ทัวร์เดี่ยว ตอน "WoW!!! Indonesia"

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
Bike Addict
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หาดใหญ่ลื่นไหล
Bike: Canyon Ultimate CF SLX, Trek 520,

ทัวร์เดี่ยว ตอน "WoW!!! Indonesia"

โพสต์ โดย Bike Addict »

สวัสดีครับ พี่น้องผองเพื่อนครับ วันนี้เองผมขออนุญาติทุกท่านนำเสนอบทสรุปของ

WoW หรือ World on Wheels
WoW.jpg (37.36 KiB) เข้าดูแล้ว 9013 ครั้ง

ซึ่งเป็นโครงการที่ผมได้นำเสนอผ่านท่านผู้บริหารของทางบริษัทที่ทำงานเพื่อจะขี่จักรยานรณรงค์ปลูกจิตสำนึกในการรับผิดชอบต่อสิ่งแวดล้อมซึ่งบริษัทเมอร์ค ประเทศไทยจำกัด (ขออนุญาติเอ่ยนาม)ได้ร่วมกับบริษัทเมอร์คสาขาในประเทศ อินโดนีเซีย สิงคโปร์ และมาเลย์เซีย ในการจัดโครงการนี้ขึ้น
โดยโครงการนี้ผมจะปั่นจักรยานโดยเริ่มเดินทางจาก เกาะบาหลี ในประเทศอินโดนีเซียเข้าสู่เกาะชวาเพื่อเดินทางต่อจนถึงกรุงจาการ์ตา เพื่อร่วมปั่นจักรยานรณรงค์พิทักษ์สิ่งแวดล้อม ต่อจากนั้นผมจะออกเดินทางต่อโดยเครื่องบินเพื่อไปยังประเทศสิงคโปร์เพื่อร่วมปั่นจักรยานรณรงค์ที่นั้นและออกเดินทางด้วยจักรยานจากสิงคโปร์ ไปยังกรุงกัวลาลัมเปอร์ประเทศมาเลย์เซียเพื่อจัดกิจกรรมเดี่ยวกันที่นั้น หลังจากนั้นก็จะเดินทางจากกัวลาล้มเปอร์มุ่งหน้าเข้าสู่กรุงเทพ รวมระยะทางจักรยานทั้งสิ้น 3,500 กิโลเมตร ใช้เวลาทั้งสิ้นสองเดือนในการเดินทาง

รูปภาพ

สำหรับการสรุปทริปผมจะแบ่งเป็นไตรภาคนั่นคือ

WoW Indonesia คือการสรุปทริปตั้งแต่เกาะบาหลีไปถึงกรุงจาการ์ตา ประเทศอินโดนีเซีย
WoW Singapore-Malaysia คือการสรุปตั้งแต่ประเทศสิงคโปร์ไปจนถึงประเทศมาเลย์เซีย
WoW Thailand คือการสรุปเส้นทางจากหาดใหญ่ (บ้านเกิด) ไปจนถึงกรุงเทพ (ปัจจุบันยังปั่นอยู่ครับ)

สำหรับการสรุปทริปอาจใช้เวลาพอสมควร ดังนั้น ท่านผู้ฟังผู้ชมโปรดใจเย็นนะครับ

ก่อนการเดินทางนั้น ทางบริษัทได้จัดกิจกรรมร่วมกับสมาคมจักรยานเพื่อสุขภาพจัดกิจกรรม ปั่นจักรยานรณรงค์พิทักษ์สภาพอากาศ ก่อนการเดินทางของผมซึ่งหลายท่านในไทย MTB แห่งนี้ได้เข้าไปร่วมในกิจกรรมครั้งนี้ด้วย ผมขออนุญาติข้ามตรงส่วนนี้ไป เพราะมีท่านสมาชิกได้สรุปทริปไว้แล้ว

ส่วนภาคการเตรียมตัว ของผมอยู่ในกระทู้นี้ครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=155980

________________________________________________________________________________________________________________________

สารบัญหน้าต่างๆ ครับ คลิ๊กที่ข้อความได้เลยครับ

วันที่หนึ่งของการเดินทาง จากเกาะบาหลีไปเมือง Bayuwangi

วันที่สองของการเดินทาง จากเมือง Bayuwangi ไปเมือง Jember

วันที่สามของการเดินทาง เมือง Jember ไป Probolingo

วันที่สี่ของการเดินทาง จากเมือง Probolingo ไปเมือง Cermero rawang (Bromo mountain)

วันที่ห้าของการเดินทาง เยี่ยมชม Bromo mountain ภูเขาไฟที่ยังไม่หลับ (ตื่น )

วันที่หกของการเดินทาง หมู่บ้าน Cermero Rawang (Bromo Mt.) ไปยังเมือง มาลัง

วันที่เจ็ดของการเดินทาง เมือง Malang ไปเมือง Kediri

วันที่แปดของการเดินทาง เมือง Kediri ไปยังเมือง Madiun ระยะทาง 85 กิโลเมตร

วันที่เก้าของการเดินทาง จากเมือง Madiun ไปยังเมือง Solo (Surakarta)

วันที่สิบของการเดินทาง จากเมือง โซโล ไปยังเมือง ยอกยาการ์ต้า

วันที่สิบเอ็ดของการเดินทางครับ เยี่ยมชม พุทธสถานที่ยิ่งใหญ่บนเกาะชวา โบโรพุทธโธ (Boroburdo), Kraton ,ตามานซารี และ Prambanan มหาประสาทหินฮินดู

วันที่สิบสองของการเดินทาง ยอกยาการ์ต้า ไปยัง วอนอโซโบ

วันที่สิบสามของการเดินทาง จากเมือง วอโนโซโบ ไปยัง เมืองเปอเวอเกอโต้
แก้ไขล่าสุดโดย Bike Addict เมื่อ 26 ก.ค. 2010, 07:52, แก้ไขแล้ว 6 ครั้ง
SENG9
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859225888
team: O2 MAX ขาโหด
Bike: Conago C50 Connondale slice trek8500 KHS team พับน้อง DA

Re: ทัวร์เดี่ยว ตอน "WoW!!! Indonesia"

โพสต์ โดย SENG9 »

รอดูด้วยคนครับ...
>>BANGNANบางมด<<
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0805577643
team: บางมด
Bike: CANNONDALE
ติดต่อ:

Re: ทัวร์เดี่ยว ตอน "WoW!!! Indonesia"

โพสต์ โดย >>BANGNANบางมด<< »

กลับมาแล้วหรือครับน้องโฮ่ว รอติดตามชมผลงาน เยี่ยมจริงๆเลยครับ
รักธรรมชาติ..รักเพื่อนร่วมทาง...เติมใจให้กันแล้วปั่นให้ถึง
Facebook : https://www.facebook.com/BangmodBicycleClub/
พลาย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สุดแต่ขาจะพาไป
Bike: la,bf,af,amf6

โพสต์ โดย พลาย »

:D :D :D รอชมครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
สมประสงค์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-6965-7958
Bike: trek 8500
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สมประสงค์ »

รอชมครับ :mrgreen:
Bike Addict
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หาดใหญ่ลื่นไหล
Bike: Canyon Ultimate CF SLX, Trek 520,

โพสต์ โดย Bike Addict »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจนะครับ ขออนุญาติสรุปต่อเลยนะครับ

My journey begin.........

Bali เมืองแห่งมนต์ขลัง และเมืองแห่งวีรชน

เช้ามืดของวันจันทร์ที่ 5 เมษายน 2553 ผมตื่นแต่เช้าเพราะต้องไปขึ้นเครื่องบินของการบินไทย TG0431 ที่บินตรงไปที่สนามบิน Ngurah rai International เมือง Denpasar บาหลี ส่วนรถจักรยานนั้นผมฝากไว้ที่จุดรับฝากกระเป๋าที่สนามบินสุวรรณภูมิตั้งแต่วันเสาร์ 3 หลังงานขี่จักรยานรณรงค์พิทักษ์สิ่งแวดล้อม เพื่อความสะดวกวันนี้ผมจะได้ออกมาตัวเปล่าๆ พร้อมเป้แค่อีกใบแค่นั้น
เครื่องออกเดินทางตอน 8.40 แต่ที่ผมออกไปแต่เช้าก็เพื่อเผื่อเกิดปัญหากับจักรยาน แต่ผมเองได้แจ้งล่วงหน้ากับทางสายการบินล่วงหน้าตามคำแนะนำของพี่มุก อยุทธยา ที่ผมได้ขอคำแนะนำก่อนไปครั้งนี้ ซึ่งผมก็ได้ทำทุกอย่างแล้วน่าจะไม่มีปัญหาให้กังวลใจ แต่ แต่ แต่..........

แต่มันก็มีปัญหาจนได้ ตอนเข้าไปเช็คอิน เจ้าหน้าแจ้งว่า รถจักรยานต้องแพ๊คใส่กล่องให้เรียบร้อยก่อนขึ้นเครื่อง
เท่านั้นผมก็จี๊ดขึนสมอง ผมเลยต้องโวยวายว่าผมแจ้งไว้ล่วงหน้าแล้ว และครั้งนี้ไม่ใช่ครั้งแรกที่ผมเอาจักรยานทั้งคันโดยไม่ได้แพ๊คขึ้นเครื่องการบินไทย ที่ผ่านมาไม่เคยมีปัญหา (จริงๆ แล้ว ผมทำก็แค่ไฟท์ในประเทศเท่านั้น :? )

ทางเจ้าหน้าที่แจ้งกลับมาว่าเขาไม่ข้อมูลแจ้งจากผมเลย ผมก็ยืนยันว่าผมนะ โทรไปล่วงหน้าสองสามวันแล้ว :evil: :evil:

เจ้าหน้าก็ใจเย็นพอสมควร โทรไปคุยกับกัปตันเพื่อเจรจาเรื่องจักรยานให้ผม เพราะเจ้าหน้าเขาบอกว่าวันนี้มีสินค้าไปกับเที่ยวบินนี้ด้วยกลัวว่าจะมีปัญหา

ซักพักเจ้าหน้าคนเดิมก็แจ้งผมว่า สามารถเอาขึ้นได้ทั้งคนแต่ไม่รับรองความเสียหายนะ เพราะมีสินค้าอื่นอยู่ด้วยกลัวจะมีปัญหา

หมดทางเลือกซิครับ ผมเซนต์รับทราบว่าจะไม่เอาความหากจักรยานเสียหาย แต่ก่อนเซนต์ผมย้ำให้เจ้าหน้าที่ช่วยดูแลให้เป็นพิเศษ เขารับคำ ส่วนผมก็ได้นั่งสวดมนต์ให้คุณพระคุ้มครอง ผมคิดว่าผมคงไม่โชคร้ายจนเกิน :roll: :roll:

หลังจากผ่านเรื่องการเช็คอินและเรื่องจักยานเรียบร้อยแล้ว
ก็ผ่านพิธีการตรวจคนเข้าเมือง วันนี้เป็นอะไรไม่รู้คนเยอะมาก แต่เมื่อเผื่อเวลามาแล้วผมก็เลยสบายๆ

รูปภาพ

รูปภาพ

ผ่านตรวจคนเข้าเมือง สิ่งที่ทุกคนที่ไปต่างประเทศต้องเจอคือที่นี้

รูปภาพ

และแหล่งชอปปิ้งอันทันสมัย เดินกันเหนื่อยเลยกว่าจะผ่านไปถึง Gate

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เครื่องบินใช้เวลา 5 ชั่วโมง 30 นาที เครื่องนี้ลำไม่ใหญ่นัก สะอาดสะอ้าน อาหารอย่อย อิ อิ
ห้าชั่วโมงผมผมใช้เวลากับการดูหนัง Avatar กับหนังไทยๆ เรื่อง องค์บาก 2

อันนี้ First class ครับ ได้แต่เหลือบดู :mrgreen:

รูปภาพ

อันนี้ประหยัดสมกับหน้าตาผม นั่งคู่ฝรั่งเจ้าสำอางค์ ถ้าทางเก๊กๆ

รูปภาพ

อาหารมาเสริฟ ก็อร่อยดี บะหมี่ไก่ตุ๋น

รูปภาพ

ก่อนเครื่องบินจะลง 30 นาที พนักงานต้อนรับก็เอาใบ Imigation form มาให้กรอก

ตอนถึงผมพยายามจะถ่ายรูปผ่านกระจก แต่ผมไม่ได้นั่งติดกระจกเลยขอร้องให้พ่อฝรั่งที่นั่งข้างช่วยถ่ายให้หน่อย
แต่ดูมันทำซิ โห น้ำใจ หาได้มั๊ยเนี๊ยะ

หลังลงจากเครื่องก็เริ่มได้กลิ่นบาหลี พูดไปนั้น :lol: :lol:
แล้วมาเจอกลับเจ้ารูปปั้นหน้าตาแปลกน่ากลัวอันนี้ ตลอดทางมีเสียงดนตรีบาหลีขับกล่อมตลอดทาง

รูปภาพ

ส่วนผมหลังลงจากเครื่องก็เดินไปกดเงินสดที่ เอทีเอ็ม เที่ยวนี้ผมพกดอลลาร์ไป 200 $ และใช้เอทีเอ็มไว้กดเงินสดจากตู้ที่มีสัญลักษณ์วีซ่า อันนี้ก็จากการแนะนำของพี่มุก อยุทธยาอีกเช่นกัน แต่โดนชาร์จครั้งละ 100 บาท ซึ่งผมก็โอเค ผมจะกดตั้งครั้งละ 1 ล้าน หรือ 2 ล้านรูเปี๊ยะ (RP) เป็นไง อึ้งไปเลย เห็นยังผมรวยแค่ใหน :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ

อัตตราแลกเปลี่ยน 1000 Rp = 3.5 ดังนั้น 1 ล้าน RP ก็ประมาณ 3600 บาทครับ (รวม 100 บาที่ธนาคารชาร์จ)

ยอมโดนชาร์จแบบนี้ดีกว่าพกเงินสดมากมายหากเกิดเหตุไม่พึงประสงค์ก็ไม่เสียดงเสียดายอะไร และอีกอย่างแบงค์ของอินโดนี้คุณภาพแย่มาก เก่าเร็ว ยุ่ยง่าย แบงค์เล็กก็ทีละ 1000 Rp พกทีกระเป๋าตุงดังนี้พกทีละน้อยๆ ดีสุด
อาหารการกินก็ไม่แพง เฉลี่ย อาหารรวมน้ำ แบบเมนูทั่วไปก็ 40-60 บาท ถูกกว่านั้นก็หาได้ครับ
แต่ไฮโซอย่างผมต้องมี อย เท่านั้น จึงแดกได้ :lol: :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย Bike Addict เมื่อ 29 พ.ค. 2010, 19:49, แก้ไขแล้ว 6 ครั้ง
koko
ขาประจำ
ขาประจำ
team: any
Bike: Giant, Specialized sirrus touring
ตำแหน่ง: Nonthaburi

โพสต์ โดย koko »

:) ติดตามชมอยู่ครับคุณโคว่ :)
ทริป น่าน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=153675
ทริปมาเลย์ อินโด http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=196212
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DraftBeer »

แล้วแบบนี้เมื่อไรจะจบละนี่ :D :D
อย่าลืมๆ ไปให้ถึงเชียงเชียงไหม่ แล้วค่อยกลับ
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
ทิวากร
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-977692สอง
team: ขุนหาญทีม
Bike: เปลี่ยนเป็นเทคแล้ว

โพสต์ โดย ทิวากร »

:D มาตามชมอีกคนแล้วครับ
คุณไม่รู้หรอกว่าอะไรคือของปลอม ถ้ายังไม่เคยเห็นของจริง

บึงกาฬ-ชายแดนลาวเวียดนาม-ฮานอย..กดครับ

สำราจเส้นทางสายใหม่ ไปกัมพูชาพริบตาเดียว ชมนครวัด นครธมด้วยกัน..กดเบาๆครับ

อุ้มผาง ทีลอซู ถนนลอยฟ้า http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=267185

เวียงจันทน์-หลวงพระบาง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=332042
คากิ 089-1250747
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1250747
team: ชมรมจักรยานพับได้ ประเทศไทย TFBC
Bike: Folding bike-..bikefriday dahon brompton / Mtb Cannondale Panasonic Bridgestone
ติดต่อ:

โพสต์ โดย คากิ 089-1250747 »

คากิ!..TCHA.ชวนปั่นรับการกลับบ้านของคุณโฮ่ว กิจกรรม World on wheels
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=191121
ชมรมจักรยานพับได้ ประเทศไทย TFBC http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=661775

ร้านค้าออนไลน์ KAKI อะหลัยจักรยาน DIY และ จักรยานมือสอง http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=517
jeepffw
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย jeepffw »

อันนี้ประหยัดสมกับหน้าตาผม นั่งคู่ฝรั่งเจ้าสำอางค์ ถ้าทางเก๊กๆ

รูปภาพ

ผมว่าคุณโฮ่วประหยัดแบบพรีเมี่ยมรึป่าวครับ :D
ponom_kpy
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย ponom_kpy »

ไปแบบนี้ได้ ใช้งบ เท่าไหร่หรอครับ
>>BANGNANบางมด<<
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0805577643
team: บางมด
Bike: CANNONDALE
ติดต่อ:

โพสต์ โดย >>BANGNANบางมด<< »

น้องโฮ่ว ปีหน้าถ้ามีงบเหลือๆ ก็ชวนกันบ้างนะ :lol: :lol: :lol:
รักธรรมชาติ..รักเพื่อนร่วมทาง...เติมใจให้กันแล้วปั่นให้ถึง
Facebook : https://www.facebook.com/BangmodBicycleClub/
met
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817119771
team: Nomad Cyclist , Thai BTC
Bike: ตัวเล็ก ใจใหญ่
ตำแหน่ง: bkk
ติดต่อ:

โพสต์ โดย met »

ดีครับพี่โฮ้ว
ไงขออนุญาตปักหมุดไว้ก่อนครับ จะมาติดตามครับ

ว่าแต่คิวเห็นว่ายาว มีหลายคนชวนสังสรรค์ทั้งงานราษฏร์(เพื่อน)งานหลวง(บริษัทและสปอนเซอร์)
:mrgreen:
xp-bikes TouringBike&Outdoor shop
เปิดทุกวัน9.00-19.00น(หยุดวันอาทิตย์)

ชมสินค้า/แผนที่พิกัด13.803512,100.63321

Surly/Rocky Mountain/Salsa/BRIDGESTONE/Voodoo/POLYGON/BROOKS/Ortlieb/Tubus/RackTime/
Topeak/Source/HAD/LEATHERMAN/Therm-a-Rest/Exped/Primus/Coleman/MSR/Fire-Maple/PacSafe
mtb.hilander
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893058544
team: THAI BIKE TOURING CLUB
Bike: trek 6500

โพสต์ โดย mtb.hilander »

" ต้อนรับกลับบ้าน "

คืนรัง
โอ้...ยอดรักฉันกลับมา

จากขอบฟ้าที่ไกลแสนไกล

จากโคนรุ้งที่เนินไสลจากดอกไม้หลากสีสัน

ฉัน...เหนื่อย ฉัน...เพลีย ฉัน...หวัง

ฝากชีวิตให้เธอเก็บไว้ฝากดวงใจให้นอนแนบรัง

ฝากดวงตาและความมุ่งหวังอย่าชิงชังฉันเลยยอดรัก

นานมาแล้ว เราจากกันโอ้คืนวันนั้นแสนหน่วงหนัง

ดั่งทุ่งแล้งที่ไร้เพิงพัก ดั่งภูสูงที่สูงสุดสอย

โอ้...ยอดรักฉันกลับมาดั่งชีวาที่เคยล่องลอย

มาบัดนี้ที่เราเฝ้าคอย เจ้านกน้อยโผคืนสู่รัง

ฉัน....เหนื่อย ฉัน...เพลีย ฉัน...หวัง

http://www.youtube.com/watch?v=66Su9qrLfNk
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”