สรุปทริปช่วงที่สอง สตูล > มาเลเซีย > สิงคโปร์ > ฯลฯ

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
ลุงกิตติ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: touring specialized, giant
ตำแหน่ง: Nonthaburi

Re: สรุปทริปช่วงที่สอง สตูล > มาเลเซีย > สิงคโปร์ > ฯลฯ

โพสต์ โดย ลุงกิตติ »

ดีใจมากครับที่เนื้อหาในกระทู้มีประโยชน์และเป็นแรงบันดาลใจให้กับคุณ Timeless และคณวิรุตม์

ผมขอเรียนตามตรงครับว่า ด้วยวัฒณธรรมการเลี้ยงดูบุตรของชาวเอเซียแตกต่างจากฝรั้งโดยสิ้นเชิง คุณจะเห็นฝรั่งเลี้ยงดู
เด็กขวดสองขวดแบบทิ้ง ๆ ขว้าง ๆ เพื่อให้เด็กเรียนรู้การพึ่งตัวเองตั้งแต่เด็ก พอโตสิบกว่าขวด บางคนถูกส่งไปไกลเลย
ส่วนชาวเอเซียรวมทั้งชาวไทย จะเลี้ยงดูลูกอย่างทนุถนอม เห็นเด็กขวบสองขวบตก จะต้องเข้าไปช่วยเหลือ .. ถ้าฝรั่ง
ตกได้ตกไป .. ร้องไห้ ตรูทำเป็นไม่สน .. วิธีการอย่างนี้เป็นต้น ที่ทำให้ฝรั่งเคยชินกับการพึงพาและอยู่คนเดียวได้

ด้วยความเคารพ .. ผมขอบคุณคุณพ่อคุณแม่ที่เลี้ยงดูผมมาตามวิธีของท่านนะครับ

เรื่องแรงบันดาลใจเป็นเรื่องสำคัญระดับต้น ๆ .. ที่จะต้องมีไว้
อย่างคุณวิรุตม์มีอยู่แล้ว คือจะปั่นไปหาเพื่อนในกรุงกัวลาลัมเบอร์และสิงคโปร์
ส่วนเรื่องความเคยชินกับการปั่นคนเดียว ลองออกทริปคนเดียวแบบไปเช้าเย็นกลับ
แล้วค่อย ๆ เพิ่มเป็นค้างหนึ่งหรือสองคืน

ด้านความปลอดภัย :

1. ความปลอดภัยบนถนน : ค่อยข้างดีครับ พยายามปั่นชิดซ้ายไว้ รักษากฎจราจร
2. การจี้ปล้น : ไม่น่าจะมีครับ คนทั่วไปมองว่าคนปั่นจักรยานไม่ค่อยมีสตางค์

สร้างความมั่นใจ..คิดว่า เขาทำได้ เราก็ต้องทำได้ .. จัดเตรียมรถ
และสัมภาระให้ครบ
ลุงกิตติ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: touring specialized, giant

Re: สรุปทริปช่วงที่สอง สตูล > มาเลเซีย > สิงคโปร์ > ฯลฯ

เส้นทางในมาเลเซีย ผมวางแผนการเดินทาง โดยศึกษาจากเส้นทางที่เสือ Bike Addict ปั่นเมื่อปี 2009
ตามลิ้งนี้ครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 18&start=0

ศึกษาข้อมูลบางส่วนจากลิ้งนี้
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=163064
โส(เสือดำ)
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 - 205-9422
team: *ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพตาก / เสือ 5 ภาค จังหวัดตาก*
Bike: *VOO DOO*SOMA SAGA*TREK*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย โส(เสือดำ) »

:twisted: พิชิตแผ่นดินดอยลอยฟ้า-สู่น้ำตกทีลอซู พบกันครับ..
..ที่นี่..http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=209037
แก้ไขล่าสุดโดย โส(เสือดำ) เมื่อ 20 ส.ค. 2010, 16:00, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
♥♥ เวลาที่เหลืออยู่ มีน้อยกว่าเวลาที่ผ่านมา สิ่งไหนดีที่อยากทำ ทำไปเถิด ♥♥
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------
♠♠♠ แวะเยี่ยม"กลุ่มจักรยานเสือ 5 ภาค" ที่นี่ครับ..http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=433 ♠♠♠
TimeLess
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย TimeLess »

ขอบคุณท่านผู้อาวุโสทุกท่านที่แบ่งปันประสบการณ์นะครับ

ผู้น้อยขอเก็บเกี่ยวประสบการณ์ไปเรื่อยๆ ซักวันคงมีโอกาสได้กระทบไหล่ท่านผู้อาวุโสบ้าง
ติดตามผลงานอยู่นะครับ ทั้งคุณอาโส (เสือดำ) ด้วย .. :D
ลุงกิตติ
ขาประจำ
ขาประจำ

TimeLess เขียน:ขอบคุณท่านผู้อาวุโสทุกท่านที่แบ่งปันประสบการณ์นะครับ

ผู้น้อยขอเก็บเกี่ยวประสบการณ์ไปเรื่อยๆ ซักวันคงมีโอกาสได้กระทบไหล่ท่านผู้อาวุโสบ้าง
ติดตามผลงานอยู่นะครับ ทั้งคุณอาโส (เสือดำ) ด้วย .. :D
ยกมือขอค้าน (ไม่ใช่แบบฝ่ายค้านในสภานะ :mrgreen: )
ลุงนั่นแหละที่จะต้องเป็นผู้ตามเสือน้อยเจ้าปัญญา ลักษณะหนังเณรน้อยเจ้าปัญญา
คือส.ว. อย่างผม ก็ต้องการแรงบันดาลใจอีกอย่าง คือให้คนหนุ่มกว่าคอยช่วยลาก :) :D :)
โส(เสือดำ)
ขาประจำ
ขาประจำ
team: *ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพตาก / เสือ 5 ภาค จังหวัดตาก*
Bike: *VOO DOO*SOMA SAGA*TREK*
ติดต่อ:

:P ขอบคุณ คุณTimeLess ครับ..
..ลุงกิตติ..ต้องตามหลังน้องคนนี้ไปทีลอซูครับ
ไฟล์แนบ
6 (Small).jpg
6 (Small).jpg (39.91 KiB) เข้าดูแล้ว 792 ครั้ง
♥♥ เวลาที่เหลืออยู่ มีน้อยกว่าเวลาที่ผ่านมา สิ่งไหนดีที่อยากทำ ทำไปเถิด ♥♥
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------
♠♠♠ แวะเยี่ยม"กลุ่มจักรยานเสือ 5 ภาค" ที่นี่ครับ..http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=433 ♠♠♠
ลุงกิตติ
ขาประจำ
ขาประจำ

:? ผมเชื่อพี่ทุกครั้งนะคาบ .. แต่คราวนี้ ชักลังเล .. ถ้าตาม :arrow:
น้องคนนี้ ผมคงไม่ถึงจุดหมายปลายทางในแต่ละวันแน่เลย :mrgreen:
แก้ไขล่าสุดโดย ลุงกิตติ เมื่อ 20 ส.ค. 2010, 17:48, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
มัลลิกา เจริญวงศ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 043342858
team: ไม่มี
Bike: Surly Long-Necked Trucker, Thorn Red Karen NKK

โพสต์ โดย มัลลิกา เจริญวงศ์ »

ขอบคุณคุณกิตติค่ะที่ pm ไป....
โส(เสือดำ)
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ลุงกิตติ เขียน: :? ผมเชื่อพี่ทุกครั้งนะคาบ .. แต่คราวนี้ ชักลังเล .. ถ้าตาม :arrow:
น้องคนนี้ ผมคงไม่อยู่จุดหมายปลายทางในแต่ละวันแน่เลย :mrgreen:
:lol: :lol: :lol: :lol: ..http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=209037[/size][/color]
ลุงกิตติ
ขาประจำ
ขาประจำ

:D เที่ยวนี้ไม่หลงกลเชื่อพี่โส แฮะ ๆ .. ผมเรียนตามตรงผมหลงหรือชอบ
น้ำตกทีลอซูมากเลยไม่ได้แวะเยี่ยมน้ำตกแห่งนี้มากว่าสิบปีแล้ว คิดแล้วใจหาย ..
10 ปี คุณว่านานไหม .. ขอขอบคุณพี่โสมากครับที่ช่วยจัดทริปครั้งนี้

ของดี ๆ ในบ้านเรามีอีกมากมาย .. บางครั้งของหรือสถานที่ซึ่งอยู่ใกล้ตัวเรา
ก็ลืมไปบ้าง

แต่ขออนุญาตเตือนว่าอย่าลืมความดีความห่วงใยของคนที่ใกล้ชิดท่าน
มากที่สุดนะครับผม

ป.ล. หาเรื่องคุยอัพกระทู้จนได้
ลุงกิตติ
ขาประจำ
ขาประจำ

วันนี้ผมเผอิญเปิดเวบโลนลี่เเพลเนท (lonely planet)
พบบทความหนึ่ง (ลงวันที่ 20-08-53) ที่เขาเขียนถึงประเทศไทยครับ
แปลได้ใจความว่า

ประเทศไทยเป็นจุดหมายปลายทางท่องเที่ยวที่นิยมมากที่สุด
แห่งหนึ่งของโลก .. มีเหตุมีผลที่ดี ..

Thailand is one of the world's most popular holiday destinations, and
with good reason - there is so much to do ...

http://www.lonelyplanet.com/thailand
arjarnko
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0800170402
team: สมาคมจักยานเพื่อสุขภาพไทย
Bike: giant890 - trek1.2

โพสต์ โดย arjarnko »

ลุงกิตติ ประกอบ LHT แล้วลงรูปให้ดูด้วย น่ะ แบบว่าเป็นบุญตา เอิ๊ก เอิ๊ก
ลุงกิตติ
ขาประจำ
ขาประจำ

arjarnko เขียน:ลุงกิตติ ประกอบ LHT แล้วลงรูปให้ดูด้วย น่ะ แบบว่าเป็นบุญตา เอิ๊ก เอิ๊ก
หวัดดีครับอาจารย์โก .. คงอีกเป็นเดือน .. กลับมาถึงบ้านกระเป๋าแห้งเลย
คงต้องใช้เวลาเก็บตังอีกสักระยะ แล้วค่อยคิดเรื่องประกอบรถ
arjarnko
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0800170402
team: สมาคมจักยานเพื่อสุขภาพไทย
Bike: giant890 - trek1.2

โพสต์ โดย arjarnko »

ลุงกิตติ กระเป๋าแห้ง อย่างผมไม่กระเป๋าแบนแฟนทิ้ง เหรอ เอิ๊ก เอิ๊ก
เสือหงอย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: ชมรมจักรยานจังหวัดชุมพร
Bike: surly lht,trek 520,spec.

โพสต์ โดย เสือหงอย »

ป๋า Koko ใช้ไซส์เท่าไหร่ครับ ผมสั่งสองเดือนยังไม่ได้ของเเพราะ ขนาดเบอร์ผมมันไม่มี อุปกรณ์ซื้อหมดแล้ว ขาดแต่เฟรม เห็นว่าสิ้นเดือนนี้จะมา
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”