ลองปันปั่น ปั่นไปเลนเขียวสุวรรณภูมิ วนรอบนึงแล้วปั่นกลับ [85km]

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
Anomonny
ขาประจำ
ขาประจำ

ลองปันปั่น ปั่นไปเลนเขียวสุวรรณภูมิ วนรอบนึงแล้วปั่นกลับ [85km]

โพสต์ โดย Anomonny »

สวีสดีครับ ไม่ได้แปะทริปของผมมานานละครับ ส่วนใหญ่ปั่นเล่นก็ไม่รู้จะมาเล่าอะไร 55
วันนี้จะมาเล่าทริปประหลาด โปรเจคประหลาดของผม มันมาจากผมเคยเห็นที่ยุโรปมีคนเอาจักรยานให้เช่าแบบนี้ล่ะครับ มาปั่นขึ้นเขาที่ไหนสักแห่ง แล้วเอาไปคืน
ผมเลยคิดว่า เอ ในไทยมีใครทำหรือยังนะ ทำไมไม่มีใครลอง เพราะอะไร? ไม่ทราบเหมือนกัน แต่ดูแล้วน่าจะเพราะจักรยานให้เช่าบ้านเราสภาพมันไม่เอื้ออำนวยสุดๆล่ะมั้งครับ
เกียร์ก็ไม่มี สภาพก็ไม่รู้จะพังไหม คนที่มีจักรยานอยุ๋แล้วเลยไม่อยากจะเอามันออกมาปั่นเลยล่ะมั้งครับ

แต่เพราะผมเคยปั่นมันเมื่อปีที่แล้ว ตอนสมัครบัตรปันปั่นใหม่ๆ ใช้เงินแค่320บาทกับบัตรประชาชน ก็จะได้บัตรมายืมรถได้ฟรีตลอดเลยครับ มันเป้นช่วงทดลอง ตอนนี้ก็ยังฟรีครับ
ผมเอามาใช้ระหว่างรถผมซ่อม แลว้ติดใจครับ มันไหลดี เบากว่าที่คิดมากๆ หนักแค่ขึ้นเนิน กับความเร็วน้อยมาก มาปีนี้ผมไปปั่นaudaxมาหลายครั้งแล้ว เบื่อแล้วครับ ถ้าต้องปั่นรถคันเดิม ทำเวลาเดิมๆ เราลองอะไรแปลกๆดีกว่า
ดูสิว่ารถปันปั่นจะไหวไหม มันดีอย่างที่เราคิด หรือแย่อย่างที่บางคนคิดจริงหรือเปล่า เลยเกิดเป็นโปรเจคนี้ครับ

เลยเกิดความคิดมุ่งมั่นเลยว่าทริปAudax 200BRM ไปอยุธยาเดือนหน้า ผมจะใช้จักรยานให้เช่าของกทม เจ้าปันปั่นนั่นแหละครับ ปั่นมัน200กว่าโล เพื่อความมันส์ส่วนตัว
ปั่นหมอบไป200โลมาหลายครั้งแล้ว เบื่อละครับ ลองอะไรใหม่ๆดีกว่า 5555

เพื่อไม่ให้เสียหมาในวันจริง ผมต้องลองก่อนครับ ดูสิว่า มันจะเหนื่อยแค่ไหน รถมันจะมีปัญหาอะไรบ้าง วันนี้เจอหลายประการเลยครับ เดี๋ยวมาเล่าให้ฟัง เกือบได้นั่งรถกลับบ้านซะแล้ว :D (แอบโบกแท็กซี่ไปซ่อม)

ข้อดีหลักๆของปันปั่นเลยคือ ท่าปั่นสบายครับ นุ่มด้วย ชิวมาก ไม่กระเทือน ไหลดี
ข้อเสียคือ มันไหลก็จริงครับ แต่เฟืองเล็ก ปั่นสบายสุดได้แค่20kmh เร็วกว่านั้นเหนื่อยครับ

ตอนไปถึงสนามเขียว
รูปภาพ
รูปภาพ

แต่ก่อนจะไปถึงนั้น เกิดอะไรขึ้นบ้าง ขอเวลาพักแปปครับ :lol:

ตอนบ่ายหนึ่ง ยืมรถออกมาครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Anomonny เมื่อ 08 ก.ย. 2014, 22:20, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ลองปันปั่น ปั่นไปเลนเขียวสุวรรณภูมิ วนรอบนึงแล้วปั่นกลับ [85km]

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

F5 รัวๆ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Anomonny
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ลองปันปั่น ปั่นไปเลนเขียวสุวรรณภูมิ วนรอบนึงแล้วปั่นกลับ [85km]

ปั่นไปเส้นทางถนนเลียบมอเตอร์เวย์
รูปภาพ
รูปภาพ
พกไมล์มาติดเอง จะได้รู้ว่ากำลังปั่นเท่าไร :D
รูปภาพ
ปันปั่นไม่กลัวท่อครับ ปั่นหมอบหลบตลอด

รูปภาพ
รูปภาพ
ปั่นมาถึงจุดตัดถนนศรีนครินทร์ ลำบากมากครับ ด้วยความที่สะพานมันสูง รถก็หนัก ผมจะปั่นขึ้นสะพานแล้วไปออกซ้ายเข้าทางเลียบมอเตอร์เวย์คงไม่ไหวแน่ๆ
รถยิ่งช้า ยิ่งอันตรายครับ เพราะความต่างของความเร็ว จะทำให้รถที่ตามมา ตัดสินใจไม่ถูกว่าจะแซงหรือจะรอเรา
ผมเลยเข้าซ้ายแล้วไปข้ามถนนอีกโลกว่าครับ :P

วนเสร้จก็ตรงยาวต่อไป
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Anomonny เมื่อ 07 ก.ย. 2014, 23:29, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Anomonny
ขาประจำ
ขาประจำ

ทางตรงยาวนั้นก็ไม่ได้ง่ายอย่างที่คิดนะครับ ปกติปั่นหมอบ มีเกียร์ เจอสะพาน ชิวมาก
คราวนี้ เอื้ออ ยืนโยกเลยทีเดียว
รูปภาพ

แล้วก็ตรงยาวไปจนถึงจุดตัดถนนกาญจนาภิเษก ต้องมุดเข้าใต้สะพานครับ
รูปภาพ

เจอร้านข้าว เลยแวะซื้อน้ำซะหน่อย ชาดำเย็นอร่อยมากครับ ><
รูปภาพ

หลังจากนั้นก็ออกรถ ปั่นต่อไป จะเข้าจุดกลับรถใต้สะพาน ปังงง โซ่ติดครับ มันกระโดดไปตกร่องระหว่างเฟรม ;.;
เลยต้องดึงออก
รูปภาพ
ไม่พอครับ ปั่นไปได้หลังจุดกลับรถไม่นาน เลยมาประมาณ5กิโล ปังงง ติดครับ แต่เมื่อก้มไปดู ไม่ใช่แค่โซ่ติดละครับ
โซ่ขาดดครับ :o :shock: :?
รูปภาพ

เลยทำใจครับ ดึงโซ่ออกใส่ถุง(อุตส่าเก็บไว้) แล้วเข็นไปหวังว่าจะเจอร้านจักรยานนะครับ
รูปภาพ
แต่เท่าที่จำได้ ปั่นมาหลายครั้ง ไม่เคยเจอร้านแถวนี้เลย จะมีร้านอีกทีก็ตอนจะถึงสุวรรณภูมิ เลยตัดสินใจ เดินต่อไปครับ จูงไป ไปซ่อมแล้วค่อยปั่นต่อ

ระหว่างเดินก็มองหาแท็กซ๊่ครับ เรียกไป ลุงไปส่งให้ครับ ตกลงให้แก200 ถือว่าเป็นค่าทำรถสกปรก ดินเปื้อนเบาะ เปื้อนท้ายรถละกันครับ
ตอนแรกก็พยายามยัดเข้าไปครับ แต่มันไม่เช้านะครับ ยาวไปนิด ลุงเลยเอาใส่ท้ายรถ รัดเอาไว้
รูปภาพ
รูปภาพ

เลยรอดครับ ถึงมือช่าง เปลี่ยนใหม่ ร้อยบาท
รูปภาพ
ก็พร้อมปั่นต่อ เข้าไปลุยสนามเขียว!!!
Yajokkung
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นทำงานครับ ไม่มีอะ
Bike: เศษเหล็ก เชียงกง

โพสต์ โดย Yajokkung »

ต่อไป 140 :lol:
Max Speed 21km/h /// AV 13km/h /// Longest Distance 40 km
Ultimate Big Fat Noob 125 Kg
787
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 023126667
team: สนามเขียว
Bike: Merida

โพสต์ โดย 787 »

สุดยอดครับ

Like ๆๆๆๆๆๆ
Bigmou88
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-668-8986
team: Midnight Riders
Bike: ARAYA Muddy FoX, Single speed จดประกอบ

โพสต์ โดย Bigmou88 »

:D :D :D ตามมาชม 555

ดูจากรูปเหมือนไม่เคย ซ่อมบำรุงเลย ...... :shock: :shock: :shock:

ค่าเช่าเท่าไรครับ (เคยเห็นคนปั่นอยู่เหมือนกัน ยังไม่เคยลองเอง)

รูปภาพ
ทางเปลี่ยวใช้กำลัง.................................ใจ
Anomonny
ขาประจำ
ขาประจำ

เอาคลิปไปชมก่อนครับ คืนนี้ราตรีสวัส :P
Anomonny
ขาประจำ
ขาประจำ

Bigmou88 เขียน::D :D :D ตามมาชม 555

ดูจากรูปเหมือนไม่เคย ซ่อมบำรุงเลย ...... :shock: :shock: :shock:

ค่าเช่าเท่าไรครับ (เคยเห็นคนปั่นอยู่เหมือนกัน ยังไม่เคยลองเอง)

รูปภาพ
ตอนนี้ฟรีนะครับ คือสมัคร320บาท เอาบัตรประชาชนกับเงิน320ไปยื่นที่บูทที่มีพนักงาน ก็จะได้บัตรมา ยืมฟรีได้ทั้งวันครับ :D 6:00-18:00
คืนให้ทันก่อนเที่ยงคืนด้วยนะครับ ช้าปรับ500
TGCAT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896721737
team: ปั่นช้าครับ ไม่รีบ
Bike: >.Cromoly 2nd Hand.<
ตำแหน่ง: กทม.

โพสต์ โดย TGCAT »

:D รอตอนต่อไปอยู่นะครับ
😁😁😁
ton_Anusorn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Salaya Bike Club (SBC)
Bike: Road Bike & MTB

โพสต์ โดย ton_Anusorn »

อยากลอง ปันปั่น เหมือนกันว่าจะมันส์แค่ไหน :D
เพื่อ สุขภาพ และ มิตรภาพ

ความร่ำรวยที่สุดของชีวิต คือ "สุขภาพที่แข็งแรง"
ความสุขที่สุดของชีวิต คือ "การช่วยเหลือผู้อื่น"
ก้าวแรกของการเปลี่ยนแปลง คือ"การเริ่มต้น"
DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tiger Hack & Speed Limit AV 25
Bike: Pinarello Dogma 65.1 Think 2 & Colnago Master X-Light Rabobank team & De Rosa MERAK

โพสต์ โดย DayWalker »

ถ้าจะเอาเจ้าปันปั่นไปขี่จริงๆ น่าจะต้องเช่ามาก่อนวันหนึ่งเพื่อเอามาบำรุงรักษาเช็คสภาพก่อนมั้งครับ ไม่อยากนึกสภาพว่าปั่นๆอยู่แล้วเจอแจ๊คพอตแบบนี้ตอนขี่ 200 โลจริงๆจะทำยังไงต่อไปดี
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

น่าจะปันเจ้า ปันปั่น สักกลุ่มนึงไปเลยน่ะครับ Audax
Ryan_c
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0844336025
team: Novice Team
Bike: , Darkrock DR1 Reynolds 520 Deore 10 SPD, Dahon Boardwalk D7 2017 Tiagra 10 SPD

โพสต์ โดย Ryan_c »

ปักฉึกๆ

รถปันปั่น สภาพมันโรยรามากเลยนะครับ โครงการเริ่มมาไม่นาน ไม่รู้มีการบำรุงรักษาอย่างไรบ้าง
-------------------------------------------

It doesn't matter how "far" you can ride a bike.
Just make it
"fun" ride :D
Anomonny
ขาประจำ
ขาประจำ

มาต่อกันนะครับ
รูปภาพ
มาถึงเท้าเข้าใหม่ที่เพิ่งเปิดครับ ทางเหนือของสนาม ไม่ต้องปั่นไปถึงหลังสนามบินฝั่งเข้าจากบางนา-ตราดแล้ว ><

เข้าสนามเขียวแล้วก็ปั่น20เรื่อยๆสบายมาก รู้สึกน้ำหนักของมันทำให้แหวกลมได้ดีด้วย เหมือนลมจะไม่มีผลกับมันเท่าไรเลย 555
รูปภาพ

แซงเขาบ้าง ปั่นตามเขาบ้าง ไปเรื่อยๆ
รูปภาพ

จังหวะแซงหมอบ 5555 สนุกดีครับ แซงเขาแล้วเขาแซงกลับ บางคนก็ไม่แซงกลับ เหมือนหยามกัน ก็ขอโทษด้วยนะครับ :P
รูปภาพ

เลยได้ลองปั่นอัดมันเต็มสปีด ขึ้น40ครับ แต่avแค่20กว่าๆ :P รอบมันได้แค่นั้นอ่ะนะ

ปั่นไปจนครบรอบก็มืดละครับ เตรียมตัวกลับ เอาไฟcateye Nano shot+ติดตรงตะเกียบ แล้วก็ไฟท้ายLezyne zecto ติดหลักอาน เตรียมออก ปั่นกลับ :)
รูปภาพ

จริงๆอยากจะออกมันก่อนเย็นมืดล่ะครับ แต่เสียเวลารถเสียเกือบชั่วโมง ผิดแผนไปหน่อย ดีที่ไฟเราแบตนาน ไม่งั้นมันคงหมดก่อนถึงราชเทวี เสียวแย่เลยครับ :(
แก้ไขล่าสุดโดย Anomonny เมื่อ 06 พ.ย. 2019, 16:14, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”