สังคม - เชียงคาน - น่าน ปั่นเลาะตะเข็บชายแดน อีสาน ไป เหนือ เส้นทางน่าปั่นเงียบสงบ

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813331606
team: สองเรากับสองล้อ
Bike: trek

Re: สังคม - เชียงคาน - น่าน ปั่นเลาะตะเข็บชายแดน อีสาน ไป เหนือ เส้นทางน่าปั่นเงียบสงบ

โพสต์ โดย น้าน้อง »

สามสองแล้วนะคะพี่หนอน

งานนี้ยางในที่เตรียมมา 3 เส้นเรียกว่าใช้จนหมดสต็อคกันเลยทีเดียวนะคะ
รูปภาพ

พี่หนอนกำลังเปลี่ยนยางก๊วกก็ยุ่งอยู่กับการ โมดิฟาย หมวกแก็ป

อากาศมันร้อนคะ พอใส่หมวกแก็ปปั่นบังแดดด้านหน้าได้แต่ก็ร้อน อบศรีษะ

น้องกับพี่หนอนเวลาปั่นก็ใส่ๆถอดๆหมวกแก็ปสลับกันไป ร้อนมากคะ
รูปภาพ

ก๊วกก็เลยเจาะหมวกแก็ปเป็นรูๆ ระบายอากาศ :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ

ปะยางเสร็จก็เดินทางกันต่อวิวสวยๆกับอากาศร้อนๆ
รูปภาพ
แล้วมันก็จะผ่านไป ทำทุกวันให้มีความสุขนะคะ
Mr.Arkom mongkoldee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896235235
team: ชมรมจักรยานปั่นเพื่อสุขภาพ ภูพระบาท อ บ้านผือ จ อุดรธานี
Bike: เสือภูเขา และเสือหมอบ

Re: สังคม - เชียงคาน - น่าน ปั่นเลาะตะเข็บชายแดน อีสาน ไป เหนือ เส้นทางน่าปั่นเงียบสงบ

โพสต์ โดย Mr.Arkom mongkoldee »

จะออกทริปโชนเลียบโขงอีก หากมาโชนอุดร หนองคาย แจ้งด้วยนะครับ ยังไม่เคยออกทริป
อยากออกทริปด้วย 5-10วันขึ้นไป ต้องอาศัยกลุ่มที่ออกทริปบ่อย ๆ มีประสพการณ์ มีความชำนาญฯ
เสื่อขาอ่อน 0896235235
I am like bicycle.
ละออ สุจิมงคล
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 021833513
team: non
Bike: NO Name สีเขียว เลขตัวถัง Tu19695

โพสต์ โดย ละออ สุจิมงคล »

นึกว่าสัญญาณเน็ตเสีย ที่รูปภาพมีแต่ตัวแซท z
ที่แท้เวปฝากรูป
รอชมต่อนะครับคุณน้าน้อง
คุณก๊วกหล่อเหมือนตอนที่เจอ ที่อ่าวกระทิงนะ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

Mr.Arkom mongkoldee เขียน:จะออกทริปโชนเลียบโขงอีก หากมาโชนอุดร หนองคาย แจ้งด้วยนะครับ ยังไม่เคยออกทริป
อยากออกทริปด้วย 5-10วันขึ้นไป ต้องอาศัยกลุ่มที่ออกทริปบ่อย ๆ มีประสพการณ์ มีความชำนาญฯ
เสื่อขาอ่อน 0896235235
รับทราบคะพี่ ขอบคุณที่แวะเข้ามาทักทายกระทู้เล็กๆของน้องคะ

น้องมีเวลาออกเดินทางรวมไปกลับส่วนใหญ่ทริปนึงแค่ 5-7 วันเท่านั้นคะ

เพื่อนๆที่จะออกเดินทางกับน้องส่วนใหญ่น้องก็จะแนะนำให้เขาเตรียมตัวง่ายๆคะ

แบกน้ำขวดลิตรใส่กระเป๋าหลังสองฝั่ง (จะแบกกี่ขวดก็ตามใจคะ) ปั่นออกกำลังกายประจำ

รถจักรยานที่มีน้ำหนัก ระยะการเบรค การเหวี่ยงของสัมภาระมันย่อมแตกต่างจากรถเบาอยู่แล้วคะ

ลองดูนะคะ ถ้าคิดว่าพร้อมเมื่อไรก็ฟูลโหลดแล้วไปกางเต้นท์จังหวัดใกล้ๆ ได้เลยคะ

น้อง ก๊วก พี่หนอน เรา 3 คน ก็เป็นพวกชอบปั่นเดี่ยวนะคะ :mrgreen: :mrgreen:

ก๊วกเขาหนีไปปั่นคนเดียวประจำคะ บางทีก็ปั่นไปบึงฉวาง แล้วนั่งรถกลับ

พี่หนอนบางทีก็ปั่นไปกินปลาเผาสิงห์บุรี

ส่วนน้องนานๆครั้ง จะหนีพาจักรยานขึ้่นเครื่องไปปั่นเกาะภูเก็ต

เราแปลกไหมละคะ???? เราออกทริปถึงไม่ปั่นตามกันเป็นขบวน

คือปั่นคนเดียวอาจจะเหงาสักหน่อย แต่เราได้อยู่กับตัวเองมากขึ้นคะ

ช่วยเหลือ และ หาทางเอาตัวรอดระหว่างทาง

น้องคิดว่าบางทีอาจจะเป็นความภูมิใจเล็กๆ ที่รอดกลับบ้านได้ :lol: :lol:

ละออ สุจิมงคล เขียน:นึกว่าสัญญาณเน็ตเสีย ที่รูปภาพมีแต่ตัวแซท z
ที่แท้เวปฝากรูป
รอชมต่อนะครับคุณน้าน้อง
คุณก๊วกหล่อเหมือนตอนที่เจอ ที่อ่าวกระทิงนะ
สวัสดีคะพี่ละออ ขอบคุณที่เข้ามาทักทายกันนะคะ ทริปนั้นนานหลายปีแล้วนะคะ

หวังว่าเราจะได้ปั่นเจอกันอีกนะคะ

ปั่นจักรยานลุยเดี่ยวอย่างพี่ละออ นอนกลางเต้นท์ริมทะเลกลางป่าสนมืดๆ ใจต้องนิ่งจริงๆนะคะ

เป็นน้องกับก๊วกละก็....กลัวผีนอนไม่ได้แน่ๆ 555555

ส่วนก๊วกปีนี้หล่อ(เสื้อ)ฟิตเหมือนเดิมคะพี่ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

อ่าวกระทิงจันทบุรีเมื่อปีนั้น ที่น้องกับเพื่อนๆไปเจอพี่คะ
รูปภาพ
แล้วมันก็จะผ่านไป ทำทุกวันให้มีความสุขนะคะ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

ก่อนถึงภูสอยดาว อากาศร้อน หายใจลำบาก ไม่ใช่เพราะความสูง

แต่เพราะกลิ่นไหม้ ไฟไหม้ป่าเป็นแนวยาว
รูปภาพ

เราจอดเก็บภาพหน้าอุทยาน
รูปภาพ

หนุ่มๆสนุกกับการถ่ายภาพน้องร้อนคะ ต้องไปหลบร้อนใต้ต้นไม้รอสองหนุ่ม ท่าเขาเยอะ
รูปภาพ

ก๊วกชวนเข้าไปนั่งกินน้ำที่ทำการอุทยาน
รูปภาพ

เราจึงได้ทราบว่า....อาทิตย์ที่ผ่านมามีไฟไหม้ป่าเป็นแนวยาว

ต้องระดมเจ้าหน้าที่หลายหน่วยมาช่วยกันดับไฟ และระยะเวลาการดับก็ใช้เวลานานหลายวัน

ดอกไม้ที่อุทยาน
รูปภาพ

พักกันสักครู่ก็เดินทางต่อคะ

จากนี้ก็ลงเรื่อยๆคะ
รูปภาพ

น้ำตกภูสอยดาวอยู่ริมทางเลยคะ
รูปภาพ

พี่หนอน
รูปภาพ

ก๊วกกับน้อง
รูปภาพ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

ปั่นขึ้นอีกสักนิดนึงคะ
รูปภาพ

แล้วก็จะลงยาวๆ
รูปภาพ

ตรงนี้ลงสนุกมากคะ คือเป็นทางลงแบบตรงๆ เห็นทางข้างหน้า กล้าที่จะส่งเนินต่อ

ผ่านหมู่บ้าน สามหมู่บ้าน ลงกันเร็วๆ ก็ภาวนาอย่าให้หมาตัดหน้าแล้วกันคะ :lol: :lol:

ก๊วกลงตามแรงโน้มถ่วง Max 73 พี่หนอนน้ำหนักเบากว่า 72 ส่วนน้องตัวเบาสุด 58

ใจจะวายแต๊ะเบรคกันบ่อยๆ แล้วนะคะ

แรงโน้มถ่วงเขาพาเราไปคะ :mrgreen: :mrgreen:

แล้วเราก็มาถึงบ้านห้วยมุ่นคะ เข้าไปหาข้าวเที่ยงทานกันในหมู่บ้าน
รูปภาพ

ถามชาวบ้านเค้าก็ชี้มา...ให้มาร้านนี้ ไม่ผิดหวังคะ
รูปภาพ

แล้วสับปะรดที่แบกมาก็มีคนปลอกให้ทานที่นี่คะ

สับปะรดห้วยมุ่น และเรามานั่งทานที่หมู่บ้านห้วยมุ่นด้วย :lol:
รูปภาพ

ก๊วกเห็นป้ายบอกเมนูอาหาร และราคา ป้ายฟ้าๆ
รูปภาพ

ข้อความรองสุดท้าย "ราคาพิเศษ 40 บาท"

ส่วนข้อความล่างสุด "ใหญ่พิเศษ 60 บาท"

ก๊วกเลยต้องสั่งมาชิมดูใหญ่พิเศษ เป็นอย่างไร
รูปภาพ

จานปกติดูเล็กไปเลยคะ
รูปภาพ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

หลังทานข้าวเที่ยงเสร็จเราก็ปั่นกันอย่างตัวใครตัวมันแล้วคะ

ทางจากนี้ถ้าเทียบกับทางที่ผ่านมาหลายวัน ถือว่าปั่นง่าย ยาวไปจนถึงบ้านโคก
รูปภาพ

ก๊วกปั่นยาวๆๆๆๆๆๆ 30 กิโลเมตร ไปรอเราที่ 3 แยก บ้านโคก
รูปภาพ

พี่หนอนก็ตกอยู่ในโหมดโลกส่วนตัว ฟังเพลงปั่นเพลินไม่รีบร้อนตามอยู่ด้านหลัง
รูปภาพ

น้องอยู่ระหว่างกลางสองหนุ่มคะ เหนื่อยก็จอดพักบ้างอากาศมันร้อนคะ
รูปภาพ

พอมาถึงสามแยกบ้านโคกก๊วกจอดรออยู่นานแล้วคะ
รูปภาพ

รูปภาพ

น้องก็ไปสอบถามหาที่พัก

ตอนแรกกะจะพักที่ บ้านโคก จ.อุตรดิตถ์ ชาวบ้านถามว่าน้องจะไปไหน

น้องก็บอกเขาว่าจะไปน่าน เขาก็แนะนำให้น้องปั่นต่ออีกสัก 20 กิโลเมตร

แถวๆหน้าด่านมีีที่พักจำนวนมาก พรุ่งนี้ตื่นเช้าจะได้เดินทางกันไม่ไกลมาก

ทางเป็นเขาทั้งนั้น ทางเส้นที่เราจะไป ไปน่านได้ 2 เส้นทาง

ออกจากแถวภูดู่มี สามแยก ที่นั้นมีด่านเจ้าหน้าที่ตำรวจปั่นเข้าไปตรงแยกนั้น

ป้ายจะบอกว่าไปน่านให้เราปั่นตรงไปจนเจอ 3 แยก

ให้เราเลี้ยวซ้ายไปปางไฮ อย่าเลี้ยวขวาไปทางเวียงสา ทางนั้นเป็นทางสายเก่าทางชัน

เราก็ได้แต่ขอบคุณในความห่วงใยของคนพื้นที่ ที่มีต่อคนต่างถิ่นอย่างเรา

มุ่งหน้าสู่จุดผ่านแดนถาวรภูดู่
รูปภาพ

รูปภาพ

ตรงนี้เป็นเนินส่งเนินรับคะ ทางของน้องเลย :lol: :lol:

ส่งเนินความเร็ว 35-37 สนุกสนานอยู่คนเดียว แล้วไปจอดรอหนุ่มๆตอนใกล้จะถึงด่านคะ

รูปภาพ

รูปภาพ

เย็นมากแล้วคะเราได้ที่พักที่นี่คะ คืนนี้ 400 บาท มี wifi :mrgreen:
รูปภาพ
supee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816287360
team: ปั่นตามหลัง ขาแรง
Bike: FAT BIKE XDS/TREK/JAVA/LAND ROVER

โพสต์ โดย supee »

ขออนุญาต เกาะท้ายเที่ยวด้วยคน ครับ :P
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

supee เขียน:ขออนุญาต เกาะท้ายเที่ยวด้วยคน ครับ :P
ยินดีคะ ขอบคุณที่เข้ามาทักทายนะคะ :D :D
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

วันที่ 6 ของการเดินทาง

ต้องบอกตามตรงว่าวันนี้ร่างกายพวกเราอ่อนล้าพอสมควร

ก็ทริปนี้ไม่คิดว่าจะเจอทางเขา ทุกวัน ทุกวัน และ ทุกวัน :lol: :lol:

แต่ ก็ ใจ ดี สู้ เขา นะ คะ

และระยะทางที่เหลือยังยาวไกล และก็ไม่ทราบว่าจะสูงชันแค่ไหน

ตอนแรกก็คุยกันว่า....วันหมดแค่ไหนก็จะจบทริปแค่ตรงนั้น

แต่นี่......เราใกล้ถึงเป้าหมายมากๆ แล้วนะ :mrgreen: :mrgreen:

น้องกับก๊วกไม่มีปัญหาที่จะต่อวันเพิ่ม

พี่หนอนก็บอกว่าสบายๆ เพิ่มวัน ก็เพิ่ม พี่ไม่มีปัญหา :lol: :lol:

บางทีน้องอาจจะวางเป้าหมายไว้ไกลจนเกินกำลังของเราไปนะคะ

ก็ไม่รู้ว่าเราจะทำได้ไหม???

เรายิ่งเป็นพวกคนปั่นจักรยาน

แบบ สามกิโลพัก สี่กิโลเล่นน้ำ ห้ากิโลกินก๋วยเตี๋ยว กิจกรรมเยอะ ซะด้วย เฮ้อ......

แต่ผู้ร่วมทางก็พร้อมที่จะทำตามเป้าหมายที่น้องตั้งไว้คะ

พี่หนอน กับ ก๊วก พร้อม จะ สู้ จน ถึง ที่ สุด คะ :D :D :D

ขอบคุณผู้ร่วมทางทั้งสองมากคะ

วันนี้เราออกเดินทางกันแต่เช้าคะ 7.18 นาที

ปั่นเข้าสามแยกที่ชาวบ้านบอกมีป้อมตำรวจ ดูป้ายบอกระยะทาง
รูปภาพ

เอิ่มถ้าทางเขาขนาด 167 กิโลเมตรนี่ต้องแบ่งเป็นสักสามวันแล้วละคะ

เราสามคนคุยกัน เอาน่าลองไปดู

ปั่นผ่านหมู่บ้านแรกคะ ถนนไม่มีรถวิ่งผ่านเลยคะ
รูปภาพ

เมื่อเช้าเราทานบะหมีสำเร็จรูปเป็นมื้อเช้า

เพราะแถวๆ ที่พักร้านอาหารตอนเช้ายังไม่มีของขายคะ

รองท้องกันออกมาก่อน กะว่าไปหาทานแถวๆหมู่บ้านด้านหน้าคะ

ถนนเส้นนี้เงียบมากคะ เราสังเกตุว่าหนอนผีเสือเดินข้ามถนนเยอะมากคะเช้านี้
รูปภาพ

มีหนอน มีกิ้งกือ มีกระรอก เดินข้ามถนนให้เห็นอยู่เรื่อยๆคะ

โค้งSสวยๆเยอะเลยคะ
รูปภาพ

พอใกล้ถึงสามแยก ก็จะเจอป้ายนี้คะ
รูปภาพ

ถึง 3 แยกเราเลี้ยวขวาไปปางไฮ ปั่นไปจะเจอด่านเจ้าหน้าที่
รูปภาพ

ตรงนั้นจะเป็น 3 แยกเล็ก บอกว่าเราถึงบ้านปางไฮแล้วคะ
รูปภาพ

คุยกับเจ้าหน้าที่ เจ้าหน้าที่ชวนเราทานกาแฟ ให้เราเติมน้ำไปให้เต็มที่

ด้านหน้าจะมีหมู่บ้านอีก หมู่บ้านเดียวหมู่บ้านเด่นชาติ

หลังจากนั้นก็จะเป็นทางเขายาวๆเลย

รถกระบะที่วิ่งผ่านต่อวัน ก็เรียกได้ว่านับคันได้ :shock: :shock: :shock:

แสดงว่าเปลี่ยวมากซินะ :mrgreen:

เราตกลงกันว่าจะไปทานก๋วยเตี๋ยวที่หมู่บ้านข้างหน้า เป็นมื้อสายและมื้อเที่ยง

อุ้ยป้ายบอกระยะทางตรงนี้ดูไม่ไกลแล้วคะพี่หนอน :D
รูปภาพ

เนินคะเนิน
รูปภาพ

รูปภาพ

อุ้ย!!! หนืดๆ เนิบๆ นะคะ
รูปภาพ

เหมือนจะเรียบไม มันเนิบ งี้ :cry:
รูปภาพ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

เติมน้ำ เติมขนมด่วนเลย

บะหมีสำเร็จรูปย่อยจะหมดแล้ว

ถนนสายนี้รถน้อยมากกกกกก
รูปภาพ

มีขึ้นก็ต้องมีลงนะคะ จะว่าไปขึ้นยาว เขาก็ไหลลงยาวกว่า

พอผ่านขึ้นเนิบๆ มายาวๆ แล้วไหลลงยาวๆ โค้ง S สวยๆ มันก็มีกำลังใจไต่เนินเลยคะ

ลงยาวมาถึงหมู่บ้านเด่นชาติ.......

ปรากฎว่า....แม่ค้ายังไม่เปิดร้านก๋วยเตี๋ยวคะ ไปซื้อของที่บ้านโคก :roll:

ลุงแกเฝ้าร้านคนเดียว เราก็เลยซื้อเสบียง ข้างๆร้านลุงก็มีร้านขายของชำใหม่ๆเปิดติดกันนะคะ

เลือกซื้อตามสะดวก จะเข้าห้องน้ำก็ขอเขาทำธุระเสียให้เสร็จ จากนี้ไปไม่มีหมู่บ้านแล้วคะ

มีด่านเจ้าหน้าที่ 2-3 แห่ง มีเจ้าหน้าที่อยู่บ้าง ด่านเปล่าไม่มีเจ้าหน้าที่บ้าง
รูปภาพ

ขึ้นกันยาวๆเลยคะ ทางสวยน่าดู ช่วงนี้ปั่นขึ้นไปเถอะคะ เดี๋ยวทางเขาจะคืนกำไร ลงยาว
รูปภาพ

รูปภาพ

มีด่านเจ้าหน้าที่เป็นช่วงๆ คะ ปลอดภัยดี
รูปภาพ

ทางแบบนี้ถ้าอากาศเย็นๆ คงเป็นสวรรค์นักปั่น
รูปภาพ

เที่ยงกว่าๆ ก๊วกก็เปิดร้านบะหมี่สำเร็จรูปคะ :lol: :lol:
รูปภาพ

โชคดีที่ไปกับก๊วก ของกินเพียบ :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ

กินบะหมี่สำเร็จรูปเสร็จอย่าลืมเก็บขยะลงไปทิ้งในที่ๆ สามารถกำจัดขยะได้นะคะ

ก๊วกยังมีกาแฟชงบริการพี่หนอนหลังทานมื้อเที่ยงด้วยนะ ส่วนพี่หนอนก็มีwifiฟรีให้เราใช้ด้วยตรงจุดนี้ :lol:
รูปภาพ

เปิดน้ำเปล่าทานนิดนึง
รูปภาพ

รถวิ่งน้อยคะ ต้นไม้ขึ้นบนถนน อยู่ให้เห็นตลอดทาง
รูปภาพ

ข้างหน้ามีเพียงเรากับขุนเขา
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย น้าน้อง เมื่อ 27 พ.ค. 2015, 20:00, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

นาน้อยเหลือแค่ 42 กิโลเท่านั้นคะ สบาย สบาย เลย ชะล่าใจอีกแล้วไหมนี่ :lol: :lol:
รูปภาพ

นับทุกหลักกันเลย ลุงที่บ้านเด่นชาติบอกว่าถ้าเราจะไปนอนดอยเสมอดาวคืนนี้

ทางเข้าดอยเสมอดาวอยู่หลักกิโลเมตรที่ 16

ก็เอา 40-16=24 เราเหลือระยะทางอีก 24 กิโลเมตร และตอนนี้เพิ่งจะเที่ยงครึ่ง :lol: :lol:

เหมือนจะมีเวลาเหลือเฟือนะคะ
รูปภาพ

รูปภาพ

ขึ้นๆ
รูปภาพ

ลงยาวๆ
รูปภาพ

รูปภาพ

อุ้ย!!!!บ่ายโมงครึ่งเราก็มาถึงแม่น้ำน่าน
รูปภาพ

น้องเดาๆว่าอีกสัก 15 กิโลเมตรเราก็จะถึงทางเข้าดอยเสมอดาว

แม่น้ำน่าน
รูปภาพ

หน่วยสำรวจ...ลงไปสำรวจว่าลงไปเล่นน้ำได้ไหม
รูปภาพ

จักรยานก็จอดอยู่ใต้ต้นไม้โน่นละคะ ส่วนเจ้าของก็ลงเล่นน้ำกัน :lol: :lol:
รูปภาพ

เล่นน้ำกันอยู่นานพอสมควรเพราะชะล่าใจ เห็นระยะทางเหลือเพียง 15 กิโลเมตร เดาๆนะคะ

แล้วก็พบว่าจากสะพานข้ามแม่น้ำน่าน

ทางที่มองด้วยตาเปล่าดูเรียบๆ แต่ปั่นได้ช้ามากๆ เอิ่มมันขึ้นตลอดเลยนี่นา
รูปภาพ

เหนื่อย เหนื่อย จอดพักกันก่อน ใจจะวาย
รูปภาพ

เอิ่มมมม ที่ขึ้นชันๆที่ผ่านมาสามสี่ลูก เขายังไม่นับว่าทางเขานะ 3.5 กิโลเมตรนี้ซินะของจริง :cry:
รูปภาพ

น้อง ก๊วก พี่หนอน เราจอดรอกัน เพื่อขึ้นไปสนุกกับทางเขาชันๆ 3.5 กิโลเมตรพร้อมกัน

ของสนุก จะไปคนเดียวได้ไง รอไปพร้อมกัน :mrgreen:
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

ตอนนี้เกือบจะสี่โมงเย็นแล้วคะ....มีสายฝนลงเม็ดปรอยๆ

ดูสภาพพี่เรานะคะ 55555 แต่ยังสู้ไม่ถอยนะขอบอก
รูปภาพ

คุณพี่ตำรวจมาจากนาน้อยขับมอไซค์กำลังจะไปบ้านโคก ให้กำลังใจเราว่าไม่ไกลแล้ว
รูปภาพ

พอขึ้นถึง ก.ม ที่17 ก็ลงยาวแล้ว ไปอำเภอนาน้อยเลย

อดทนกันหน่อยนะคร้าาาา แค่นี้เอง :cry:
รูปภาพ

จุดที่เขาว่าชันที่สุด ผาชู้
รูปภาพ

ถ้าลงไปสงสัยขึ้นมาไม่ไหวคะชั่วโมงนี้
รูปภาพ

ถ่ายรูปด้วยไกลๆแล้วกันนะ
รูปภาพ

บางทีเราก็เข็นเป็นเพื่อนกันนะ :mrgreen:
รูปภาพ

ขึ้นมาเจอวิวแบบนี้ ชื่นใจ
รูปภาพ

รูปภาพ

ชื่นใจนะคะพี่หนอน พี่หนอนบอกว่าเล่นเอาหมดแรงกว่าจะมาถึงตรงนี้ :lol:
รูปภาพ

ห่างจากจุดชมวิว ตรงหลักกิโลเมตรที่ 17 เป็นบ้าพักเจ้าหน้าที่คะ
รูปภาพ

น้องไปสอบถามเจ้าหน้าที่แล้วคะ ทางเข้าดอยเสมอดาวไปอีกสักกิโลเมตรนึงคะ

แต่ช่วงนี้ไม่ใช่น่าเทศกาลท่องเที่ยว คงไม่มีอาหารขาย

ซึ่งแน่นอน ถ้าเราจะถ้าคืนนี้เราจะกางเต้นท์ มื้อเย็นความน่าจะเป็น คงเป็น บะหมี่กึ่งสำเร็จรูป

ก็เลยตกลงกันว่า ยอมพลาดดอยเสมอดาว เราจะไปนอนอำเภอนาน้อย ไปกินข้าวที่นาน้อยเถอะ :mrgreen:

ซึ่งจากนี้ลงยาว 10 กิโลเมตร เป็นทางเรียบอีก7-8 กิโลเมตร
รูปภาพ

ลงด้วยความระมัดระวังคะ
รูปภาพ

หกโมงเย็นคะไหลลงมาเจอหมู่บ้าน ต้องจอดเติมแล้วคะ หิวมากๆ
รูปภาพ

พี่หนอน สบาย สบาย แล้วอีกนิดเดียวถึงนาน้อย
รูปภาพ

ทางเรียบ ปั่นกันแป็บเดียวคะ
รูปภาพ

ถึงแล้ว
รูปภาพ

คืนนี้เราพักกันที่นาน้อยรีสอร์ทคะ คืนละ 400 บาทคะ
รูปภาพ

เก็บข้าวของ อาบน้ำ ปะแป้งหอมๆ แล้วเราก็ออกไปหาอาหารเย็นทาน เป็นร้านอาหารตามสั่งใกล้ๆคะ

คืนนี้นอนหลับฝันดี เรียกว่าผิดจากเมื่อเช้าที่เรากังวลตอนออกจากด่านภู่ดู่คะ

เราคงไม่ต้องเพิ่มวันเวลาในการท่องเที่ยว เพราะระยะทางจากนี้ไปเวียงสา 30 กิโลเมตร

ทางเป็นเขาแต่ก็ลูกเล็กๆ (ถ้าเทียบกับที่ผ่านมา)

แล้วปั่นเข้าน่านอีก 25 กิโลเมตรแถมเป็นทางเรียบ :D :D

หลายวันแล้วที่เราไม่ได้พบทางราบๆ เรียบๆ ตรงจุดนี้ต้องบอกว่า ดีใจจริงๆ :lol: :lol:

พรุ่งนี้เราก็ถึงเมืองน่านตามที่เราตั้งใจไว้อย่างแน่นอน

ฉลองเลยฮะ คืนนี้ :lol: :lol:
รูปภาพ

ก๊วกก็ฉลองด้วยฮะ แต่ผมไม่ดื่ม :lol: :lol:
รูปภาพ

นอนหลับฝันดีคะ ทุกคน :D :D :D :D :D :D
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

วันที่ 7 ของการเดินทางท่องเที่ยวด้วยจักรยาน

เรานั่งทานขนมที่หน้าที่พัก
รูปภาพ

รองท้องกันไปก่อน คุยกันว่าเราจะไปทานมื้อสายที่ อ.เวียงสา

พอไปถึงจังหวัดน่าน เราจะเข้า บ.ข.ส เพื่อจองตั๋วรถทัวร์กลับกรุงเทพในเที่ยวเย็น

พรุ่งนี้เช้าเราก็จะถึงบ้าน ซึ่งเป็นวันอาทิตย์ ก็จะได้พักผ่อน ก่อนเริ่มทำงานในวันจันทร์ตามปกติ

หลังจากจองตั๋วรถเรียบร้อยเราจะไปร้านกาแฟเวสเพรสโซ่ ของพี่บี

แวะเยี่ยมเพื่อนๆที่ไปทริปกัมพูชาด้วยกันเมื่อคราวก่อน โปรแกรมเรายังเยอะเหมือนเดิม :lol:

ออกเดินทางเช้านี้ ระยะทางเพียง
รูปภาพ

มีเนินเล็กบ้างใหญ่บ้าง สลับกันไป
รูปภาพ

มาได้สักสิบกิโลเมตร ก็แวะทานผลไม้ ที่นี่คะ
รูปภาพ

เขามีแผงขายผลไม้และผักของชาวบ้าน
รูปภาพ

แปดโมงห้าสิบนาที พี่หนอนให้แม่ค้าปลอกมะละกอให้ เพราะน้องๆดูจะหิวข้าวกันแล้ว
รูปภาพ

ผักกูด
รูปภาพ

มีป้ายคำขวัญให้คนรักต้นไม้ รักป่า ตลอดทางคะ
รูปภาพ

ดอกไม้เล็กๆ ข้างทาง จอดเก็บภาพกันนานทีเดียว
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รถเมย์เล็ก
รูปภาพ

ทางเขาปั่นเพลินดีคะ
รูปภาพ

ก๊วกหิวข้าวเช้าเลยแวะซื้อไก่ย่าง
รูปภาพ

เข้าเขตอำเภอเวียงสาแล้วคะ
รูปภาพ

แวะมาเฮือนรถถีบ แต่ปิดคะ
รูปภาพ

สิบโมงครึ่ง รีบหาข้าวเช้าทานกันก่อนเลยคะ หิวมากๆ
รูปภาพ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

สิบเอ็ดโมงเช้า เราทานมื้อควบ เช้า-เที่ยง เสร็จเราก็ออกเดินทางต่อคะ
รูปภาพ

จากนาน้อยมา ถึงเวียงสา มีรถยนต์วิ่งตลอดทางคะ

ต้องบอกเลยว่าไม่ค่อยชิน

ก็เราปั่นจักรยานท่ามกลางขุนเขา บนเส้นทางที่นานๆครั้ง จะมีรถยนต์วิ่งผ่าน ปั่นแบบนั้นมาหลายวัน

พอมาเจอรถยนต์วิ่งกันขวักไขว่ ก็รู้สึกแปลกๆอยู่เหมือนกันคะ

จากนี้เป็นทางเรียบ บอกกันว่ารถเยอะปั่นระวังๆ กันนะคะ

น่าน 25 กิโลเมตรเท่านั้น
รูปภาพ

รูปภาพ

ทางเรียบจริงๆ
รูปภาพ

หินลอย ตาก๊วกตามหามาตั่งแต่เมื่อวาน
รูปภาพ

เวลา เที่ยงเราก็เหลือระยะทางเพียง
รูปภาพ

เราจอดรอกันตรงหลักกิโลเมตรที่ 5 คะ

แล้วก็ปั่นด้วยกันเพื่อนับถอยหลังไปถึงหลักกิโลเมตรที่ 1 ด้วยกัน เรามาเมืองนี้พร้อมกันนะคะ
รูปภาพ

เลยเข้ามาไม่ไกลเราก็เจอป้ายบอกทางไป บ.ข.ส

พี่หนอนรีบไปติดต่อเที่ยวรถทัวร์เพื่อกลับบ้าน

ปรากฎว่าบริษัทสมบัติทัวร์ รถเต็มทุกเที่ยวคะวันนี้ :shock:

ถ้าพรุ่งนี้เหลือเพียง 2 ที่นั่ง รถจาก ทุ่งช้าง น่าน เข้า กรุงเทพ ค่ารถ 712 บาท

สองที่นั่งเอง :oops: :oops: :oops:

ความแน่นอนคือความไม่แน่นอนเสมอคะ

คิดเสียว่านี่คือเรื่องสนุกๆ ที่เราต้องช่วยกันแก้ปัญหาระหว่างเดินทางนะคะ

มีอุปสรรคบ้างนิดหน่อยก็ทำให้ชีวิตตื่นเต้นขึ้นคะ

สองหนุ่มปรึกษากัน น้องก็ลองติดต่อถามรถบริษัทอื่นคะ
รูปภาพ

เก๊ะเขาเล็กคะ ต้องเช็คตอนรถมาถึงเท่านั้น

และบางบริษัทก็เรียกค่าระวางจักรยานถึงคันละ 300 บาท :evil:

สองหนุ่มก็เลยตัดสินใจเช็คตั๋วเครื่องบินคะ
รูปภาพ

ต้องขอบคุณภรรยาพี่หนอนที่จัดการเช็คตั๋วและจองที่นั่งให้เรา ขอบคุณมากคะ

เราได้ตั๋วเดินทางกลับบ้าน วันนี้ เที่ยวบินนกแอร์หนึ่งทุ่มคะ

ค่าเครื่องบิน 1268 บาทเท่านั้นคะ แพงกว่ารถทัวร์นิดนึงคะ

หลังจากได้ตั๋วกลับบ้านกันแล้ว ก้รู้สึกอุ่นใจแล้วคะ ไปร้านกาแฟVespressoกันคะ :D :D
รูปภาพ

ถามทางปั่นไปถึงวัดหัวข่วง ยางก๊วกก็แบน สามสามแล้วคะ 2 หนุ่ม
รูปภาพ

สองหนุ่มเขาใช้ยางในกันจนหมดสต็อคกันเลยทีเดียวคะทริปนี้ น้องยังไม่แตกสักเส้นคะ :lol: :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”