+++ สบายดี หลวงพระบาง 18-24 ตุลาคม 2552 +++

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
เสืออิฐ คนหลังอาน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐8๖-๕8๑-๑2๔2
team: ฅน...ครยก
Bike: Blue Treker (Trek๓๙๐๐) ปี ๐๘ , Red Davil (Trek ๒.๑) ปี ๑๒
ตำแหน่ง: ไม่เป็นหลักแหล่ง: นครนายก, พะเยา, เชียงราย

+++ สบายดี หลวงพระบาง 18-24 ตุลาคม 2552 +++

โพสต์ โดย เสืออิฐ คนหลังอาน »

+++ สบายดี : หลวงพระบาง 18-24 ตุลาคม 2552 +++

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
@@@ จากซ้ายไปขวา...เสือเขต ณ สีคิ้ว, ผมเองครับ, เสือติ๊ก ณ เวียงจันทน์ @@@

+++ บันทึกการเดินทาง : สบายดี หลวงพระบาง 18-24 ตุลาคม 2552 +++

...โดยปกติแล้ว ผมจะชื่นชอบการปั่นในประเทศไทยอันเป็นที่รักมากกว่า จนกระทั่งวันหนึ่ง
...หลังจากที่ได้ชมภาพยนต์เรื่อง สบายดี หลวงพระบาง อย่างบังเอิญ ทางเคเบิ้ลทีวี ก็รู้สึกชอบ ในบรรยากาศในสถานที่ถ่ายทำ วิวทิวทัศน์สองข้างทาง ขนบธรรมเนียมประเพณี นักแสดง ทั้งนักแสดงไทย และ ลาว โดยเฉพาะต้องเน้นว่านางเอกของหนังเรื่องนี้ "คำลี่ พิลาวง" สวยแบบธรรมชาติมากๆ ครับ (ความจริงแล้วหนังเรื่องนี้เค้าฉายไปเป็นปีๆ แล้ว แต่ผมความรู้สึกช้าเพิ่งจะได้ชมครับ) :lol: :lol: :lol:

...เมื่อผมได้ชมจบแล้ว ถึงขนาดว่าออกติดตามหาแผ่น วีซีดี-ดีวีดี เพื่อมาเป็นเจ้าของเลยทีเดียว ผมหาแผ่นที่ว่านี่ตามตลาดนัดเปิดท้าย ตามร้านสะดวกซื้อ 7-11 ก็ไม่พบ เพราะเค้าบอกว่าหนังมันนานเป็นปี ก็เก็บไปหมดแล้ว หามาได้เกือบอาทิตย์ ก็มาเจอแผ่นอยู่ที่ร้านแห่งหนึ่งในจังหวัดที่ผมอาศัยอยู่ (นครนายก) ดีใจมากๆ ซื้อทันทีแบบไม่มีต่อรองราคากันเลย ราคาก็ 59 บาท

...และนี่ก็คือ "แรงบันดาลใจ" ที่ทำให้ผมอยากปั่นในทริปนี้ อยากไปตามรอย หาฉาก "สบายดี หลวงพระบาง" ครับผม :mrgreen:

...แรกเริ่มเดิมที ก็ได้แค่ "อยาก" เฉยๆ ยังไม่มีโปรแกรมที่จะไปปั่นหรอกครับ จนกระทั่ง "ท่านจันทน์ต้น" ประธานกลุ่มท่าบ่อแห่งจังหวัดหนองคาย มีแผนการที่จะปั่นไป หลวงพระบาง จึงชักชวนมายังกระผม

...ผมดีใจมากๆ ที่จะมีทริปนี้ แต่ก็ยังไม่ได้ตัดสินใจว่าจะไป เพราะว่าต้องผ่านมติ ครม. โดยมี ว่าที่ ผบ.ทบ. เป็นประธานก่อนครับ :mrgreen: :lol:

....เรื่องนี้จึงเข้าที่ประชุม ครม. ผลการประชุมออกมา ว่าที่ ผบ.ทบ. "อนุมัติ" ครับ ผมดีใจมากๆ ครับ ดีใจกว่า "พิชิตดอยอินทนนท์" สำเร็จซะอีก :lol: :lol: :lol:

...ต้องขอขอบพระคุณ ท่านว่าที่ ผบ.ทบ. เป็นอย่างสูง ผ่านสื่อตรงนี้ด้วยนะครับ :mrgreen: (ทริปหน้าขอผ่านง่ายๆ อีกนะครับ) :mrgreen: :lol:

+++ สมาชิกร่วมทริป เปิดมาเจอก็แวะมาทักทายกันมั่งนะครับ :mrgreen:

+++ เพลงประกอบภาพยนต์ สบายดี2 ไม่มีคำตอบจากปากเซ+++ :mrgreen:
แก้ไขล่าสุดโดย เสืออิฐ คนหลังอาน เมื่อ 06 ธ.ค. 2016, 11:34, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง
"นักรบ...ย่อมมีบาดแผล"

>>> สำนักฝึกวิชาห้อง 100 รอบ ยินดีต้อนรับ <<<
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Blue Treker (Trek๓๙๐๐) ปี ๐๘ , Red Davil (Trek ๒.๑) ปี ๑๒
ตำแหน่ง: ไม่เป็นหลักแหล่ง: นครนายก, พะเยา, เชียงราย

Re: +++ บันทึกการเดินทาง : "สบายดี หลวงพระบาง"

...ก่อนไปนั้นผมได้ศึกษาข้อมูล เส้นทาง จากกระทู้ของพี่หางแฮ้ม (พี่วี) มาพอสมควรครับ (ขออนุญาตินำมาแปะที่กระทู้นี้ด้วยนะครับ)

...และนี่ก็คือ ตารางการเดินทาง ของกลุ่มที่เราจะไปกัน (ข้อมูลรายละเอียดระหว่างเส้นทางนี้มีประโยชน์เป็นอย่างมากครับ ถ้าท่านใดจะไป print เก็บไว้ ได้ใช้แน่ๆ ครับผม)

เวียงจันทน์ – หลวงพระบาง 385 กม.

วันอาทิตย์ ที่18 ตุลาคมข้ามสะพานกันช่วง 16.00น. เข้าที่พัก ในเวียงจันทน์

วันจันทร์ที่ 19 ต.ค.2552 Stage 1 เวียงจันทน์ - วังเวียง ระยะทางประมาณ 157 กม.
ออกปั่นเวลา6.00น.(ทานข้าวเช้าแล้วออก)จุดนัดหมายอนุเสาวรีย์เจ้าฟ้างุ้ม
1 เวียงจันทน์-------โพนโฮง (กม. 0-71)ระยะทางประมาณ 71 กม. เป็นทางราดยางสภาพดี ช่วง กม. 0-48 เป็นทางราบ หลังจากนั้นมีเนินสลับเป็นระยะๆห่างๆแต่ไม่สูงชัน มีหมู่บ้านสองข้างทางหนาแน่น สามารถแวะซื้ออาหารและน้ำได้ตลอดทาง ที่บ้านหลัก 52 และที่โพนโฮงมีที่พักหลายแห่ง ราคาห้องพักประมาณ 150-250 บาท จากสามแยกโพนโฮงถ้าเลี้ยวขวาไปประมาณ 20 กม. จะถึงเขื่อนน้ำงึม

2 โพนโฮง--------หินเหิบ ( กม. 71-95 ) ระยะทางประมาณ 24 กม. เป็นทางราดยางสภาพดี ช่วง กม. 71-82 เป็นทางราบจนถึงภูพระ จากนั้นเป็นทางขึ้นเขาค่อนข้างชันประมาณ 1.5 กม. แล้วดิ่งลงด้วยระยะทางพอๆกัน จากนั้นเป็นทางขึ้นลงบนเขาปกติไม่สูงชันไปจนถึงหินเหิบ ที่นี่มีร้านอาหารและบ้านพักแต่ห้องพักสภาพไม่ค่อยสะอาดนัก ชุมชนตามรายทางมีอยู่ห่างๆ บางแห่งมีร้านขายน้ำและอาหาร

3 หินเหิบ-------วังเวียง (กม. 95-157 ) ระยะทางประมาณ 62 กม. เป็นทางราดยางสภาพดี มีขึ้นเขาสลับลงเขาเป็นระยะๆ บางแห่งเป็นทางราบช่วงสั้นๆ เมื่อถึงบ้านท่าเรือ ประมาณ กม. 133 ตรงนี้เป็นชุมชนใหญ่มีบ้านพักและร้านอาหารหลายแห่ง ค่าห้องพักประมาณ 200 กว่าบาท ทางช่วงนี้ยังคงมีการขึ้นลงเนินเป็นระยะๆ ไปจนถึงประมาณ กม. 144 จึงเริ่มลงสู่ที่ราบเมืองวังเวียง จากจุดนี้ไปประมาณ 13 กม.เป็นทางราบจนถึงตัวเมืองวังเวียง ชุมชนตามรายทางมีเป็นระยะ สามารถหาซื้อน้ำและอาหารกินได้ เมืองวังเวียงเป็นเมืองท่องเที่ยวที่สำคัญ มีบ้านพัก โรงแรม และร้านอาหารหลายแห่ง ค่าที่พักมีตั้งแต่ 100 กว่าบาทไปจนถึง 1,000 กว่าบาท พักวังเวียง 1 คืน

วันอังคารที่ 20 ต.ค.2552 Stage 2 วังเวียง - ภูคูน ระยะทางประมาณ 100 กม.
4 วังเวียง-------กาสี ( กม. 157-215 ) ระยะทางประมาณ 58 กม. เป็นทางราดยางสภาพดี ทางราบสลับเนินเขาไม่สูงชัน ประมาณ กม. 182 เมื่อออกจากบ้านผาห้อม เริ่มไต่ขึ้นเขา บางช่วงสูงชันแต่เป็นระยะทางสั้นๆ เมื่อถึง กม. 193 จึงเริ่มเป็นทางค่อนข้างราบจนถึงเมืองกาสี ชุมชนตามรายทางมีเป็นระยะห่างๆ บางแห่งมีร้านขายอาหาร ที่เมืองกาสีมีบ้านพักและร้านอาหารหลายแห่ง ห้องพักราคาประมาณ 200 กว่าบาทถึง 300 กว่าบาท

5 กาสี--------ภูคูน ( กม. 215-257 ) ระยะทางประมาณ 42 กม. เป็นทางราดยางสภาพดี กม. 215-221 เป็นทางราบ ต่อจากนั้นจะเริ่มไต่ขึ้นเขา จากจุดนี้ไปทางจะเริ่มสูงชันกว่าที่ผ่านๆมา ประมาณ กม. 235 เขตบ้านน้ำแก่น เป็นที่ตั้งของบ่อน้ำอุ่นรีสอร์ท มีร้านอาหารและบ้านพัก ตรงนี้มีลำธารน้ำอุ่นที่ไหลออกมาจากใต้ภูเขา จากบ่อน้ำอุ่นเป็นทางลงเขาจนถึงสะพานข้ามลำห้วย หลังจากนั้นเป็นทางขึ้นเขายาวประมาณ 22 กม. บางช่วงสูงชัน เป็นทางขึ้นอย่างเดียว ยกเว้นช่วง 5 กม.สุดท้ายก่อนถึงสามแยกภูคูนที่มีลงบ้างช่วงสั้นๆ ชุมชนตามรายทางมีเป็นระยะห่างๆส่วนใหญ่เป็นชาวม้ง บางแห่งมีร้านขายน้ำ ที่สามแยกภูคูนมีบ้านพักและร้านอาหาร 3-4 แห่ง ราคาห้องพักประมาณ 200-400 บาท พักภูคูน 1 คืน

วันพุธที่ 21 ต.ค.2552 Stage 3: ภูคูน - หลวงพระบาง ระยะทางประมาณ 128 กม.
6 ภูคูน-------กิ่วกะจำ (กม.257-312) ระยะทางประมาณ 55 กม. เป็นทางราดยางสภาพดี ออกจากภูคูนเป็นทางขึ้นลงเขาปกติ มีขึ้นเขายาว 4.5 กม. ประมาณ กม.287-292 แล้วเริ่มมีทางลงสลับไปจนถึงประมาณ กม. 303 จะเริ่มขึ้นเขายาวไปจนถึง กม. 310 แล้วจึงค่อยลงไต่ลงช่วงสั้นๆถึงกิ่วกะจำ ชุมชนรายทางมีอยู่เป็นระยะห่างๆ บางแห่งมีร้านขายน้ำ ที่กิ่วกะจำเป็นที่ที่รถโดยสารมักจอดแวะ มีร้านอาหารและบ้านพักหลายแห่ง ราคาห้องพักประมาณ 200-300 บาท

7 กิ่วกะจำ-------เชียงเงิน (กม.312-363) ระยะทางประมาณ 51 กม. เป็นทางราดยางสภาพดี จากกิ่วกะจำเป็นทางขึ้นเขาช่วงสั้นๆต่อจากนั้นเป็นทางลงเขายาวประมาณ 20 กม.ไปจนถึงบ้านน้ำมิ่ง ประมาณ กม. 332 ต่อจากนั้นขึ้นเขายาว 18 กม.ไปจนถึงบ้านกิ่วหย้าประมาณ กม. 350 จึงเริ่มลงเขายาวประมาณ 13 กม. ถึงเชียงเงิน ที่บ้านน้ำมิ่งมีร้านอาหารแต่ยังไม่มีที่พัก ส่วนเชียงเงินเป็นชุมชนใหญ่มีร้านอาหารและบ้านพักหลายแห่ง

8 เชียงเงิน-------หลวงพระบาง ( กม.363-385) ระยะทางประมาณ 22 กม. เป็นทางราดยางสภาพดี เป็นทางราบสลับเนิน มีขึ้นเขาค่อนข้างชันช่วงประมาณ กม. 373-376 ต่อจากนั้นส่วนใหญ่เป็นทางราบไปจนถึงหลวงพระบาง พักหลวงพระบาง

วันพฤหัสบดีที่ 22 ต.ค. 2552
...ท่องเที่ยว หลวงพระบาง พักต่ออีก 1 คืน

วันศุกร์ที่ 23 ต.ค. 2552
...เดินทางกลับเวียงจันทน์ โดยรถโดยสารประจำทาง
+++ขอบคุณ "พี่หางแฮ้ม" ในเรื่องข้อมูล ระหว่างเส้นทางมากๆ ครับ >>>
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=2&t=2482

>>> สำนักฝึกวิชาห้อง 100 รอบ ยินดีต้อนรับ <<<
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: +++ บันทึกการเดินทาง : "สบายดี หลวงพระบาง"

...คราวนี้มาเริ่มบันทึกการเดินทางกันเลยดีกว่าครับ
...ผมปั่นออกจาก นครนายกในเวลาประมาณ 17.00 เพื่อมาขึ้นรถไฟ ที่สถานีสระบุรี รถไฟออกเวลา 20.30
...ณ ตอนนี้ก็ถึงสถานี หนองคายเป็นที่เรียบร้อยแล้ว (ความจริงถึงตั้งแต่ ตีห้ากว่าๆ ) :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

...เดินสำรวจรอบๆ สถานีรถไฟ ทำให้ทราบว่า ขณะนี้สามารถ นั่งรถไฟข้ามประเทศได้แล้ว
...เวลาเดินรถ และอัตราค่าโดยสาร ก็ปรากฏตามรูปดังต่อไปนี้ :P

รูปภาพ

...ขบวนนี้หล่ะครับ ที่จะพาท่านข้ามประเทศ ไปยังประเทศเพื่อนบ้าน 8-) :D

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย เสืออิฐ คนหลังอาน เมื่อ 14 ส.ค. 2010, 09:10, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ขาประจำ
ขาประจำ

...สักพักใหญ่ "ท่านจันทน์ต้น" (พี่ติ๊ด) ประธานกลุ่ม ก็ปรากฏตัวขึ้น นับเป็นครั้งแรกที่ผมกับพี่ติ๊ด ได้พบกัน หลังจากที่ได้สนทนาผ่านจอคอมพิวเตอร์ มาเป็นระยะเวลาหนึ่งแล้ว
:mrgreen:

รูปภาพ

...ท่านพี่ติ๊ด ได้กรุณาพาผมไป กราบ "หลวงพ่อพระใส" พระคู่บ้านคู่เมืองของชาวหนองคาย เพื่อความเป็นสิริมงคล แถมยังมอบหลวงพ่อพระใสไว้ให้คุ้มครองอีกด้วย "ขอบคุณมากครับ" :mrgreen:

...นับเป็น "ข่าวร้าย" :( เป็นอย่างมาก เมื่อทราบว่า ท่านพี่ติ๊ด ติดภาระกิจทางราชการเร่งด่วน ไม่สามารถร่วมทริป ไปหลวงพระบางได้ เป็นที่น่าเสียดายอย่างยิ่งครับ แต่ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวโอกาสหน้าค่อยไปใหม่
:mrgreen:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

...ต่อจากนั้น พี่สุเมศร์ พาลุงเปี๊ยก(บั๊ดดี้ผมวันแรก) มารวมกลุ่มกันเพื่อไปรับประทานอาหารครับ
...ภาพนี้บันทึกที่บริเวณริมโขง แผ่นดินฝั่งนู้นเป็นดินแดน ของ สปป.ลาว ครับ
...จากซ้ายไปขวา พี่สุเมธ - ลุงเปี๊ยก - ผมเองค๊าบบบ (รวมพล ฅน...ครยก) :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย เสืออิฐ คนหลังอาน เมื่อ 14 ส.ค. 2010, 09:17, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ขาประจำ
ขาประจำ

...หลังจากรับประทานอาหารเสร็จ คราวนี้ก็ได้เวลารวมพล เพื่อจะข้ามแดนแล้วครับ :P
รูปภาพ

...ได้พบกับ "ท่านพี่ตี๋ท่าบ่อ" เป็นครั้งแรกครับ พี่เค้าสมกับชื่อ "ตี๋" จริงๆ ครับ (ตาไม่มีเหล่าเต๊งเลย) :mrgreen: :lol:
...ท่านพี่ตี๋ เป็นหัวหน้าทริปนี้ครับ ความจริงแล้วเป็นหัวหน้ามันน้อยเกินไป ผมว่าต้องใช้คำว่า "ผู้อำนวยการทริป" (ผอ.) ไปเลยจะดีกว่า เพราะพี่เค้าทั้งเป็นคนจัดการแบ่งกลุ่ม ผ่านแดน จัดแจงที่พัก ติดต่อรถโดยสาร ฯลฯ โอ้ยยย :shock: :o สารพัดเกินจะบรรยายครับ งานหนักที่สุดของทริปนี้ก็น่าจะเป็น พี่ตี๋ท่าบ่อนี่หล่ะครับ :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ

...ตอนนี้สมาชิกที่จะผ่านข้ามแดนพร้อมกับผม ก็พร้อมแล้วครับ กลุ่มนี้ประกอบด้วย อ.ใหม่ (เสือภูลังกา) จากบ้านแพง, พี่แขก จากอุดร, ลุงเปี๊ยก และ ผม จากนครนายก รวมทั้งหมด 4 คน :D
รูปภาพ

...เริ่มเดินทางข้ามแดนพร้อมกับ "ลุงเปี๊ยก" กันเลยครับ :D
รูปภาพ

... 22 กม.เอง ก็ถึง เวียงจันทน์แล้วครับ :P
รูปภาพ

...สำหรับท่านใดที่ขับรถมา ผมก็เห็นมีบริการที่จอดรถไว้ด้วยนะครับ แต่ค่าบริการไม่ทราบนะครับ :mrgreen:
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย เสืออิฐ คนหลังอาน เมื่อ 14 ส.ค. 2010, 09:19, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ขาประจำ
ขาประจำ

...ต่อไป เริ่มเข้าสู่พิธีการผ่านแดนครับ :?
รูปภาพ

...กรอกข้อมูล "ขาออก" แล้วก็ยื่นตู้นี่เลยครับ พี่น้องงงงงงงงงงง :mrgreen:
รูปภาพ

...ได้เวลาออกเที่ยวต่างประเทศ แล้วครับ Go inter :mrgreen: :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ

...ผ่านธงไตรรงค์คู่ บริเวณเชิงสะพานมิตรภาพฝั่งหนองคายครับ ;)
...ทริปนี้ถือเป็นทริปแรกที่ผมปั่นในต่างแดนเลยครับ เรื่องความตื่นเต้นไม่ต้องห่วงครับ ตื่นเต้นมากๆ ขนาดออกทริปปั่นกับเพื่อนๆ อยู่แถวๆ บ้านผมยังตื่นเต้นเลย นี่ออกไปไกล ห่างบ้านเกิดเมืองนอน ก็ย่อมตื่นเต้นมากเป็นเรื่องธรรมดาครับ :mrgreen: :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ

...บริเวณบนสะพานมิตรภาพครับ สังเกตุช่องกลาง เป็นรางรถไฟครับผม 8-)
รูปภาพ

...จากนี้สืบไปเบื้องหน้า เป็นแผ่นดินของประเทศเพื่อนบ้าน สปป.ลาวครับผม ;) :P :mrgreen:
รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย เสืออิฐ คนหลังอาน เมื่อ 29 ส.ค. 2010, 12:43, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ขาประจำ
ขาประจำ

...ต่อจากนี้ก็เป็นพิธีการผ่านแดน เข้าประเทศลาวครับผม :mrgreen:
รูปภาพ

...ผมมีอุปสรรคเรื่องการผ่านแดนเข้าประเทศลาวนิดหน่อย :shock: ตอนแรกนึกว่าจะถึงกับต้องเก็บกระเป๋าปิดทริปกลับบ้านก่อนกำหนดซะแล้ว แต่สุดท้ายก็ตกลงกันได้ครับ :mrgreen:
รูปภาพ

...ตอนนี้กลุ่มของผมก็ผ่านเข้ามาได้ครบทุกคนครับ :mrgreen:
รูปภาพ

...หลังจากนั้นก็มุ่งหน้าเข้าสู่ "นครเวียงจันทน์" เมืองหลวงแห่ง สปป.ลาว :D
...สิ่งที่จะต้องปรับสมองเสียใหม่ในทันทีก็คือ การปั่นชิดขวาครับ :? ในชีวิตการปั่นจักรยานหรือ ขับยานพาหนะต่างๆ ผมจะทำตามสโลแกนที่เคยได้ยินมาว่า "รักชีวิต...ต้องชิดซ้าย" แต่เมื่อมาอยู่ที่นี่ต้องลืมสโลแกนนั้นไปชั่วคราวครับ :lol: :lol:
...แรกๆ ก็งง งวย พอสมควรครับ กับตามทางแยก วงเวียน หลังๆ ก็ยังงงอยู่ดีครับ ขนาดกลับมาเมืองไทย ยังงงอยู่เลย :lol: :lol: :lol:
...ถนนจากด่านสะพานมิตรภาพ ไทย-ลาว ถึง นครเวียงจันทน์ ถนนดีกว่าแต่ก่อนที่ผมมาเมื่อ 4-5 ปี ที่แล้วครับ เป็นถนนสี่เลน ลาดยางสภาพดี

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย เสืออิฐ คนหลังอาน เมื่อ 29 ส.ค. 2010, 12:44, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ขาประจำ
ขาประจำ

...ช่วงนี้ประเทศเพื่อนบ้านของเรา เค้ากำลังเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ครั้งที่ 25 ครับ
...ลองอ่านป้ายนี้เพื่อฝึกภาษาลาว ไปในตัวนะครับ ผิด-ถูก อย่างไร ผู้ชำนาญการช่วยเข้ามาแนะนำด้วยนะครับผม :D "ค้นหาพิธีกร พิธีเปิด - ปิด งานมหกรรมกีฬา ซีเกมส์ ครั้งที่ 25 เริ่มรับสมัครตั้งแต่วันที่ 21 กันยายน - 06 ตุลาคม 2009" (อ่านได้แค่นี้หล่ะครับ) :mrgreen: :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ

...ชาวบ้านชาวลาว ปั่นรถถีบ ดูคล้ายๆ เหมือนกับว่ากำลังจะไปส่งเนื้อย่างเกาหลี :mrgreen:
รูปภาพ

...เดินทางมุ่งหน้าสู่ "นครเวียงจันทน์" ต่อครับ :mrgreen:
รูปภาพ

...ปั่นมาสักพักหนึ่ง เจอเสือชวน (เสื้อเชิ๊ตน้ำเงิน แห่ง สปป.ลาว), อาเจ๊ก สุริยะ (หมวกคาดเหลือง แห่งท่าบ่อหนองคาย), ป๋าปาด (หมวกขาว แห่งที่ราบสูงอุดร) กำลังขับรถออกรับกลุ่มพิษณุโลก :D
รูปภาพ

..."ป๋าปาด" เสืออาวุโส แห่งที่ราบสูงอุดรธานี ท่านผู้นี้อยู่ใกล้ใคร คนนั้นจะมีใบหน้าเปื้อนยิ้ม หรือบางที ก็มีเสียงหัวเราะตลอดครับผม :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

...ก่อนจบทริป ป๋าปาดบอกกับผมว่า "แล้วเจอกันที่ Giro italia" (tour of italy) :mrgreen: :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ

...เสือชวน นำผมและสมาชิก เข้าสู่ที่พัก บริเวณ "ธาตุดำ" ครับผม
...ห้องพักที่นี่ ห้องแอร์ ราคา 100.000 กีบ (แสนกีบ) :shock: หรือเท่ากับ 400 บาท, ถ้าเป็นห้องพักลม ราคา 80.000 กีบ (แปดสิบพันกีบ) หรือเท่ากับ 320 บาท ครับผม :mrgreen:

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย เสืออิฐ คนหลังอาน เมื่อ 29 ส.ค. 2010, 12:45, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ขาประจำ
ขาประจำ

+++ วันนี้เป็นวันแรกที่มาถึงเวียงจันทน์ ยังไม่มีการเดินทาง ผมขออนุญาติพาเที่ยวไปก่อนนะครับ +++
...หลังจากที่ได้นำของไปเก็บไว้ในห้องเรียบร้อยแล้ว คราวนี้ก็ได้เวลาปั่นออกสำรวจสถานที่ใน "นครเวียงจันทน์" แล้วครับ
...สถานที่ตรงหน้าในรูปนี้ถ้าเดาไม่ผิดน่าจะเป็นศูนย์การค้าครับ

รูปภาพ

...สถานที่แห่งนี้หล่ะครับ ที่เราจะไปเก็บภาพกัน อ้อ!! อย่าลืมปั่นชิดขวานะครับ :mrgreen:
รูปภาพ

...ถึงแล้วครับ บริเวณนี้เรียกว่า "ประตูชัย" ก็ได้ทำการชักภาพร่วมกันครับเล็กน้อย :P
...จากซ้ายไปขวา ลุงเปี๊ยก-อ.ใหม่ เสือภูลังกา-ผมเอง :D
...เอ :? :? :? แต่มากัน 4 คน หายไปไหนคนนึงครับเนี่ย เดี๋ยวออกตามก่อนครับ :mrgreen:

รูปภาพ

...นี่ไงครับ เจอแล้ว พี่แขก จากอุดร มานั่งซุ่มเงียบอยู่คนเดียว ไม่ยอมไปชักภาพร่วมกัน กำลังชื่นชมกับรูปภาพที่ถ่ายคู่กับน้องคนนึงอยู่ :mrgreen:
รูปภาพ

...น้องผู้สาวคนนี้หล่ะครับ ที่ทำให้ พี่แขก แยกกลุ่ม บินเดี่ยว ไม่ยอมมาถ่ายรูปรวมกลุ่มกัน :oops: :oops: :oops: :mrgreen:
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย เสืออิฐ คนหลังอาน เมื่อ 29 ส.ค. 2010, 12:46, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ขาประจำ
ขาประจำ

...วันนี้ลูกชายผม "Blue treker" มาไกลถึงต่างแดน :mrgreen: :lol:
รูปภาพ

...ช่างภาพอิสระ ธุรกิจ เล็กๆ น้อยๆ บริเวณหน้าประตูชัย ได้ยินมาว่าภาพถ่ายราคาใบละ 20 บาท ใช้เวลาเพียงไม่กี่อึดใจ :mrgreen:
รูปภาพ

...ดูจากการแต่งกายแล้ว น่าจะเป็น "เด็กแนว" ในนครเวียงจันทน์ (สังเกตุได้จากเชือกผูกรองเท้า) :mrgreen:
รูปภาพ

...สองท่านที่เดินมานี่ ถ้าจะให้เดาก็น่าจะเป็น ตำรวจ หรือ ไม่ก็ทหาร หรือ อาจจะเป็นเทศกิจ ก็ได้ อันนี้ไม่รู้ เดาไม่ถูกครับ :mrgreen: :lol:
รูปภาพ

...บริเวณหน้าประตูชัย มีการโชว์ "น้ำพุ" กันเล็กน้อยครับ :mrgreen:
รูปภาพ

...ด้านบนประตูชัย มีอักษรจารึกไว้ อ่านได้ประมาณว่า "ระลึกวันคล้ายวันเกิด ของ ท่านประธาน สุพานุวง ครบรอบ 100 ปี" (ถูกต้องมั๊ยครับคุณครู) :D
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย เสืออิฐ คนหลังอาน เมื่อ 29 ส.ค. 2010, 12:47, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ขาประจำ
ขาประจำ

...สถานีต่อไป ก็ไปชมพระธาตุหลวง Next station พระธาตุหลวง :mrgreen:
รูปภาพ

...ชักภาพร่วมกันหน้าพระธาตุหลวงครับ (ค่อยพร้อมหน้า พร้อมตากันหน่อย) :mrgreen: :lol:
รูปภาพ

...หลังจากนั้นก็มาเดินชม ตลาดบริเวณหน้าพระธาตุหลวงครับ เห็นว่าตอนนี้กำลังมีการจัดงานแสดงสินค้าพอดี :D
รูปภาพ

...การจัดงานก็ไม่ต่างอะไรกับเมืองไทย บ้านเราครับ ตอนนี้มาจอดบริเวณหน้าร้านขายไก่ย่าง รู้สึกท้องเริ่มร้องขึ้นมา จ๊อกกกกกๆ :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ

...ภายในงานมีการจับรางวัล ชิงโชครถยนต์กันด้วยครับ แต่ผมไม่ได้ไปร่วมสนุกหรอกครับ กลัวว่าถ้าหากโชคดีขึ้นมาจะเป็นภาระในการนำกลับประเทศ :mrgreen: :lol:
รูปภาพ

...เดินไปเดินมา ชักเริ่มหิวแล้ว :? ซื้อขนมปังแล้วกัน ขนมปังร้านนี้ขาย 2 ชิ้น 5000 กีบ (20 บาท) ว่าแล้วก็จัดมา 2 ชิ้น เคี้ยว ตุ้ยๆๆๆ ตรงนั้นเลยครับ :mrgreen: :lol:
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย เสืออิฐ คนหลังอาน เมื่อ 29 ส.ค. 2010, 12:49, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ขาประจำ
ขาประจำ

...ช่วงค่ำๆ ท่านพี่ตี๋ท่าบ่อ พาคณะฯ ไปรับประทานอาหาร บริเวณ ไนท์พลาช่า เวียงจันทน์ (ความจริงเค้าไม่ได้เรียกแบบนี้หรอกครับ แต่ผมจำชื่อไม่ได้) :? :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ

...ภายในศูนย์อาหารครับผม :P
รูปภาพ

...ซื้อคูปองก่อนนะครับพี่น้องงงงงงงง :mrgreen:
รูปภาพ

...ดูซิ ว่ามีอะไรที่จะ "บริโภค" ได้มั่ง :D
...อืม ร้านนี้น่าสนใจนะ แล้วกระดาษขาวๆ นั่นเค้าเขียนว่าอะไรนั่นอ่ะ :? :? :mrgreen:

รูปภาพ

...เออ :o "บ่รับเงินสด เฝอ งัว(วัว), หมู,ไก่ :D
...ใหญ่ 15,000 กีบ (60 บาท)
...น้อย 12,000 กีบ (48 บาท) ทำไมมันแพงอย่างนี้เนี๊ยะ :?

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย เสืออิฐ คนหลังอาน เมื่อ 29 ส.ค. 2010, 12:50, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ขาประจำ
ขาประจำ

...กำลังหิวๆ แบบนี้รู้สึกว่า "ตาใหญ่กว่าท้อง" ครับ สั่งเฝอชามใหญ่มาเลย
...และนี่ก็คือ อาหารอย่างเป็นทางการมื้อแรก ที่ต่างบ้าน ต่างเมือง :lol: :lol: :lol:
...ด้านรสชาด ก็เหมือนกับ ก๋วยเตี๋ยว บ้านเราทั่วๆ ไปนั่นหล่ะครับ :mrgreen:

รูปภาพ

รูปภาพ

...อิ่มแล้วครับ เดินออกมาข้างนอก
...ด้านนอกก็มีการขายของนิดหน่อย มีการตั้งแผงปาโป่ง เหมือนประหนึ่งว่ามีงานประจำปี อะไรประมาณนี้หล่ะครับ :D

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย เสืออิฐ คนหลังอาน เมื่อ 29 ส.ค. 2010, 12:51, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ขาประจำ
ขาประจำ

...ต่อจากนั้นก็ไปดื่ม "น้ำเต้าหู้" บริเวณ เซ็นเตอร์พอยท์ เวียงจันทน์ ครับ
...ด้านหน้าขวามือ เป็นศูนย์การค้าครับผม
...ส่วนด้านซ้ายมือ เป็นบ้าน + แผงขายผลไม้ของ พี่เสือชวน (สมาชิกร่วมทริป) ครับผม :D

รูปภาพ

...แผงผลไม้ของพี่เสือชวนครับ มีผลไม้นานาชนิด เช่น มะม่วง ส้ม ส้มโอ แอปเปิ้ล ฯลฯ ครับ :D
+++ ปล.พี่ชวนครับ เบิกค่าโฆษณาด้วยครับพี่ :mrgreen: :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ

...ในตอนนี้ผมก็ได้ทำการแลกเปลี่ยนเงินครับ ในความเป็นจริงแล้ว "เงินบาท" สามารถใช้ในประเทศลาวได้เป็นอย่างดีครับ ไม่ต้องแลกก็ได้ แต่ผมถือคติ "เข้าเมืองตาหลิ่ว...ต้องหลิ่ว ตาตาม" ครับผม :mrgreen:
...ผมแลกเงินมาได้ประมาณ 750,000 (เจ็ดแสนห้าหมื่น) :o :shock: ถ้าอยู่เมืองไทยแลกเงินเที่ยวขนาดนี้ต้องเป็นระดับ "ป๋า,เสี่ย" แน่ๆ ครับผม แต่อยู่ที่นี่ 750,000 กีบ ก็เท่ากับ 3000 บาท ตัวผมก็ "ลีบ" อยู่เหมือนเดิม :mrgreen: :lol: :lol: :lol:
...อัตราแลกเปลี่ยนในขณะนั้น 1 บาท เท่ากับ 250 กีบ ครับผม
...ต่อไปนี้เพื่อเพิ่มอรรถรสในการรับชม ระหว่างซื้อของจะใช้หน่วยเงินเป็นเงิน "กีบ" นะครับ :D

รูปภาพ

รูปภาพ

...ร้านน้ำเต้าหู้ร้านนี้หล่ะครับ ที่เราไปดื่มกัน ความจริงก็มีน้ำหลากหลายครับ ไม่ได้มีแต่น้ำเต้าหู้อย่างเดียว
...น้ำเต้าหู้ร้านนี้แตกต่างจากที่ผมเคยดื่มมาครับ คือแม่ค้าเค้าจะใส่ เฉาก๊วยลงไปในแก้วด้วย ก็อร่อยไปอีกแบบครับ เดี๋ยวจะลองมาทำเองที่ไทยบ้าง
...ราคาก็แก้วละ 4000 กีบ (16บาท) ครับ :D

รูปภาพ

...อีกหนึ่งเมนู ที่แม่ค้าแนะนำครับ เป็นน้ำอะไรก็ไม่รู้ (จำชื่อไม่ได้แล้ว) :lol: :lol: :lol:
...แต่แม่ค้าเค้าบอกสรรพคุณว่าเป็นยาเย็น แก้ร้อนในกระหายน้ำได้ดี (ไม่รู้ว่าจำผิดป่าว) :mrgreen:

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย เสืออิฐ คนหลังอาน เมื่อ 29 ส.ค. 2010, 12:59, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ขาประจำ
ขาประจำ

...หลังจากที่ กิน-ดื่ม จนอิ่มหนำสำราญแล้ว คราวนี้ก็ได้เวลากลับไปพักผ่อนแล้วครับ
...แต่ระหว่างทางกลับ ก็ผ่านสถานที่คำสัญ สวยๆ งามๆ จึงเก็บภาพมาฝากครับผม
...เริ่มด้วย "หอศิลป์แห่งชาติ" :o :mrgreen:

รูปภาพ

...ต่อด้วย"หอคำ"
...ท่านพี่ตี๋บอกว่า "หอคำ" เป็นสถานที่ไว้สำหรับต้อนรับแขกคนสำคัญระดับประเทศครับผม

รูปภาพ

...บริเวณ ถนนประตูชัย ยามค่ำคืน :mrgreen:
รูปภาพ

รูปภาพ

+++ หลังจากนั้นก็ได้เวลาพักผ่อนครับ จะได้มีเรี่ยวแรงสำหรับการเดินทางในวันรุ่งขึ้นครับ +++

...โปรดติดตาม ตอนต่อไปครับ :mrgreen:
แก้ไขล่าสุดโดย เสืออิฐ คนหลังอาน เมื่อ 29 ส.ค. 2010, 12:57, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”