สรุป Trip แจ้งวัฒนะ 2 เช้าวันอาทิตย์ที่ 12 กรกฎาคม 2558

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
ตอบกลับ
vitthawat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek, Java, Lamborghini
ตำแหน่ง: 12/33 สังคม 2 แจ้งวัฒนะ 14 ทุ่งสองห้อง หลักสี่ กรุงเทพมหานคร

สรุป Trip แจ้งวัฒนะ 2 เช้าวันอาทิตย์ที่ 12 กรกฎาคม 2558

โพสต์ โดย vitthawat »

สวัสดีครับ การชวนปั่นครั้งนี้เป็นครั้งที่ 2 จากครั้งแรกเมื่อเช้าวันเสาร์ที่ 4 กรกฎาคม 2558 มีผู้ร่วม 8 ท่านจากที่ไม่เคยรู้จักกันมาเลย และในครั้งนี้มาร่วมทั้งหมด 13 ท่าน ที่จากจุดออกตัว Avenue Chaengwattana ได้มาร่วมตัวกัน 7 ท่าน ซึ่งแต่ละท่านมาจากรัชดา แคราย เมืองทอง ผมขอสรุปเส้นทางตามที่แจ้งไว้ โดยเราจะข้ามภูเขา(สะพาน)บนถนนแจ้งวัฒนะรวม 2 ลูกคือข้ามคลองประปาและแยกเมืองทอง พอลงจากภูเขาก็เจออีกกลุ่มที่ดักรอบริเวณกลับรถหน้าตึกจัสมินอีก 4 ท่าน และอีก 1 ท่านหน้าศูนย์ Benz เราจึงขึ้นภูเขาอีกลูกข้ามแม่น้ำเจ้าพระยาลงสู่ถนนชัยพฤกษ์ ซึ่งระยะทางบนภูเขานี้ยาวหน่อย แต่ก็สบายๆ ครับ ทางไม่สูงชั่นมาก พอข้ามแม่น้ำมาก็เจอภูเขาลูกเล็กที่สุดอีกลูก จากนั้นก็แวะเข้าปั่ม ปตท. ลักษณะก็มีศูนย์อาหารคล้าย Avenue เหมือนกัน ก็ทักทายปราศัยกันอีกครั้ง และก็ตกลงเส้นทางกันเพิ่มเพื่อให้ได้ระยะทางที่มากขึ้น โดยเราจะไม่ขึ้นภูเขาชัยพฤกษ์-ราชพฤกษ์ที่สูงที่สุดในย่านนี้ แต่เราจะออกไปทางซ้ายเข้าถนนราชพฤกษ์ และไปกลับรถลอดใต้สะพานและกลับเข้าถนนชัยพฤกษ์มุ่งหน้าบางบัวทองอีกครั้ง เมื่อเราวิ่งมาตามเส้นทางเห็นภูเขาชัยพฤกษ์-ราชพฤกษ์แล้ว โฮ้!! มันสูงจัง ทุกคนคงจะไหวแน่ในขากลับ ก็เก็บแรงไว้ครับ เมื่อเข้าถนนราชพฤกษ์ ได้พบนักปั่นหลายกลุ่มมาก ทั้งเดี่ยว และกลุ่ม ทักทายกันสนุกดี เมื่อเข้าถนนชัยพฤกษ์ จากวิวที่เห็นบนถนนราชพฤกษ์ที่เป็นอาคารพาณิชย์ หมู่บ้านจัดสรร และป้ายโฆษณาที่ไร้ระเบียบการควบคุม ก็มาพบทุ่งนาเขียวขจี ลมพัดอ่อนๆ แดดอ่อนๆ อากาศสดชื่น ความรู้สึกมันแตกต่างกันมาก การปั่นจักรยานออกกำลังกาย ถ้าเรามาคนเดียว มันก็เหงา และเบี่อ เมื่อมากับเพื่อนๆ ที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อนเลย มันก็มีความรู้สึกที่สนุก มีความรู้สึกว่าร่างกายของเราอยู่ในระดับใดเมื่อเปรียบเทียบกับเพื่อนในกลุ่ม มันก็เป็นแรงกระตุ้นให้เราใส่ใจกับสุขภาพมากขึ้นไปในตัว และที่สำคัญ เราได้เรียนรู้จากคนอื่นๆ อีกทางหนึ่งด้วย
เมื่อเราปั่นมาก็เจอภูเขาอีกลูก ก็สูงเอาการ พอลงจากภูเขาก็แวะพักที่ต่างระดับไทรน้อย-กาญจนาภิเษก พักประมาณ 5 นาที ก็มีโอกาสดื่มน้ำ ทักทายและร่วมถ่ายรูป เพราะหลังจากนี้เราจะปั่นข้ามภูเขาทุกลูกจากนี้จนถึงจุดออกตัว เมื่อออกเดินทางเราก็ปั่นกันต่อ พอเห็นภูเขาชัยพฤกษ์-ราชพฤกษ์ มันช่างสูงและทางไต่ระดับมันยาวมากๆ กว่าจะถึงจุดสูงสุด เราก็ปั่นขึ้นจนได้ และวิวข้างบนสวยมาก มองเห็นวิวกรุงเทพได้ดีเลย ตึกสูงๆ เห็นชัดเจน และวิวท้องนาสีเขียว ตัดกับสีหลังคาบ้านจัดสรรเยอะแยะมากเหลือเกินจะนับ เราก็โดนมือดีถ่ายรูปทุกคนบนภูเขานี้ จากปั่นเรียงตามกัน เมื่อขึ้นภูเขา ก็ค่อยๆ ห่างกันไป ทิ้งช่วงกันไป จากนั้นก็ลงภูเขามาด้วยความเร็วและก็ข้ามภูเขาอีก 2 ลูก ข้ามแม่น้ำเจ้าพระยา แต่ภูเขาเมืองทองขึ้นไม่ไหว เล่นทางราบจนมาสุดที่ Avenue โดยระหว่างทาง แต่ละท่านก็แยกกันกลับไปทำกิจกรรมกับครอบครัว จนเหลือ 4 ท่านมาสิ้นสุดที่ Avenue ในเวลา 08.10 น.โดยประมาณ นั่งพักกันที่หน้าร้านกาแฟ Starbuck สักครู่จนหายเหนื่อย ก็แยกย้ายกันกลับในเวลาประมาณ 08.40 น.
การปั่นครั้งนี้ รวมระยะทาง 47.54 กิโลเมตร รู้สึกไข่หายไปเหมือนกัน ฮาๆๆๆ มันเป็นเรื่องปกติของคนปั่นจักรยาน คงจะนั่งบนอานมากไป ต้องยกตัวบ้างให้เลือดมันเดิน
ความเร็วที่ใช้ในทางราบก็ 25-32 กม. ก็ประคองกันไม่ให้หลุดกลุ่ม
ครั้งต่อไปคือวันเสาร์และวันอาทิตย์ที่ 18-19 กรกฎาคมนี้ตามลำดับ เส้นทางจะแจ้งในชวนปั่นต่อไปครับ ID Line กลุ่มจะแจ้งอีกครั้งครับ ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ และน้องๆ ที่มาร่วมสนุกและทำภารกิจได้สำเร็จครับ
ภาพหมู่ที่สะพานข้ามถนนกาญจนาภิเษก
ภาพหมู่ที่สะพานข้ามถนนกาญจนาภิเษก
รูปบางส่วนยังมีอีก แต่คงลงได้ไม่หมดครับ
ไฟล์แนบ
เยี่ยมและเหนื่อยจริงๆ ครับท่าน
เยี่ยมและเหนื่อยจริงๆ ครับท่าน
หุ่นดีเพราะจักรยานครับผม
หุ่นดีเพราะจักรยานครับผม
ถึงจะ 60 กว่า แต่ใจผมยังสู้ ดูซิครับ ไม่มีพุ่งเลย 555
ถึงจะ 60 กว่า แต่ใจผมยังสู้ ดูซิครับ ไม่มีพุ่งเลย 555
ภูเขาชัยพฤกษ์-ราชพฤกษ์ สวยครับ
ภูเขาชัยพฤกษ์-ราชพฤกษ์ สวยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย vitthawat เมื่อ 13 ก.ค. 2015, 21:38, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
Nga
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TOZZ 48
ตำแหน่ง: แคราย นนทบุรี
ติดต่อ:

Re: สรุป Trip แจ้งวัฒนะ 2 เช้าวันอาทิตย์ที่ 12 กรกฎาคม 2558

โพสต์ โดย Nga »

เป็นการออกำลังที่ใช้พลังความสามรถ ปั่น ถีบ ถึก อด ทน แม้ระยะไม่มากแต่ก็ไม่น้อย
ได้ครับ ได้เหงื่อ ได้เหนื่อยและได้สนุก ได้เพื่อน พบมิตร
ขอบคุณทุกๆท่านที่ไม่ทิ้งกัน (ลุงหงา ๖๒ วันนี้ยังไหวอยู่ ๕๕๕)
เสาร์หน้า 18 ไม่ว่าง ไป 100 กม.ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
tong240
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Eddy merckx corsa extra team stuttgart,Fuji roubaix 1.3c

Re: สรุป Trip แจ้งวัฒนะ 2 เช้าวันอาทิตย์ที่ 12 กรกฎาคม 2558

โพสต์ โดย tong240 »

สนุกมากครับ ปั่นขึ้นสะพานเหนื่อยเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน แต่ก้มันส์มากครับ เสาร์ อาทิตย์ถ้าว่าง ไปอีกแน่นอนครับ
Witchawut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0922782020, 0959493691
team: แจ้งวัฒนะ
Bike: Conalgo
ตำแหน่ง: อัพทาวน์อพาร์ทเม้น ห้อง 411 เลขที่ 35/95 ซ.รัชดาภิเษก 32 รัชดาภิเษก จันทรเกษม จตุจักร กทม.

โพสต์ โดย Witchawut »

วันอาทิตย์ที่19 ไปด้วยแน่นอนคับส่วนวันเสาร์ติดงานยังกลับไม่ทันคับ แล้วเจอกันคับ
"Cycling Like Crazy"
Witchawut Nammat
ID LINE/Tel:0922782020
vitthawat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek, Java, Lamborghini
ตำแหน่ง: 12/33 สังคม 2 แจ้งวัฒนะ 14 ทุ่งสองห้อง หลักสี่ กรุงเทพมหานคร

โพสต์ โดย vitthawat »

ขอบคุณพี่ๆ น้องๆ ทุกคนที่มาร่วมกันออกกำลังกายในภารกิจนี้จนสำเร็จด้วยดี การออกกำลังกายจะสนุกหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับตัวเราเองครับ การมาต้องไม่คาดหวังจากผมหรือเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ว่าต้องเป็นอย่างที่ตั้งใจ ขอให้ได้มาและได้เรียนรู้ซึ่งกันและกัน เราจะเข้าใจตัวเราและความสามารถทางร่างกายของเราเองว่าอยู่ในระดับไหน ทำให้เรามีการพัฒนาไปในทางที่ก้าวหน้าขึ้น แต่ที่สำคัญคือ เราจะมีสุขภาพที่ดี ไม่เป็นภาระกับหมอหรือครอบครัว ไม่เสียงบประมาณด้านสาธารณสุขของรัฐ ถึงแม้ว่าจะเป็นเงินของเรา อย่างน้อยที่สุดก็ลดการนำเข้ายาและเวชภัณท์ได้บ้างน่ะครับ
songmusic
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 022784096
team: farmer bike
Bike: colnago

โพสต์ โดย songmusic »

สนุกดีครับ วันอาทิตย์ 19 เจอกันครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมเเรงร่วมใจปั่นกันครับ
narinko
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818636451
team: ทีมแจ้งวัฒนะ
Bike: TREK 2.3

โพสต์ โดย narinko »

อาทิตนี้ติดธุระไปไม่ได้คับ ขอทริปอาทิตถัดไปแล้วกัน ขอบคุณคับพี่มนูญ ที่เลี้ยงสปอนเซอร์
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”