สรุปงานแข่งขันจักรยาน สานฝัน ปั่นด้วยใจ วันที่

เชิญรายงานประสบการณ์แข่ง/รูป/ผลการแข่งขัน
Nadir
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GIANT AVAIL xxs

Re: สรุปงานแข่งขันจักรยาน สานฝัน ปั่นด้วยใจ วันที่

โพสต์ โดย Nadir »

มหรรณพ ธินิศิริ เขียน:ขอตอบเรื่องการตัดสินหน้าเส้น ตามที่เพื่อนสมาชิกได้กล่าวถึง นักจักรยานลำดับที่ 10 ในเรื่องการเข้าเส้นและลำดับนั้น อาจจะเป็นไปตามที่นักแข่งลำดับเหตุการณืให้ทราบ ต้องขอโทษใว้ด้วยครับถ้าเป็นตามนั้น แต่วันที่แข่งขันจบแล้วประกาศผลการแข่งขันเป็นเวลา 15 นาที่แล้ว มีการประท้วงจริงด้วยวาจา กำลังจะตรวจสอบให้ตามที่รับแจ้ง แต่ว่าทางกรรมการได้สอบถามว่าจะทำการประท้วงหรือไม่ ถ้าจะประท้วงให้ทำหนังสือพร้อมเงินประท้วง 1000 บาทก็หายไปเลย ทางกรรมการก็คอย แต่ก็ไม่ยอมมาติดต่ออีกเลย การประท้วงตามข้อตกลงให้วางเงิน 1000 บาทถ้าการประท้วงเป็นผลก็จะคืนเงินให้ผู้ประท้วง แต่วันนั้นไม่มีใครทำตามกฎกติกาเลย ทางกรรมการได้ประชุมกันแล้วถึงไม่ยอมใส่ผลการแข่งขัน ส่วนเรื่องนักกีฬาจะขึ้นไปรับนั้น คำว่านักแข่งมีใจเป็นนักแข่งก็คงไม่ขึ้นไปรับรางวัล แต่ถ้าไม่มีใจเป็นธรรมก็ตอบคำถามใจของนักแข่งเองครับ ถ้าผมตอบอะไรไม่ถูกใจเพื่อนๆนักแข่งต้องกราบขอโทษด้วยนะ ตอบตามเรื่องจริงครับ หวังว่าท่านคงจะยกโทษให้คณะกรรมการหน้าเส้นนะครับ ขอขอบคุณมากๆ ของคำติชมครับ
วันนั้นไม่มีใครรับเรื่องประท้วงเลยนะคะ โยนกันไปโยนกันมาค่ะ ข้างในโยนมาที่จุดรับลงทะเบียน จุดรับลงทะเบียนก็โยนไปจุดปล่อยตัว จนสุดท้ายมีน้องผู้ชายให้ประท้วงได้ค่ะ โดยวางเงิน 200 บาท เพราะมีเงินไม่ถึง1000 ค่ะเงินอยู่ที่รถ มางานปั่นไม่ได้พกเงินเยอะขนาดนั้น และไม่ได้หายไปไหน อยู่ที่หน้าจุดลงทะเบียนกับข้างเวทีตลอดค่ะ เพราะได้ประกาศเรียกอันดับ 10 มาคุยกันและเค้ายืนยันว่าไม่ได้ออกตัวก่อนค่ะ ก็เลยจบเรื่องกลับบ้านค่ะ ไม่ได้ติดใจเอาความใดๆนะคะ แต่อยากให้ผู้จัดรับทราบถึงปัญหาเพื่อแก้ไขในครั้งหน้าค่ะ เข้าใจว่าจัดงานครั้งแรกคงต้องมีปัญหาบ้างค่ะ และขอติเรื่องวางเงินประท้วงอีกเรื่องละกันค่ะ ส่วนตัวก็ไม่คิดว่าจะมีนักปั่นคนไหนพกเงิน 1000 มาร่วมแข่งปั่นจักรยานค่ะ(เราพกมาแค่100-200เผื่อซื้อของกินนิดหน่อยเองค่ะ) จุดจอดรถก็อยู่ไกลจากจุดรับรางวัลสองโลเวลา 15 นาทีคงไม่สามารถกลับไปเอาเงินที่รถได้ค่ะ
Nadir
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GIANT AVAIL xxs

Re: สรุปงานแข่งขันจักรยาน สานฝัน ปั่นด้วยใจ วันที่

โพสต์ โดย Nadir »

boy11 เขียน:
มหรรณพ ธินิศิริ เขียน:ขอตอบเรื่องการตัดสินหน้าเส้น ตามที่เพื่อนสมาชิกได้กล่าวถึง นักจักรยานลำดับที่ 10 ในเรื่องการเข้าเส้นและลำดับนั้น อาจจะเป็นไปตามที่นักแข่งลำดับเหตุการณืให้ทราบ ต้องขอโทษใว้ด้วยครับถ้าเป็นตามนั้น แต่วันที่แข่งขันจบแล้วประกาศผลการแข่งขันเป็นเวลา 15 นาที่แล้ว มีการประท้วงจริงด้วยวาจา กำลังจะตรวจสอบให้ตามที่รับแจ้ง แต่ว่าทางกรรมการได้สอบถามว่าจะทำการประท้วงหรือไม่ ถ้าจะประท้วงให้ทำหนังสือพร้อมเงินประท้วง 1000 บาทก็หายไปเลย ทางกรรมการก็คอย แต่ก็ไม่ยอมมาติดต่ออีกเลย การประท้วงตามข้อตกลงให้วางเงิน 1000 บาทถ้าการประท้วงเป็นผลก็จะคืนเงินให้ผู้ประท้วง แต่วันนั้นไม่มีใครทำตามกฎกติกาเลย ทางกรรมการได้ประชุมกันแล้วถึงไม่ยอมใส่ผลการแข่งขัน ส่วนเรื่องนักกีฬาจะขึ้นไปรับนั้น คำว่านักแข่งมีใจเป็นนักแข่งก็คงไม่ขึ้นไปรับรางวัล แต่ถ้าไม่มีใจเป็นธรรมก็ตอบคำถามใจของนักแข่งเองครับ ถ้าผมตอบอะไรไม่ถูกใจเพื่อนๆนักแข่งต้องกราบขอโทษด้วยนะ ตอบตามเรื่องจริงครับ หวังว่าท่านคงจะยกโทษให้คณะกรรมการหน้าเส้นนะครับ ขอขอบคุณมากๆ ของคำติชมครับ
ก่อนอื่น ต้อง ทำการเสียใจกับ บุคคลที่ถูกปล้นชัยชนะนะครับ
ต้องบอกว่าผมเองแข่งมาหลายสนามนักแข่งทุกคนกลุ่มนำเขาจะรู้ว่าในกลุ่มมีกีตัวครับเวลาแข่งกันสมควรให้เขาประท้วง
แต่ที่เขาไม่มาสงสัยเงิน1000 บาท สูงไปไหม้
ผมแข่งเสือภูเขา B 70 โล ตอนปล่อยตัว ยังมีผู้หญิง หนึ่ง คนมาปล่อยด้วยเลยงง
เราอยู่ตรงจุดลงทะเบียนข้างเวทีตลอดค่ะ เห็นแต่กรรมการโยนกันไปมาค่ะ ไม่มีใครกล้าตัดสินใจ ร้อนเหนื่อยด้วยค่ะพอเคลียร์ได้ได้คุยกับที่ 10 เค้ายืนยันว่าออกตรงรุ่นเราก็ไม่ได้ติดใจอะไรก็เลยแยกย้ายกลับบ้านค่ะ
รูปประจำตัวสมาชิก
FormatZero
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GIANT

โพสต์ โดย FormatZero »

สวัสดีครับ ผมเป็นคนที่ไปประท้วงวันนั้นเองครับ ขอลำดับเหตุการณ์ให้เพื่อนสมาชิกได้รับทราบจากมุมมองของผมนะครับ

1. ผมลงรุ่น C ครับ แฟนผมลงรุ่น D ซึ่งจะปล่อยตัวทีหลังประมาณ 5 นาที ซึ่งผมก็ได้ออกจากจุดสตาร์ทไปรอข้างทาง ข้างหน้าประมาณ 50 m (บริเวณที่ตากล้องถ่ายภาพกันหลายๆคน) ซึ่งจะเห็นตอนปล่อยตัวรุ่น D ตั้งแต่แรก ไม่มีคันไหนที่พุ่งขาดลอยไปคันเดียวแน่นอน
2. ตลอดทาง ผมลากแฟนผมจนเข้าเส้น ก็มีเจ้าหน้าที่มาจดๆเบอร์ไว้ บอกให้รอๆก่อน ผมจึงค่อนข้างมั่นใจว่ามีลุ้น แต่รอซักพักก็ไม่มีป้ายมาคล้องคอจึงเดาว่า อาจติดตำแหน่งสำรอง
3. หลังจากประกาศผล 10 อันดับแรก ไม่มีแฟนผม และเจ้าหน้าที่ประกาศให้ผู้ได้รับรางวัลมารายงานตัว
4. ระหว่างนั้น ผมไปแอบถามพี่ผู้ชายที่จดหมายเลขที่เข้าเส้นไว้ 12 อันดับแรก ผมขอพี่เค้าดู ก็พบว่าแฟนผมได้ที่ 11 ผมจึงไปยืนแถวๆโต๊ะรายงานตัว เผื่อจะมีคนที่ไม่มารายงานตัว แฟนผมอาจมีลุ้น
5. อันดับ 1-10 มารายงานตัวครบ แต่มีผู้รายงานตัวอันดับ 10 ถือป้าย "C356" มารายงานตัว เจ้าหน้าที่ผู้หญิงที่โต๊ะ ก็เอาเมจิกเขียนเปลี่ยนให้เป็นรุ่น "D" ตรงโต๊ะนั้นครับ
6. หลังจากนั้นผมจึงเข้าไปสอบถามที่โต๊ะ ว่าแบบนี้มันจะไม่แฟร์มั้ย จะรู้ได้อย่างไรว่าหมายเลข "C356" จะออกพร้อมรุ่น "D" จริง เพราะผุ้เข้าแข่งเยอะมาก ตอนปล่อยตัว จะชายหรือหญิง บางทีก็ดูไม่ออก
7. ระหว่างที่คุยกับเจ้าหน้าที่หญิง ก็มีพี่เจ้าหน้าชายจากสมาคมผู้เปลี่ยนอวัยวะมาคุยด้วย (ขออภัยที่ไม่ทราบชื่อครับ) ผมจึงแจ้งว่าผมจะขอประท้วงผลของหมายเลข "C356" นี้ พี่เค้าก็บอกให้เข้าไปในห้องมาแชล
8. ผมจึงเดินเข้าห้องกรรมการตัดสินไป และแจ้งเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น และแสดงความจำนงว่าจะขอประท้วง
9. ตรงนั้นมีกรรมการมาคุยกับผมที่จุดนั้นหลายคน (5-6คน) และก็มีพี่หัวหน้ามาแชล(ขออภัยที่ไม่ทราบชื่อครับ แต่จำได้ว่าใส่เสื้อสีขาว) มาคุยอีกคน
10. พี่หัวหน้ามาแชลได้รับทราบ ก็แจ้งว่าผมต้องวางเงิน 1,000 บาทในการประท้วง ผมก็บอกว่าผมไม่ขัดข้องเรื่องเงิน แต่เงินอยู่ในรถซึ่งจอดอยู่ไกล กลัวจะมาไม่ทัน 15 นาที และพี่แกก็แจ้งอีกว่า ถ้าจะประท้วงก็ไป "ดึงมือ" คนที่ผมจะประท้วงมาคุยกันตรงนั้นเลย ผมก็ตอบว่าผมจำหน้าไม่ได้หรอกว่าคนไหน พี่หัวหน้ามาแชลก็บอกว่างั้นก็ไปให้พิธีกรช่วยประกาศหาตัว และแจ้งประท้วงอย่างเป็นทางการเป็นลายลักษณ์อักษรพร้อมเงิน 1,000 บาท ผมจึงยกมือไหว้ขอบคุณพี่หัวหน้ามาแชล
11. ผมไปหาพิธีกร เล่าเรื่องให้ฟัง และให้ช่วยประกาศหาเบอร์ "D356"
12. ผมรออยู่ที่โต๊ะรายงานตัวประมาณ 15-20 นาที ก็ไม่มา จึงสอบถามเจ้าหน้าที่ที่โต๊ะว่าถ้าผมจะประท้วงผมต้องทำอย่างไร เจ้าหน้าที่ที่โต๊ะตอบว่า ให้ผลไปแจ้งที่ห้องมาแชล -*-
(ถึงตอนนี้ ผมเริ่มถอดใจแล้วครับ ผมไม่ได้อยากได้ถ้วยขนาดนั้น แต่แฟนผมเค้าตั้งใจมาปั่น ผมก็อยากได้เค้าได้สิทธิ์ที่เค้าพึงได้ และความไม่เป็นธรรมที่เกิดขึ้นต่อหน้าผม ผมก็ไม่อยากปล่อยให้ผ่านไป อ่อลืมบอกว่าผมมีอาชีพที่ให้ความรู้และสั่งสอนเด็กๆครับ)
13. ถึงจุดนี้พี่จากสมาคมฯ ก็เข้ามาคุยด้วย ผมเห็นใจพี่แกมากเลยครับ จัดงานก็เหนื่อยแล้ว ต้องมาเจอปัญหามากมายอีก << เป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ผมไม่อยากให้พี่แกวุ่นวายมากไปกว่านี้ครับ
14. มีพี่เจ้าหน้าที่ชาย(น่าจะใส่หมวก) มาคุยด้วยอีก ผมก็เล่าเรื่อง (รอบที่เท่าไหร่ไม่รู้) พี่แกบอกวางเงิน 200 นะ ผมก็บอกว่าถ้า 200 บาท ผมมีติดตัวพอครับ ถ้า 1,000 บาทมีไม่ถึง ต้องกลับไปเอาที่รถ พอยื่นเงินให้แก แกก็บอกพี่พูดเล่น ไม่เอาเงินหรอก แต่เดี๋ยวจะช่วยตามเรื่่องให้ (ขอบคุณพี่คนนี้มากครับ)
15. พี่เค้าพาเดินไปให้พิธีกรประกาศเรียกหาเป็นครั้งสุดท้าย ที่จุดนั้นมีน้าผู้ชาย(ท่าทางเป็นนักปั่นประสบการณ์สูง)กับพี่หนุ่มตัวสูงๆ(ขออภัยที่ไม่ทราบชื่อใครเลยนะครับ พวกผมมือใหม่วงการนี้จริงๆ) พอเบอร์"C356"มาถึง น้าผู้ชายก็ช่วยสอบถามให้
16. คำถามสำหรับเบอร์"C356" มีดังนี้ครับ (เท่าที่ผมจำได้)
Q: ทำไมเบอร์รถไม่ตรงกับเบอร์รุ่น A: ไม่รู้ น้องผู้ชายสมัครให้
Q: ทำไมไม่เอะใจบ้าง ถ้าออกตัวพร้อมรุ่นผู้หญิงจริง ก็น่าจะสังเกตุเพื่อนคนอื่นว่าเบอร์เป็นตัว "D" สีน้ำเงิน ในขณะที่ตัว "C" มันเป็นสีแดง A: ไม่รู้ หนูไม่รู้
Q: ตอนออกตัวออกพร้อมรุ่นไหน A: พร้อมเสือหมอบ
Q: หมอบชายหรือหญิง A: (คิดประมาณ 3 วิ) ก็เสือหมอบอะ หมอบหญิง ไม่รู้ไม่แน่ใจ มาสายตอนนั้น
17. ผลสรุปคือ น้าผู้ชายก็เชื่อคำพูดเธอครับ ว่าเธอออกพร้อมรุ่นผู้หญิง ผมก็บอกว่า กรรมการตัดสินอย่างไร ผมก็ว่าตามนั้นครับ และก็แยกย้ายตรงนั้นเลย

หมายเหตุครับ
- พี่หัวหน้ามาแชล ที่ผมหายไป เพราะผมตามเรื่องที่โต๊ะนั้นแล้วไม่มีแบบฟอร์มอะไรให้กรอก ผมไม่ได้กลัวเสียเงิน 1,000 บาทนะครับ ผมอยู่ชลบุรีครับ คืนก่อนวันแข่ง ผมก็ขับรถไปนอนต่างจังหวัดใกล้ๆก่อนคืนนึง เพราะถ้าจะออกจากชลบุรีให้ทันลงทะเบียน ไม่ไหวครับ เหนื่อยขับรถเกินไป ทริปนี้ไปกลับก็หลายพันแล้วครับ
- พี่หลายคนชอบพูดประมาณว่า ช่างเถอะไว้งานหน้าเอาใหม่ อันนี้ขอแย้งนะครับ ผมคิดว่าถ้ามีสิ่งที่ไม่ถูกต้องเกิดขึ้น เราควรปล่อยผ่านไปเฉยๆเหรอครับ
- พี่หัวหน้ามาแชลเน้นเรื่องใจนักกีฬา ผมเห็นด้วยนะครับ แต่บางทีเราจะหวังว่าทุกคนจะมีความคิดเหมือนๆกันคงไม่ได้

ข้อเสนอแนะผู้จัดงาน
- ขั้นตอนลงทะเบียน ควรแพ็คเบอร์และเสื้อไว้ด้วยกัน และควรมีเบอร์ติดทัังที่จักรยานและที่เสื้อนักปั่น
- จุดปล่อยตัวเป้นถนนตรงยาวๆอยู่แล้ว ควรกั้นโซนเว้นระยะแบ่งรุ่นให้ชัดเจน และบันทึกเหตุการณ์ตอนปล่อยตัวด้วย
- กรรมการควรตัดสินให้เด็ดขาด อะไรที่ไม่เป็นไปตามกฎก็ควรจะกล้าชี้มูลความผิด และกล้ายอมรับความผิดพลาดที่เกิดขึ้นจากตัวเองด้วย (อันนี้ no offense นะครับ)

*สุดท้ายนี้ ขอขอบคุณผู้จัดงานทุกคนนะครับที่เหน็ดเหนื่อย งานนี้จัดด้วยใจจริงๆครับ
**ผมมาโพสตอบนี้ไม่ได้หวังว่าจะโทษใคร หรือหาคนผิดนะครับ ไม่มีใครอยากให้เกิดข้อผิดพลาดหรอกครับ แต่ถ้ามันเกิดขึ้นแล้วก็ต้องกล้ายอมรับมันครับ
tip1976
ขาประจำ
ขาประจำ
team: บางแก้วไบค์(สมุทรปราการ)
Bike: RADAC ROCK 4000 kuma27.1

โพสต์ โดย tip1976 »

ลิ้งที่ลงภาพถ่ายไว้ที่เฟซบุ๊คของชมรมฯเข้าดูไม่ได้ครับ ไม่ทราบว่าตั้งค่าไว้เป็นสาธารณะไว้หรือเปล่า
sawarop
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sawarop »

FormatZero เขียน:
สวัสดีครับ ผมเป็นคนที่ไปประท้วงวันนั้นเองครับ ขอลำดับเหตุการณ์ให้เพื่อนสมาชิกได้รับทราบจากมุมมองของผมนะครับ

1. ผมลงรุ่น C ครับ แฟนผมลงรุ่น D ซึ่งจะปล่อยตัวทีหลังประมาณ 5 นาที ซึ่งผมก็ได้ออกจากจุดสตาร์ทไปรอข้างทาง ข้างหน้าประมาณ 50 m (บริเวณที่ตากล้องถ่ายภาพกันหลายๆคน) ซึ่งจะเห็นตอนปล่อยตัวรุ่น D ตั้งแต่แรก ไม่มีคันไหนที่พุ่งขาดลอยไปคันเดียวแน่นอน
2. ตลอดทาง ผมลากแฟนผมจนเข้าเส้น ก็มีเจ้าหน้าที่มาจดๆเบอร์ไว้ บอกให้รอๆก่อน ผมจึงค่อนข้างมั่นใจว่ามีลุ้น แต่รอซักพักก็ไม่มีป้ายมาคล้องคอจึงเดาว่า อาจติดตำแหน่งสำรอง
3. หลังจากประกาศผล 10 อันดับแรก ไม่มีแฟนผม และเจ้าหน้าที่ประกาศให้ผู้ได้รับรางวัลมารายงานตัว
4. ระหว่างนั้น ผมไปแอบถามพี่ผู้ชายที่จดหมายเลขที่เข้าเส้นไว้ 12 อันดับแรก ผมขอพี่เค้าดู ก็พบว่าแฟนผมได้ที่ 11 ผมจึงไปยืนแถวๆโต๊ะรายงานตัว เผื่อจะมีคนที่ไม่มารายงานตัว แฟนผมอาจมีลุ้น
5. อันดับ 1-10 มารายงานตัวครบ แต่มีผู้รายงานตัวอันดับ 10 ถือป้าย "C356" มารายงานตัว เจ้าหน้าที่ผู้หญิงที่โต๊ะ ก็เอาเมจิกเขียนเปลี่ยนให้เป็นรุ่น "D" ตรงโต๊ะนั้นครับ
6. หลังจากนั้นผมจึงเข้าไปสอบถามที่โต๊ะ ว่าแบบนี้มันจะไม่แฟร์มั้ย จะรู้ได้อย่างไรว่าหมายเลข "C356" จะออกพร้อมรุ่น "D" จริง เพราะผุ้เข้าแข่งเยอะมาก ตอนปล่อยตัว จะชายหรือหญิง บางทีก็ดูไม่ออก
7. ระหว่างที่คุยกับเจ้าหน้าที่หญิง ก็มีพี่เจ้าหน้าชายจากสมาคมผู้เปลี่ยนอวัยวะมาคุยด้วย (ขออภัยที่ไม่ทราบชื่อครับ) ผมจึงแจ้งว่าผมจะขอประท้วงผลของหมายเลข "C356" นี้ พี่เค้าก็บอกให้เข้าไปในห้องมาแชล
8. ผมจึงเดินเข้าห้องกรรมการตัดสินไป และแจ้งเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น และแสดงความจำนงว่าจะขอประท้วง
9. ตรงนั้นมีกรรมการมาคุยกับผมที่จุดนั้นหลายคน (5-6คน) และก็มีพี่หัวหน้ามาแชล(ขออภัยที่ไม่ทราบชื่อครับ แต่จำได้ว่าใส่เสื้อสีขาว) มาคุยอีกคน
10. พี่หัวหน้ามาแชลได้รับทราบ ก็แจ้งว่าผมต้องวางเงิน 1,000 บาทในการประท้วง ผมก็บอกว่าผมไม่ขัดข้องเรื่องเงิน แต่เงินอยู่ในรถซึ่งจอดอยู่ไกล กลัวจะมาไม่ทัน 15 นาที และพี่แกก็แจ้งอีกว่า ถ้าจะประท้วงก็ไป "ดึงมือ" คนที่ผมจะประท้วงมาคุยกันตรงนั้นเลย ผมก็ตอบว่าผมจำหน้าไม่ได้หรอกว่าคนไหน พี่หัวหน้ามาแชลก็บอกว่างั้นก็ไปให้พิธีกรช่วยประกาศหาตัว และแจ้งประท้วงอย่างเป็นทางการเป็นลายลักษณ์อักษรพร้อมเงิน 1,000 บาท ผมจึงยกมือไหว้ขอบคุณพี่หัวหน้ามาแชล
11. ผมไปหาพิธีกร เล่าเรื่องให้ฟัง และให้ช่วยประกาศหาเบอร์ "D356"
12. ผมรออยู่ที่โต๊ะรายงานตัวประมาณ 15-20 นาที ก็ไม่มา จึงสอบถามเจ้าหน้าที่ที่โต๊ะว่าถ้าผมจะประท้วงผมต้องทำอย่างไร เจ้าหน้าที่ที่โต๊ะตอบว่า ให้ผลไปแจ้งที่ห้องมาแชล -*-
(ถึงตอนนี้ ผมเริ่มถอดใจแล้วครับ ผมไม่ได้อยากได้ถ้วยขนาดนั้น แต่แฟนผมเค้าตั้งใจมาปั่น ผมก็อยากได้เค้าได้สิทธิ์ที่เค้าพึงได้ และความไม่เป็นธรรมที่เกิดขึ้นต่อหน้าผม ผมก็ไม่อยากปล่อยให้ผ่านไป อ่อลืมบอกว่าผมมีอาชีพที่ให้ความรู้และสั่งสอนเด็กๆครับ)
13. ถึงจุดนี้พี่จากสมาคมฯ ก็เข้ามาคุยด้วย ผมเห็นใจพี่แกมากเลยครับ จัดงานก็เหนื่อยแล้ว ต้องมาเจอปัญหามากมายอีก << เป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ผมไม่อยากให้พี่แกวุ่นวายมากไปกว่านี้ครับ
14. มีพี่เจ้าหน้าที่ชาย(น่าจะใส่หมวก) มาคุยด้วยอีก ผมก็เล่าเรื่อง (รอบที่เท่าไหร่ไม่รู้) พี่แกบอกวางเงิน 200 นะ ผมก็บอกว่าถ้า 200 บาท ผมมีติดตัวพอครับ ถ้า 1,000 บาทมีไม่ถึง ต้องกลับไปเอาที่รถ พอยื่นเงินให้แก แกก็บอกพี่พูดเล่น ไม่เอาเงินหรอก แต่เดี๋ยวจะช่วยตามเรื่่องให้ (ขอบคุณพี่คนนี้มากครับ)
15. พี่เค้าพาเดินไปให้พิธีกรประกาศเรียกหาเป็นครั้งสุดท้าย ที่จุดนั้นมีน้าผู้ชาย(ท่าทางเป็นนักปั่นประสบการณ์สูง)กับพี่หนุ่มตัวสูงๆ(ขออภัยที่ไม่ทราบชื่อใครเลยนะครับ พวกผมมือใหม่วงการนี้จริงๆ) พอเบอร์"C356"มาถึง น้าผู้ชายก็ช่วยสอบถามให้
16. คำถามสำหรับเบอร์"C356" มีดังนี้ครับ (เท่าที่ผมจำได้)
Q: ทำไมเบอร์รถไม่ตรงกับเบอร์รุ่น A: ไม่รู้ น้องผู้ชายสมัครให้
Q: ทำไมไม่เอะใจบ้าง ถ้าออกตัวพร้อมรุ่นผู้หญิงจริง ก็น่าจะสังเกตุเพื่อนคนอื่นว่าเบอร์เป็นตัว "D" สีน้ำเงิน ในขณะที่ตัว "C" มันเป็นสีแดง A: ไม่รู้ หนูไม่รู้
Q: ตอนออกตัวออกพร้อมรุ่นไหน A: พร้อมเสือหมอบ
Q: หมอบชายหรือหญิง A: (คิดประมาณ 3 วิ) ก็เสือหมอบอะ หมอบหญิง ไม่รู้ไม่แน่ใจ มาสายตอนนั้น
17. ผลสรุปคือ น้าผู้ชายก็เชื่อคำพูดเธอครับ ว่าเธอออกพร้อมรุ่นผู้หญิง ผมก็บอกว่า กรรมการตัดสินอย่างไร ผมก็ว่าตามนั้นครับ และก็แยกย้ายตรงนั้นเลย

- พี่หัวหน้ามาแชล ที่ผมหายไป เพราะผมตามเรื่องที่โต๊ะนั้นแล้วไม่มีแบบฟอร์มอะไรให้กรอก ผมไม่ได้กลัวเสียเงิน 1,000 บาทนะครับ ผมอยู่ชลบุรีครับ คืนก่อนวันแข่ง ผมก็ขับรถไปนอนต่างจังหวัดใกล้ๆก่อนคืนนึง เพราะถ้าจะออกจากชลบุรีให้ทันลงทะเบียน ไม่ไหวครับ เหนื่อยขับรถเกินไป ทริปนี้ไปกลับก็หลายพันแล้วครับ
- พี่หลายคนชอบพูดประมาณว่า ช่างเถอะไว้งานหน้าเอาใหม่ อันนี้ขอแย้งนะครับ ผมคิดว่าถ้ามีสิ่งที่ไม่ถูกต้องเกิดขึ้น เราควรปล่อยผ่านไปเฉยๆเหรอครับ
- พี่หัวหน้ามาแชลเน้นเรื่องใจนักกีฬา ผมเห็นด้วยนะครับ แต่บางทีเราจะหวังว่าทุกคนจะมีความคิดเหมือนๆกันคงไม่ได้

- ขั้นตอนลงทะเบียน ควรแพ็คเบอร์และเสื้อไว้ด้วยกัน และควรมีเบอร์ติดทัังที่จักรยานและที่เสื้อนักปั่น
- จุดปล่อยตัวเป้นถนนตรงยาวๆอยู่แล้ว ควรกั้นโซนเว้นระยะแบ่งรุ่นให้ชัดเจน และบันทึกเหตุการณ์ตอนปล่อยตัวด้วย
- กรรมการควรตัดสินให้เด็ดขาด อะไรที่ไม่เป็นไปตามกฎก็ควรจะกล้าชี้มูลความผิด และกล้ายอมรับความผิดพลาดที่เกิดขึ้นจากตัวเองด้วย (อันนี้ no offense นะครับ)

*สุดท้ายนี้ ขอขอบคุณผู้จัดงานทุกคนนะครับที่เหน็ดเหนื่อย งานนี้จัดด้วยใจจริงๆครับ
**ผมมาโพสตอบนี้ไม่ได้หวังว่าจะโทษใคร หรือหาคนผิดนะครับ ไม่มีใครอยากให้เกิดข้อผิดพลาดหรอกครับ แต่ถ้ามันเกิดขึ้นแล้วก็ต้องกล้ายอมรับมันครับ
เห็นใจครับ ขับรถมาตั้งไกล สู้ๆครับอย่าพึ่งท้อ งานหน้าเอาใหม่ครับ
Mercredi
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Mercredi »

ก่อนอื่นขอชื่นชมผูจัดและทีมงานครับ งานสนุกดี ระหว่างทางทีมงานดูแลดีครับ และขอออกความเห็นกรณีออกสตาร์ทผิดรุ่นแบบนี้ คณะกรรมการน่าจะปรับฟาวย์ได้นะครับ เพราะการออกตัวให้ตรงรุ่นที่สมัคร ควรเป็นความรับผิดชอบของตัวนักแข่งเองนะครับ ส่วนอันดับ 10 ถ้าได้อ่านน่าจะมาออกความเห็นหรือชี้แจงบ้างนะครับ ขอบคุณครับ
puyaya
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877615454
Bike: bianchi

โพสต์ โดย puyaya »

Nadir เขียน:ขอติผู้จัดนิดนึงเรื่องผลการตัดสินละกันค่ะ เผื่อใครยังไม่ทราบว่าอันดับ 10 รุ่น d คือหมายเลข C356 ค่ะ ^__^

ได้ทำการประท้วงผลการตัดสินแล้ว ผู้จัดเรียกอันดับ 10 มาสอบถามเรื่องการออกตัว นักปั่นยืนยันว่าออกพร้อมรุ่น d ผู้จัดจึงให้รับรางวัลไปค่ะ เราไม่ติดใจเอาความอะไร จนมานั่งดูรูปหลังการแข่ง

ภาพจากอัลบั้มของคุณใหญ่ค่ะ https://www.facebook.com/titipong.tunti ... cb04a8e344
จากการที่เรานั่งไล่เพื่อหารูปตัวเองจึงไปพบเข้าโดยบังเอิญค่ะ

นักปั่นที่ได้ที่ 10 ตามลิ๊งนี้ค่ะ
https://www.facebook.com/photo.php?fbid ... permPage=1
รูปภาพ

หลังจากรูปด้านบนไปราวๆ70 กว่ารูปถึงพบรูปนี้ค่ะ ซึ่งเป็นกลุ่มนำของรุ่น d สังเกตจากเสื้อเป็นนักปั่นที่ได้รับถ้วยอันดับค่ะ
https://www.facebook.com/photo.php?fbid ... permPage=1
รูปภาพ

ระยะทางจากจุดสตาร์ทถึงหน้าโรงเรียนน่าจะราวๆ 16 km เป็นไปได้แค่ไหนคะ ที่จะมีนักปั่นหญิงฉีกตัวเองคนเดียวนำขึ้นมาอยู่ในกลุ่มนักปั่นชายได้ (แล้วก็ไม่ได้ได้ที่ 1)
ก็ไม่ได้อยากคิดหรอกค่ะว่าเค้าออกตัวพร้อมรุ่น c แต่จากรูปมันก็ชวนให้คิดค่ะ ถ้าเราเข้าใจผิดไปอย่างไรก็ต้องขออภัยนักปั่นที่ได้ที่ 10 ด้วยนะคะ คุณเองก็ไม่มีน้ำใจนักกีฬาที่ลงผิดรุ่นแล้วมารับรางวัลรุ่นนี้ค่ะ ^^

สรุปว่าขอติเรื่อง
- การลงทะเบียนแจกเบอร์รุ่น
- การปล่อยตัว
- การตัดสินที่ให้ C356 รับรางวัลรุ่น d ค่ะ เพราะเค้ายืนยันอย่างเดียวว่าไม่รู้ๆๆ เค้าก็ออกตัวไปพร้อมเสือหมอบคันอื่นค่ะ

เผอิญมีส่วนได้ส่วนเสียค่ะ ก็เลยติดใจเอาความกันนิดนึงเนาะ ขออภัยผู้จัดอีกครั้งค่ะ แต่เสียอารมณ์จริงๆค่ะ ณ ตอนนี้ ยิ่งถ้าเค้าทำผิดกติกาจริงๆด้วยค่ะ
กำลังติดตามอยู่นะคะ ไม่เข้าใจค่ะ
ภาพแรกในลิ๊งเป็นรูปนักปั่นอันดับที่ 10
แล้วภาพที่ 2 หมายถึงอะไรค่ะ (ไม่เข้าใจค่ะ)
รบกวนเจ้าของกระทู้ช่วยอธิบายหน่อยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
Khalid_ma
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือภูเขา Lapirre Prorace LTD ม้าทอง นามว่า เพลิงนิล และอีกคัน Polygon นามว่า สายชล
ตำแหน่ง: 102/2 ถนนราษฎร์พัฒนา แขวงสะพานสูง เขตสะพานสูง กทม. 10240

โพสต์ โดย Khalid_ma »

ภาพในส่วนช่วงปล่อยตัว วิ่งในอุโมงค์ ต้นไม้ไม่เห็นเลยครับ เห็นแต่ภาพ ออกประตู
กับเข้าประตู ไม่ทราบว่าอยู่ตากล้องไหนครับ เห็นมีขี่มอไซด์ ถ่ายอยู่ครับ

ส่งลิ้งค์ให้ด้วยครับผม

ขอบคุณครับ
Yong_183
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: TREK 4400

โพสต์ โดย Yong_183 »

ไม่ขอคอมเมนท์ใด ๆ เพราะมีหลายท่านได้พูดไปแล้ว และทีมผู้จัดได้น้อมรับไว้แล้ว ก็ขอเป็นกำลังใจให้ครับ ครั้งหน้ายังมี สู้ ๆ ครับ :D :D :D
แต่อยากเห็นภาพ ที่ถ่ายจากมอเตอร์ไซด์ครับ ผมปั่นหมอบ 70 โล เห็นมีทีมงานซ้อนมอเตอร์ไซด์ชักภาพ แต่ยังไม่เห็นภาพเลยครับ (ไม่เห็นในเฟคบุค)

ปั่นตามใจ ไปตามแรง แซงได้แซงไป

... :o รอตรูด้วย

มหรรณพ ธินิศิริ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0850440990
team: สมาคมจักรยานแห่งประเทศไทยฯ
Bike: LA

โพสต์ โดย มหรรณพ ธินิศิริ »

ผมในฐานะ ผู้รับผิดชอบผลการตัดสิน กฏกติกาได้เขียนใว้ละเอียดถึงเรื่องการประท้วงว่าจะต้องว่างเงินให้การประท้วง เป็นจำนวนเงิน 1000 พันบาทผมคิดว่านักแข่งทราบดี ทางผู้จัดไม่ได้คิดจะเก็บใว้ใช้เลย เมื้อผมประท้วงจบและได้ความถูกต้องก็คืนให้ทั้งหมดโดยที่จะไม่เก็บใว้เลย ถ้าคิดว่าทางผู้จัดจะเก็บเงินดังกล่าวใว้เลย การประท้วงต้องมีหนังสือพร้อมทั้ง เงินจำนวน 1000 บาท ได้แจ้งและลงลายละเอียดใว้ก่อนทำการสมัครแข่งขันแล้ว ถ้าการแข่งขันที่เป็นระบบทุกการแข่งขันจะทำให้การแข่งขันเรียบร้อยก็ต้องทำตามกฎกติกาของทางผู้จัด เมื้อท่านตกลงที่จะทำการแข่งขันในการแข่งขันก็ต้องทำตามกฎของสนามการแข่งขัน ทุกๆคนคิดได้ ทำได้ แต่จะทำได้หรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับนักแข่งเอง ถ้าการแข่งขันไม่มีกฎกติกา ใว้ใช้ ก็ไม่เรียกว่าการแข่งขันนะครับ จะแข่งอย่างไร จะออกตัวแบบไหน จะจบลงแบบไหนก็ไม่ต้องสนใจ ถ้าให้การแข่งขันเป็นไปด้วยความถูกต้องก็ต้องใช้กฎกติกาคู่กับการแข่งขันถึงจะเรียกว่าการแข่งขันนะครับ ผมเสียใจจริงๆที่ผมได้ตั้งกฎกติกาใว้ให้นักแข่งที่มาแข่งขันเป็นกฎกติกาที่ทำให้นักแข่งไม่ได้รับความสะดวก ครั้งต่อไป จะประชุมกรรมการผู้จัดทั้งหมดว่าจะลงความเห็นแบบไหนดี ครั้งนี้ถ้าทางผู้ประท้วงเห็นว่ากฎกติกาไม่สำคัญผมก็ทำใจครับ ตอบไปอาจจะไม่ถูกใจใครหรือนักแข่งท่านใดก็ต้องกราบขอโทษด้วย ผมไม่คิดเลยว่าการตั้งกฎกติกาเพื้อนักแข่งส่วนใหญ่จะทำให้การแข่งมีปัญหา ผมต้องขอโทษอีกครั้งนะครับ อีกเรื่องที่ท่านได้บอกว่าท่านได้ลากนักแข่งก็ผิดกฎกติาแล้วครับ ในการแข่งขันนักแข่งต้องขี่ด้วยตัวเอง ที่ท่านลงมาในข้อ 2 นั้นก็ถือว่าท่านและนักแข่งก็ทำผิดกฎกติกาแล้วครับถ้าเป็นเรื่องจริงท่านก็ไปคิดเองก็แล้วกันครับว่าท่านได้ทำถูกต้องหรือไม่
แก้ไขล่าสุดโดย มหรรณพ ธินิศิริ เมื่อ 23 ต.ค. 2014, 16:17, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
หมูหวาน2523
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานถูกๆ Nirone7....

โพสต์ โดย หมูหวาน2523 »

มหรรณพ ธินิศิริ เขียน:ผมในฐานะ ผู้รับผิดชอบผลการตัดสิน กฏกติกาได้เขียนใว้ละเอียดถึงเรื่องการประท้วงว่าจะต้องว่างเงินให้การประท้วง เป็นจำนวนเงิน 1000 พันบาทผมคิดว่านักแข่งทราบดี ทางผู้จัดไม่ได้คิดจะเก็บใว้ใช้เลย เมื้อผมประท้วงจบและได้ความถูกต้องก็คืนให้ทั้งหมดโดยที่จะไม่เก็บใว้เลย ถ้าคิดว่าทางผู้จัดจะเก็บเงินดังกล่าวใว้เลย การประท้วงต้องมีหนังสือพร้อมทั้ง เงินจำนวน 1000 บาท ได้แจ้งและลงลายละเอียดใว้ก่อนทำการสมัครแข่งขันแล้ว ถ้าการแข่งขันที่เป็นระบบทุกการแข่งขันจะทำให้การแข่งขันเรียบร้อยก็ต้องทำตามกฎกติกาของทางผู้จัด เมื้อท่านตกลงที่จะทำการแข่งขันในการแข่งขันก็ต้องทำตามกฎของสนามการแข่งขัน ทุกๆคนคิดได้ ทำได้ แต่จะทำได้หรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับนักแข่งเอง ถ้าการแข่งขันไม่มีกฎกติกา ใว้ใช้ ก็ไม่เรียกว่าการแข่งขันนะครับ จะแข่งอย่างไร จะออกตัวแบบไหน จะจบลงแบบไหนก็ไม่ต้องสนใจ ถ้าให้การแข่งขันเป็นไปด้วยความถูกต้องก็ต้องใช้กฎกติกาคู่กับการแข่งขันถึงจะเรียกว่าการแข่งขันนะครับ ผมเสียใจจริงๆที่ผมได้ตั้งกฎกติการใว้ให้นักแข่งที่มาแข่งขันเป็นกฎกติกาที่ทำให้นักแข่งไม่ได้รับความสะดวก ครั้งต่อไป จะประชุมกรรมการผู้จัดทั้งหมดว่าจะลงความเห็นแบบไหนดี ครั้งถ้าทางผู้ประท้วงเห็นว่ากฎกติกาไม่สำคัญผมก็ทำใจครับ ตอบไปอาจจะไม่ถูกใจใครหรือนักแข่งท่านใดก็ต้องกราบขอโทษด้วย ผมไม่คิดเลยว่าการตั้งกฎกติกาเพื้อนักแข่งส่วนใหญ่จะทำให้การแข่งมีปัญหา ผมต้องขอโทษอีกครั้งนะครับ
ครั้งต่อไป จะไปแก้มือพลาดไป 3 อันดับ กดตามกลุ่มนำไม่ทัน
[b]นอกบ้านเป็นนาย...
ในบ้านเป็นบ่าว...[/b]
มหรรณพ ธินิศิริ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0850440990
team: สมาคมจักรยานแห่งประเทศไทยฯ
Bike: LA

โพสต์ โดย มหรรณพ ธินิศิริ »

กติกาการแข่งขัน
1.ผู้เข้าร่วมการแข่งขัน ต้องสวมหมวกนิรภัยตลอดการแข่งขัน
2.จักรยานเสือภูเขา ต้องใช้ยาง ขนาด 1.25 เป็นต้นไป
3.ห้ามไม่ให้ผู้แข่งขัน กระทำการ ช่วยดัน-เกาะรถยนต์หรือกลั่นแกล้งผู้ร่วมแข่งขันด้วยกัน โดย กรรมการผู้ตัดสินหน้าเส้น จะฟังผลการแจ้งการประพฤติ จากมาแซลล์ ผู้ติดตามคุมนักกีฬา เข้าเส้นชัย 4 อันแรกของนักปั่นแต่ละรุ่น
4.มีป้ายบอกทาง โดยใช้สีขาวทำลูกศร เส้นทางแยกสำคัญ
5.มีเจ้าหน้ารักษาความปลอดภัย ติดตามปิดหัวท้าย ข้าง ตลอดเส้นทาง
6.ผู้แข่งขัน สามารถประท้วงต่อกรรมการตัดสินได้ หลังเข้าเส้นชัยไม่เกิน 15 นาที โดยวางเงินประกัน 1.000 บาท การประท้วงสำเร็จตามกฎและกติกา ท่านก็จะได้รับเงินคืนพร้อมเปลี่ยนแปลงการตัดสินใหม่
ปู่ ดำ
สมาชิก
สมาชิก
team: เสือเล็กวารีภิรมย์
Bike: 2 wheels
ตำแหน่ง: กทม.

โพสต์ โดย ปู่ ดำ »

บอกได้เลยว่า การปล่อยตัวกลุ่มแรก C มีกลุ่มอื่นทำมึนออกตัวด้วย....น่าไม่อาย และในแต่ละกลุ่มน่าจะประกาศให้ขาแรงอยู่ข้างหน้าซึ่งก็แข่งกันมาหลายสนามแล้วเขารู้กัน....ไม่งั้นมีพวกเตาะแตะเกะกะมาก...อันตรายครับ
Rupag
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Rupag »

sawarop เขียน:
FormatZero เขียน:

เห็นใจครับ ขับรถมาตั้งไกล สู้ๆครับอย่าพึ่งท้อ งานหน้าเอาใหม่
จากข้อ2 ลงคนละรุ่นคนละเพศลงมาลากแฟนเข้าเส้นเพื่อจะเอาอันดับซึ่งอยู่คนละรุ่นมันผิดกฎไม่มีสปิริทมันน่าเกลียดนะสู้กันภายในรุ่นดิ
ก้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ฟ้าใส
Bike: s-work M5, tarmac pro

โพสต์ โดย ก้อง »

รุ่น b ไม่มีปัญหาครับ ผมอยู่รุ่น b เช็คตำแหน่งกันมาตลอด9คน ไม่มีพลาด แต่ก่อนปล่อยตัว มีนักปั่นบางคนได้ป้ายผิด แต่ก้อขอให้กรรมการช่วยแก้ป้ายหลังเส้น ก่อนออกสตาร์ท ทำให้รุ่นนี้ไม่มีปัญหา

รอชมภาพต่อ
E23SVI 144.0625MHz.
ปั่นจักรยานให้เหงื่อออกตามขุมขน ดีกว่าขี้เกียจแล้วป่วยระทม จนน้ำล้นออกทางตา
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รายงานการแข่ง / สรุปผลการแข่งขัน”