หนึ่งวันในเกียวโตบนจักรยาน ปั่นชมแม่น้ำคาโมะ หลงไปร่วมเทศกาลสุดฮิปใน ม. เกียวโต รูปเยอะเขียนยาวตามเคย

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
Isra freeman
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0868249596
Bike: WTC City Bike

หนึ่งวันในเกียวโตบนจักรยาน ปั่นชมแม่น้ำคาโมะ หลงไปร่วมเทศกาลสุดฮิปใน ม. เกียวโต รูปเยอะเขียนยาวตามเคย

โพสต์ โดย Isra freeman »

กระทู้ก่อนหน้าของผม
"ปั่นจักรยานเที่ยวคนเดียวแบบค่ำไหนนอนนั่นจากหนองคาย รู้ตัวอีกทีไปถึงปาย"
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1344802

"ปั่นจักรยานจากโอโนมิจิไปอิมาบาริ"
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1346981

เพจของผมเข้าไปพูดคุยกันได้ครับอัพเดตทุกวัน
https://www.facebook.com/Two-Wheeled-An ... 355795532/

รูปภาพ

:) ต้นเรื่อง :)
ปีที่แล้วช่วงกลางเดือนพฤศจิกายน ผมมีโอกาสไปแบกเป้เที่ยวประเทศญี่ปุ่น 9 วัน แต่วันที่ประทับใจมากที่สุดวันนึงคือวันที่ได้มีโอกาสปั่นจักรยานเที่ยวในเมืองเกียวโต ในกระทู้นี้ผมเลยเอาประสบการณ์มาฝากทุกคนกันครับ แม้เวลาจะผ่านไปปีนึงแล้วแต่ผมยัง จำทริปวันนั้นได้ค่อนข้างดี (รึเปล่า) เรื่องราวอาจจะไม่ Based on True Story ซะทีเดียว เพราะมีการตัดต่อใหม่บ้างตามความทรงจำบอกจินตนาการของผมเอง ขอ เรียกกระทู้นี้ว่า Based on My Surreal Memories

ในทริปนี้ผมไปกับเพื่อนผู้ชายหนึ่งคนชื่อกอล์ฟฟี่แต่มันไม่ได้มาปั่นกับผมวันนี้ เพราะมันชอบจะไปเที่ยววัดมากกว่า ในขณะที่ผมไม่ชอบเข้าวัด เลยขอตัวมันไปเช่าจักรยานปั่นดีกว่า และเผอิญโชคดีที่น้องคนนึงที่ผมบังเอิญรู้จักที่สถานีรถไฟสุราษฎร์เมื่อหลายปีก่อน พอดีนางมาเที่ยวที่เกียวโตคนเดียวเหมือนกันชื่อน้องนุช นางเป็นคนเชียงใหม่ รู้จักกันตอนที่นางแบกเป้เที่ยว และบังเอิญได้แชร์ค่าแท็กซี่จากสถานีรถไฟสุราษฎร์เข้าไปในตัวเมืองกับผม ตั้งแต่นั้นมานางกับผมก็ติดต่อกันมาตลออดทางเฟสบุ๊ค เป็นเรื่องบังเอิญมากที่เราจองตั๋วมาญี่ปุ่นในเวลาไล่เลี่ยกัน แถมมาเมืองเดียวกันอีก ผมเฟสบุ๊คไปหานางว่าตอนนี้อยู่เกียวโตพรุ่งนี้สนใจไปปั่นจักรยานเที่ยวกันไหม นางตอบโอเคทันที คืนนั้นผมเพิ่งเดินทางมาจากฮิโรชิม่ามาพักที่โฮสเทลในเกียวโต ส่วนนางเหมือนจะจองที่พักจาก Airbnb

ขอพูดถึงที่พักผมนิดนึง ที่่พักผมเป็นบ้านของสองสามีภรรยาชาวญี่ปุ่นที่ดูแลทุกอย่างกันเอง แถมมีลูกสาวอายุสักห้าหกขวบ คอยมาช่วยโอโต๊ะซัง ทำโน่นทำนี้เล็กๆ น้อยๆ ด้วย น่ารักมาก รู้จักช่วยพ่อแม่ตั้งแต่เล็กๆ ที่นี้เป็นโฮสเทลเล็กๆ กึ่งๆ โฮมสเตย์ที่ตั้งอยู่บนเนินเขา ห้องนอนจะอยู่บนอาคารที่พักเนินเขาที่เป็นจุดสูงสุด เดินหอบกันเลยทีเดียว และห้องนอนจะแยกชายญิง ส่วนที่ทานอาหารจะอยู่ชั้นหนึ่ง เดินลงมาหน่อย มาดูบรรยากาศกันครับ อ้อราคาสนนอยู่ที่คนละ 3,000 เยนต่อคนครับ

ทางขึ้นโฮสเทล
รูปภาพ
สภาพห้องนอน ผมนอนชั้นบนครับ
รูปภาพ

อีกมุม ถึงจะเป็นโฮสเทลเล็กๆ ในครอบครัวทำกันเอง แต่ทุกอย่างสะอาดดีมากครับ
รูปภาพ

โอโต๊ะซังกำลังทำอาหารเช้าให้เรากิน
รูปภาพ

เพื่อนร่วมโต๊ะหลากหลายเชื้อชาติ
รูปภาพ

อิตาดากิมัส กินแล้วนะ
รูปภาพ

ผมเป็นคนไม่กินกาแฟ เลยขอชามาแก้หนาวหนึ่งแก้ว ที่เกียวโตนี้หนาวกว่าโอซก้ากับฮิโรชิม่าที่ผมไปแมาก่อนหน้านี้เยอะมาก
รูปภาพ

ทานอาหารเสร็จผมก็กลับขึ้นไปเก็บของอาบน้ำเตรียมตัวไปเจอนัดกับน้องนุชที่นัดกันไว้สิบโมงหลังสถานีรถไฟเกียวโต ไกล้ๆ กับเกียวโตทาวเวอร์ ก่อนไปก็ได้พูดคุยกับเพื่อนร่วมห้องเป็นชาวฟินแลนด์ เราคุยกันพอหอมปากหอมคอ ได้ความว่ามาเที่ยวกับแฟน แฟนนอนห้องผู้หญิง และจะเที่ยวญี่ปุ่นอีกประมาณเดือนนึง แล้วจะมาเมืองไทย ผมกับเพื่อนเลยให้เฟสบุ๊คไว้ บอกว่ามาเมืองไทยให้บอกมา จะพาไปเที่ยวใน กทม

รูปของผม และกอล์ฟเพื่อนผม และ มิโกะ เพื่อนใหม่ คนฟินแลนด์นี้ชื่อคล้ายคนญี่ปุ่นเลย (ผมไปอ่านค้นดูทำให้ทราบว่าเขามีรากภาษาเดียวกัน)
รูปภาพ

รูปตอนที่ผมกับกอล์ฟมาเจอกับมิโกะอีกครั้งราวสองเดือนต่อมาที่ กทม เราพามิโกะเดินเที่ยวย่านเกาะรัตนโกสินทร์ ตอนเรากินข้าวกับมิโกะผมถามว่าเขาทำงานอะไรถึงเที่ยวปีละหกเดือนยาวๆ แบบนี้ คำตอบผมนี้อึ้งเล็กน้อยเขาบอกว่าเป็นช่างก่อสร้าง เขาทำงานหนัก แต่ก็เงินดี ทำให้สามารถเที่ยวได้ คิดแล้วสงสารคนไทยเหมือนกันอาชีพนี้ในเมืองไทยรายได้ไม่มาก ทั้งที่ก็ต้องใช้ทักษะไม่น้อย ไม่มีโอกาสได้ออกไปดูโลกกว้างแบบมิโกะ อีกอย่างเขาบอกว่าค่าครองชีพที่ฟินแลนด์แพงมาก เขาหลบมาอยู่ประเทศแถบนี้ถูกกว่าอีก

รูปภาพ

วิวจากระเบียงที่พัก อย่างที่บอกว่าที่พักผมอยู่บนเนินเขาที่ล้อมรอบตัวเมืองเกียวโตเหมือนแอ่งกะทะ เลยตื่นมาปุ๊บก็เห็นวิวสวยๆ เลย อากาศวันนี้แค่ 10 องศาเท่านั้น

รูปภาพ

ใครมีบ้านอยู่แถวนี้แข็งแรงทุกคนต้องเดินขึ้นเขาทุกวัน คนที่นี้ไม่ค่อยอ้วนกันเลย เพราะเดินกับปั่นจักรยานกันเยอะมาก
รูปภาพ

วิวเมื่อค่ำที่ผ่านมา
รูปภาพ

ออกจากโฮสเทลผมก็เดินไปขึ้นรถเมล์เพื่อไปสถานีรถไฟโตเกียวเพื่อไปเจอน้องนุชตามที่นัดไว้ ผมมาอยู่เกียวโตสองวันเริ่มขึ้นรถเมล์ชินแล้ว แต่ก็ไม่ชอบหรอก เพราะผมชินกับจักรยานมากกว่า (ผมอยู่ กทม ปั่นจักรยานไปทำงานทุกวันไปกลับ 30 กิโล) และวันนี้ก็จะได้ปั่นแล้ว คันขามาก ฮาๆๆ ผมมาถึงก่อนน้องนุชเล็กน้อย เรานัดกันตรงท่ารถเมล์ ผมเลยถ่ายรูปโตเกียวทาวเวอร์เล่นพลางๆ

รูปภาพ

ยืนคอยไม่นานน้องนุชก็มาพร้อมกับเพื่อนอีกคน ที่เหมือนจะมาเรียนอยู่ที่นี้ แต่นางไม่ได้ไปปั่นด้วย เราเดินกันไปที่ Tourist information เพื่อไปสอบถามร้านเช่าจักรยานว่าอยู่ที่ไหน ที่นี้มีคนสูงอายุหลายคนที่พอพูดภาษาอังกฤษได้มาทำงานให้ข้อมูลนักท่องเที่ยว ดูแล้วน่ารักดี เพราะญี่ปุ่นขึ้นชื่อเรื่องเป็นสังคมผู้สูงอายุ รัฐบาลจึงพยายามหางานให้คนเหล่านี้ได้ทำ จะได้ไม่เหงา และรู้สึกไร้ค่า เราได้แผนที่และคำแนะนำว่าควรจะไปเช่าร้านไหนที่ไกล้ที่สุด และบอกเส้นทางที่ควรปั่น นักท่องเที่ยวส่วนใหญ่จะมานั่งรถเที่ยวกันซะมากกว่า ที่นี้เลยไม่ค่อยเห็นนักท่องเที่ยวปั่นจักรยานกันมากนัก

ได้พิกัดของร้านผมกับน้องนุชก็เดินกัันไปตามแผนที่ และก็ถามไปเรื่อยๆ ซักสิบห้านาทีก็ถึงร้านเช่าจักรยานเป็นตึกคูหาเดียว แต่จักรยานแน่นร้าน แถมสวยทุกคนเลย ผมตื่นตาตื่นใจมาก (เสียดายเจ้าของร้านไม่อนุญาตให้ถ่ายรูป ) แต่ราคานี้ไม่น่าตื่นตาตื่นใจเท่าไหร่ เพราะ 1,300 เยนเลยทีเดียวต่อหนึ่งวัน แต่ยังไงก็ต้องจ่าย เพราะอยากปั่นจักรยานมาก ผมเลือกคันสีเขียว ขนาดที่นุชซี่เลือกสีส้ม ได้จักรยานปุ๊ปเราก็ปั่นหาทางที่จะไปแม่น้ำคาโมะทันที เพราะก่อนมาผมได้อ่านหนังสือหลายเล่มโดยเฉพาะหนังสือชื่อ “จดหมายจากเกียวโต” ของคุณฮิมิโตะ ณ เกียวโต (นามปากกา) ทำให้ผมทราบว่าแม่น้ำสายนี้มีเลนส์จักรยานที่เราสามารถปั่นเลียบไปได้ แถมยังมีที่นั่งพัก และเป็นสถานที่ปิคนิคของคนในเมืองนี้ที่จะมาปูเสื่อกินข้าวกัน
สมาชิก
สมาชิก

Re: หนึ่งวันในเกียวโตบนจักรยาน ปั่นชมแม่น้ำคาโมะ หลงไปร่วมเทศกาลสุดฮิปใน ม. เกียวโต รูปเยอะเขียนยาวตามเคย

เราเริ่มปั่นออกบนถนนกันช้าๆ ผมปั่นนำน้องนุชปั่นตาม ถึงแม้จะมีแผนที่แต่เอาเข้าจริง เราก็ดูกันไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่ ต้องอาศัยถามทางช่วยด้วย คนที่นี้ใช้จักรยานกันเยอะพอสมควร พอถึงจุดติดไฟแดง เราก็จะอาศัยถามทางคนที่ปั่นข้างๆ เรานั้นเอง อย่างคุณพี่สองคนนี้ก็น่ารักช่วยเหลือเราเป็นอย่างดี ขอถ่ายรูปด้วยก็ยิ้มแย้มน่ารักมากๆ

ท่ายอดฮิตของคนญี่ปุ่น ชูสองนิ้ว
รูปภาพ

เพื่อนร่วมทางจักรยาน
รูปภาพ

ปั่นมาไม่นานแอบหลงนิดหน่อย (นิดเดียวจริงๆ นะ) เราก็มาถึงแม่น้ำคาโมะที่ไหลผ่ากลางเมือง ซึ่งเป็นเป้าหมายแรกของเรา ทางปั่นเลียบแม่น้ำจะเป็นทางต่างระดับจากถนนใหญ่ ลงไปใกล้กับแม่น้ำ แค่เห็นแว็บแรก เราทั้งคู่ก็รู้ว่านี้แหละใช่เลย บรรยากาศสุดๆ

เจ้าเขียวกับแม่น้ำคาโมะ
รูปภาพ

อีกมุม หล่อเอาเรื่องนะ เจ้าเขียวเนี่ย
รูปภาพ

ปั่นลงมาปุ๊บเราก็มาเจอสองสาวชาวญี่ปุ่นกำลังถ่ายรูปเล่นกัน เราเลยเข้าไปทักทาย พอบอกว่าเราเป็นคนไทยทั้งสองนางดีใจใหญ่บอกว่าชอบเมืองไทยมาก มาเที่ยวกรุงเทพอาหารอร่อยมากๆ โดยเฉพาะผัดไทยที่ข้าวสาร ฮาๆ เราเลยขอนางถ่ายรูป (จริงๆ ผมนี้แหละขอ ไม่ใช่เรา ฮี่ๆ)

โอ้ยฟินจริงๆ แฮ่ๆๆ
รูปภาพ

ตานนุชซี่บ้าง
รูปภาพ

แถมนางยังอาสาถ่ายรูปให้ผมกับน้องนุชอีก น่ารักจริงๆ แฮ่ๆๆ
รูปภาพ

เรายืนคุยกันต่ออีกนิดหน่อย ก็ออกปั่นกันต่อ ไปตามแม่น้ำ วันนี้อากาศดีมากๆ แม้จะเป็นช่วงเกือบเที่ยง แต่มีคนออกมาเดิน นั่ง วิ่ง ปิคนิค หรือปั่นจักรยานกันเต็มไปหมด

นั่งทอดอารมณ์ผึ่งแดดแก้หนาว ขนาดแดดแรงแบบนี้เรายังเหงื่อไม่ออกกันเลย
รูปภาพ

คุณพ่อพาคุณลูกมาอาบแดด น่ารักมาก
รูปภาพ

รูปภาพ

แม่น้ำอะไรน้ำไส ไม่มีขยะสักชิ้น ไม่ชินเลยจริงๆ ฮาๆ
รูปภาพ

เป็ดก็อาศัยตามธรรมชาติได้สบายน้ำใสขนาดนี้มีความสุขทั้งคนทั้งเปแป็รทั้งปลาทั้งนก โอ้ย ทำพไมบ้านเรามันดำสนิทนะ TT
รูปภาพ

โอก้าซัง กับลูกๆ เรารู้เลยทำไมคนที่นี้จิตใจดี เพราะสภาพแวดล้อมดีนี้เอง เราเจอแต่คนใจดีทั้งนั้นเลย
รูปภาพ

ปั่นกันต่อ
รูปภาพ
บางช่วงทางกว้างมาก เรามาช่วงใบไม้เปลี่ยนสีพอดีอะไรๆ เลยสวยไปซะหมด ให้ตายสิ ฮาๆๆ
รูปภาพ

รูปภาพ

เหนื่อยก็จอดพัก ไม่ได้รับไปไหนวันนี้ ไปเรื่อยๆ ไม่มีโปรแกรมอะไรเป็นพิเศษปล่อยให้อารมณ์และจักรยานพาไป จริงๆ การปั่นจักรยานคือเป้าหมายในตัวมันเองแล้ว เราชอบเส้นทางมากกว่าจุดหมายปลายทาง

คันสีส้มของน้องนุชเขาแหละ
รูปภาพ

เติมพลังสเบียงที่เตรียมมา ไปกล้วยอบน้ำผึ้งที่ผมซื้อมาจากเซเว่นที่เมืองไทย สังเกตขวดน้ำผมก็ซื้อไปจากเซเว่นเมืองไทย ผมกลัวที่นี้แพง เลยมาเติมน้ำก๊อกเอา ประหยัดสุดๆ จนแต่อยากเที่ยวก็ต้องมาแนวนี้ ฮาๆ

รูปภาพ

วิวสวยๆ
รูปภาพ
สมาชิก
สมาชิก

Re: หนึ่งวันในเกียวโตบนจักรยาน ปั่นชมแม่น้ำคาโมะ หลงไปร่วมเทศกาลสุดฮิปใน ม. เกียวโต รูปเยอะเขียนยาวตามเคย

เราปั่นไปอีกซักพักก็ไปจอดนั่งพักไกล้กับครอบครัวคนญี่ปุ่นที่มานั่งปิคนิคกัน ผมกับน้องนุชหลงรักเจ้าเด็กน้อยสองคนนี้ เข้าให้ (ทั้งที่ปกติผมไม่เคยชอบเด็กเลย) ทั้งสองคนน่ารักดี (เอาเข้าจริงคือเด็กญี่ปุ่นหน้าตานี้มันน่ารักุกคนอะ) เลยไปขอเล่นด้วย พ่อแม่น้องก็ใจดี ให้เราไปหยอกเล่นกับน้องได้ น่ารักสุดๆ (ตอนเข้าไปคุยแทบจะใช้ภาษามือล้วนๆ ฮาๆ)

โอโต้ซัง
รูปภาพ

โอก้าซัง
รูปภาพ
ชินจังกับมารูโกะ ผมตั้งชื่อให้เอง ฮาๆ
รูปภาพ

ความประทับใจอีกอย่างคือพอเราจะบอกลาครอบครัวนี้ คุณพ่อคุณแม่ให้ลูกมาบอกลาพวกเราด้วยการสวมกอด โอ้ ผมกับน้องนุชนี้เขิลเลย เจ้าตัวเล็กก็เดินมากอดกับเราเรานั้งยองๆ กอดกับเด็กน้อยทั้งคู่แล้วก็บอกลา ซาโยนาระ ปั่นกันต่อ

ใบไม้สวยๆ
รูปภาพ

แสงแดดเป็นสิ่งน่ารื่นรมณ์ของคนที่นี้ในฤดูกาลนี้
รูปภาพ

รูปภาพ

ผมปั่นมาเจอแก็งค์ BMX กำลังซ้อมท่าผาดโผดกัน ผมเลยขออนุญาตพี่เขาถ่ายรูป พี่เขาเลยจัดเต็มโชผม เจ๋งมาก จริงๆ มีมากกว่าหนึ่งคัน แต่บางคันเขาไม่สะดวกให้เราถ่าย เราเลยถ่ายแค่พี่คนนี้
เสต๊บพี่แกเทพมาก
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
สมาชิก
สมาชิก

เสร็จแล้วผมก็โค้งขอบคุณ อิตาดะกิมัส เอ้ยไม่ใช่ ซาโยนาระ เอ้ยไม่ใช่ โอไฮโอะเอ้ยไม่ใช่ อาริงาโต๊ะ เอ้ยไม่ใช่ ถูกแล้ว

ผมชอบแม่น้ำเส้นนี้มากเพราะคนเกียวโตมีพื้นที่ๆ เปิดกว้างใครจะทาทำอะไรก็ได้ในสิ่งที่ตัวเองชอบ ในที่่เดียวกัน ทำให้คนไม่แปลกแยกกัน รู้ว่ามีสิ่งเหล่านี้เป็นเรื่องปกติในสังคม ผมเจอวัยรุ่นบางกลุ่มขนเอาเครื่องเล่นเพลงมาซ้อมเต้นเบรคแดนซ์ก็มี
ปั่นต่อไปเรื่อยๆ เราก็มาเจอ Swing Girls ผมตั้งตามชื่อหนังญี่ปุ่นเรื่องดังในอดีต เป็นวงสาวแจ๊ซกำลังซ้อมดนตรีกันริมแม่น้ำ ช่างโรแมนทิกเหลือเกิน เราขออนุญาตพวกเธอถ่ายรูป และพวกเธอก็ยิ้มให้เป็นการอนุญาต สังเกตุว่าพวกเธอก็ปั่นจักรยานมาเหมือนกัน

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

พอมาถึงจุดนี้ก็ใกล้จะสุดถนนแล้ว เหลือต่อจะเป็นทางแคบๆ
รูปภาพ

วิวฝั่งตรงข้ามมีพ่อแม่พาลูกๆ มาปั่นจักรยานกัน
รูปภาพ

พอสุดถนน เราก็ปั่นกลับขึ้นมาบนถนนเส้นหลัก ซึ่งข้างๆ ก็เป็นเลนจักรยานอีกเหมือนกัน โอ้โห ทำไมเขาเอาใจคนปั่นจักรยานกันขนาดนี้นะ คิดถึง กทม บ้านเราแล้วเศร้า

รูปภาพ

ต่อจากจุดนี้ผมชวนน้องนุชว่าเราลองปั่นไปเที่ยวมหาลัยเกียวโตกันไหม เพราะผมจำได้จากหนังสือจดหมายจากโตเกียวที่ฮิมิโตะบอกว่ามหาลัยว่ามันไม่ไกลจากแม่น้ำ อยากไปเห็นบรรยากาศมหาลัยอันเก่าแก่ของญี่ปุ่น แถมมีชื่อเสียงอันดับต้นๆ ของเอเชียซะด้วย น้องนุชบอกไปได้หมด เราเลยถามทางคนที่ผ่านไปมาๆ ภาษาอังกฤษบ้าง ภาษามมือบ้าง พยายามออกเสียงหลายๆ แบบให้เขาเข้าใจ ว่าจะไปมหาลัยเกียวโตจนสุดท้ายเราก็ปั่นมาถึง
เราทราบโดยบังเอิญที่เราปั่นมาเจอผู้ชายคนนึงดูท่าทางน่าจะเป็นนักศึกษายืนถือป้ายอยู่ข้างถนน ในป้ายเป็นภาษาญี่ปุ่นที่แปลวาอะไรผมก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่ผมเข้าไปถามว่านี้ใช่มหาลัยเกียวโตไหม นางบอกว่าใช่ๆ ให้เข้าไปทางประตู้นี้เลย ด้วยภาษาอังกฤษผสมภาษามือ มันคือศิลปะในการสื่อสารจริงๆ เราเลยจูงจักรยานเข้าไปในมหาลัย

ดูที่ป้ายนี้มันน่าคิดจริงๆ ฮาๆ ดีใจในที่สุดก็หามหาลัยเกียวโตเจอ
รูปภาพ

เราก็เห็นเวทีนักศึกษากำลังทำกิจกรรมอะไรกันสักอย่างบนเวที เหมือนจะเป็นการแสดงร้องเพลง ตอนผมเข้าไปเหมือนจะเป็นการร้องประสานเสียงแบบอเคเปล่า เราเดินเข้าไปด้อมๆ มองๆ เห็นมีที่นั่งเลยจูงจักรยานไปจอดไกล้ๆ และนั่งดู ไกล้ๆ เวทีก็มีของกินและเครื่องดื่มที่นักศึกษาทำขาย ตอนแรกแอบคิดว่าจะแจกป่าววะ จะขอแล้วแหละ แต่เหลือบไปเห็นป้ายราคา เลยเนียนเดินเลยไป ฮาๆๆ
การแสดงน่าฟังทีเดียวแหละ
รูปภาพ

มีเครื่องดื่มแก้หนาว โดยนักศึกษา
รูปภาพ

ชาร้อนๆ จ้าา
รูปภาพ

น้องคนนี้ถ่ายวิดีโอการแสดงของเพื่อน แฮ่ๆๆ
รูปภาพ
สมาชิก
สมาชิก

เสร็จจากจุดนี้เราเริ่มมั่นใจแล้วว่าในมหาลัยวันนี้น่าจะมีงานอะไรสักอย่างเพราะเริ่มเห็นนักศึกษาแจกใบปลิวที่เราอ่านไม่ออก และแต่งตัวคอสเพลเดินกันพลุกพล่าน เราเดินไปถามทางโต๊ะที่นักศึกษานั่งอยู่ข้างทาง นางจึงเอาแผนที่งานให้เราทำให้เราทราบว่าในมหาลัยเกียวโตวันนี้กำลังมีเทศกาล Autumn Festival โชคดีจริงๆ ผมกับน้องนุชเลยหาที่จอดจักรยานกัน เพราะตั้งใจจะเดินเที่ยวในมหาลัยแทนการปั่น

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ที่นี้นักศึกษาปั่นจักรยานกันจริงจัง จักรยานเยอะมากๆ ที่จอดขนาดกว้างมากยังจอดกันไม่พอ เราต้องไปหาที่เบียดๆ กับคันอื่น
รูปภาพ

รูปภาพ
จักรยานสวยดีนะครับ แฮ่ๆ
รูปภาพ

ป้ายน่ารักดีแต่ไม่รู้แปลว่าอะไร สุดท้ยเราก็มาจอดจักรยานกันแถวนี้
รูปภาพ

พอจอดจักรยานเราก็เริ่มหิวกันเพราะเลยเที่ยงมาแล้ว ผมกับนุซซี่เลยเดินไปหาซุ้มของกินซึ่งมีเยอะมาก นักศึกษาก็พยายามตะโกนขายอาหารของซุ้มตัวเองกันอย่างแข็งขัน ราคาก็มักจะเริ่มจาก 150 เยน ไปจนถึง 300 เยน บางพวกก็เดินแจกใบปลิวให้ไปเล่นเกมส์ที่ซุ้มของตน

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

สุดท้ายผมมาตัดสินใจซื้อของกินจานแรกจากซุ้มนี้ เป็นอาหารอินเดีย เป็นแผ่นแป้งบางๆ กรอบๆ ร้อนๆ จิ้มแกงอะไรสักอย่าง ผมเข้าไปคุย นางพูดอังกฤษคล่องปร๋อสำเนียงอินเดีย นางบอกว่านางเป็นคนอินเดีย และมาเรียนที่นี้ วันนี้เลยอยากแสดงฝีมือให้คนญี่ปุ่นได้รู้จักอาหารอินเดียกัน นางทำเองทุกอย่าง

รูปภาพ

ขอถ่ายรูปซะเลย
รูปภาพ

อร่อยอยู่นะ
รูปภาพ

ผมแบ่งกันกินกับนุซซี่แค่พอรองท้องก่อนเดินไปแหาอย่างอื่นกินกันต่อ ระหว่างเดินก็ชมบรรยากาศนักศึกษาที่นี้รั่วดีจริงๆ ผมชอบมาก ทั้งๆ ที่เป็นมหาลัยท็อบๆ ของญี่ปุ่นและของเอเชีย หลายคงเคยเห็นข่าวที่เด็กมหาลัยนี้เขาแต่งคอสเพลในวันรับปริญญาหลุดโลกกันมากๆ อยากมาเรียนจริงๆ อิจฉาคุณ ฮิมิโตะ ณ เกียวโต ที่ได้มาเรียนที่นี้ ไปชมบรรยากาศกันต่อคร้าบ รูปเยอะมาก ส่วนใหญ่ฝีมือนุซซี่เขา เพราะของผมรูปหายไปกับไวรัสในคอมไปก่อนหน้านี้แล้ว T T

แฮ่ๆ
รูปภาพ

นี้มันอีเจ๊ยบป่าวหว่า ฮาๆๆ
รูปภาพ

นั่ลลั๊ค แฮ่ๆ น้ำแก้วละ 200 เยนจ๊าาาา
รูปภาพ

อันนี้ชวนไปเล่นเกมส์อะไรสักอย่าง 200 เยนเหมือนกัน
รูปภาพ

เดินๆ อยู่ก็มีสาวในชุดกิโมเข้าจู่โจมผม !!
รูปภาพ

ผมใจเต้นตุ่มๆ สุดท้ายนางเอาใบปลิวๆ ยื่นให้ผม พร้อมทำหน้าจริงจังพร้อมเสีย เอ..... ยาวๆ แถมพูดญี่ปุ่นใส่ผม ผม ผมทำหน้างง และบอกไปว่าผมไทยแลนด์โดะ แบงคอคๆๆ นางก็บอก เอ..... ไทยแลนโดะ ทวนคำพูดผม พร้อมพยักหน้าทำตาโต แล้วบอกนินจาๆ ผมก็บอก เออออ นินจาฮาโตริ (อันหลังนี้ผมไม่ได้พูดครับ ฮาๆ)

รูปภาพ

ผมบอกเห้ยนุซซี่นี้มันเกมส์นินจา อะไรดาร์คๆ แบบนี้ซิ ถึงจะเหมาะกับเรา เด็กๆ ผมเป็นแฟนนินจาฮาโตริด้วย เลยตัดสินใจจะไปลองดูกัน นุซซี่บอกโอเค นางไม่เคยปฏิเสธอะไรเลย ฮาๆๆ วันนี้ก็หลวมตัวมาตามคำชวนผม บางเรื่องก็น่าจะดึงๆ กันไว้บ้าง
ระหว่างเดินไปเล่นเกมส์นินจาเราเดินข้ามถนนมาอีกฟากของมหาลัย
สมาชิก
สมาชิก

ผ่านป้ายชื่อถ่ายภาพที่ระลึก รักมหาลัยนี้จริงๆ เจ๋งมากๆ ใครมีลูกมีหลานแนะนำครับ
รูปภาพ

สวย เรียบ คลาสสิค
รูปภาพ

พอเราเดินมาถึงซุ้มของเขา เห็นคนต่อแถวยาวมาก มันต้องเจ๋งมากแน่ๆ เราไปซื้อตั๋วกันและมานั่งคอยด้วยความตื่นเต้น จุดเล่นเกมส์อยู่ในห้องมืด ปิดทึบ เราจะมีชีวิตรอดไหมนะ ผมเริ่มกังวลใจไม่ค่อยดี ในใจเริ่มนึกถึงพวกหนังจูออนไรพวกนั้น ยังไงผมก็ไม่ไว้ใจคนญี่ปุ่นง่ายๆ หรอก

เรามาลงทะเบียนซื้อตั๋วเล่นเกมส์และรับบัตรคิว ถ้าจำไม่ผิดคนละ 300 เยน
รูปภาพ

ได้ตั๋วแล้ว (รึเปล่า) เตรียมพร้อม
รูปภาพ รูปภาพ

ระหว่างรอผมกับนุซซี่นั่งคิวติดกับคุณป้าคนนึงที่พาหลานมาเล่น คุณป้าพูดภาษาอังกฤษได้บ้าง แถมพูดไทยได้นิดหน่อยด้วย คุยกันทราบว่าคุณป้าเคยตามสามีที่มาทำงานมาอยู่เมืองไทยอยู่หลายปี แตานานมากแล้ว คิดถึงเมืองไทยมาก อยากไปเที่ยวอีก (แต่เดี๋ยวก่อนหรือคุณป้าจะเป็นสายของนินจาให้มาสืบข้อมูลเรา) คุยกันสักพักก็ถึงคิวผมกับนุซซี่ที่จะได้เข้าไปแล้ว พอเข้าไปในห้องถูกแบ่งออกเป็นด่านๆ แต่สิ่งที่ผมจินตนาการไว้ตอนแรก พังทลาย เพราะแต่ละด่านอย่างกะเกมส์เด็กอนุบาลเล่น เช่นปาดาวกระจายกระดาษเข้ารู เดินหลบเชือก แถมคนข้างในก็มีแต่ลั่วๆ ที่มาคอยเชียร์เรา กลายเป็นหัวเราะท้องแข็ง คุยก็ไม่รู้เรื่อง หัวเราะใส่กันอย่างเดียว เลยขอถ่ายรูปซะเลย

หน้าตานินจาในห้องมืดที่ผมจินตนาการไว้ อย่างกะเซเลอร์มูน
รูปภาพ

เล่นจบเราก็ได้ใบคะแนนรวมในแต่ละด่านที่เราทำได้ อันนี้คือผมเข้าใจเอาเอง เสร็จแล้วทุกคนก็มาขอบคุณเรากันใหญ่ที่มาเล่น จบแล้วเราก็ออกมางงๆ เห้ย เล่นกันอย่างนี้เลยเหรอวะ ฮาๆ

ใบคะแนน (รึเปล่า) ที่ทุกด่านรวบรวมมาให้เรา
รูปภาพ

ออกมาเราก็มาเจอกระดานอะไรสักอย่างที่มีคนเขียนอะไรก็ไม่รู้เต็มไปหมดเป็นภาษาญี่ปุ่นผมกับนุซซี่เลยเขียนบ้าง ฮี่ฮี่ เขียนภาษาไทยฉันอ่านของพวกเธอไม่ออก เธอก็อ่านของฉันไม่ออกเหมือนกัน

ของผม
รูปภาพ

ของนุซซี่
รูปภาพ

เสร็จแล้วเราก็เดินไปหาอะไรกินกันอีก เพราะหิวอีกแล้ว ในมหาลัยเกียวโตเดินไปตรงไหนก็สวย อย่างอันนี้หอนาฬิกา
รูปภาพ

รูปภาพ

เราเดินมาถึงจุดที่คนเยอะมากๆ หน้าตึกทรงยุโรป มีทั้งการแสดงดนตรี และร้านอาหาร แถมมีโต๊ะรับวาดรูปให้โดยนักศึกษาแค่ร้อยเยนเท่านั้นผมกับนุซซี่เลยคิดว่าถูกดี น่าจะจัดกันคนละรูป แต่คนเยอะเราต้องนั่งรอคิว
รูปภาพ

รูปภาพ

นั่งรอคิวกันซักพักก็ถึงคิวเราของผมได้ผู้ชายเป็นคนวาดให้ เห้อออออออ T T

รูปภาพ

รูปภาพ

เสร็จแล้วเหมือนไหม
รูปภาพ
สมาชิก
สมาชิก

ไกล้ๆ กับจุดวาดรูปเราเหลือบไปเห็นซุ้มขายเบียร์ เด็กซุ้มนี้ดูเถื่อนๆ หน่อยออกแนวพี่ว๊าก

รูปภาพ

กลุ่มนี้น่าจะซิ้วกันหลายปีแล้วนะ ฮาๆ
รูปภาพ

ผมกับนุซซี่ก็จัดกันคนละแก้ว อากาศหนาวๆ แบบนี้ให้เบียร์ช่วยอุ่นหัวใจ แก้วละ 500 เยน แพงเอาการแต่นะถ้าไม่กินตอนนี้จะให้กินตอนไหน ฟินเวอร์

รูปภาพ

รูปภาพ

ขายดีนะ อาซาฮี หนาวๆ ชื่นใจดีนักแล

รูปภาพ

ซักพักนักศึกษาที่ซุ้มขายเบียก็ไปย่างบาบีคิวกินกันเองไม่ได้ขาย ชิลจริงๆ แก๊งค์นี้

รูปภาพ

รูปภาพ

น้องผู้หญิงสองคนนี้เป็นเด็กนักเรียนมาเที่ยวงาน เดินมาที่ซุ้มขายเบียร์เข้าใจว่าคงรู้จักกับเก็งค์ขายเบียร์ซุ้มนี้ ผมเลยชวนคุย แฮ่ๆ ทั้งสองคนพูดภาษาอังกฤษพอได้นิดหน่อย คุยกันนางบอกเคยมากรุงเทพกับพัทยา ชอบเมืองไทย ผมเลยขอถ่ายรูป และขอเฟสบุ๊ค (หลังจากนั้นอีกหกเดือนต่อมาเธอเธอก็มาเที่ยวที่เมืองไทยผมอาสาพาเธอเที่ยวหลายที่และในที่สุดเราตกลงคบกันครับ ^^ )

รูปภาพ

เอ่อมมม เรื่องคบกันผมจินตนาการขึ้นมาครับ จริงๆ แค่ถ่ายรูปเท่านั้นแหละ ฮาๆๆ มโน

ขอถ่ายรูปกับเก๊งพี่ว๊ากขายเบียร์ ดูหน้าตานี้น่าคบหามาก เข้ากับผมดีแต่ละคน ฮาๆๆ รั่วๆ

รูปภาพ

กินเบียร์แล้วหิวหากับแกล้มซักหน่อย

ผมมาถูกใจร้านนี้ไส้กรอกน่ากินดี จะซื้อไปกินกับเบียร์
รูปภาพ

น่ากินใช่ไหมละ 300 เยน ชีสนี้ทอดร้อนๆ ตรงนั้นเลย กินกับเบียร์ตอนอากาศหนาวๆ โอ้ยคิดถึงยังฟิน ชีวิตล้อมรอบไปด้วยสาวญี่ปุ่นน่ารักๆ เต็มไปหมดเคลิ้ม ฮาๆๆๆ
รูปภาพ

ส่วนนุซซี่นางจัดยากิโซบะ แฮ่ๆ นั่ลล๊ากกกกก
รูปภาพ

เรามานั่งกินที่หน้าซุ่มเบียร์กันต่อ ลองไปชมบรรยากาศบริเวณรอบๆ จุดที่เราอยู่กันครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

การแยกขยะอยู่ในดีเอ็นเอคนที่นี้
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ผมกับนุซซี่สนุกและมีความสุขกันมากตอนนั่งกินเบียร์แกล้มของกิน เราคุยกันว่าเรามาถึงจุดนี้ได้ยังไง มาอยู่ในเทศกาลอะไรสักอย่างที่โคตรจะแฟนตาซี พูดภาษาที่เราไม่เข้าใจ ในประเทศในฝันของเรา จิบเบียร์ อากาศดีๆ ใบไม้สีสวย เจอแต่คนดีๆ รั่วๆ เป็นมิตร ถ้าเราเลือกไปเที่ยวแบบที่เขาเที่ยวๆ กัน ตามจุดหลักๆ เราคงไม่ได้เจออะไรที่เจ๋งโคตรๆ ขนาดนี้ เป็นเพราะจักรยนานแท้ๆ ที่นำเรามาที่นี้ ผมนึกไปถึงการ์ตูนเรื่อง spirited away ที่ตัวเอกหลงเข้าไปในอีกมิติที่สุดจะแฟนตาซี
เรานั่งเสพความฟินกึ่งๆ ความฝันกันจนถึงเวลาต้องปั่นกลับ เพราะตามโปรแกรมผมต้องนั่งรถไฟกลับไปนอนโอซาก้าคืนนี้ ทั้งที่ใจอยากอยู่ต่อมาก แต่จ่ายเงินที่โน่นไว้แล้วกับกอล์ฟเพื่อนที่มาด้วยกัน เราเดินกลับไปเอาจักรยานเดพื่อจะปั่นกลับไปคืน ระหว่างทางเดินกลับก็ยังเจออะไรสนุกๆ อีกมาก เช้นเจอแก๊งนี้ รั่วมากๆ

รูปภาพ

รูปภาพ
ทำไมตอนเล่นเกมส์ไม่เจอนินจาสาวแบบนี้นะ ฉันไม่เคยมีโชคด้านนี้เลยจริงๆ T T

รูปภาพ

แก็งค์นักเรียน แฮ่ๆๆๆๆ
รูปภาพ
สมาชิก
สมาชิก

นั่ลล๊ากกก
รูปภาพ

เราเดินมาถึงจุดนี้ก็เห็นนักศึกษากำลังเล่นอะไรกันสักอย่างวิ่งอย่าเงร็วเป็นวงกลมวนไปวนมา พร้อมเสียงเอะอะโวยวายปนหัวเราะกัน เราก็ยืนดูฮาดี ฮาๆๆ โดยเฉพาะผู้ชายที่แต่งชุดเซเลอร์มูน

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ฮามาก ฮาๆๆๆ
รูปภาพ

ก่อนอำลา
รูปภาพ

รูปภาพ

พอไปถึงที่จอดจักรยานเราก็ปั่นกลับโดยย้อนกลับไปที่แม่น้ำคาโมะอีกรอบ

เก็บภาพระหว่างปั่นกลับ

รูปภาพ

รูปภาพ

เราปัานกันสักพักแบบที่ยังหลงๆ ทิศกันเหมือนเดิม แต่ยิ่งหลงก็เหมือนได้เที่ยว จนสุดท้ายก็กลับมาที่แม่น่้ำคาโมะอีกรอบ ยามเย็นที่นี้คนก็ยังคนใช้เป็นสถานที่พักผ่อนและออกกำลังกายกันเหมือนตอนกลางวันที่เรามา

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เราลงมาที่ริมแม่ยน้ำกันอีกรอบ ใช้เวลาให้คุ้มค่าที่สุด

เจ้าแดงของนุซซี่ ตอนเช่าเมื่อเช้าสีส้ม ปั่นไปปั่นมากลายเป็นสีแดงซะงั้น เราไม่สามารถเอาแน่เอานอนกับอะไรได้เลย แม้แต่สีจักรยาน
รูปภาพ

รูปภาพ

การปรากฎตัวของหญิงสาวและจักรยาน เธอกำลังอ่านบางอย่างอย่างตั้งใจ
รูปภาพ

เขียวโดยไม่แคร์สายตาใบอื่น
รูปภาพ

ขอลงไปอยู่ในตะกร้าบ้าง
รูปภาพ

รูปภาพ

สมควรแก่เวลาของมัน เราก็ปั่นจักรยานกลับไปคืนที่ร้าน ถ้าจะบอกว่าชีวิตบางครั้งมันก็ดูเหนือจริงหรือราวกับเราฝัน ผมขอยกให้วันนี้ในชีวิตเป็นวันที่ไกล้เคียงกับความฝันที่สุด ผมขอเรียกทริปนี้ว่า ” Kyoto Surreal” ลาก่อนเกียวโต จนกว่าเราจะพบกันใหม่
รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
ว่าวต้องลม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Focus Cayo Evo 4.0

โพสต์ โดย ว่าวต้องลม »

Wow.. สนุกมาครับทริปนี้ ขอบคุณที่มาชวนเที่ยวนะครับ
งานพิมพ์ด่วน รอรับได้เลยยยยยยยย บริการรับพิมพ์สิ่งพิมพ์ทุกชนิด http://www.thaiutsaha.com
raiarj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-797 8949
Bike: รถเหล็ก สนิ่มสนิ่ม สีเดิมเดิม

โพสต์ โดย raiarj »

ขอบคุณครับ บ่อยๆสิ่งที่เกิดขึ้นมาโดยไม่ได้วางแผนไว้ ทำให้เราประทับใจมากๆ
สมาชิก
สมาชิก

ว่าวต้องลม เขียน:Wow.. สนุกมาครับทริปนี้ ขอบคุณที่มาชวนเที่ยวนะครับ
ยินดีครับ :D :D
สมาชิก
สมาชิก

tan_goodday เขียน:สวยงามมากครับ
ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับ :D :D
สมาชิก
สมาชิก

technicbike101 เขียน:สนุกมากครับ ทริปต่อไปขอตามอีกครับ
ไว้จะมาเล่าให้ฟังอีกนะครับ :D :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”