รีวิวเส้นทาง: Audax Test Run 200 จอมบึง

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
evas
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Marlin 7, Spe Allez C2, Bianchi Imola

รีวิวเส้นทาง: Audax Test Run 200 จอมบึง

โพสต์ โดย evas »

เนื่องจากอยู่บ้านแล้วมันขี้เกียจ สารภาพตามตรงว่าหลังจบงานที่สัตหีบไม่เคยได้ปั่นเกิน 50 กม.เลย ไปปั่นรอบอ่างบางพระกะจะจัดสัก 5 รอบ (100 กม) สุดท้ายรอบเดียวก็เบื่อวนรถกลับบ้านซะแล้ว ก็เลยต้องหาแรงบันดาลใจซะหน่อย จะปั่นไประยองก็เสียวๆจะโดนรถสอยแบบคราวที่แล้ว ก็เลยเลือกเส้นทาง Test Run จอมบึง 200 กม.มาทดสอบด้วยเลย ซึ่งก็มีแค่เส้นทางใน ridewithgps เท่านั้น คิวชีทก็ไม่มี ก็ต้องพึ่งให้เจ้า 510 นำทางเท่านั้น ถ้าเครื่องเอ๋อระหว่างทางก็ตัวใครตัวมันละ

**รีวิวนี้มากจากความทรงจำล้วนๆครับเพราะตอนปั่นไม่มีอารมณ์หยิบมือถือมาถ่ายภาพอะไรเลย (ครึ่งแรกมัวแต่ดันเนิน ครึ่งหลังแจ็บเอ็นร้อยหวายแล้วหมดอารมณ์ทำอะไร)

เส้นทางและภูมิประเทศ
** ออกตัวก่อนว่าผมน่ะประเภทขาอ่อนนะครับ เพราะฉะนั้นรีวิวเส้นทางนี้ก็ไปในมุมของนักปั่นขาอ่อน โดยเส้นทางนี้ผมใช้เวลาไปทั้งหมด 13 ชม.

กม. 0-10 (โดยประมาณนะครับ):
ฟรุ้งฟริ้งมุ้งมิ้งมาก อากาศเย็น ๆ รถน้อย ๆ ทางก็ดี ถือว่าปั่นวอร์มร่างกายก่อนเจอศึกหนักข้างหน้า

กม. 10-110:
ร้อยกิโลเมตรนี้ ทิวทัศน์จะเปลี่ยนไปตามพื้นที่เรื่อยๆ ตั้งแต่อุโมงค์ต้นไม้ ไร่สัปปะรด ไร่มันฯ ไร่อ้อย แต่ที่ไม่เปลี่ยนเลย เนินกับเนินและเนินครับ ขึ้นแล้วก็ลงขึ้นแล้วก็ลง ลงเนินยังไม่ทันได้ตดมันก็ขึ้นเนินอีกแล้ว แต่ไม่ต้องห่วงครับเนินไม่ชันมากเท่าไหร่หรอก มีที่หนักๆ (ในความคิดผม)อยู่แค่ 4 จุดเท่านั้นเอง (2 ใน 4 นี่ผมลงเข็นขึนเนินเลย) แต่ไอ้อาการพายุเนินแบบไม่จบไม่สิ้น ทำเอาท้อได้ง่ายๆเลยนะครับ

รูปภาพ

กม. 110-208:
ถ้าร้อยกิโลที่ผ่านมามันคือนรก เส้นทางที่เหลือนี่คือสวรรค์ครับ มีขึ้นก็ต้องมีลงใช่มั้ย เราปั่นขึ้นมาเกือบร้อยกิโล หลังจากนี้คือทางลงกับทางราบล้วนๆ (มีเนินซึมๆบ้างเล็กน้อย แต่เชื่อสิว่าคุณจะไม่รู้สึกว่ามันเป็นเนินอีกแล้ว) แต่จุดที่ต้องระวังคือ ช่วงกม.ที่ 180นี่ ชาวบ้านเลี้ยงหมากันแทบทุกบ้าน แล้วแม่งก็ไล่จักรยานกันแทบทุกบ้าน...แสรด

ข้อแนะนำสำหรับผู้จะไปปั่น

1. ใช้ความระมัดระวังตอนลงเนินให้มากๆๆๆ มีอยู่หลายช่วงนี่ทางลงนี่ลาดพอสมควร ผมปล่อยไหลยาวๆจากยอดเนิน speed ขึ้นไปถึง 62 kph ซึ่งการคุมรถก็จะยากขึ้น ที่สำคัญหลายๆเนินลงมาเสร็จแล้วเจอโค้งพับ โค้งหักศอก บางที่มีดินมีทรายเสี่ยงต่อการลื่นล้มมาก ผมเกือบล้มไป 2 ครั้งเพราะลงมาเจอทางสภาพไม่ดี และหลุดโค้งไป 1 ครั้ง หลุดข้ามไปอีกเลนนึงซึ่งเป็นเลนรถสวนแต่ยังโชคดีที่ไม่มีรถสวนมา ไม่งั้นไม่อยากจะคิดสภาพเลย
รูปภาพ

2. เนื่องจากเส้นทางปั่นเป็นเส้นทางในพื้นที่ชนบท (ขอใช้คำนี้นะครับ) อาหารการกินร้านค้าต่างๆหาได้ค่อนข้างยาก ร้านของชำขายน้ำยังพอหาได้ แต่บางช่วงก็ไม่มีเลย ส่วนร้านข้าวน้อยมากครับ เพราะฉะนั้นถ้าน้ำคุณใกล้จะหมดและคุณเจอร้านน้ำ เติมไว้เถอะครับ เสบียงก็พกไว้บ้างก็จะอุ่นใจขึ้น แนะนำข้าวเหนียวหมูปิ้งยัดใส่กระเป๋าหลังไว้เถอะรึมีกล้วยตากไว้ก็ยังดี แต่ถ้าทีมงานจะแจกข้าวเหนียวหมูปิ้งที่ CP2 (100 กม.)จะขอบคุณมากๆเลยครับ (มันช่วยได้เยอะจริงๆนะครับ)

3. ตามที่บอกด้านบน ประมาณกม.ที่ 180 หมาเยอะจริงๆครับ ไม่รู้จะแนะนำยังไง .. เอาเป็นว่าตัวใครตัวมันก็แล้วกันครับ

สรุปโดยรวมเส้นทางนี้เป็นเส้นทางที่สวยครับ ถนนดีแต่ก็แฝงจุดอันตรายอยู่หลายๆแห่ง โดยเฉพาะเรื่องกองดินบนถนนและโค้งหักศอกในบางจุด รถน้อยมากครับ ยกเว้นช่วงสวนผึ้งที่อาจจะมีรถนักท่องเทียวเยอะนิดนึง

เอาเป็นว่า 19 ก.ย. นี้ไปซ้ำแน่ๆครับ แต่ตอนนี้ต้องไปรักษาเอ็นร้อยหวายก่อน
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

Re: รีวิวเส้นทาง: Audax Test Run 200 จอมบึง

โพสต์ โดย punya467 »

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
Supadej
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: รีวิวเส้นทาง: Audax Test Run 200 จอมบึง

โพสต์ โดย Supadej »

ขอบคุณครับ ได้ประโยชน์จากข้อแนะนำมากมาย ถ้าร้านข้าวน้อยนัก สงสัยต้องยัดข้าวหลามใส่หลังไว้ซักสองกระบอก 555
minibear
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rolling team, Whyride,Thunderduck triathlon team
Bike: Bianchi Infinito CV 2015,Brompton P6R
ตำแหน่ง: กรุงเทพ ประเทศไทย
ติดต่อ:

โพสต์ โดย minibear »

ขอบคุณมากค่ะ จะพยายามผ่าน 110 กม แรกไปให้ได้
ปั่นจักรยานคนเดียว ไม่สนุกหรอก มันต้องทำให้คนรักการปั่นจักรยานและปั่นจักรยานไปพร้อมกันกับเรา
evas
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Marlin 7, Spe Allez C2, Bianchi Imola

โพสต์ โดย evas »

เห็นในเพจ Audax แจ้งว่าจะปรับเส้นทางจอมบึงใหม่ให้อยู่ในเกรด PBP
ผมลองไปส่อง course ของพี่ป้อมดูเห็น เพิ่มระยะไต่เป็น 2000 เมตร + ไต่เนินตั้งแต่ต้นจนจบ
จะจริงหรือไม่ ต้องรอติดตามในเวบ Audaxthailand กันล่ะครับ

http://ridewithgps.com/routes/10085920
maxza7833
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพบ้านบัวทอง
Bike: TREK 2.1 (2014)
ตำแหน่ง: บางใหญ่ นนทบุรี

โพสต์ โดย maxza7833 »

เข้ามาเสพก่อนไปอาทิตย์นี้คับ 200 จอมบึง
ขอบคุณคับผม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”