Bike And Body Endurance สัญจร @อยุธยา กับ Ayuthaya Family

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
ตอบกลับ
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865040751
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

Bike And Body Endurance สัญจร @อยุธยา กับ Ayuthaya Family

โพสต์ โดย giro »

เรื่องโดย ผมเอง
ภาพlสวยๆโดย Tanakorn Santitranon
ภาพไม่สวยโดย ผมเอง

รูปภาพ
12 ก.ค. อากาศแจ่มใสยามเช้า วันนี้ทีม Team Bike And Body Cycling สัญจรไปร่วมปั่นเส้นทางไม่ไกลกลางกรุง มุ่งหน้าสู่กรุงเก่า จังหวัดพระนครศรีอยุธยา แต่ไม่ได้ไปถึงตัวเกาะเมืองนะครับ เราไปเลียบๆเคียงๆกันที่บางปะอิน ถนนสาย 347 แหล่งยอดฮิตจองนักปั่น จุดเริ่มต้นรวมพลกับ"Ayuthaya Family" ที่ร้านกาแฟที่ว่าการกาแฟ และทีมก็มากันสายตามเคยครับ ไม่เคยนัดใครแล้วไปกันก่อนชาวบ้านเค้าเลย
รอบนี้ทีมมากันไม่ครบ ติดภาระกินกันหลายคน แต่ได้เพื่อนๆชาว Moon Rider มาร่วมแจม พร้อมกับขาประจำ "พี่สอง" ที่ติดตามปั่นกับพวกเรามาตั้งแต่ต้น (พี่สองสนใจไปแข่งด้วยกันเลยมั้ยครับ??) รวมกับเจ้าบ้านชาวอยุธยาก็น่าจะนับได้เกิน 30 ชีวิตครับ
รูปภาพ
ไม่ต้องร่ายเยอะครับปล่อยตัวเลยดีกว่า ทีมเราเน้นซ้อม endurance เป็นหลักเพราะในวันธรรมดาส่วนมากเราปั่น interval กัน มีโอกาสก็ต้องปั่นยาวๆกันบ้าง วันนี้ปั่นรอบปกติของชาวอยุธยา รอบละ 60 กม. แผนคือปั่นกัน 2 รอบ ระยะทาง 120 กม. ไปแบบสบายๆ
รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพ
ต้องเชิญชวนเพื่อนนักปั่นหาโอกาสไปลองปั่นเลยนะครับ อยุธยาไม่ไกลจากกรุงเทพ อากาศดีมาก ท้องฟ้าแจ่มใส มีทุ่งนาสีเขียวอยู่ข้างทาง บรรยากาศบ้านเรือนไทยแจ่มๆเพียบๆเลย ถนนดี ไหล่ทางกว้าง ช่วงที่ไหล่ทางแคบก็รถน้อย สวรรค์นักปั่นแท้ๆ รูปภาพ
เจ้าของภาพถ่าย"มุมเทพ" ผมล่ะชอบปั่นกับกลุ่มนี้จริงๆเลย ได้ภาพสวยๆมุมแจ่มๆทุกทีสิน่า
รูปภาพรูปภาพ
ปั่นกันไปสองแถวแบบเป็นระเบียบครับ ความเร็วที่ใช้ก็โรลลิ่งกันไปนิ่มๆ สบายๆ เหมาะอย่างยิ่งจะปั่นทนได้ คราวหน้าไปซ้อมเส้นนี้ ต้องชวนกันไปลองครับ ยิ่งเยอะยิ่งสนุกแน่นอน
รูปภาพ
"ชายชุดดำ" สมาชิกทีม Bike And Body ที่บำเพ็ญเพียรนอกจากการกินอาหารที่เคร่งครัดอิ่มบุญ ยังมีตบะโซนสองที่มั่นคงแข็งกล้าอีกด้วย ใครจะไปไหนไม่สนใจ โซนสองคือวิถีเพื่อบรรลุธรม เล่นเอาหลงทาง ใครไปร่วมด้วยเห็นปั่นกินลมแบบนี้ หัวลากชั้นเยี่ยมแถมซุปเปอร์โดเมสทีคเชียวครับ
รูปภาพ
รูปภาพรูปภาพรูปภาพ
"นัท อยุธยา" วันนี้ไม่ใส่เสื้อทีม (ซักรอยเปื้อนไม่ออก จะไม่ทำเสื้อทีมสีขาวอีกต่อไป) ใส่เสื้อทีมเจ้าบ้านครับ ถ้าคริส ฟรูม มีริชชี่ พอร์ท ทีมนี้ก็มี "นัตตี้ ป๊อด" เป็นระดับรองขุนพลครับ
รูปภาพ
มะ มะ มะ มาแล้ววว คนดังของเรา เค้าคือใคร วัตต์ 330 วัตต์
รูปภาพ
น้ำหนักตัว 125 กก. ควบ KEMO R5 แฮนด์ 3T แอโร่
รูปภาพ
"โจเตโจ้" หรือ "เฮียโจ้ 330 วัตต์" ที่ถูกทิ้งไว้กลางทางเมื่อครั้งไปแข่งครั้งแรก วันนี้ฟอร์มทางราบมาแบบนิ่มๆ
รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพ
ภาพสวย มุมสุดเท่ห์ ขอบคุณมากครับ พี่ Tanakorn
รูปภาพรูปภาพรูปภาพ
CEO เจ้าของทีมครับ มาปั่นด้วยเสมอๆทุกทริป งานแข่งครั้งต่อไป อาจจะได้เห็น CEO ลงเบรคอะเวย์ระเบิดกลุ่มหนีไปแบบ โยฮิคิม โรดิเกซ รึเปล่า?
รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพ
วันนี้ลมเป็นใจให้ปั่นสนุกครับ เพราะพัดมาแรงดี สม่ำเสมอเหลือเกิน แรกๆก็ไปกันแบบสบายๆ แต่ไม่นานเพราะลมเป็นเหตุ ล็อคความเร็วกันราวๆ 35 วิ่งกันไปเรื่อยๆ เอ๊ะ ไหงไมล์ผมมัน 40 ?? สงสัยไมล์เสีย
ครบรอบแรกระยะทางประมาณ 60 กม. ใช้เสลาไปราวๆชั่วโมงกว่าๆ ขี่โซนสองกันได้เคร่งครัด มากกกกกก แต่ถือว่าเป็นสีสันครับ
และเมื่อจบหนึ่งรอบเติมน้ำเรียบร้อย งานเลี้ยงไม่เลิกราง่ายๆ 4 ชีวิตออกปั่นต่อให้ครบเป้าคือ 4 ชม. ฮึดกันเต็มที่ มาตั้งไกลจะมาขี่กันแค่นี้ขี่เทรนเนอร์ที่บ้านก็ได้ ล้อหมุนออกตัวรอบสอง ขี่โซนสองกันไปกระหนุงกระหนิงจนครบ เกือบๆ 4 ชม.
รูปภาพ
บรรยากาศสองข้างทางของชานกรุงเก่า ทุ่งนาเขียวสวยกับฟ้าใสสีคราม ตอนใกล้เที่ยง กลิ่นก๋วยเตี๋ยวเรือลอยมาเป็นระยะๆ ผู้กล้า 4 คนสุดท้ายปั่นวนถนนหน้าปั๊มบางจาก ที่ว่าการกาแฟกันไปจนครบเวลาก่อนจะ ... รีบเก็บของ ไปหาอะไรกินเถอะ เริ่มมีคนโมโหหิวแล้ว
รูปภาพ
เฮียโจ้ จบครบคอร์สแบบไม่ถูกทิ้งไว้กลางทาง บ่นหิวไม่หยุด แต่ก็ลุยจนสิ้นสุดการซ้อม ต้องปรบมือดังๆที่เอาชนะกลิ่นของกินกลางทางมาได้

คราวหน้าจะไปไม่ใกล้ไม่ไกลกรุงเทพอีกเช่นเคยครับ เตรียมสำรวจเส้นทางจัดกิจกรรมสนุกๆกับพี่น้องนักปั่น และเตรียมลุยงานแข่งที่ 2 ..... สนามสอง เอสใหญ่ของทีมมาลงแข่งด้วยแบบนี้ ต้องรีบฟิตกันแล้ว
พบกันโอกาสหน้าครับ
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”