คิดถึงช่วงจักรยานบูมช่วง 2-4 ปีก่อนครับ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

Re: คิดถึงช่วงจักรยานบูมช่วง 2-4 ปีก่อนครับ

โพสต์ โดย keanetona »

เท่าที่ผมขี่ๆมา สิ่งที่พบคือ ร้านจักรยานหลายร้านปิดตัว ร้านประจำผมที่จะมีลูกค้ามาถอยรถใหม่ก็น้อยลง สวนลุมรถก็น้อยลง พี่ผมมันก็หันไปวิ่งสลับกับจักรยานแทน ทั้งๆที่เมื่อก่อนมันไปสกายเลนมาตลอด รถที่ซื้อให้เมียมัน รถเก่ามันก็ขาย (เลยไปขอ c'dale badboy คันเก่าของมันมา)

แต่

คนที่ยังเล่นจักรยานกันอยู่ ถือเป็นพวกเดนตายครับ คนที่ขี่ก็จะขี่ต่อไป
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
ชอบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816459569
team: จรจัด
Bike: merida tfs300 giant
ตำแหน่ง: ถนน ศรีนครินทร์ สมุทรปราการ

Re: คิดถึงช่วงจักรยานบูมช่วง 2-4 ปีก่อนครับ

โพสต์ โดย ชอบ »

มันธรรมดานะเฟื่องฟูเป็นรอบๆไป เทนนิส เทควันโด แบ็ต กอล์ฟ สุดท้ายก็เหลือแต่คนฃอบจริง ผมขี่จักรยานมาแต่เด็กทุกวันนี้ก็ยังขี่อยู่มีรถหลายคันแอบซ่อนๆไว้(ถอดเป็นฃิ้น)ที่ชั้นสามของบ้านอีกหลายคันก็ยังไปไหนมาไหนโดยจักรยานตามโอกาส เสาร์-อาทิตย์ถ้าไม่ติดอะไรก็มีเพื่อน 2-3 คนที่จะออกไปขี่ประจำผมขี่MTB เป็นหลักรถพับเวลาต้องไปที่ๆต้องเข้าไปติดต่อหรือเข้าในตึก เรื่องสิ้นเปลืองแต่งรถมันเป็นธรรมดาคนพอรวมกลุ่มก็อวดอุปกรณ์ ผมยังมีบันไดคลิปฯของ MTB และหมอบถอดเก็บไว้ 4-5 ชุดเลยเพราะรถเสียอาการแล้วสลัดคลิปไม่ออก(เสือภูเขา)ซึ่งถ้าไม่ใส่คลิปผมคงไม่เจ็บมากเพราะสละรถทัน (ขี่คลอสฯ)แต่มันก็ดีไม่ใช่หรือครับที่มันบูมขึ้นมา เรามีรถแปลกๆ อุปกรณ์ที่เคยหายาก และมีคนที่ขี่เพิ่มขึ้นและราคาถูกลงมันซบเซาไปบ้างเพื่อรอโอกาสที่จะกลับมาครับเพราะอย่างน้อยฃ่วงที่บูมมันทำให้คนจำนวนมากได้มีโอกาสสัมผัสและรับรู้ว่าจักรยานสามารถใช้เดินทางได้จริงจักรยานราคาแพงคุณภาพดีจริงแล้ววันหนึ่งจะมีบางคนอยากกลับมาขี่อีกเมื่อเวลาและโอกาสมาถึง เหมือนผมที่เคยอยู่ยุค BMX บูมแล้วก็กลับมาขี่ใหม่(ก่อนเปิดTHAIMTB)ผมเป็นสมาชิกรุ่นแรกๆด้วยซ้ำเข้าบอร์ดอ่านประจำพอบูมผมหยุดเข้ามาอ่านเลยเพราะหน้าฟีดเร็วมากพิมพ์ไปมาฃักยาวเพ้อเจ้อ ปล.ผมหยุดแต่งรถนานแล้วภูเขาตัวที่ดีสุดผมยังแค่ XT 9สปีดอยู่เลย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”