** แอบสงสัย ใช้น้ำยาล้างรถล้างตัวเฟรมจักรยานได้ไหม

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
nubeau
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ID Line : muncharin
Bike: FELT

** แอบสงสัย ใช้น้ำยาล้างรถล้างตัวเฟรมจักรยานได้ไหม

โพสต์ โดย nubeau »

วันนั้นไปเดินโลตัส มีเพื่อนสงสัยถามว่า เราจะใช้น้ำยาล้างรถ (ล้างคราบฝุ่น น้ำมัน) มาใช้ล้างตัวรถจักรยานแทนได้ไหมค่ะ หรือยังไงก็ต้องใช้น้ำยาล้างรถจักรยานได้อย่างเดียว :mrgreen: :mrgreen:
\(^o^)/ I love Triathlon, Cycling , Running , Swimming , Adventure
" เล่นกีฬาคืองานหลัก ....การทำงานประจำคืองานอดิเรก...."
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ** แอบสงสัย ใช้น้ำยาล้างรถล้างตัวเฟรมจักรยานได้ไหม

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ใช้น้ำยาล้างรถได้แน่นอนครับ ตัวรถจักรยาน เนื้อแท้ก็คือผิวสี แลคเกอร์ อลูมิเนียม เหล็ก ฯลฯ เหมือนรถยนต์รถมอเตอร์ไซค์ทั่วไป

ที่ต้องระวังมากกว่ารถอื่นก็คือ "จุดหมุน" ต่างๆ ของจักรยาน เน้นทำมาให้ลื่น เบา จึงกันน้ำแทบไม่ได้เลย แค่ฉีดน้ำแรงๆ เข้าไป น้ำก็ชะจารบีข้างในออกมาหมด ทำให้พังเร็วกว่าที่ควร

จากประสบการณ์ฟูลเซอร์วิซรถ พบกว่ารถที่เจ้าของล้างเองบ่อยๆ ดุมล้อหลัง กับกระโหลกมักจะพังก่อน เพราะการล้างเฟืองทั้งที่ติดอยู่กับล้อ ทำให้น้ำยาที่ล้างเฟืองไหลเข้าไปในโม่ ในดุมด้วย ส่วนกระโหลกที่ดูเหมือนจะกันน้ำได้ แต่น้ำที่ไหลเข้าไปค้างอยู่ ค่อยๆ ซึมเข้าไปทีละน้อย จนสุดท้ายเมื่อน้ำเข้าไปอยู่ในลูกปืนกระโหลก ซีลต่างๆ กลายเป็นซีลกันน้ำออก ปล่อยให้ลูกปืนหมุนอยู่ในน้ำจนพังในที่สุด

แนะนำว่า ล้างด้วยน้ำยาล้างรถได้ ห้ามใช้น้ำฉีด ระวังน้ำเข้าไปในลูกปืนต่างๆ ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
vuthvelo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MASI

Re: ** แอบสงสัย ใช้น้ำยาล้างรถล้างตัวเฟรมจักรยานได้ไหม

โพสต์ โดย vuthvelo »

ขอบคุณช่างหนึ่งครัช :)
Live The Ride
nubeau
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ID Line : muncharin
Bike: FELT

โพสต์ โดย nubeau »

ขอบคุณมากค่ะ สงสัยมานานเหมือนกัน
\(^o^)/ I love Triathlon, Cycling , Running , Swimming , Adventure
" เล่นกีฬาคืองานหลัก ....การทำงานประจำคืองานอดิเรก...."
suttisakh
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819189910
Bike: TREK 3700/2015 MERIDA MATT 5
ตำแหน่ง: 513/29 ถนนเพชรบุรี เขตราชเทวี กทม

โพสต์ โดย suttisakh »

ต้องระวังตามที่ว่า ขอบคุณมากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”