วิ่งมันดียังไง ทำไมคนถึงหันไปวิ่งกันเยอะ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
Dhamanoon Dhandarananda
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

วิ่งมันดียังไง ทำไมคนถึงหันไปวิ่งกันเยอะ

โพสต์ โดย Dhamanoon Dhandarananda »

ในมุมมองของผม ความแตกต่างของการวิ่งกับการปั่นจักรยาน

การวิ่งเป็นรูปแบบของการออกกำลังกาย เป็นกีฬา ไม่เกี่ยวข้องกับการสันทนาการ
การปั่นจักรยานเป็นรูปแบบของการออกกำลังกาย เป็นกีฬาและยังใช้เป็นแนวสันทนาการได้ การปั่นจักรยานมีความหยืดหยุ่นกว่าการวิ่ง เราปั่นจักรยานไปทริประยะใกล้ไกล จัดทริปย่อยปั่นไปกินไปเที่ยวได้ ปั่นจักรยานไปซื้อของก็ได้ ทำธุระเล็กๆ น้อยๆ ได้ แต่คงไม่มีใครทำแบบนั้นกับการวิ่งแน่นอน

การวิ่งไม่จำเป็นต้องมีอุปกรณ์ราคาแพง แค่รองเท้าผ้าใบดีๆ ซักคู่กับเสื้อผ้าที่เหมาะก็วิ่งได้ สถานที่มีให้เลือกหลากหลายตั้งแต่สวนสาธารณะ สนามกีฬา หรือในซอยหมู่บ้าน
การปั่นจักรยานต้องการพื้นที่มากกว่าและพื้นผิวถนนก็มีส่วนในการปั่น สถานที่ปั่นก็มีส่วนประกอบที่สำคัญที่จะทำให้การปั่นนั้นมีความเพลิดเพลินหรือปลอดภัยมากน้อยขึ้นด้วย

ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมนักปั่นหลายคนจึงหันไปวิ่ง ผมว่ามันน่าเบื่อจะตายไป

O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

Re: วิ่งมันดียังไง ทำไมคนถึงหันไปวิ่งกันเยอะ

โพสต์ โดย O'Pern »

ฮ่าๆ ผมเองครับ เพิ่งวิ่งได้ปีนิดๆ วิ่งตามพี่ตูนเขาแหละครับ

สิ่งที่ชอบจากการวิ่งคือ มันเบิร์นได้เร็วกว่าจักรยานมากๆ ครับ ถ้าเรามีเวลา 1 ชม ออกไปวิ่งกลับมาเหงื่อท่วมตัว แต่ถ้าเป็นจักรยานที่ผมขี่นี่ยังไม่เหนื่อยเท่าไหร่เลย (ขี่ทัวริ่ง สปีด 30 ก็ทำได้ไม่นานมากนัก)

เจอเพื่อนใหม่ๆ จากวงการวิ่ง ก็ชวนกันวิ่งเทรล คราวนี้เข้าป่าละ เริ่มไปไกลขึ้น ๆ ๆ ๆ

แต่ยังไงๆ ผมก็ว่าจักรยานสนุกกว่าเยอะครับ นี่ว่าจะกลับมาทัวริ่งใหม่ละ เพราะวิ่งจนเจ็บเท้า ฮ่าๆ
fear is a mind killer
Mr.Moss
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814401651
team: เต่ากัดยาง Road Bike / Betagro
Bike: Optima Corsa...11 Speed
ตำแหน่ง: เปี่ยมสุข - วัดกู้

Re: วิ่งมันดียังไง ทำไมคนถึงหันไปวิ่งกันเยอะ

โพสต์ โดย Mr.Moss »

จากกระทู้ ขอแชร์ไอเดียครับ เนื่องจากการวิ่งกับการปั่นจักรยาน ...ข้อดีข้อเสียก็แตกต่างกัน และการใช้กล้ามเนื้อก็คนละส่วน การรับแรงกระแทกก็แตกต่างกัน ความนิยมส่วนบุคคลก็แตกต่างกัน ในมุมมองผม แบบนี้นะครับ

1. การปั่นจักรยาน
ข้อดี
1. ไปได้ไกลๆ มีทริปทางไกล(Audax) และทริปวัดใจ ตลอดจนทริปชิงถ้วยเยอะแยะรองรับ
2. ได้ท่องเที่ยว ได้สัมผัสความน่ารักของชาวบ้าน
3. การเอาชนะจิตใจตอนปั่นดึกๆ หรือสว่างคาตา (กรณีปั่น 400+ กิโลขึ้นไป)
4. ข้อดีต่างๆที่จะสรรหา
ข้อเสีย
1. คำว่าจบของแต่ละคนแตกต่างกัน ถ้าอยากได้รถดีๆก็ต้องจัดหาหลายอย่าง บางคนก็มองว่าเปลือง ยุ่งยาก วุ่นวาย ฯลฯ
2. อันตราย ส่วนนี้ก็ขึ้นอยู่กับทักษะส่วนบุคคล ทั้งการปั่นออกกำลัง และการปั่นทริป และการถกเถียงกับแม่บ้านในการออกปั่น
3. บางคนไม่มีที่ปั่น ต้องเดินทางเพื่อไปปั่น เช่นสนามฟ้า หรือจุดนัดพบต่างๆก็จะมองว่าลำบาก นานาจิตตัง ไหนจะค่าเดินทาง ค่าทางด่วน ฯลฯ

2. การวิ่ง
ข้อดี
1. ซื้อรองเท้าดีๆสำหรับวิ่ง 1 คู่ พอ อาจแพง แต่ไม่เปลืองเท่าจักรยาน (คหสต.)
2. หาที่วิ่งไม่ยาก ใส่ชุด+รองเท้า บิดมอไซไปวิ่งก็ได้
3. รวมๆแล้วประหยัด และสะดวกกว่า
ข้อเสีย
1. ความจำเจของสถานที่วิ่ง (ไม่นับเดินทางไปงานวิ่งต่างจังหวัด)
2. ความเสื่อมของไข ข้อ ต่างๆ

ส่วนเรื่องการเบิร์น ขอข้ามครับ...เพราะอัตราเมตาบอริซึ่มแต่ละคนไม่เท่ากัน และปัจจัยทั้ง HR และความเร็วเพสก็แตกต่างกัน มวลไขมัน มวลเนื้อแดง มวลกระดูก และมวลน้ำแตกต่างกัน (คหสต.)

ท้ายสุด เสน่ห์ของการวิ่ง และการปั่นจักรยาน แตกต่างกันครับเทียบกันไม่ได้โดยสิ้นเชิง แต่ถ้าเน้นคำว่าสะดวก...ผมว่าแตกต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ

ปล.แต่ก่อน ผมไปสนามฟ้าสัปดาห์ละครั้ง หลังๆนี่เริ่มจ่ายค่าทางด่วนไม่ไหวหละ ปั่นในหมู่บ้านก็เริ่มเบื่อ อาศัยไปออแด๊กเอาหละ

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ผมเน้นการปั่นเพื่อสันทนาการ การเดินทางจากบ้านไปที่ทำงานหรือที่อื่นในระยะใกล้ ไม่ค่อยเน้นเรื่องการออกกำลังกายเหมือนสมัยก่อน ไม่เน้นเก็บระยะ สมัยใช้เอนโดนี่เห่อมาก เก็บทุกเม็ด
ขวด

The Power Of Slow Ride
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

อยากให้ทริปกลางคืนกลับมาคึกคักอีกจริงๆ เพื่อนๆ คนคุ้นหน้าคุ้นเคยหายไปหมดเลย
ขวด

The Power Of Slow Ride
Mr.Moss
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814401651
team: เต่ากัดยาง Road Bike / Betagro
Bike: Optima Corsa...11 Speed
ตำแหน่ง: เปี่ยมสุข - วัดกู้

โพสต์ โดย Mr.Moss »

ถ้าเน้นสันทนาการ...ปั่นจักรยานได้มิตรภาพระหว่างทางดีกว่าครับ ยิ่งได้ร่วมทริปชวนกันปั่น แวะกิน แวะถ่ายรูป ก็จะเพลินๆ ยางรั่วก็แวะๆช่วยๆกัน ถ้าสนใจทริปกลางคืนหลังๆนี่ เริ่มมา AUDAX 200 ปล่อยตัว 18.00 นะครับ ลองไว้เป็นตัวเลือกครับ สนุกดีครับ
nut evolution
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-7629182
team: Nut evolution service ISC
Bike: Bianchi Intenso carbon

โพสต์ โดย nut evolution »

อายุมากขี้นปั่นจักรยานดีกว่าครับ
อุปกรณ์อาจจะแพงขึ้นเรื่อยๆ
แต่มันได้ใจ
ทุกวันนี้ยังปั้นสู้อายุ60ไม่ได้เลยครับ...ปั้นจักรยานมันฟิตจริงๆครับ
[*][*][*][*]เมื่อก่อนแรงมาก....เดี๋ยวนี้ซ้อมน้อยบ่มีแรงแล้ว[*][*][*][*][/color]
วิสุ รัตนบุตร
สมาชิก
สมาชิก
team: อิสระ
Bike: coyote -- infinite
ตำแหน่ง: 130ม.3บ้านโนนตูม ต.ผึ่งแดด อ.เมือง จ.มุกดาหาร49000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย วิสุ รัตนบุตร »

เมื่อก่อนขี่จักรยาน เลิกขี่จักรยานเพราะไม่มีเวลาก็เปลี่ยนมาวิ่งแต่เข่าเริ่มออกอาการ...มีเวลาก็เลยหันมาขี่จักรยานใหม่ มันอยู่ที่ความพอใจของแต่ล่ะคน ทั้งวิ่งทั้งขี่ก็ดีทั้งนั้น แล้วแต่ใครจะพร้อมกับการออกกำลังกายแบบไหน
Chromoly Guy
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BRIDGESTONE CROSSROAD CD-4
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chromoly Guy »

ผมว่ากระแสสังคมก็เกี่ยวนะครับ เห็นเพื่อนวิ่งแล้วโพสท์ลงโซเชียลก็วิ่งตามกัน เพื่อนใน Strava ผมเนี่ยสวิทช์ไปสายวิ่งกันเพียบ แต่ผมยังรักการปั่นอยู่ครับ เหนื่อยๆ มันฟรีขารับลมได้ ปั่นท่องเที่ยวได้ เอาใส่รถไปปั่นเขาใหญ่ บางพระได้ (หรือใครจะวิ่งไปหาของกินเยาวราช วิ่งขึ้นเขาใหญ่ด่านชนด่าน? )
Ard
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 090-0216034
team: เสือสุขภาพลุ่มน้ำคำ
Bike: specialized/KHS/Giant
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Ard »

ผมว่าเป็นช่วงขาขึ้นของการวิ่ง อีกหน่อยก็จืดครับ รอดู
ตำนานหนึ่งผ่านไป ตำนานใหม่ก็เริ่มเกิดขึ้น
panumas_sermsuk
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย panumas_sermsuk »

ต่างคนต่างความชอบ ข้อดีข้อเสียไม่ว่าจักรยานหรือวิ่งก็มีเหมือนกัน ผมว่าอย่าตั้งกระทู้แบบนี้เลยจะดีกว่าครับ
gorath
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Crossway 100 ปี 2015

โพสต์ โดย gorath »

ผมไปลองวิ่งมาสามงาน ตั้งแต่ 10k 16k (10 mile) แล้วก็ 21k สรุปว่าผมไม่ชอบการวิ่งครับ น่าเบื่อมาก คือมันไม่ค่อยเพลิดเพลินนะ ตอนวิ่งงานอาจจะเพลิน มีสาว ๆ ให้วิ่งตาม มีบรรยากาศ แต่ตอนซ้อมนี โคตรน่าเบื่อ มันต้องสู้กับใจตัวเองมาก ผมเองก็แปลกใจเหมือน จขกท. ว่าทำไมถึงชอบวิ่งกัน บางคนนี่ชอบกันจริงจังเลยนะแบบมีความสุขมาก ผมเข้าไม่ถึงจริง ๆ แต่ไม่ได้บอกว่า วิ่งมันไม่ดี นะ ผมแค่ไม่ชอบเฉย ๆ มันอาจจะไม่เหมาะกับผม...

นี่ก็ลงงานฮาล์ฟไว้อีกงาน มกราปีหน้า ไปวิ่งกับเพื่อน กลัวมันเหงา แต่น่าจะเป็นงานสุดท้ายแล้วมั๊งครับที่จะลงวิ่ง เพราะตอนนี้อากาศดีแล้ว ปั่นจักรยานดีกว่า
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”