สรุปทริป "พิชิต Cameron highlands" กับ "หาดใหญ่ลื่นไหล"

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
RedHo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หาดใหญ่ลื่นไหล
Bike: Rocky Mountain
ตำแหน่ง: หาดใหญ่ สงขลา

สรุปทริป "พิชิต Cameron highlands" กับ "หาดใหญ่ลื่นไหล"

โพสต์ โดย RedHo »

สวัสดีครับ ชาวจักรยานทุกท่าน :D :D
ช่วงวันหยุดยาว 22-24 ตค.54 ที่ผ่านมา
ทีมหาดใหญ่ลื่นไหลได้เดินทางไปปั่นขึ้น Cameron highlands
จึงขอนำภาพและประสบการณ์มาเสนอให้ทุกท่านได้ชมครับ :mrgreen: :mrgreen:

โครงการนี้ถูกคิดขึ้นโดยคุณ bike addict ผู้ที่ผ่านประสบการณ์ปั่นในหลายประเทศ
อีกทั้งเคยปั่นพิชิต cameron highlands ด้วยตัวคนเดียวมาแล้ว :o
โดยได้ทำการติดต่อโรงแรมรวมทั้งวางแผนการเดินทางทั้งหมดให้
การเดินทางครั้งนี้จึงได้เกิดขึ้นครับ ;) ;)

แผนการเดินทางของพวกเรานั้น จะเริ่มจากหาดใหญ่บ่ายวันศุกร์ที่ 21 ครับ
โดยที่เราจะถอดจักรยานใส่รถยนต์ แล้วขับออกจากไทยที่ด่านนอก อ.สะเดา
หลังจากนั้นก็ขับไปทางถนนเส้น E1 ของทางมาเลเซีย
ไปจนถึงเมือง Ipoh ซึ่งห่างจากชายแดนไปประมาณ 400 km แล้วพักที่ Ipoh ก่อน 1 คืน
เช้าวันต่อมาจึงจะประกอบรถแล้วปั่นจากตัวเมือง Ipoh ขึ้นไปพักที่ Cameron อีก 2 คืน
แล้วเดินทางกลับในวันจันทร์ที่ 24 ครับ :D :D

รูปภาพ

บ่ายวันที่ 21 ตค.54
เรานัดกันที่บ้านของคุณ bike addict เพื่อเอาจักรยานและสัมภาระขึ้นรถ
การเดินทางครั้งนี้ เราเอารถกะบะไป 2 คัน มีผู้ร่วมเดินทางทั้งหมด 7 คน
โดยจะปั่นขึ้นจักรยาน 5 คัน อีก 2 ท่านจะคนขับรถตามขึ้นไป service ครับ
จากภาพ...จัดของเสร็จพร้อมออกเดินทางแล้ว :) :)
รูปภาพ

ประมาณครึ่งชั่วโมงเราก็มาถึงด่านนอกแล้วครับ
ขณะกำลังรอตรวจหนังสือเดินทาง
การเดินทางไปมาเลเซียไม่ต้องทำวีซ่าครับ
มีแค่พาสปอร์ตอย่างเดียวเข้าไปเที่ยวได้ 30 วัน

รูปภาพ

ขั้นตอนการตรวจหนังสือเดินทางต้องเผื่อเวลาหน่อยครับ
ขึ้นอยู่กับจำนวนคนที่รอคิว ถ้าติดช่วงวันหยุดหลายวัน คนก็ออกไปเที่ยวเยอะหน่อย
เราใช้เวลาที่ด่านไปประมาณ 1 ชั่วโมง รวมเสียเวลาแวะเติมน้ำมันด้วย (น้ำมันมาเลเซียราคาถูกกว่าฝั่งเราครับ)
แล้วเราก็ออกมาทางฝั่งมาเลเซียแล้วครับ เข้าทางด่วน E1 ซึ่งก็ต้องเสียค่าผ่านทางเป็นระยะๆ
ต้องเตรียมเงินไว้จ่ายตลอดทาง

รูปภาพ

ใช้เวลาประมาณ 4 ชม.เศษ เราก็เดินทางมาถึง Ipoh
ช้าหน่อยเพราะระหว่างทางเจอฝนตกตลอดครับ
มาถึง Ipoh ฝนก็ยังตก ทุกคนก็ได้แต่ภาวนาให้ฝนตกวันนี้ซะให้พอ แล้วพรุ่งนี้ก็หยุดไปเลย :lol: :lol:
แต่คืนนี้ขอหาของอร่อยทานกันก่อนครับ
ก็ได้ร้านนี้เลย เป็นร้านอาหารจีนชื่อดังครับชื่อร้าน Pusing

รูปภาพ

โชคดีครับที่ทริปนี้มีสมาชิกที่มาด้วยพูดจีนได้หลายคน
การสื่อสารกับคนท้องถิ่นจึงสะดวกหน่อย เลยได้สั่งกินของอร่อยตลอด :lol: :lol:
รูปภาพ

ลูกค้ามาทานที่ร้านนี้เยอะมาก โต๊ะแน่นตลอด มีทั้ง จัดงานแต่งงาน เลี้ยงวันเกิด ฯลฯ
เราก็เลยต้องรอกันหน่อย สองทุ่มเกือบจะสามทุ่ม(เวลาไทย)แล้ว หิวครับหิว ตาลายไปหมด :( :(

รูปภาพ

พออาหารมาก็ใช้เวลาแป๊บเดียว อร่อยมากๆครับ ขอบอก... :mrgreen: :mrgreen:
รูปภาพ

หมายเหตุ เนื่องจากรูปและเรื่องราวค่อนข้างเยอะมาก
แล้วเอามารวมกันโดยตกลงให้ผมเป็นผู้สรุปทริปคนเดียว
อีกทั้งผมก็ยังต้องทำงานตัวเองอีกด้วย ดังนั้นการสรุปจะค่อยเป็นค่อยไปหน่อยนะครับ
อาจจะใช้เวลาหลายวัน คงไม่ว่ากันนะครับ
ส่วนเพื่อนๆที่ไปด้วยกัน ถ้ามีอะไรขาดตกบกพร่องไปก็ช่วยกันเติมด้วยนะครับ ;) ;)
แก้ไขล่าสุดโดย RedHo เมื่อ 31 ต.ค. 2011, 19:50, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง
RedHo
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สรุปทริป "พิชิต Cameron highlands" กับ "หาดใหญ่ลื่นไหล"

และแล้ว...เทพแห่งโชคชะตาก็เข้าข้างเราครับ
ตื่นเช้ามาฝนหยุดตกสนิทเลย ท้องฟ้าสดใสทีเดียว :D :D
รูปภาพ

Cameron highlands สามารถมองเห็นได้ไกลๆครับ
โน่นเลยภูเขาที่เราจะไปพิชิตกัน อันที่ซ่อนตัวอยู่ในหมอกจางๆข้างหลังครับ :) :)
รูปภาพ

หลังจากกินอาหารเช้าของโรงแรม พวกเราก็ออกมาประกอบรถจักรยานกันที่หน้าโรงแรม เช็คความพร้อม
ได้เหนื่อยกันสมใจแน่ๆ :P :P

รูปภาพ

ตอนนี้รถก็พร้อมแล้วครับ :mrgreen: :mrgreen:
รูปภาพ

คนก็พร้อมครับ ถ่ายรูปรวมกันเป็นที่ระลึกก่อนที่หน้าโรงแรม :D :D
รูปภาพ

สมาชิกร่วมทริปจากซ้ายไปขวาประกอบไปด้วย RedHo(ผมเอง)-bike addict-เจ้ rakkanam-เฮีย eakanek-zybera(นั่งอยู่)-เฮียสุวิทย์-draftbeer
แก้ไขล่าสุดโดย RedHo เมื่อ 31 ต.ค. 2011, 19:55, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
RedHo
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สรุปทริป "พิชิต Cameron highlands" กับ "หาดใหญ่ลื่นไหล"

Cameron highland เป็นภูเขาที่สูงที่สุดในคาบสมุทรมลายู มียอดเขาสูงที่สุดที่ประมาณ 2,030 m เหนือระดับน้ำทะเล
ตั้งอยู่บริเวณพรมแดนระหว่างรัฐ Perak กับ Pahang ครับ (ตอนนี้เราอยู่ที่ Ipoh เมืองหลวงของรัฐ Perak)
โดยมีเมืองเล็กๆที่เป็นสถานที่ท่องเที่ยวพักตากอากาศที่สำคัญ 2 แห่งอยู่ใกล้ๆกันคือ Berinchang กับ Tanah rata
ตามแผนที่เราคิดกันไว้ วันนี้เราจะปั่นจักรยานออกจากเมือง Ipoh ไปยัง Berinchang ครับ เป็นระยะทางประมาณ 90 km
จากรูปแผนที่ เราจะปั่นลงใต้ไปตามเส้นทางหมายเลข 1 ประมาณ 10 km แล้วเลี้ยวซ้ายเข้าทาง A181 C181 ต่อด้วย C7 ตามลำดับ
โดยกำหนดจุดแวะพักรอเพื่อนๆข้างหลังให้ตามมาทันกันเป็น 5 จุดครับ :mrgreen: :mrgreen:
รูปภาพ

ออกจากหน้าโรงแรมแล้วครับ เสียเวลากับการประกอบรถไปพอควร
แดดเริ่มแรงแล้ว :o :o
รูปภาพ

ช่วงปั่นอยู่ในเมืองครับ ทำความเร็วได้ไม่ค่อยมาก รถเยอะครับ :? :?
รูปภาพ

ดูภาพบรรยากาศเมือง Ipoh ไปเรื่อยๆ :) :)
รูปภาพ

มีติดไฟแดงก็หลายแห่ง :? :?
รูปภาพ

ถ่ายรูปไป วอร์มอัพไปเรื่อยครับ แดดแรงจริงๆเลย :oops: :oops:
รูปภาพ

มุ่งหน้าออกนอกเมืองไปเรื่อยๆ รถเริ่มน้อยลง
แต่ทางก็ยังอีกไกลโข ไม่รู้ว่าจะถึงค่ำรึเปล่า :| :|
รูปภาพ

วันนี้ขอแค่นี้ก่อน ความสนุก มันส์ เหนื่อยเพิ่งเริ่มต้นครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้มาต่อ
แก้ไขล่าสุดโดย RedHo เมื่อ 31 ต.ค. 2011, 19:56, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

:D :D ขอปูเสื่อ รอชม.. ที่มาเลย์ ถนน เขาน่าปั่นดีครับ..เคยไปแล้ว อิจฉาเลนจักรยาน เขา ยาว และกว้างจัง.. :lol: :lol: ..
..ว่าแต่ ทำทะเบียนรถมาเลย์อย่างไงครับนั่น..เห็นมีทะเบียน สีดำๆ มาเลย์ด้วย..แล้วถ้ารถไม่มีทะเบียนมาเลย์ จะเข้าต้องทำพิธีการยังไงบ้างครั้งนั่น??แต่ผมเคยเห็นรถทะเบียนไทย..วิ่งอยู่ใน KL นะ.. :D :D
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
nuke
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0653566582

โพสต์ โดย nuke »

รอชมครับ อีก1ในเป้าหมาย ต้องรอวันที่กลับบ้านที่สงขลาก่อน
facebook :>> http://www.facebook.com/nukedoisuthep
สถานะ >> อากาศร้อน
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DraftBeer »

คนไข้ ค่อยผ่าก็ได้ครับ
สรุปทริปก่อน ใจนะขาดแล้วนิ้
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DraftBeer »

โอ๊ตนนท์ เขียน::D :D ขอปูเสื่อ รอชม.. ที่มาเลย์ ถนน เขาน่าปั่นดีครับ..เคยไปแล้ว อิจฉาเลนจักรยาน เขา ยาว และกว้างจัง.. :lol: :lol: ..
..ว่าแต่ ทำทะเบียนรถมาเลย์อย่างไงครับนั่น..เห็นมีทะเบียน สีดำๆ มาเลย์ด้วย..แล้วถ้ารถไม่มีทะเบียนมาเลย์ จะเข้าต้องทำพิธีการยังไงบ้างครั้งนั่น??แต่ผมเคยเห็นรถทะเบียนไทย..วิ่งอยู่ใน KL นะ.. :D :D
ขั้นตอน ก็คือ
1.แปลทะเบียน ที่ขนส่งไทย ขั้นตอนเหมือนกันทั้ง มอไซต์และรถยนต์
2.สั่งตัดสติกเกอร์ทะเบียน พื้นดำตัวขาว ตามทะเบียนที่แปลมา ขนาดตัวอักษรสูงประมาณ 2 นิ้ว
3.เข้าไปซื้อประกันภัยของ มาเลย์ ที่มีขายน้อยสุดก็ 1 เดือน
4.ทำ JPJ ก็คือป้ายวงกลม เป็นหนังสืออนุญาติเอารถเข้ามาเลย์

ผู้ขับขี่ ใช้ใบขับขี่ แบบสมาตร์การ์ด ก็เข้าไปได้โลด

เคล็ดลับอีกอย่างถ้าเจอด่านทหารซึ่งจะคอยโบกและตรวจรถจากไทย ให้บอกว่ามาแข่งจักรยาน ผ่านฉลุย (ต้องมีจักรยาน)
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
AJ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-6591803
Bike: C ' dale F3

โพสต์ โดย AJ »

เห็นแล้วมันอยากจริงๆๆ ครับ ฮ่าฮ่า
If you worried about falling off the bike, you'd never get on.
Winning is about heart, not just legs. It's got to be in the right place.
Lance Armstrong
zybera
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zybera »

อะเดี่ยวบอกพยาบาลให้เลื่อนคิวผ่าคนไข้ให้เองหมอ ไปต่อได้เลย :D
ไก่ลื่นไหล
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812763814
team: หาดใหญ่ ลื่นไหลและ ทุกทีมที่ชวน
Bike: bianchi ป่า ทัวร์ริ่ง คันเดียวกัน
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ไก่ลื่นไหล »

ดีจังละเอียดมาก ต้องไปให้ได้ ไม่ต้องคิดเอาแบบนี้เลย :lol: :lol:
บันทึกการเดินทาง
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 5&t=464863
บ้านของผม "หาดใหญ่ลื่นไหล" ยินดีต้อนรับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=229711
koshito
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866891260
team: กำลังหาทีมสังกัด
Bike: Merida

โพสต์ โดย koshito »

เป็นกระทู้ที่ชอบ เหมือนได้ไปเอง เลย อิอิอิ...ขอบคุณ จ้า... :D :D :D
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

DraftBeer เขียน:
โอ๊ตนนท์ เขียน::D :D ขอปูเสื่อ รอชม.. ที่มาเลย์ ถนน เขาน่าปั่นดีครับ..เคยไปแล้ว อิจฉาเลนจักรยาน เขา ยาว และกว้างจัง.. :lol: :lol: ..
1.แปลทะเบียน ที่ขนส่งไทย ขั้นตอนเหมือนกันทั้ง มอไซต์และรถยนต์
2.สั่งตัดสติกเกอร์ทะเบียน พื้นดำตัวขาว ตามทะเบียนที่แปลมา ขนาดตัวอักษรสูงประมาณ 2 นิ้ว
3.เข้าไปซื้อประกันภัยของ มาเลย์ ที่มีขายน้อยสุดก็ 1 เดือน
4.ทำ JPJ ก็คือป้ายวงกลม เป็นหนังสืออนุญาติเอารถเข้ามาเลย์

ผู้ขับขี่ ใช้ใบขับขี่ แบบสมาตร์การ์ด ก็เข้าไปได้โลด

เคล็ดลับอีกอย่างถ้าเจอด่านทหารซึ่งจะคอยโบกและตรวจรถจากไทย ให้บอกว่ามาแข่งจักรยาน ผ่านฉลุย (ต้องมีจักรยาน)
:D :D ขอบคุณมากๆครับ สำหรับความรู้ใหม่...แล้ว ในกรณีที่ ไม่ได้ทำทะเบียนมาเลย์ แต่เป็นการขับไปเที่ยวชั่วคราว..ต้องทำบัตรอนุญาต อะไรหรือเปล่าครับ??..แบบ ไปเช้าเย็นกลับ หรือไปไม่เกิน สามวัน แบบนี้.. :D :D หรือว่า บังคับให้ต้องทำทะเบียน แบบข้างต้นหมด.. :D :D
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
Bike Addict
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Ultimate CF SLX, Trek 520,

โพสต์ โดย Bike Addict »

โอ๊ตนนท์ เขียน:
DraftBeer เขียน:

:D :D ขอบคุณมากๆครับ สำหรับความรู้ใหม่...แล้ว ในกรณีที่ ไม่ได้ทำทะเบียนมาเลย์ แต่เป็นการขับไปเที่ยวชั่วคราว..ต้องทำบัตรอนุญาต อะไรหรือเปล่าครับ??..แบบ ไปเช้าเย็นกลับ หรือไปไม่เกิน สามวัน แบบนี้.. :D :D หรือว่า บังคับให้ต้องทำทะเบียน แบบข้างต้นหมด.. :D :D
ต้องทำครบครับ แม้จะไม่กี่วัน ส่วนประกัน พรบ ไม่แน่ใจเขายังมีขายแบบ 7 วัน อยู่อีกหรือเปล่า ถ้ามีอาจประหยัดได้บ้างเล็กน้อย
ถ้าไปแค่ไม่กี่วันผมแนะนำให้ ขี่จักรยานไปเลยครับ หรือจะอาศัยพวกการขนส่งระหว่างประเทศ ประเภท รถบัส รถไฟ ได้เลยครับ

รถบัส มีบริการกันตั้งแต่ตัวอำเภอหาดใหญ่ จุดหมายก็ตามเมืองใหญ่ในมาเลย์เช่น ปีนัง อีโปห์ KL ราคาไม่แพงครับ อย่างไปมาเลย์ เมือหลายปีที่แล้วผมเคยซื้อจาก KL มาหาดใหญ่ ราคาตอนนั้นประมาณ 600 บาทครับ แต่ถ้าขนจักรยานไปหลายคันจะไม่สะดวก เพราะช่องใส่ใต้ท้องจะแคบมาก ใส่ได้คันเดียวก็เบียดบังที่สำหรับคนอื่นแล้ว รถพับ น่าจะเหมาะมาก (เห็นคุณโอ๊ตมี Brompton ด้วย)

รถไฟ ก็มีรถไฟระหว่างประเทศจากสถานีหาดใหญ่ ข้ามไป Butterworth Ipoh KL ได้เลยเช่นกันครับ ส่วนจักรยานอาจมีค่าระวาง แต่ถ้าใส่ถุงไว้คงเลี่ยงได้ รถไฟในมาเลย์จะมีที่แคบมากมากครับ
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ

Bike Addict เขียน: ต้องทำครบครับ แม้จะไม่กี่วัน ส่วนประกัน พรบ ไม่แน่ใจเขายังมีขายแบบ 7 วัน อยู่อีกหรือเปล่า ถ้ามีอาจประหยัดได้บ้างเล็กน้อย
ถ้าไปแค่ไม่กี่วันผมแนะนำให้ ขี่จักรยานไปเลยครับ หรือจะอาศัยพวกการขนส่งระหว่างประเทศ ประเภท รถบัส รถไฟ ได้เลยครับ

รถบัส มีบริการกันตั้งแต่ตัวอำเภอหาดใหญ่ จุดหมายก็ตามเมืองใหญ่ในมาเลย์เช่น ปีนัง อีโปห์ KL ราคาไม่แพงครับ อย่างไปมาเลย์ เมือหลายปีที่แล้วผมเคยซื้อจาก KL มาหาดใหญ่ ราคาตอนนั้นประมาณ 600 บาทครับ แต่ถ้าขนจักรยานไปหลายคันจะไม่สะดวก เพราะช่องใส่ใต้ท้องจะแคบมาก ใส่ได้คันเดียวก็เบียดบังที่สำหรับคนอื่นแล้ว รถพับ น่าจะเหมาะมาก (เห็นคุณโอ๊ตมี Brompton ด้วย)

รถไฟ ก็มีรถไฟระหว่างประเทศจากสถานีหาดใหญ่ ข้ามไป Butterworth Ipoh KL ได้เลยเช่นกันครับ ส่วนจักรยานอาจมีค่าระวาง แต่ถ้าใส่ถุงไว้คงเลี่ยงได้ รถไฟในมาเลย์จะมีที่แคบมากมากครับ
ขอบคุณมากครับ.. :D :D ตอนอยู่ KL ก็กะจะนั่งรถทัวร์กลับเหมือนกัน..เห็นมีหลายร้าน เป็นตัวแทน ขายตั๋วกลับ..แต่เพื่อน เปลี่ยนแผน เพราะเขาไม่นั่งด้วย เขาจะแยกกับผมที่ มาเลย์เลย..ก็เลย นั่งเครื่องกลับกันคนล่ะลำ ผมกลับไทย เขากลับฮ่องกง....จะว่าไป..จะไปเที่ยว มาเลย์ สะดวกเหมือนกัน ในเรื่อง การเดินทาง ระบบขนส่ง.. :D :D
RedHo
ขาประจำ
ขาประจำ

ได้เวลากลับมาต่อแล้วครับ :D
ก่อนอื่นต้องขอบคุณ draftbeer กับ bike addict ที่ช่วยตอบคำถามคุณ โอ๊ตนนท์ ครับ
กำลังคิดอยู่เลยว่าจะตอบยังไงดี เพราะเราก็อาศัยรถเขาไป เลยไม่ค่อยรู้เรื่องนี้ :oops:

ระหว่างทางเราก็ปั่นผ่านวัดจีนแห่งหนึ่งครับ สร้างปิดอยู่ปากถ้ำเลย
ขอเรียกว่า วัดถ้ำ ก็แล้วกัน ดูแล้วน่าเข้าไปเที่ยวมากเลย น่าจะมีอะไรดีๆให้ชม :shock: :shock:

รูปภาพ

แต่เมื่อทบทวนถึงการปั่นวันนี้แล้ว ก็ไม่สามารถแวะได้ เพราะกลัวจะถึงค่ำ
ไม่เป็นไรครับ เก็บเอาไว้คราวหน้าได้
เลยได้มาแต่ภาพวัดถ้ำแบบใกล้ๆ ใหญ่โตโอ่อ่าทีเดียวครับ :mrgreen:

รูปภาพ

หลังจากปั่นจากเมือง Ipoh มาประมาณ 13 km เราก็มาถึงทางแยก เพื่อจะเลี้ยวซ้ายเข้า A181 แล้วครับ
ตอนนี้นักปั่นทุกคนก็เซตไมล์ให้เป็นศูนย์พร้อมๆกัน :D

รูปภาพ

หลังจากเลี้ยวซ้ายมา เส้นทางก็จะเป็นทางราบประมาณ 2 km
ผ่านเหมืองหิน มีร่องรอยของการระเบิดภูเขาให้เห็นข้างทาง
เส้นทางช่วงนี้ฝุ่นค่อนข้างเยอะ รถสิบล้อก็มากครับ อากาศไม่ค่อยดีเท่าไหร่ :evil: :evil:
ระดับความสูงบริเวณนี้อยู่ที่ 80 m เหนือระดับน้ำทะเลครับ

รูปภาพ

จนกระทั่ง..เนินแรกที่ปรากฏอยู่เบื้องหน้าก็ทำให้เราได้สติครับ
ถึงเวลาขึ้นเขาจริงๆแล้วสิ :? :?
รูปภาพ

ตอนแรกผมคิดว่าหลังจากขึ้นเนินนี้แล้ว มันก็คงจะไหลลงเนินบ้าง
แต่จริงแล้วมันไม่ได้เป็นอย่างที่คิด มันกลับขึ้นต่อไปเรื่อยๆอีกเยอะเลยครับ
หลวมตัวมาขึ้นแล้วก็ต้องไปให้สุดล่ะ งานนี้ :lol: :lol:

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย RedHo เมื่อ 31 ต.ค. 2011, 21:04, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”