Audax 300 ข่าวว่ามีนักปั่นเสียชีวิต

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
สิทธิชัย วัฒนาธนกุล
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TCHA, Audax Randonneurs Thailand

Re: Audax 300 ข่าวว่ามีนักปั่นเสียชีวิต

โพสต์ โดย สิทธิชัย วัฒนาธนกุล »

เป็นกำลังใจให้ผู้จัดงาน ออแดกซ์ ครับ
anny
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพลาดยาว,สี่สายน้ำ
Bike: TREK 7.3, 8500. Madohe6.5
ตำแหน่ง: รพ.ลาดยาว

Re: Audax 300 ข่าวว่ามีนักปั่นเสียชีวิต

โพสต์ โดย anny »

สิทธิชัย วัฒนาธนกุล เขียน:เป็นกำลังใจให้ผู้จัดงาน ออแดกซ์ ครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยค่ะ สงสารผู้จัดจัง ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ400 600ถ้าจัดจะไปอีกค่ะ. 300ครั้งหน้าถ้าจัดจะชวนไปปั่นแบบเป็นทีมเลย สู้ๆค่ะ
คนถึงที่ตายอยู่ตรงไหนก้อตายค่ะ ขออภัยครอบครัวผู้เสียชีวิตที่ใช้คำนี้ค่ะ. ทุกคนที่ร่วมปั่นรู้อยู่แล้วว่านี่คือสนามเปิดเราไปใช้เส้นทางบนถนนเรารึรถเป็นของแปลก. เรารู้พฤติกรรมของผู้ใช้รถใช้ถนนในเมืองไทยกันดีทุกคนและเราก้อเป็นหนึ่งในนั้น.
ที่จะฝากผู้จัดคือ
1.ทำอย่างไรช่วงที่มีการปั่นจักรยานรถที่สัญจรไปมาและชาวบ้านริมถนนถึงจะรู้ว่าจะมีการจัดการปั่นจักรยาน
2.มีการประสานงานกับเจ้าหน้าที่ท้องถิ่นเช่น ตำรวจ โรงพยาบาล อปต.ว่าเราจะมีการจัดการปั่นจักรยานแจ้งจำนวนนักปั่นไปด้วยเค้าจะได้มีการเฝ้าระวังและเตรียมความพร้อมในการช่วยเหลือค่ะ
iamannop
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816204728
team: เสือช่องจอม
Bike: Java MTB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย iamannop »

anny เขียน:
สิทธิชัย วัฒนาธนกุล เขียน:เป็นกำลังใจให้ผู้จัดงาน ออแดกซ์ ครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยค่ะ สงสารผู้จัดจัง ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ400 600ถ้าจัดจะไปอีกค่ะ. 300ครั้งหน้าถ้าจัดจะชวนไปปั่นแบบเป็นทีมเลย สู้ๆค่ะ
คนถึงที่ตายอยู่ตรงไหนก้อตายค่ะ ขออภัยครอบครัวผู้เสียชีวิตที่ใช้คำนี้ค่ะ. ทุกคนที่ร่วมปั่นรู้อยู่แล้วว่านี่คือสนามเปิดเราไปใช้เส้นทางบนถนนเรารึรถเป็นของแปลก. เรารู้พฤติกรรมของผู้ใช้รถใช้ถนนในเมืองไทยกันดีทุกคนและเราก้อเป็นหนึ่งในนั้น.
ที่จะฝากผู้จัดคือ
1.ทำอย่างไรช่วงที่มีการปั่นจักรยานรถที่สัญจรไปมาและชาวบ้านริมถนนถึงจะรู้ว่าจะมีการจัดการปั่นจักรยาน
2.มีการประสานงานกับเจ้าหน้าที่ท้องถิ่นเช่น ตำรวจ โรงพยาบาล อปต.ว่าเราจะมีการจัดการปั่นจักรยานแจ้งจำนวนนักปั่นไปด้วยเค้าจะได้มีการเฝ้าระวังและเตรียมความพร้อมในการช่วยเหลือค่ะ
มีความเห็นเช่นกันครับกับการจัดการด้านความปลอดภัย แต่เรื่องความตาย No comment.
เลือกได้ผมคนหนึ่งล่ะครับที่ขออยู่ดูคนที่ผมรักไปนานๆ ดีกว่าที่จะไปจบชีวิตแบบนั้น
ผมขอยุติความเห็นเรื่องนี้แล้วครับ มันเจ็บปวดทุกฝ่าย โทษใครไม่ได้จริงๆครับ

ขอเป็นกำลังใจทุกท่านที่รักการปั่น และคิดดีทำดีต่อวงการนี้ ให้ปลอดภัยสุขภาพแข็งแรง
ภาวนาขอให้ท่านที่เสียชีวิตไปเป็นรายสุดท้าย ถึงจะเป็นได้แค่คำภาวนาก็ตาม...
ปั่นเพื่อ มิตรภาพ สุขภาพ และ เสรีภาพ ...
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

ขออภัยไว้ก่อนหากผิดกาละและสถานที่ครับ

ผมอยากให้การจัดงานเป็นแบบไทยๆ แล้วยกระดับให้ดังระดับโลก เรียกว่า Thailand's Standard เลยครับ หลายๆวงการเรามีแต่เอามาตรฐานคนอื่นมาใช้ ทำไมเราไม่คิดแบบของเราให้มันดังบ้างแล้วชวนต่างชาติมาร่วมงานดู จัดการแบบไทยๆ คนไทยนี้เสียอย่างคือ ชอบยืมรูปแบบไอเดีย หรือ เทคโนโลยีมาใช้งาน เป็นทุกวงการครับ ง่ายๆก็เช่น การผลิตในอุตสาหรรม ต้องมี ISO HACCP ฯลฯ ไม่มีของเราเองเลยครับ

ใรวงการจักรยานผมว่าพวกเรามีความรู้จะจัดรูปแบบการขี่ที่ดีได้ในแบบของเราเองนะครับ ก็ฝากความเห็นไว้ตรงนี้ด้วยครับ ผมอยากให้คนไทยสร้างแนวทางการจัดการของตนเองนะครับ :)
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
sappas
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 000-aaa
team: carrier bike team
Bike: wheeler eagle40

โพสต์ โดย sappas »

audax หรือ?
ไม่เคยไปปั่น และก็ไม่เคยคิดจะไปปั่นด้วย เพื่อนชวนก็ไม่ไป แถมห้ามเพื่อนด้วย
สุดท้ายก็สรุปได้ว่า ผมคิดถูก.....ไปปั่นวัดใจดีกว่า ไทยๆดี ปลอดภัยด้วย 70 - 100 KM. หวดหนักๆ เหนื่อยกว่าเห็นๆ
มีรถพยาบาล มีพยาบาลสาวๆคอยช่วยทำแผล มีอส.ช่วยปิดแยก มีตำรวจช่วยโบกรถ มีน้ำมีกล้วยมีสปอนเซอร์กินตลอดทาง
บางรายกายแจกเสื้อ แจกกระเป๋า ข้าวเช้า ข้าวเที่ยง มีดนตรีมีแดนเซอร์เด้งๆให้ดู แถมถ้วยสวยๆกลับบ้านไปอวดลูกเมียได้อีก
แค่ของแจกก็เกินค่าสมัครแล้ว.....สนุกแบบไทยๆ ดีกว่าไปเอาแบบฝรั่งมังค่า.... มันจะมาปั่น 300 โล กลางแดดเหมือนเรามั๊ย?
ฝากเป็นข้อคิดเพื่อนๆแล้วกันครับ

ขอแสดงความเสียใจกับผู้สูญเสียในครั้งนี้ด้วยครับ :cry: :cry: :cry: :cry:
Audax Thailand
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Audax Randonneurs Thailand

โพสต์ โดย Audax Thailand »

ชี้แจงเหตุการณ์ในฐานะ Admin ของ Audax Randonneurs Thailand ตัวแทนของการจัดกิจกรรมปั่นทางไกลแบบAudaxในประเทศไทย
- เช็คจากข้อมูลGPSของผู้อยู่ในเหตุการณ์เวลาที่รถฉุกเฉินมาถึงที่เกิดเหตุคือ25นาทีครับ
- จากรถฉุกเฉินวิ่งไปเจอกับรถพยาบาลที่มีอุปกรณ์ช่วยชีวิตกลางทาง และนำส่งโรงพยาบาลกรุงเทพปากช่องใช้เวลา25นาที รวมระยะเวลาจากที่เกิดเหตุถึงโรงพยาบาล50นาที
- การบาดเจ็บจากการปะทะร้ายแรงมาก จากผลชันสูตร ผู้เสียชีวิตน่าจะมีโอกาสรอดชีวิตน้อยมากถึงแม้จะได้รับการรักษาพยาบาลอย่างทันท่วงทีก็ตาม
- โรงพยาบาลและสถานีตำรวจใกล้เคียงทุกแห่งได้รับการประสานงานและเตรียมพร้อมล่วงหน้าจากผู้จัด(บ้านโคกไบค์) ว่าจะมีกิจกรรมดังกล่าวนี้
- ผู้เสียชีวิตเป็นผู้ร่วมออกแบบและทดสอบเส้นทางนี้ร่วมกับAudax Randonneurs Thailand โดยเริ่มการทดลองวิ่งกันในกลุ่มเพื่อนสนิทเป็นครั้งแรกเมื่อเดือนพย.56 โดยจำลองกรอบเวลาและกติกา เพื่อยืนยันว่าสภาพเส้นทางและเวลาสามารถนำมาใช้ทดสอบได้จริง
- เส้นทางนี้มีการทดสอบและปรับปรุงอีก2ครั้ง ในเดือนมค. และ พค.57 กับกลุ่มผู้สนใจAudaxในวงกว้างขึ้น โดยมีบางโคกไบค์เป็นผู้จัด มีการเพิ่มเติมข้อแนะนำรายละเอียดและข้อควรระวังต่างๆขึ้นอีกมาก
- admin ของ Audax Randonneurs Thailand เป็นรุ่นน้องร่วมสถาบันที่ใกล้ชิดกับผู้เสียชีวิต และอยู่ร่วมเหตุการณ์กับผู้เสียชีวิตตลอด หลังจาก17นาทีที่เกิดอุบัติเหตุ จนถึงนำศพมาตั้งบำเพ็ญกุศลที่วัดในกรุงเทพมหานครในวันอาทิตย์ที่29มิย. ขออภัยที่ไม่ได้แจ้งข้อมูลของเหตุการณ์ดังกล่าวได้ทันท่วงที

ชี้แจงในฐานะญาติมิตรของผู้เสียชีวิต
- ภรรยาของผู้เสียชีวิตเป็นนักปั่นจักรยานสมัครเล่นเช่นกัน เข้าใจถึงความเสี่ยงของการปั่นจักรยานบนถนนสาธารณะ ขณะนี้ขอใช้เวลาตั้งสติและรับมือกับเหตุการณ์สะเทือนใจนี้ก่อน เมื่อผ่านพ้นช่วงเวลานี้ไปแล้ว จะทำข้อสรุปถึงกรณีของอุบัติเหตุร้ายแรงนี้โดยหวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะช่วยลดการสูญเสียที่อาจเกิดขึ้นต่อไปในอนาคต
- เหตุการณ์นี้เป็นเหตุการณ์ร้ายแรงที่ได้รับความสนใจจากสังคมมาก อย่างไรก็ตามมีรายละเอียดปลีกย่อยที่ต้องค่อยๆพิจารณา ซึ่งจะส่งผลกระทบต่อความรู้สึกของผู้ที่สูญเสียที่ต้องใช้ชีวิตอยู่ต่อไป ญาติมิตรของผู้เสียชีวิตขอวิงวอนให้สังคมอดทนต่อข้อมูลและข้อสงสัยอื่นๆที่ต้องการทราบ เมื่อสามารถสรุปได้ชัดเจนแล้วจะแจ้งให้ทราบเป็นลำดับถัดไป
แก้ไขล่าสุดโดย Audax Thailand เมื่อ 01 ก.ค. 2014, 14:49, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
funyang51
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-9384030
team: ชมรมเสืออรัญ
Bike: MIYATA-CANF3-SPA1
ตำแหน่ง: อ.อรัญ จ.สระแก้ว

โพสต์ โดย funyang51 »

---ขอให้กำลังใจคณะผู้จัด--
รูปภาพ
ปั่น2ตะวัน6คืน7วัน869กม
http://www.weekendhobby.com/mtb/web/Que ... sp?ID=2419
ปั่นเดี่ยวทะลุหมอก6คืน7วัน1864โค้ง693กม
http://www.weekendhobby.com/mtb/web/Que ... sp?ID=2369
Natee.Sathorn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0970604554
team: อิสระ
Bike: Trek 2.5 Nich L2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Natee.Sathorn »

ขอแสดงความเสียใจกับผู้สูญเสียด้วยครับ ผมเป็นหนึ่งในผู้เข้าร่วมaudax300ได้ทำความเข้าใจกฏกติกาต่างๆของaudaxและได้ถามตัวเองจนสามารถตอบตัวเองได้ว่ามาทำไม ทำเพื่อใคร ได้อะไรจากการกระทำ จึงได้ขับรถมาปั่นคนเดียวไม่มีทีมกับใคร ปกติเวลาออกไปปั่นจักรยานประมาณ120Kmที่บ้านก็ได้บอกภรรยาว่า"ผมอาจจะโดนรถเฉี่ยวชนอาจตายได้นะเค้ากำหนดมาแบบนี้นะอย่าหว่ง"อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด ผมเคยมาทดสอบสนามนี้เมื่อคราวที่แต่ไม่จบแพราะแดดร้อนร่างกายปฎิเสธนำ้คือกินเข้าไปก็อาเจียนออกมาหมด กลับมาผมได้ฝึกหนักปั่นให้ไกล200Kmร่างกายแข็งแรงขึ้น แล้วก็กลับมาสู้ใหม่ครั้งนี้ผมชนะ จักรยานทำให้ได้คิดและนำมาใช้ในชีวิตประจำวัน เราต้องสู้ ไม่มีของฟรีทุกอย่างต้องแลกมาด้วยความสามารถ ทำไม่ได้ก็อย่าไปโทษใครเขาโทษทางโทษใครไม่รอโทษดินฟ้าอากาศ มันอยู่ที่ตัวเราทั้งนั้น กีฬาไม่มีเชื่อชาติ ไม่มีผิวสี ไม่มีชนชั้น ถุกคนมีเท่ากันคือเวลาและอากาศ ท้ายสุดผมขอเป็นกำลังใจให้audaxมีความหนักแน่นเดินหน้าทำให้ประเทศไทยมีนักปั่นจักรยานทางไกลให้ฝรั่งมันรู้ว่าเราก็มีดีทางนี้ ไม่ใช่มีแต่ใจเกินร้อย.
สส
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851804824
team: กรุงเก่า (KCC)
Bike: จักรยานที่ใช้การได้
ตำแหน่ง: อยุธยา อ.อุทัย

โพสต์ โดย สส »

Audax Thailand เขียน:ชี้แจงเหตุการณ์ในฐานะ Admin ของ Audax Randonneurs Thailand ตัวแทนของการจัดกิจกรรมปั่นทางไกลแบบAudaxในประเทศไทย
- เช็คจากข้อมูลGPSของผู้อยู่ในเหตุการณ์เวลาที่รถฉุกเฉินมาถึงที่เกิดเหตุคือ25นาทีครับ
- จากรถฉุกเฉินวิ่งไปเจอกับรถพยาบาลที่มีอุปกรณ์ช่วยชีวิตกลางทาง และนำส่งโรงพยาบาลกรุงเทพปากช่องใช้เวลา25นาที รวมระยะเวลาจากที่เกิดเหตุถึงโรงพยาบาล50นาที
- การบาดเจ็บจากการปะทะร้ายแรงมาก จากผลชันสูตร ผู้เสียชีวิตน่าจะมีโอกาสรอดชีวิตน้อยมากถึงแม้จะได้รับการรักษาพยาบาลอย่างทันท่วงทีก็ตาม
- โรงพยาบาลและสถานีตำรวจใกล้เคียงทุกแห่งได้รับการประสานงานและเตรียมพร้อมล่วงหน้าจากผู้จัด(บางโคกไบค์) ว่าจะมีกิจกรรมดังกล่าวนี้
- ผู้เสียชีวิตเป็นผู้ร่วมออกแบบและทดสอบเส้นทางนี้ร่วมกับAudax Randonneurs Thailand โดยเริ่มการทดลองวิ่งกันในกลุ่มเพื่อนสนิทเป็นครั้งแรกเมื่อเดือนพย.56 โดยจำลองกรอบเวลาและกติกา เพื่อยืนยันว่าสภาพเส้นทางและเวลาสามารถนำมาใช้ทดสอบได้จริง
- เส้นทางนี้มีการทดสอบและปรับปรุงอีก2ครั้ง ในเดือนมค. และ พค.57 กับกลุ่มผู้สนใจAudaxในวงกว้างขึ้น โดยมีบางโคกไบค์เป็นผู้จัด มีการเพิ่มเติมข้อแนะนำรายละเอียดและข้อควรระวังต่างๆขึ้นอีกมาก
- admin ของ Audax Randonneurs Thailand เป็นรุ่นน้องร่วมสถาบันที่ใกล้ชิดกับผู้เสียชีวิต และอยู่ร่วมเหตุการณ์กับผู้เสียชีวิตตลอด หลังจาก17นาทีที่เกิดอุบัติเหตุ จนถึงนำศพมาตั้งบำเพ็ญกุศลที่วัดในกรุงเทพมหานครในวันอาทิตย์ที่29มิย. ขออภัยที่ไม่ได้แจ้งข้อมูลของเหตุการณ์ดังกล่าวได้ทันท่วงที

ชี้แจงในฐานะญาติมิตรของผู้เสียชีวิต
- ภรรยาของผู้เสียชีวิตเป็นนักปั่นจักรยานสมัครเล่นเช่นกัน เข้าใจถึงความเสี่ยงของการปั่นจักรยานบนถนนสาธารณะ ขณะนี้ขอใช้เวลาตั้งสติและรับมือกับเหตุการณ์สะเทือนใจนี้ก่อน เมื่อผ่านพ้นช่วงเวลานี้ไปแล้ว จะทำข้อสรุปถึงกรณีของอุบัติเหตุร้ายแรงนี้โดยหวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะช่วยลดการสูญเสียที่อาจเกิดขึ้นต่อไปในอนาคต
- เหตุการณ์นี้เป็นเหตุการณ์ร้ายแรงที่ได้รับความสนใจจากสังคมมาก อย่างไรก็ตามมีรายละเอียดปลีกย่อยที่ต้องค่อยๆพิจารณา ซึ่งจะส่งผลกระทบต่อความรู้สึกของผู้ที่สูญเสียที่ต้องใช้ชีวิตอยู่ต่อไป ญาติมิตรของผู้เสียชีวิตขอวิงวอนให้สังคมอดทนต่อข้อมูลและข้อสงสัยอื่นๆที่ต้องการทราบ เมื่อสามารถสรุปได้ชัดเจนแล้วจะแจ้งให้ทราบเป็นลำดับถัดไป
ขอบคุณ Admin ของ Audax Randonneurs Thailand ครับ ขออณุญาตพูดอีกนิดหน่อยครับ
ตาม "คำชี้แจงนฐานะญาติมิตรของผู้เสียชีวิต" มีแจ้งไว้ว่ามีรายละเอียดปลีกย่อยที่ต้องค่อยๆพิจารณา...เมื่อสามารถสรุปได้ชัดเจนแล้วจะแจ้งให้ทราบเป็นลำดับถัดไป" ทำไมคำพูดนี้ไม่เป็นของ Audax Randonneurs Thailand ล่ะครับ? ทำไม Audax Randonneurs Thailand ไม่พูดคำนี้ออกมา ถ้า Audax Randonneurs Thailand พูดแบบนี้ออกมาผมคิดว่าคนส่วนใหญ่ในสังคมจักรยานนี้ก็จะเข้าใจ ยอมรับ ไม่พูดวิพากย์วิจารณ์ให้มากในตอนนี้ และจะอดทนรอฟังผลการตรวจสอบรายละเอียดของเหตุการณ์
และผลการทบทวนมาตรการต่างๆของการจัดงาน.
ถ้า Audax Randonneurs Thailand ไม่พูดไม่ทำเรื่องนี้ ใครจะทำ คณะผู้ปั่น อบต รัฐบาล หรือใครล่ะครับ? ฝรั่งเขาอาจจะไม่พูดมากเพราะผู้ที่ควรจะพูดเขาออกมาพูดชัดเจนแล้วเขาไม่ปัดไม่เบ้ พวกเราประเทศไทยถ้าผู้ที่สมควรพูดออกมาพูดให้ชัดให้รับทราบกันแล้ว ที่ไหนจะต้องมาวิพากษ์วิจารณ์กันให้เยอะล่ะครับ
การจะทำสิ่งอันใดต่อไปในอนาคตให้ก้าวไกล ก็ต้องมีการเก็บข้อมูลมีการฟังเสียงมีการทบทวนพัฒนามีการปรับปรุง ถ้าไม่แล้ว ก็เท่ากับบอกว่า เราไม่มีอะไรต้องทบทวน เราสมบูรณ์แบบแล้ว เราไม่ต้องปรับปรุงไม่ต้องแก้ไขอะไรเลย อย่างนั้นหรือครับ?

โดยเฉพาะมาตรการเตรียมการรองรับเหตุฉุกเฉิน ซึ่งมาตรการนี้ไม่ได้มีส่วนทำให้เสียรูปแบบเสียอุดมการณ์ของงาน Audax Randonneurs เลย

ขอบคุณครับ
"วางชังได้ใจก็สุข..วางชอบได้ใจจึงสงบ"
ไปคนเดียว http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=293562
ไปกับเพื่อน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &p=5083582
ballbeing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานตีนถีบ มือจับ สับเกียร์ หนีเมียปั่น

โพสต์ โดย ballbeing »

anny เขียน:

ผมขออนุญาติแลกเปลี่ยนในฐานนะเพื่อนนักปั่นและผู้เคยไปร่วมงาน audax 200 โล ก่อนที่พี่จะแสดงความคิดเห็นใดๆ ในที่สาธารณะ สิ่งที่สำคัญคือ การพิจารณาไตร่ตรองอย่างรอบคอบ ว่าสิ่งที่เราพิมพ์ไปนั้น เราได้ใช้สติ่ คำนึงถึงความเหมาะสม หรือกาลเทศะเพียงใด เพราะนั่นคือความรับผิดชอบครับ

ผมไม่อาจปฏิเสธสัจธรรมที่พี่กล่าวถึงว่า "คนถึงที่ตายอยู่ตรงไหนก็ตาย" แต่แม้พระพุทธองค์ยังตรัสสอนว่า เรื่องจริงแม้ไม่ควรแก่กาล เราก็ไม่ควรพูด ซึ่งสิ่งที่พี่แสดงออกผมเข้าใจได้ว่าพี่พยายามให้กำลังใจผู้จัด จนเรียกว่าเข้าข้าง ผมถึงอยากให้พี่ตั้งสติ และฉุกคิดดูดีๆ ครับ ว่าหลายอย่างที่สมาชิกร่วมแสดงความคิดเห็นนั้น เป็นการติเพื่อก่อและอยากให้งานนี้ยังดำรงอยู่ต่อไป แต่ปรับใช้ให้สอดคล้องเหมาะสมกับสภาพความเป็นจริงของประเทศไทย ทั้งเรื่องอากาศ สภาพถนน เวลา ความปลอดภัย ความพร้อมทั้งฝั่งผู้จัดและผู้เข้าร่วม เมื่อพี่ตั้งสติ และตัดเอาอารมณ์ความเป็นพวกพ้องออกพี่ถึงจะได้เห็นข้อเท็จจริงว่าอะไรควรและไม่ควร ผมเชื่อว่าพี่มีความเป็นผู้ใหญ่พอและรู้ในเหตุและผลนะครับ

หลายท่านอ้างว่าฝรั่งจัดมาอย่างนี้เราต้องเอาอย่างเปลี่ยนแปลงไม่ได้ แล้วรัฐนูญของเราก็ลอกฝรั่งมาครับ เรายังต้องปรับปรุงเปลี่ยนแปลงกี่ครั้งถึงเหมาะสมกับคนไทย โปรดเถอะครับ ใจเย็นๆ และฉุกคิดมากๆ เจตนารมณ์อันดีในการจัดและความตั้งใจของผู้จัดนั้นไม่เป็นที่สงสัยครับ แต่ที่เราร่วมแลกเปลี่ยนกันคือ การปรับนิด เพิ่มหน่อย หรือลดทอนปัจจัยเสี่ยงต่างๆ เพราะชีวิตมนุษย์ผมว่ามีค่าสำคัญกว่าการยึดมั่นถือมั่นในกฏ และเป็นกฏที่เราไม่ได้คิดเองไปลอกเค้ามาแท้ๆ ครับ

ผมยืนยันอีกครั้งครับ ผมสนับสนุนการจัด audax ในไทย ผมและทีมก็เคยเข้าร่วมและได้พบจุดอ่อนหรือข้อควรระวังต่างๆ ซึ่งก็ได้เคยโพสไปแล้วจึงไม่ขอมาโพสซ้ำให้เสียพื้นที่ ผมขอให้กำลังใจแด่คณะผู้จัด เผชิญกับความจริง และกล้าที่จะปรับปรุงเปลี่ยนแปลง เพื่อประโยชน์และความปลอดภัยของเพื่อนสมาชิกนักปั่นด้วยกัน อย่าติดยึดครับ หนึ่งเสียงที่สะท้อนจากผมหรือเพื่อนสมาชิก อย่าเข้าใจผิดว่าเป็นฝ่ายตรงข้าม หรือท่านที่เข้าข้างก็อย่าหลับหูหลับตาเข้าข้าง โดยไม่ฟังเหตุผลจากคนรอบข้าง ต้นไม้ที่จะเจริญงอกงามได้ ต้องได้รับทั้งปุ๋ย แดด น้ำ หรือแม้แต่แมลงครับ งาน audax จะเติบโตอย่างมั่นคงได้ ก็ต้องได้รับการความร่วมมือร่วมใจจากเพื่อนนักปั่นร้อยพ่อพันแม่นี่แหละครับ ด้วยความหวังดีครับ
pisitas
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: โรงพยาบาลโนนไทย นครราชสีมา

โพสต์ โดย pisitas »

R I P
ปั่น ปั่น ปั่น เพื่อสุขภาพของเรา ;-)

*..ยิ่งปั่น..ยิ่งแข็ง..แรงยิ่งดี..*
DocRider
สมาชิก
สมาชิก
team: เสือเพิ่งตื่น โรงพยาบาลกรุงเทพพัทยา
Bike: BMW Street bicycle

โพสต์ โดย DocRider »

ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวของผู้สูญเสียในครั้งนี้ด้วยครับ

ผมปั่นผ่านไปพอดีตอนที่รถพยาบาลของเทศบาลอะไรสักอย่างมาถึงแล้ว กำลังช่วยกันทำ CPR อยู่ แล้วก็มีพี่ผู้หญิงนักปั่นคนหนึ่งน่าจะเป็นพยาบาลก็กำลังช่วยอยู่ บอกได้คำเดียวว่า ณ จุดนั้น ทุกคนที่ช่วยกัน ทำเต็มความสามารถที่ทำได้ กับอุปกรณ์ที่พอมีในตอนนั้น ผมประเมินแล้วว่าบาดเจ็บที่ศีรษะสาหัสมาก ไม่ควรเสียเวลาตรงจุดนั้นอีก จึงรีบบอกให้นำผู้บาดเจ็บขึ้นรถ เพื่อส่งโรงพยาบาลที่ใกล้ที่สุด แต่ก็ยังไม่ทัน :(

ระบบการแพทย์ฉุกเฉิน สิ่งที่สำคัญที่สุดคือเรื่องของเวลา อุปกรณ์ และบุคลากรครับ จะขาดอย่างใดอย่างหนึ่งไม่ได้เลย จากที่ได้ยินว่าต้องรอรถพยาบาล 25 นาที ถามว่านานไหม? ถ้าเอาตามทฤษฎีตอบว่า นานครับ เรื่องนี้ถือเป็นจุดที่ต้องปรับปรุง และคำนึงถึงเป็นอย่างยิ่งของทีมผู้จัดครับ

ถ้าจะแนะนำ ผมว่าทุกๆ 30 km. ควรมีรถพยาบาลประจำจุดเตรียมความพร้อม โดยเป็นรถพยาบาลของหน่วยงานในพื้นที่ก็ได้ ซึ่งจะมีอุปกรณ์พื้นฐานบางอย่างเตรียมไว้แล้ว และมีรถพยาบาลระดับ ACLS ที่มีแพทย์, พยาบาล และอุปกรณ์ช่วยชีวิตขั้นสูงเตรียมพร้อมไว้ 1 คัน โดยอาจจะให้ประจำอยู่ตรงจุดเสี่ยง และให้รับประสานงานจากรถพยาบาลในพื้นที่ กรณ๊ที่มีผู้บาดเจ็บที่มีอาการสาหัส.

ผมขอเป็นกำลังใจให้ทีมผู้จัด และนักปั่นทุกท่านนะครับ ถ้าเราช่วยกันพัฒนา แน่นอนว่ามันต้องดีขึ้นกว่าเดิมครับ
ปล.สำหรับทีมผู้จัด ถ้ามีอะไรให้ผมช่วย ติดต่อหลังไมค์ได้นะครับ
zigfried
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย zigfried »

เสียใจด้วยครับ
thecops01
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0849090056
team: Snail Bike Club
Bike: Haro X6 comp '09 /KHS Aero Comp /specialized stumjumper fsr 120 /Ironhorse yakuza/KHS Alite 2000

โพสต์ โดย thecops01 »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ. - ตนแล เป็นที่พึ่งของตน.

Max Heart Rate : 206
Zone 1: 117-127 (Recovery Rides)
Zone 2: 128-141 (Endurance Events)
Zone 3: 142-162 (High Level Aerobic Activity)
Zone 4: 163-176 (Lactate Threshold (LT,AT) / Time Trial)
Zone 5: 177-196 (Sprint / Anaerobic Training)
Audax Thailand
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Audax Randonneurs Thailand

โพสต์ โดย Audax Thailand »

DocRider เขียน:ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวของผู้สูญเสียในครั้งนี้ด้วยครับ

ผมปั่นผ่านไปพอดีตอนที่รถพยาบาลของเทศบาลอะไรสักอย่างมาถึงแล้ว กำลังช่วยกันทำ CPR อยู่ แล้วก็มีพี่ผู้หญิงนักปั่นคนหนึ่งน่าจะเป็นพยาบาลก็กำลังช่วยอยู่ บอกได้คำเดียวว่า ณ จุดนั้น ทุกคนที่ช่วยกัน ทำเต็มความสามารถที่ทำได้ กับอุปกรณ์ที่พอมีในตอนนั้น ผมประเมินแล้วว่าบาดเจ็บที่ศีรษะสาหัสมาก ไม่ควรเสียเวลาตรงจุดนั้นอีก จึงรีบบอกให้นำผู้บาดเจ็บขึ้นรถ เพื่อส่งโรงพยาบาลที่ใกล้ที่สุด แต่ก็ยังไม่ทัน :(

ระบบการแพทย์ฉุกเฉิน สิ่งที่สำคัญที่สุดคือเรื่องของเวลา อุปกรณ์ และบุคลากรครับ จะขาดอย่างใดอย่างหนึ่งไม่ได้เลย จากที่ได้ยินว่าต้องรอรถพยาบาล 25 นาที ถามว่านานไหม? ถ้าเอาตามทฤษฎีตอบว่า นานครับ เรื่องนี้ถือเป็นจุดที่ต้องปรับปรุง และคำนึงถึงเป็นอย่างยิ่งของทีมผู้จัดครับ

ถ้าจะแนะนำ ผมว่าทุกๆ 30 km. ควรมีรถพยาบาลประจำจุดเตรียมความพร้อม โดยเป็นรถพยาบาลของหน่วยงานในพื้นที่ก็ได้ ซึ่งจะมีอุปกรณ์พื้นฐานบางอย่างเตรียมไว้แล้ว และมีรถพยาบาลระดับ ACLS ที่มีแพทย์, พยาบาล และอุปกรณ์ช่วยชีวิตขั้นสูงเตรียมพร้อมไว้ 1 คัน โดยอาจจะให้ประจำอยู่ตรงจุดเสี่ยง และให้รับประสานงานจากรถพยาบาลในพื้นที่ กรณ๊ที่มีผู้บาดเจ็บที่มีอาการสาหัส.

ผมขอเป็นกำลังใจให้ทีมผู้จัด และนักปั่นทุกท่านนะครับ ถ้าเราช่วยกันพัฒนา แน่นอนว่ามันต้องดีขึ้นกว่าเดิมครับ
ปล.สำหรับทีมผู้จัด ถ้ามีอะไรให้ผมช่วย ติดต่อหลังไมค์ได้นะครับ
จำคุณหมอได้ครับ กราบขอบพระคุณที่เข้ามาช่วยเหลือในยามฉุกเฉิน
ได้รับคำแนะนำจากหลายๆท่านเรื่องรถพยาบาลที่มีอุปกรณ์ช่วยชีวิตขั้นสูง ทีมงานกำลังนำไปพิจารณาประกอบกับมาตรการอื่นๆครับ หากได้ข้อสรุปแล้วจะแจ้งให้ทราบ/ประสานขอคำแนะนำไปที่คุณหมอครับ ตอนนี้ยังไม่สามารถตัดสินใจได้100%เนื่องจากผู้จัดบางส่วนติดภาระกิจที่ต่างประเทศครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”