ใครบ้างที่ปั่น ไปทำงาน ทุกวันหรือบางวัน

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
Teaw_trek
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 99 City Bike
Bike: trek

ใครบ้างที่ปั่น ไปทำงาน ทุกวันหรือบางวัน

โพสต์ โดย Teaw_trek »

อยากทราบว่า มีใครบ้างครับที่ ปั่นจักรยาน ไป ทำงาน และเส้นทาง และระยะทาง
และใช้จักรยาน อะไรบ้าง โชว์กันหน่อยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Teaw_trek เมื่อ 09 ก.ย. 2011, 13:46, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Teaw_trek
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ใครบ้างที่ปั่น ไปทำงาน ทุกวันหรือบางวัน

ส่วนตัวผมปั่นทุกวันครับ และมีคนชอบมองแปลก ๆ
และก็แต่งตัวเต็มที่
เพราะไหน ๆ ก็มองดูว่าพวกเราเป็นคนแปลก ๆ
อยากจะแนะนำทุกท่าน ให้ใส่เต็มที่เลย
และที่สำคัญอย่าลืม หมวกจักรยาน
ในกรุงเทพครับ
thongtester
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-701-6336
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพโตโยต้า
Bike: TREK & MASI
ตำแหน่ง: 1596/676 ม.4 ต.เทพารักษ์ อ.เมือง จ.สมุทรปราการ 10270

Re: ใครบ้างที่ปั่น ไปทำงาน ทุกวันหรือบางวัน

โพสต์ โดย thongtester »

ผมก็ปั่นไปทุกวันนะครับ
สนุกดี
ถ้าออกเช้าหน่อย
ก็จะปั่นอ้อม ๆ
เพื่อจะได้ปั่นเล่นไปด้วย
ผมรักมันครับ :D
จุ๋ย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818075060
Bike: MONGOOSE, Specialized

โพสต์ โดย จุ๋ย »

ปั่นจักรยานไปทำงานเหมือนกันครับ จากนครนายกไปปราจีนครับ ไปกลับเกือบๆ 50 โลครับ :D
ช่วยลดโลกร้อน ด้วยการปั่นจักรยานไปทำงาน

Facebook http://www.facebook.com/jui3397
EDD TITAN
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084 372 3515
team: EDD TITAN
Bike: TREK Marin5
ตำแหน่ง: EDD TITAN อรรถกร คำใส 70/3 ถ.ขุนลุมประพาส ต.จองคำ อ.เมืองแม่ฮ่องสอน จ.แม่ฮ่องสอน 58000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย EDD TITAN »

ไปกลับเกือบ 50 กิโลเมตรเพื่อทำงาน นี่ไม่ใช่ใกล้ ๆ เลย ถ้าไม่ใช่การปั่นเพื่อออกกำลังกาย หรือออกทริป ผมว่าระยะทางขนาดนี้ สำหรับมือใหม่ หรือผู้ที่ใจไม่แข็งจริงๆ รับรองถอดใจครับ ชื่นชมในความตั้งใจคร้ับคุณจุ๋ย :P ส่วนผมบ้านเป็นที่ทำงาน พยายามใช้จักรยานให้มากที่สุด แต่บางทีธุระเร่งด่วนเกินจะใช้จักรยานครับ เจ้าของกระทู้มีเพื่อนเพียบครับที่ปั่นจักรยานไปทำงาน
อู้งานมาอ่านบอร์ด
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TreK
ติดต่อ:

โพสต์ โดย อู้งานมาอ่านบอร์ด »

ปั่นไปกลับ40กิโลทุกวันครับ แต่ตอนนี้ไม่สบายผ่าตัดมากำลังพักฟื้น เลยต้องขับรถไปทำงาน เวลารถติดแล้วเห็นเพื่อนๆปั่นผ่านไปมันหงุดหงิดตัวเองชะมัด :lol: ระวังความปลอดภัยกันด้วยนะครับ ผมเคยพลาดครั้งนึง เป็นประสบการณ์ที่ไม่ค่อยอยากจำเท่าไหร่ แต่เพิ่มความระมัดระวังขึ้นกว่าแต่ก่อนเยอะครับ :D
ไฟล์แนบ
bike01.jpg (64.16 KiB) เข้าดูแล้ว 11609 ครั้ง
bike04.jpg (64.63 KiB) เข้าดูแล้ว 11601 ครั้ง
amaroqe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GARRY FISHER wahoo n_n

โพสต์ โดย amaroqe »

ถ้าตื่นเช้าผมก็ปั่นไป
ใส่ชุดทำงาน เหมือนตอนเรียนก็ใส่ชุดนศ.
ชุดทำงานผมเขาให้ใส่อะไรก็ได้
แต่ไม่อยากใส่อะไรที่แปลกไปกว่าคนทั่วไป
ปั่นแบบเรื่อยๆ ไป กลับ 40โล AV20โลต่อชั่วโมง เพราะติดไฟแดง
ผมชื่อพลครับ

ผมเป็นแค่ Novice
warin cm
สมาชิก
สมาชิก
Bike: klein,

โพสต์ โดย warin cm »

ปั่นจักรยานไปทำงานเหมือนกันครับ เฉลี่ยอาทิตย์ละ 2-3 วัน ไปกลับเกือบๆ 50 โลครับ (แต่งชุดจักรยานเต็มขั้นเพราะเอาชุดมาไว้ที่ทำงานและจ้างคนดูแลประจำโดยเอาเงินค่าน้ำมันวันที่เราปั่นจักรยานมาจ่ายค่าซักผ้าแทน)
Teaw_trek
ขาประจำ
ขาประจำ

เพิ่มเติม ผมปั่นไปกลับประมาณ 40 โลครับ หากวันใดเจอฝน ก็ใช้เสื้อกันฝน ถ้าหนักมากก็จอดเป็นเพื่อนพวกมกเตอร์ไซต์ ใต้สะพานต่าง ๆ และขอแนะนำเพื่อน ๆ หากจะปั่นไปทำงาน ก็ขอให้ไปเรื่อย ๆ ขานิ่ง ๆ และถ้ามือใหม่ ก็ขอให้พักทุก 20 นาทีก็ดีครับ อีกประการหนึ่งพยายามใช้สัญญาณมือให้เป็นประโยชน์ เช่น เลี้ยวซ้าย เลี้ยวขวา และหากเห็นรถที่กำลังออกจากซอยพยายามโบกมือให้เข้าหยุดก่อนหรือทำมือให้เขาชะลอความเร็วหากเจอมอเตอร์ไซด์จี้ก้น ก็โบกมือให้เขาแซงได้ให้แซงไป
อีกประการ ส่วนใหญ่รถเก๋งต่าง ๆ จะเบี่ยงหลบจักรยานให้ เป็นมารยาทที่ดีมาก ๆ พวกเราก็ควรใช้สัญญาณมือต่าง ๆ เพื่อเป็นแบบอย่างที่ดี และเป็นภาพพจน์ที่ดีแก่ผู้พบเห็น และเราอาจมีเพื่อนร่วมทาง ด้วยการปั่นเพิ่มขึ้นอีกมาก ในโลกใบนี้
เดี๋ยวนี้ผมพยายามจับรถเก๋งน้อยมาก เพราะเวลารถติดก็นึกถึงแต่อานจักรยาน ขอบคุณเพื่อน ๆ ที่พยายามทำโลกใบนี้ให้สะอาดด้วยจักรยาน
bluemonkey
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek /Bianchi

โพสต์ โดย bluemonkey »

มาเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านครับ :P
ได้แต่ฝันว่าในชีวิตนี้จะได้เห็นทางสำหรับจักรยานในบ้านเรา
S.8REW
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0928962236
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ ฉะเชิงเทรา
Bike: S6L,AM7,ATTITUDE,S1

โพสต์ โดย S.8REW »

อยากขี่ไปทำงานเหมือนกันครับแต่คงไม่ไหว้ไปกลับเกือบ 140 กิโลกะว่าจะลองเอารถใส่จักรยานไปจอดที่ทำงานเช้านั่งนั่งรถเมล์ไปเลิกงานค่อยขี่กลับแต่ทุกวันผมต้องใช้เส้นทางบางนา-บางปะกงยังเสียวๆ 18ล้ออยู่เลยใครรู้เส้นทางปลอดภัยช่วยแนะนำหน่อยก็ดีครับ :)
Teaw_trek
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอปรบมือให้ K.kittipon ที่ใช้จักรยานไปกลับเป็นระยะทางที่ไกล และคุณ ๆ จะรู้ว่า เงินที่พวกเราไม่ต้องจ่ายเป็นค่าพลังงานนั้น กลับทดแทนพลังงานเข้ามาสู่ตัวของพวกเราทุก ๆ ท่าน ส่วน K. s.drew ผมแนะนำให้ศึกษาเส้นทางที่หลีกเลี่ยงเพื่อความปลอดภัย ในส่วนตัวผมพยายามใช้เส้นทางในกรุงเทพฯที่รถติดมาก ๆ เพราะรถส่วนใหญ่จะขยับช้า ๆ ส่วนจักรยานไปได้สบายมาก และถ้าเป็นไปได้ถ้ามี ฟุตบาทให้ขึ้นก็สับเท้าขี้นเลย เป็นการเซฟตัวเราด้วย อีกประการ ถ้าเจอเส้นทางที่รถโล่งและรถขับเร็วมากมีฟุตบาทก็ขึ้นดีกว่า เพื่อความปลอดภัยของพวกท่าน
teep-mc
ขาประจำ
ขาประจำ
team: aladin bike
Bike: surly LHT
ตำแหน่ง: ลพบุรี

โพสต์ โดย teep-mc »

อู้งานมาอ่านบอร์ด เขียน:ปั่นไปกลับ40กิโลทุกวันครับ แต่ตอนนี้ไม่สบายผ่าตัดมากำลังพักฟื้น เลยต้องขับรถไปทำงาน เวลารถติดแล้วเห็นเพื่อนๆปั่นผ่านไปมันหงุดหงิดตัวเองชะมัด :lol: ระวังความปลอดภัยกันด้วยนะครับ ผมเคยพลาดครั้งนึง เป็นประสบการณ์ที่ไม่ค่อยอยากจำเท่าไหร่ แต่เพิ่มความระมัดระวังขึ้นกว่าแต่ก่อนเยอะครับ :D

น่ากลัวจังเลย ขอให้ได้มาปั้นเร็วๆนะ
teep-mc
ขาประจำ
ขาประจำ
team: aladin bike
Bike: surly LHT
ตำแหน่ง: ลพบุรี

โพสต์ โดย teep-mc »

ผมปั่นไปทุกวันเลย แต่เบื่อเพื่อนๆพี่ๆที่ทำงานยืมปั่น กลัวเขาทำของเราล้ม แต่ยังงัยก้ปั่นทุกวันคับ :D
จุ๋ย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818075060
Bike: MONGOOSE, Specialized

โพสต์ โดย จุ๋ย »

teep-mc เขียน:ผมปั่นไปทุกวันเลย แต่เบื่อเพื่อนๆพี่ๆที่ทำงานยืมปั่น กลัวเขาทำของเราล้ม แต่ยังงัยก้ปั่นทุกวันคับ :D
โดนเหมือนกัน หลังๆต้องเอาไปล็อคไว้ไกลๆ จะได้ไม่มีใครยืม

สมัยเรียนปั่นไปเรียน จอดไว้ข้างๆตึก รถผมติดตระแกรงไว้ขนของ จะต้องมีคนมานั่งเล่นตลอด ที่นั่งก็มีไม่รู้จะมานั่งทำไม ขาตั้งหักไปตั้งหลายอันเซ็งจริงๆ
ช่วยลดโลกร้อน ด้วยการปั่นจักรยานไปทำงาน

Facebook http://www.facebook.com/jui3397
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”