>>>ปั่นเที่ยวป่าสนวัดจันทร์และป่ารอยต่อแม่ฮ่องสอน4-9ธค.52<<<

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
met
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817119771
team: Nomad Cyclist , Thai BTC
Bike: ตัวเล็ก ใจใหญ่
ตำแหน่ง: bkk
ติดต่อ:

Re: >>>ปั่นเที่ยวป่าสนวัดจันทร์และป่ารอยต่อแม่ฮ่องสอน4-9ธค.52<<<

โพสต์ โดย met »

จุดหมายต่อไป คือ จุดชมวิว "ดอยสันฟ้า"

จากจุดที่แวะถ่ายรูปดีใจเห็นแม่ฮ่องสอน ไหลลงมาสักพักก็เจอลานกว้างพร้อมศาลาชมวิว ที่นี่มีลานจอดรถด้วย วิวสวยครับแต่เหมือนไม่ค่อยมีคนมาเท่าไรเพราะดูสกปรกไปหน่อย เข้าใจว่าที่แม่ฮ่องสอนคนเทไปปาย หรือดอยแม่อูคอ หรือปางอุ๋ง หรือตัวเมืองก็แค่ดอยกองมู
น่าเสียดายครับ...จุดชมทะเลหมอกที่นี่สูงกว่าดอยกองมู น่าจะสวยกว่า แต่นั่นแหละรถเก๋งขึ้นมาไม่ได้แน่ รถกระบะต้องฝีมือ ๆ หน่อยให้ดี 4WD

ตอนนี้หิวแล้วน้ำก็หมด มองตากันลงดีกว่าไปหาข้าวกินดีกว่าคงแค่เอื้อมจริง ๆ แล้วล่ะ จากศาลาชมวิวถนนลูกรังมาอีกแล้วทีนี้ลงชันมากมีร่องน้ำด้วย :lol:

รูปภาพ
ที่ทางขึ้นศาลา "จุดชมวิวดอยสันฟ้า"

รูปภาพ
วิวสวย ๆ บนศาลา

รูปภาพ
พี่วันชัย

รูปภาพ
มีลานและที่นั่งชมวิว เช้า ๆ บนนี้น่าจะเป็นที่ ๆ สวยงามที่หนึ่งของแม่ฮ่องสอน น่าเสียดายที่คนไม่รู้และเทไปที่อื่นหมด อีกอย่างถึงจะใกล้เมืองแต่กลับเดินทางยากกว่าไปปางอุ๋งเสียอีก

รูปภาพ
บนศาลาสกปรกไปหน่อย เลยเอนหลังไม่ได้ลงดีกว่า

รูปภาพ
น่าจะทำไว้รับนักท่องเที่ยวแหละครับ

รูปภาพ
เพื่อนผมเอง :mrgreen:

รูปภาพ
:D

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
:lol:

รูปภาพ
พี่ตึ๋งอีกรูป จะลงกันแล้วต่อไปลงฮวบ ๆ ที่บอกไว้เบรคร้อนนนเลย :lol:
xp-bikes TouringBike&Outdoor shop
เปิดทุกวัน9.00-19.00น(หยุดวันอาทิตย์)

ชมสินค้า/แผนที่พิกัด13.803512,100.63321

Surly/Rocky Mountain/Salsa/BRIDGESTONE/Voodoo/POLYGON/BROOKS/Ortlieb/Tubus/RackTime/
Topeak/Source/HAD/LEATHERMAN/Therm-a-Rest/Exped/Primus/Coleman/MSR/Fire-Maple/PacSafe
met
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Nomad Cyclist , Thai BTC
ติดต่อ:

Re: >>>ปั่นเที่ยวป่าสนวัดจันทร์และป่ารอยต่อแม่ฮ่องสอน4-9ธค.52<<<

จากศาลาชมวิวดอยสันฟ้า ถนนราดยางกลายเป็นลูกรังอีกและชันดิ่งเบรคยังได้30 ที่จริงลงสนุกครับเบรคล้อไถลมันส์ดีแต่ตอนนี้น่วมแล้วปวดแขนไหล่และมือมาก ช่วงนี้ลงผ่านป่าเราหยุดพัก2-3ทีเพราะเบรคล้อร้อนมาก ดูแล้วผ้าเบรคหมดกันถ้วนหน้า (ถ้าไปต่อตามแพลนเดิมที่จะไปแม่อูคอคงต้องเข้าแม่ฮ่องสอนเปลี่ยนผ้าเบรคกันก่อน) ผมมาถึงตรงนี้ผ้าเบรคสึกจนตัวเร่งที่มือเบรคหมุนจนหมดแล้ว ต้องหยุดเพื่อปรับล็อกปลายสายเบรคที่ก้ามเบรคใหม่

จุดนี้เหนื่อยครับสำหรับคนที่จะย้อนทาง แม่ฮ่องสอน-เชียงใหม่ ขึ้นเกือบพันเมตรแน่ะ
ผ่านน้ำตกแม่กึดหลวงที่เคยคิดจะแวะแต่พี่วันชัยเลยไปแล้ว ตามไปเจอจุดตรวจหรือหน่วยย่อย อช.น้ำตกแม่สุรินทร์ (แม่สะกึด) จากนั้นก็ถึงหมู่บ้าน

:lol: ขนมเส้นน้ำเงี้ยว 5 น้ำแข็งใส 6 ข่างปอง 2 โค้กอีก3 น้ำเปล่าอีกหน่อย ... จัดไป :lol:

รูปภาพ
ต่อเลยครับ

รูปภาพ
ผมมาแล้ว รับรองว่าลงจนปวดแขนไหล่มือ

รูปภาพ
พี่วันชัยมาหลังสุด เห็นว่าเบรคเริ่มมีปัญหาผ้าเบรคหมดรึ อ๋อ...เปล่า ผ้าเบรคใกล้หมดน่ะใช่แต่ที่จริงสปริงดันก้ามเบรคดีดออกจากร่องเกี่ยวน่ะ :mrgreen:

รูปภาพ
ที่จริงดูเหมือนเราเข้าเขต อช.น้ำตกแม่สุรินทร์ตั้งแต่ห้วยปูเลยมาแล้วมังครับ

รูปภาพ
ช่วงดิ่งฮวบฮาบลงมาหลายร้อยเมตรถนนเป็นลูกรัง (ถนนซิกแซกฟันปลาลงมาทีละขั้น) มาเจอราดยางดี ๆ แสดงว่าใกล้ถึงหมู่บ้านและถนนใหญ่ (108) แล้ว

รูปภาพ
:mrgreen:

รูปภาพ
เลยมาหน่อยเจอป้ายทางลงน้ำตกแม่กึ๊ดหลวง

รูปภาพ
แต่พี่วันชัยเลยไปแล้วและตอนนี้เหนื่อยและหิวเลยไม่ลงครับ (ธ่อ จะถ่ายก็ไม่บอกก่อนจะได้แขม่ว)

รูปภาพ
ถึงหน่วยย่อย อช.น้ำตกแม่สุรินทร์ (แม่สะกึด) / พี่วันชัย : นี่ไงตรงนี้อยู่นี่

รูปภาพ
ผม : ไม่ช้ายตรงนี้ นี่ ๆ ๆ / พี่ตึ๋ง : มันเถียงไรกันฟระ

รูปภาพ
จากหน่วยฯ อีกราว500ม.ก็ถึงหมู่บ้านครับ ยังงง ๆ อยู่เหมือนกัน

รูปภาพ
พี่ตึ๋งมาก่อนจอดฟ้าบ ร้านน้ำแข็งใสไงครับ จัดมาเลยน้ำแข็งใสก่อนน้ำเงี้ยวตามหลังตบท้ายด้วย "ข่างปอง" กินแบบอดอยากปากแห้งเลยคุยกับชาวบ้านเขาว่าสมัยก่อนมีร้องไห้กันเลยเส้นนี้ (นี่ถือว่าดีแล้ว)
xp-bikes TouringBike&Outdoor shop
เปิดทุกวัน9.00-19.00น(หยุดวันอาทิตย์)

ชมสินค้า/แผนที่พิกัด13.803512,100.63321

Surly/Rocky Mountain/Salsa/BRIDGESTONE/Voodoo/POLYGON/BROOKS/Ortlieb/Tubus/RackTime/
Topeak/Source/HAD/LEATHERMAN/Therm-a-Rest/Exped/Primus/Coleman/MSR/Fire-Maple/PacSafe
met
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

อิ่มหมีพีมันแล้วออกเดินทางต่อ ขณะนี้ราวบ่าย3โมงเราจะเข้าแม่ฮ่องสอนก่อนดูว่ามีรถกลับไหมอย่างไร แล้วค่อยว่ากันต่อ จากร้านน้ำแข็งไสปั่นต่อสัก2โลก็ถึงถนนใหญ่ทางหลวง108 ที่ประมาณหลักกม.ที่271-272 (เอ๊ะ... แปลว่าเส้นที่เรามาใกล้กว่าแค่20กว่าโลดิ ว้า :mrgreen: ) วันนี้ถึงตรงนี้ปั่นมา30กม.แล้ว ต่อไปตัวเมืองแม่ฮ่องสอนอีก6กม.

ถึงแยก ทล.108...ก็ถือได้ว่าเป็นอันสำเร็จเสร็จสิ้นตามแผน แม้จะวนกลับไปน้ำตกแม่สุรินทร์-ดอยแม่อูคอ-วัดจันทร์-ห้วยน้ำดัง-ลีซอป่าเกี๊ยะ-เชียงดาว-เชียงใหม่ไม่ไหว แต่ทุกคนก็เห็นแล้วว่าเวลาไม่พอ แพลนนั้นอย่างน้อยต้องมี10-12วัน+ผ้าเบรคอีกคันละ1ชุด :lol:

รูปภาพ
จากเลี้ยวซ้ายที่แม่ริม-แยกทางหลวง108 ขอที่ระลึกหน่อยครับ :D

รูปภาพ
ยังจำได้ไหม :lol:

รูปภาพ ขอบ้างอีกคู่ :mrgreen:

รูปภาพ
พุง ๆ แข่งกันใหญ่เลยสองคน :lol: :mrgreen: :lol:

รูปภาพ
ป้ายหน่วยพิทักษ์ อช.น้ำตกแม่สุรินทร์ สร.3(แม่สะกึด)เราเห็น แต่สร.5(ดอยปุย)ไม่ยักกะเจออะไร หรือว่าจะเพิงที่เรานอน :mrgreen:

รูปภาพ
มองย้อนกลับไปป้ายชี้ทางเข้า บ.น้ำฮู, บ.ห้วยฮี้, ดอยปุย

met
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เหลืออีก6กม.ถึงตัวเมืองแม่ฮ่องสอน สบาย ๆ เพราะทางไหลลงปั่นน้อยมากถึงตัวเมือง หลังจากปั่นไปเช็คเที่ยวรถที่ขนส่ง วันนี้กลับไม่ทันแล้วพรุ่งนี้ต้องรีบมาซื้อตั๋วแต่เช้า พี่วันชัยต้องต่อรถเข้าเชียงใหม่เพื่อต่อรถส่วนผมกะพี่ตึ๋งมีรถแม่ฮ่องสอน-กรุงเทพฯของสมบัติทัวร์

เย็นวันที่5ของการเดินทางอารมณ์เปลี่ยนอีกครั้ง

ตรงนี้การปั่นจักรยานถือว่าถึงที่หมายแล้ว คืนนี้อารมณ์ฉีกเป็นสบาย ๆ หลังจากโทรสอบถามพี่ตั้ม(แม่ฮ่องสอน) ก็ตกลงกันที่บ้านสวนเกสต์เฮ้าส์อยู่กลางเมืองใกล้ถนนคนเดินเลย ห้องใหม่เอี่ยม3เตียงทีวีน้ำอุ่นตู้เย็น (ห้องใหม่เอี่ยม) คืนนี้ถือเป็นการพักผ่อนเล็ก ๆ ก่อนกลับบ้านท่องราตรีถนนคนเดิน และชมงาน "เปิดเมิงไต" กัน :mrgreen:

รูปภาพ
ถึงแล้วแม่ฮ่องสอน

รูปภาพ
ถึงแล้วแม่ฮ่องสอน รถทัวร์สายนี้5วัน4คืน :mrgreen:

รูปภาพ
พี่วันชัย

รูปภาพ
โอวที่นอน ๆ ๆ :mrgreen: (เหมือนคนไม่เคยนอนเตียง 555)
ที่พักบ้านสวนเกสต์เฮ้าส์(ขอบคุณพี่ตั้มแม่ฮ่องสอนด้วยครับ)ห้องใหญ่ ห้องน้ำโคตรใหญ่ ใหม่เอี่ยมน่าจะเพิ่งประเดิม 1000/3เตียง ตู้เย็นทีวีน้ำอุ่น และลูกสาวสวย :mrgreen:

รูปภาพ
ได้อาบน้ำแปรงฟันกันในรอบ5วัน :lol: (น่าจะ6รวมเช้าวันเดินทางมาถึงด้วย 555 อี๋ยย สกปรก)

รูปภาพ
คืนนี้ชิล ๆ "เปิดเมิงไต" กันค้าบบบ :mrgreen:

รูปภาพ
สีสันเมืองแม่ฮ่องสอน (ในงานเปิดเมิงไต)

รูปภาพ
ชมการแสดงของชาวไต หรือ ไทยใหญ่

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย met เมื่อ 28 ธ.ค. 2009, 14:10, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง

khunhan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ขุนหาญ
Bike: MISSILE STOUT, thorn sherpa

โพสต์ โดย khunhan »

สวัสดีค่ะ คุณ MET

ตามมาตั้งแต่ต้น กระทั่งถึงแม่ฮ่องสอนด้วยความตื่นเต้น สนุกสนานเร้าใจจริง ๆ

ขอบคุณสำหรับภาพงาม ๆ และเรื่องราวดี ๆ ในปลายปีอย่างนี้

ซักวันนึงเถอะ ซักวัน เราจะตามรอยมั่ง
met
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ออกจากงานเราเดินต่อไปถนนคนเดินและหาข้าวกิน ความล้าจากการเดินทางยังมีให้เห็น
คืนนี้ได้ที่กินดื่มกันเงียบ ๆ หน้าซุ้มประตูที่ตีด้วยแผ่นตะกั่วสีเงินสวยงามลวดลายไทใหญ่ ถือเป็นการปิดทริป เส้นทาง&ความทรงจำถูกนำออกมาพูดคุยแลกเปลี่ยนกันอย่างออกรสพอ ๆ กับกับแกล้มและเครื่องดื่ม

ถ้าครั้งดอยเปเปอร์ประทับใจแล้ว
ทริปนี้ประทับใจไม่ต่างกันแต่จะยิ่งสุด ๆ กว่าด้วยซ้ำ การไม่กะเก็งอะไรตายตัวทำให้สนุกตื่นตัวเสมอ และการไม่รู้ลักษณะทางมาก่อนทำให้อารมณ์การเดินทางเปลี่ยนทุกวันไม่ซ้ำกันดี พี่ตึ๋งชอบพูดอะไรแปลก ๆ อย่าง "ปั่นเที่ยวไม่เดี่ยวดาย" หรือเวลาเหนื่อยหนัก ๆ "เฮ้ย... ผมเลข4กว่าแล้วเพิ่งได้มาเนี่ย พวกคุณเพิ่ง3กว่าได้มากันแล้ว" เออเห็นด้วยแล้วว่าไม่ได้พูดผิดหรือเพี้ยนอะไรเลย ไม่เดี่ยว และไม่ดายจริง ๆ ขอบคุณ ๆ ๆ :D

โดยสรุป
วันแรกปั่นชิล ๆ ธรรมดา
วันสองเช้ากินลมชมวิว+เที่ยงเริ่มหนัก+เย็นนอนกลางป่าสนวัดจันทร์คืนแรก
วันสามเช้าปั่นชมวิว+สาย ๆ ถึงเที่ยงเริ่มหนัก+บ่ายถึงเย็นหนักมาก+กลางคืนนอนกลางป่าที่ห้วยปูลิง
วันสี่เช้าใครจะรู้แค่ขอน้ำเขาต้มมาม่าแต่ชาวบ้านกลับมีน้ำใจเชิญเราขึ้นบ้านเขา+สายถึงเที่ยงปั่นหนัก ๆ +พอบ่ายดันไปปีนดอยปุยชมวิวซะ+กลางคืนนอนกลางป่าบนดอยปุย
วันห้าเช้าลงดอยปุย+สาย ๆ ถึงบ่ายปั่นหนัก ๆ จนเห็นตัวเมืองแม่ฮ่องสอนตามที่ตั้งใจ+ตกเย็นไปเดินเล่นถนนคนเดินเฉย เช้ายังปีนลงจากดอยปุยอยู่เลย

รูปภาพ
เดินหายอดข้าวจนมาถึงร้าน TITAN ถ้าไปต่อตามแพลนคงต้องมาซื้อผ้าเบรคกันที่นี่

รูปภาพ
เข้าใจเลือกที่ปักหลักนะ เสียแต่น่าจะนั่งซะแต่แรกแล้ว

รูปภาพ
ทั้งที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อนแค่ชอบคล้ายกัน ขอบคุณสำหรับมิตรภาพ และประสบการณ์ชีวิตร่วมกัน :D
(ชนแก้วเก๊กฮวยครับ ทันไหมนี่)

met
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

TERM@JFB เขียน:สุดยอดๆๆๆดอยจริงๆๆขอบคุณพี่ๆที่ทำให้ผมมีความสุขแม้ไม่ได้เดินทางด้วยแต่สนุกมากๆครับ :D :D จะติดตามต่อครับ :o :o
ขอบคุณครับผม
lotus เขียน:อยากไปลำบากแบบนี้บ้าง 555
ถ้าไม่ชินก็ลำบากอยู่ครับพี่ แต่ถ้าเป็นคนเที่ยวแบบกางเต้นท์นอนมาพอสมควรก็แค่กลาง ๆ ครับพี่
ดีว่าทางโหดแต่สั้นเพราะหนักแค่3-4วันเอง ถ้าอย่างนี้เป็นเดือนสิรับรองมีร้องไห้กันบ้างแน่ผม :D
เอส-เมอร์ริด้า เขียน:ผมก็เกือบจะไปดอยแม่อูคอ ช่วงขึ้นเขาทางดินลูกรังตรงแยกบ้านห้วยโป่งกาน แต่เห็นแล้วถอยดีกว่า ....

ดูเส้นทางของพี่ๆ ทั้งสามแล้ว มันคงหนักไปสำหรับผม ที่เป็นห่วงเรื่องอาหารการกินเป็นหลักเลย...

เส้นนี้เท่าที่ดูมีหลายๆ ยอดที่สูงระดับ 1700 ม. มีอยู่ยอดหนึ่งถัดจากบ้านห้วยปูลิง สูงตั้ง 1900 ม. เลยนะครับ ดูใน

google maps แล้วมีเส้นทางหมู่บ้านไปทะลุได้เกือบหมด ขอชมจริงๆ ว่ากลุ่มพี่ met นี่ชอบแนว aventure ถ้าไม่

มีโรคประจำตัวผมคงอยากลุยมั๊ง
ขอบคุณครับ ดูรูปที่คุณเอสกะเพื่อนถ่ายมาสวยมาก พวกผมออกแนวขี้เกียจยกกล้องถ่ายธรรมดาก็แย่แล้วดีแต่คิดว่าคงไม่ได้กลับไปตรงนั้นบ่อย ๆ ถ่ายซะ ๆ ไม่งั้นพลาดจะเสียดาย
อ้อเห็นจะแก้มือขุนยวม-แม่แจ่ม โหดครับถึงจะเป็นราดยางก็เถอะ ให้ดีต้องออกแต่เช้ามืดเตรียมข้าวน้ำให้พอสำหรับ3มื้อกันพลาดไม่รวมอาหารว่างเพื่อพลังงานด้วยรับรองข้ามได้แน่ครับระดับประสบการณ์คุณเอสและเพื่อนๆ ผมเองพวกเข็นเก่งกว่าปั่นครับ :lol:
ละออ สุจิมงคล เขียน: :) เข้ามาจองที่นั่งก่อนครับ ยังดูหน้าแรกไม่จบเลย
เห็นใบลา ที่ let touring shop คิดไว้แล้วว่าต้องมีทริปดีๆให้ชมแน่ๆ ไม่ผิดหวังจริงๆครับ
เดี๋ยวกลับไปหน้าแรกก่อนนะครับ :mrgreen: :mrgreen:
ยินดีครับ ดูแล้วอยากให้ไปบ้างครับ :D
phiya เขียน:แค่เข้ามาดูก็ลุ้นและเหนื่อยแทนแล้วครับ เก่งมากๆ ครับ ผมว่าคุ้มค่ากับความเหนื่อยมากๆ ถึงมีเงินก็ไปแบบนี้ไม่ได้ ถ้าไม่มีใจ+แรง :)
ใจจริง ๆ ครับ ไปคนเดียวผมก็ไม่ใจเหมือนกัน เพราะผมกลัว... :lol:
jinna เขียน:แวะมาเที่ยวด้วยค่ะ
ยินดีครับ :D
khunhan เขียน:สวัสดีค่ะ คุณ MET

ตามมาตั้งแต่ต้น กระทั่งถึงแม่ฮ่องสอนด้วยความตื่นเต้น สนุกสนานเร้าใจจริง ๆ

ขอบคุณสำหรับภาพงาม ๆ และเรื่องราวดี ๆ ในปลายปีอย่างนี้

ซักวันนึงเถอะ ซักวัน เราจะตามรอยมั่ง
ขอบคุณครับ สวัสดีครับพี่ khunhan :D ทางไม่น่ากลัวครับ นอกจากความปลอดภัยในการขี่ของเราเองแล้วอื่น ๆ ปลอดภัยครับที่นี่เมืองไทยครับ คนดอยนี่น้ำใจดีมาก ๆ ตั้งแต่เที่ยวมาไม่เคยเจอดอยไหนให้เสียน้ำใจเลย (ถ้าเราไปแบบคนธรรมดานะครับ)
แก้ไขล่าสุดโดย met เมื่อ 28 ธ.ค. 2009, 19:01, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ลุงแซม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ดอนเมือง รวมมิตร
Bike: KHS alite 4000

โพสต์ โดย ลุงแซม »

สวัสดีครับ คุณ met และคณะ ต้องขอขอบคุณพระคุณอย่างสูงสำหรับภาพสวย ๆ และคำบรรยาย เรื่องชื่อดอยนี่มันนานมาแล้วผมจำไม่ได้ แต่พอมาได้ยินว่าดอยสันฟ้าก็เลยพอจำได้ว่าชื่ออะไรฟ้า ๆ นี่แหละ สรุปแล้วคือดอยสันฟ้านี่เองที่สูงตระหง่านบังเส้นทาง ฮ. จนต้องบินวนไต่ระดับ ในครั้งนั้นผมเห็นมีแอ่งน้ำอยู่ยอดดอย เห็นกระทิงโทนกำลังมาลงกินน้ำในแอ่งนั้น ไม่ได้ถามนักบินว่าชื่อดอยอะไร น่าจะเป็นดอยปุย เพราะมันอยู่ใกล้บ้านห้วยปูลิง
...ผมพยายามเก็บข้อมูลเส้นทางนี้เพื่อสานฝันของผมที่จะปั่นผ่านสักครั้ง ตอนนี้ชวนเพื่อน ๆ ชาวดอนเมืองว่าปีหน้าพวกเราจะไปกัน แต่เพื่อน ๆ ใจร้อนบอกว่าจะไปกันเดือนกุมภาพันธ์ที่จะถึงนี้ จึงขอคำปรึกษาผู้มีประสบการณ์อย่างคุณ met หน่อยว่า
1. รถปิคอัพโฟร์วีล จะขับผ่านเส้นทางนี้ได้หรือไม่ (จะเอาไปเซอร์วิสขนสะเบียง และสัมภาระ)
2 จากวัดจันทร์ มาพักคืนแรกที่ห้วยปูเลย แล้ววันรุ่งขึ้น จะสามารถปั่นหรือเข็น ผ่านบ้านห้วยปูลิง เข้าเส้นทาง 108 ทันก่อนมืดหรือไม่หรือไม่ (ไม่ขึ้นยอดดอยปุย) เอาแบบประมาณเอาก็ได้นะครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้า ไว้ ณ โอกาสนี้ครับ
som.e
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-6285770
team: ศรีราชา
Bike: SOMA GREEN TEAK 520

โพสต์ โดย som.e »

ผมเป็นลูกค้าคุณ met คนหนึ่ง(eakparadon@hotmail) และคอยติดตามผลงาน
เยี่ยมจิงๆ ขอบคุณ3นักผญจภัยที่ได้ถ่ายทอดเรื่องราว อ่านจบยังรู้สึกเบื่อมาม่าเลย
ขอให้มีความสุขในปีใหม่ คงมีโอกาสได้ร่วมก๊วนบ้าง ซะใจมักๆ
met
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

---------------------------------------------------------
DAY6 : แม่ฮ่องสอน-พระธาตุดอยกองมู-บ้าน
---------------------------------------------------------

วันที่6การเดินทางการปั่นจักรยานถึงที่หมายแล้ว แต่การเดินทางยังไม่จบเพราะวันนี้ต่างคนต้องเดินทางกลับบ้านแล้ว พี่วันชัยต้องต่อรถบัสแดงเข้าเชียงใหม่ถึงราว5โมงเย็นเพื่อต่อรถเชียงใหม่-หัวหิน กลับบ้านอีกที ผมกะพี่ตึ๋งรถสมบัติทัวร์ แม่ฮ่องสอน-กรุงเทพฯ เที่ยวบ่าย2 รวดเดียวแต่ก็ไม่สบายไปกว่ากันเท่าไร

เช้านี้พี่ตึ๋งกะพี่วันชัยขึ้นไปนมัสการพระธาตุดอยกองมู ส่วนผมเมื่อวานโดนโขลงช้างคลาสสิคแม่ฮ่องสอนกระทืบ เช้ามาปวดหัวตรงหน้าผากและดั้งตุ้บ ๆ ไม่ไหวขอนอนต่อ (ว่าจะเสือดาวแล้วเชียว แหม่ดันหมดตู้นึกว่าช้างแม่ฮ่องสอนจะเชื่องเหมือนช้างกรุงเทพฯ :lol: ) ก็ตื่นมาออกไปแวะส่งโปสการ์ดให้ตัวเองที่ระลึก หลังจากลงมาแล้วเราคืนห้องแต่เช้าตรงไปขนส่งเพื่อซื้อตั๋ว พี่วันชัยรถบัสแดงไปปาย-เชียงใหม่ออกก่อน

จับมือกันตรงนี้แล้วเจอกันใหม่ ธค.53 "วัดจันทร์-ห้วยตอง-ห้วยปูเลย-แม่อีแลบ-แพมบก-ปาย-ตาลเจ็ดต้น-เมืองน้อย-หัวปาย-กิ่วหน่อ-เวียงแหง-เชียงดาว-ลีซอป่าเกี๊ยะ-ห้วยน้ำดัง-ม่อนอังเกตุ-บ่อแก้ว-สะเมิง-เชียงใหม่" เป็นอันตกลง เฮ้ยยยย ... :shock: (ไปเมื่อไรเด๋วไปส่งหมอชิต :lol: )

:D ขอบคุณ ๆ ๆ ๆ :D

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
สภาพรถเบรคหมดกันถ้วนหน้า ขอบล้อผมสึกจนร่องหายไปเลยล้อหลัง ทริปนี้มีรองเท้าสละชีพไป1คู่ทิ้งไว้ ณ ขนส่งแม่ฮ่องสอน :lol:

รูปภาพ
รอรถที่ท่าขนส่ง พี่วันชัยจะไปบัสแดงเชียงใหม่ ผมกะพี่ตึ๋งรอรถทัวร์แม่ฮ่องสอน-กรุงเทพฯ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

***ทริปนี้แม้ทางโหดหินใหญ่คม กลับไม่มียางแตกเลยแม้สักคันสักครั้ง ไม่มีอุบัติเหตุเลยยกเว้นพี่วันชัยที่ล้มเฉย ๆ เพราะถอดคลีทตอนจอดไม่ทัน
ขอได้รับความขอบคุณที่ติดตามชม โชคดีไม่เจ็บไม่จน ห่างไกลโรคภัยไข้เจ็บครับ สวัสดีปีใหม่ครับ

THE END...***
แก้ไขล่าสุดโดย met เมื่อ 06 พ.ค. 2010, 19:00, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

met
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ลุงแซม เขียน:1. รถปิคอัพโฟร์วีล จะขับผ่านเส้นทางนี้ได้หรือไม่ (จะเอาไปเซอร์วิสขนสะเบียง และสัมภาระ)
2 จากวัดจันทร์ มาพักคืนแรกที่ห้วยปูเลย แล้ววันรุ่งขึ้น จะสามารถปั่นหรือเข็น ผ่านบ้านห้วยปูลิง เข้าเส้นทาง 108 ทันก่อนมืดหรือไม่หรือไม่ (ไม่ขึ้นยอดดอยปุย) เอาแบบประมาณเอาก็ได้นะครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้า ไว้ ณ โอกาสนี้ครับ
1.ปิกอัพขับ2ก็ผ่านได้ครับ ขอให้เป็นรถที่เครื่องยนต์ เบรค คลัทช์ เกียร์อยู่ในสภาพดี (แนะนำเกียร์ธรรมดาไม่แนะนำอัตโนมัติเลย)+ท่อนไม้ใหญ่ ๆ หนุนล้อสัก2-3อันให้เตรียมไว้หลังรถที่หยิบฉวยได้ทัน+คนขับที่มีประสบการณ์ ส่วน4WDสบายเลย ที่สำคัญอย่าประมาทไปเส้นทางที่ไม่คุ้นเคยอย่าไปส่งลงเร็วเพื่อขึ้นเนิน เนินบางเนินขึ้นนิดเดียวแล้วหักเลี้ยวหลบไปในพุ่มไม้ก็มีโดยเฉพาะเขาลูกที่ขวางระหว่างปูเลย-ปูลิง ลูกนี้ระวังให้มาก ๆ ครับตรงนี้เลียบไหล่ผาที่รถสวนกันไม่ได้

เตรียมเรื่องยางอะไหล่รถไปด้วยให้ดีขอ2เส้น อ้อ ถ้าพี่มุ่งหน้า วัดจันทร์-แม่ฮ่องสอนไม่น่าห่วงเท่าไร แต่ถ้าย้อนแม่ฮ่องสอน-วัดจันทร์ นอกจากตะกายข้ามดอยสันฟ้าแล้ว ผมว่าน่ากลัว เขาลูกที่กั้นปูเลย-ปูลิง (ที่พี่ตึ๋งเจอมอไซค์ลงเข็น) ขาขึ้นเล็งให้ดีขึ้นแล้วต้องขึ้นให้สุด ถ้าจอดผมก็ไม่แน่ใจว่ามันจะเบรคอยู่ครับ สำคัญที่รักษารอบเครื่องเอาไว้อย่าให้ดับเกียร์ต่ำเท่านั้น

**เตือน...เรื่องท่อนไม้เตรียมไว้หนุนล้อหยิบได้ทันที + ช่วงชันที่ต้องส่งให้ถึงยอดเนินถ้าหยุดจะเบรคไม่อยู่ ชันจนไถล อันนี้ค่อนข้างเป็นห่วง เพราะผมเองก็ประสบการณ์ขับรถพอตัวเคยเจอเนินที่ชัน&ยาวขนาดเกียร์1ปิคอัพ2.5Lเลี้ยงรอบขึ้นไม่ไหว มันจะสุดและหมดก่อนดับไปเอง(รถใหม่ด้วย) เนินพวกนี้ถ้า4WDเขาใช้slowได้ แต่ขับ2ธรรมดาวิ่งด้วยรอบเครื่องเกียร์1ไม่ได้จริง ๆ ต้องถอยมาตั้งระยะวิ่งส่งขึ้นไป ตรงนี้เขาลูกที่กั้นปูเลยปูลิงที่มอไซค์เข็นนั้นก็ชันแบบนี้ครับแล้วยาวด้วย (จริง ๆ) ทีแรกพูดมากก็กลัวว่าเวอร์ แต่จากประสบการณ์ผมบอกได้เลยว่าตรงที่เตือนนี่ผมกลัว :oops: **

2.จากวัดจันทร์ถ้าออกเช้าน่าจะถึงปูเลยก่อนเที่ยงด้วยซ้ำแนะให้ข้ามเขาลูกนั้นไปเลยไปนอนปากทางเข้าห้วยปูลิงแทน เพราะเวลาเหลือเยอะครับ (นี่ประมาณกำลังคนปั่นนะครับ ไม่ใช่รถยนต์)
จากปูลิง-แม่ฮ่องสอน วันเดียวออกทันครับดูจากขาอ่อนอย่างผมได้เลย เพียงแต่พวกผมเลือกออกนอกเส้นทางแบกจักรยานขึ้นดอยปุยเท่านั้น

โดยรวม เส้นนี้หน้าหนาว แล้ง ไม่น่ากลัวครับ ยกเว้นหน้าฝนโหดร้ายสุด ๆ...
som.e เขียน:ผมเป็นลูกค้าคุณ met คนหนึ่ง(eakparadon@hotmail) และคอยติดตามผลงาน
เยี่ยมจิงๆ ขอบคุณ3นักผญจภัยที่ได้ถ่ายทอดเรื่องราว อ่านจบยังรู้สึกเบื่อมาม่าเลย
ขอให้มีความสุขในปีใหม่ คงมีโอกาสได้ร่วมก๊วนบ้าง ซะใจมักๆ
เที่ยวเมืองไทย ไม่ไปไม่รู้ ไม่แน่ปีหน้าอาจได้ไปนอกกะเขาบ้างก็ได้ครับพี่ :D
แก้ไขล่าสุดโดย met เมื่อ 29 ธ.ค. 2009, 19:58, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง

เสืออิฐ คนหลังอาน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐8๖-๕8๑-๑2๔2
team: ฅน...ครยก
Bike: Blue Treker (Trek๓๙๐๐) ปี ๐๘ , Red Davil (Trek ๒.๑) ปี ๑๒
ตำแหน่ง: ไม่เป็นหลักแหล่ง: นครนายก, พะเยา, เชียงราย

โพสต์ โดย เสืออิฐ คนหลังอาน »

...สวัสดีครับ "ท่าน...พี่Met, พี่วันชัย, พี่ตึ๋ง :mrgreen:
...แอบเกาะ "พุง" เอ้ย ตะแกรงจักรยานไปเที่ยวด้วยครับ :mrgreen: :lol: :lol: :lol:

...ท่านพี่ met ครับ เห็นเส้นทางช่วงแรกของพี่ ทำให้ผมนึกได้ว่าพี่ต้องเป็นพวก "ซาดิสก์" แน่ๆ ครับ :shock: เดี๋ยววันหลังถ้าไปออกทริปกับผม ผมจะเตรียม...โซ่, แส่, กุญแจมือ, เทียนไข ไปให้นะครับ :mrgreen: :lol: :lol: :lol:

...ทริปนี้เต็มอิ่มกับรูปภาพจริงๆ ครับ หลังจากที่ผิดพลาดกับปีที่แล้ว :mrgreen:

...ถ้ามีโอกาสว่างตรงกัน ผมก็อยากจะไปกับพี่นะครับ :mrgreen:

ปล.ขอสอบถาม "พี่วันชัย" ครับ รถพี่ ใส่ shock อะไรครับ สีขาวๆ อ่ะ ครับ ผมเล็งอยู่ตั้งนานนึกไม่ออกเสียที ว่างๆ แวะมาตอบให้หน่อยนะครับ :mrgreen:
"นักรบ...ย่อมมีบาดแผล"

เสืออิฐ คนหลังอาน

>>> สำนักฝึกวิชาห้อง 100 รอบ ยินดีต้อนรับ <<<
syncmaster
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-928-ccoo
team: -
Bike: merida matt 40v 2010 ; fuji finest-al road bike 2002 ;
ตำแหน่ง: กำแพงเพชร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย syncmaster »

ขอปรบมือให้กับคนนำสู่เส้นทางที่น่าสนใจครับ :D
...ปีชง แรงจริง ๆ ครับ..
แต่ผมก็ยังอยากเป็นตุ๊ดอยู่นะครับ
. . .
jackal2008
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087.198.0944
team: none
Bike: Fuji Touring 2016

โพสต์ โดย jackal2008 »

ยอดเยี่ยมมากครับ ขอปรบมือให้
อย่างผมให้ไปอย่างนี้ คงต้องขอโบกมือก่อนครับ ดูจากรูปนะอาจจะคิดว่าพอไหว แต่ไปจริงๆ ท่าทางจะต้องแย่แน่ๆ

ยกนิ้วโป้งให้สองนิ้วเลยครับ
met
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เสืออิฐ คนหลังอาน เขียน:...สวัสดีครับ "ท่าน...พี่Met, พี่วันชัย, พี่ตึ๋ง :mrgreen:
...แอบเกาะ "พุง" เอ้ย ตะแกรงจักรยานไปเที่ยวด้วยครับ :mrgreen: :lol: :lol: :lol:

...ท่านพี่ met ครับ เห็นเส้นทางช่วงแรกของพี่ ทำให้ผมนึกได้ว่าพี่ต้องเป็นพวก "ซาดิสก์" แน่ๆ ครับ :shock: เดี๋ยววันหลังถ้าไปออกทริปกับผม ผมจะเตรียม...โซ่, แส่, กุญแจมือ, เทียนไข ไปให้นะครับ :mrgreen: :lol: :lol: :lol:

...ทริปนี้เต็มอิ่มกับรูปภาพจริงๆ ครับ หลังจากที่ผิดพลาดกับปีที่แล้ว :mrgreen:

...ถ้ามีโอกาสว่างตรงกัน ผมก็อยากจะไปกับพี่นะครับ :mrgreen:

ปล.ขอสอบถาม "พี่วันชัย" ครับ รถพี่ ใส่ shock อะไรครับ สีขาวๆ อ่ะ ครับ ผมเล็งอยู่ตั้งนานนึกไม่ออกเสียที ว่างๆ แวะมาตอบให้หน่อยนะครับ :mrgreen:
เคยปั่นกันครั้งนึงแต่ก็น่าจะเห็นนะว่าไม่แรง (ว้อย รอตูมั่ง :mrgreen: ) โซ่ แส้ กุญแจมือ เทียนไข แล้วขาดอะไรอีกหรือเปล่า... :lol:
อ้อ ฝากไปสวัสดีปีใหม่พี่ ๆ ที่ครยกด้วยทุกคนเลย ให้ถึงตัวนะ ส่งต่อในบอร์ดไม่เอา :lol:
syncmaster เขียน:ขอปรบมือให้กับคนนำสู่เส้นทางที่น่าสนใจครับ :D
ขอบคุณครับ อยากให้ไปด้วยกันมากกว่า :mrgreen:
jackal2008 เขียน:ยอดเยี่ยมมากครับ ขอปรบมือให้
อย่างผมให้ไปอย่างนี้ คงต้องขอโบกมือก่อนครับ ดูจากรูปนะอาจจะคิดว่าพอไหว แต่ไปจริงๆ ท่าทางจะต้องแย่แน่ๆ

ยกนิ้วโป้งให้สองนิ้วเลยครับ
มันก็ไม่ได้สาหัสขนาดนั้นนะครับ แต่แค่ไม่สบายเท่านั้นเอง :mrgreen:

ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”