี้ก็ยังไม่จบเรื่องที่เราตื่นเต้น ก็ตอนที่เรามาถึงฮานอย เราต้องปั่นกลับไปโรงแรม
ที่เราจองตั๋วรถไว้ แต่ตอนที่เราปั่นทางเป็นถนนคล้ายๆทางยกระดับ พอถึงทางแยกที่ผมตั้งใจไว้ว่าจะเลี้ยวซ้าย
แต่จริงจะต้องเลี้ยวซ้ายก่อนถึงทางแยก แต่เราไม่รู้เราปั่นไปจนถึงแยก พอรู้ว่าเลี้ยวซ้ายไม่ได้
และตำรวจก็เป่านกหวีดเรียกแต่ผมกับแปะตัดสินใจไม่หยุดและตัดสินใจเลี้ยวขวา
เราหารู้ไม่ว่าถ้าเลี้ยวขวาจะต้องข้ามสะพาน และสะพานนี้ไม่อนุญาตให้จักรยานปั่นบนนี้อีก
เราทำผิดทีเดียวสองกระทงเลยครับ แต่ตำรวจเขาก็ไม่ตามไม่ว่าอะไรอีก
ซึ่งผมเองก็มาคิดได้ว่าสะพานนี้ไม่อนุญาตให้จักรยานขึ้นแน่เพราะไม่เห็นจักรยานปั่นข้างๆเราเลย
ซึ่งเมื่อข้ามมาแล้วก็จะต้องปั่นย้อนกลับเพื่อเข้าเมืองผมเลยสังเกตุดูป้ายที่สะพาน มีป้ายห้ามจักรยานจริงๆ
เราเลยต้องปั่นไปหาอีกสะพานหนึ่งเพื่อปั่นเข้าเมือง และไม่ให้ตำรวจจับเราด้วย

วันนี้ทั้งหลงทาง ทั้งโดนตำรวจเรียก แต่ก็ผ่านไปด้วยดีครับ :lol: :lol: :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”