กฏกติกาเกี่ยวกับลายเซ็นต์

ใครมีปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเวบ หรือระบบลงทะเบียน สอบถามได้ที่นี่ครับ
(กระดานนี้ยังไม่เป็นสมาชิกก็โพสได้ครับ)
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
unclesharp
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Kuma, Merida Scultura 901

กฏกติกาเกี่ยวกับลายเซ็นต์

โพสต์ โดย unclesharp »

ผมเป็นสมาชิกใหม่สดๆ เข้ามาก็ไล่อ่านกระทู้ต่างๆ ไปเรื่อยๆ แต่ก็มีสะดุดกับลายเซ็นต์ของสมาชิกบางท่าน

ผมเข้าใจและยอมรับกติกาโดยเฉพาะอย่างยิ่งกติกาสำหรับห้องซื้อขายเพราะน่าจะสามารถช่วยป้องกันการฉ้อโกงได้ระดับหนึ่ง แต่ผมก็เห็นว่ามีสมาชิกบางท่านที่ใช้ลายเซ็นต์ที่บ่งชี้หรือชี้นำอย่างชัดเจนไปยังการขายของ ผมเข้าใจครับว่าคนที่ทำอาชีพบางครั้งก็อยากจะใส่ลายเซ็นต์เพื่อชี้บ่งอาชีพของตัวเองแต่ผมก็เห็นว่ามีสมาชิกที่อาศัยลายเซ็นต์นี้ในการขายของโดยไม่ต้องถูกควบคุมโดยกฏของห้องซื้อขาย

สิ่งหนึ่งที่สังเกตุเห็นได้ก็คือ สมาชิกที่ว่านี้จะมีการเข้ามาร่วมในสารพัดกระทู้ ไม่ว่าจะเป็นในห้องพูดคุยหรือซื้อขาย ส่วนมากก็ไม่ได้มีการร่วมลงความเห็นเป็นกิจลักษณะแต่มักจะมาลงข้อความแค่ว่า "เข้ามาดู" ผมลองเช็ครายละเอียดก็พบว่ามีการมาลงข้อความนี้เป็นร้อยข้อความซึ่งก็เท่ากับว่าสมาชิกนี้ได้มาแฝงตัวขายของอยู่ในกระทู้มากกว่าร้อยกระทู้

ไม่ทราบว่ากฏเกณฑ์อะไรเกี่ยวกับการใช้ลายเซ็นต์ไหมครับ
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

Re: กฏกติกาเกี่ยวกับลายเซ็นต์

โพสต์ โดย punya467 »

ผมว่าถ้าไปโพสต์ไว้หน้าซื้อขาย แล้วเอาลิงค์มาใส่ในลายเซ็นต์แบบนี้ก็น่าจะโอเคนะครับ 8-)
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ในเวลาข้างหน้าคงมีการปรับปรุงครับ ตอนนี้ตามความจริงก็เหมือนเป็นช่องโหว่เล็กๆ ที่ใครมองเห็นเป็นโอกาสที่จะฉกฉวยความได้เปรียบก็ทำกันไป เหมือนกับการขับขี่ย้อนศร ที่แม้จะรู้ว่าไม่ถูกต้องตามกฏหมาย แต่ก็มีคนทำกันอยู่เป็นประจำ

คนที่มีสำนึกดีก็ละเว้นไม่ทำ ส่วนคนที่มองว่าไม่มีข้อห้ามก็กระทำ

เท่าที่ทราบถ้าแสดงเจตนาชัดเจนจนดูน่าเกลียดเกินไป ว่าเข้าเวปเพื่อทำธุรกิจค้าขายอย่างเดียว ก็จะมีคำตักเตือนจากทางเวปครับ หรือถ้าจะเป็นผลเสียกับส่วนรวม เวปก็มีสิทธิที่จะห้ามการใช้งานเวป หรืองดไม่อนุญาติการเป็นสมาชิกครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
nbt
Site Admin
Site Admin
Tel: 0882160166
team: thaimtb , osk
Bike: Trek Procaliber, Bianchi OrtheXR2 , cBroadman CX , Canyon Enduro
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nbt »

ยังไม่ได้ประกาศกฏเกี่ยวกับลายเซ็นที่ชัดเจนครับ ตั้งใจว่ารอการเปิดใช้บอร์ดเวอร์ชันใหม่ จะประกาศอีกทีครับ

เห็นด้วยเลยครับ หลายคนใช้ลายเซ็นเป็นช่องทางเรียกคนเข้าเวบ ทำให้เกิดการโพสในเรื่องไม่มีประโยชน์เพียงหวังการสร้างลิงค์เข้าเวบนั่นเอง ประกาศเวบใหม่คงจะห้ามในจุดนี้ รวมถึงจะสร้างลิงค์ไปนอกเวบไม่ได้ครับ ถ้าเป็นบล๊อคส่วนตัวที่ไม่ใช่เชิงธุรกิจก็อาจจะไม่เป็นไร แต่ตอนนี้ถ้าเจอใครโพสมากๆโดยไม่มีเหตุผลเพื่อหวังให้แสดงลายเซ็นเท่านั้น ก็อาจจะโดนแบนไว้ก่อนครับ
unclesharp
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Kuma, Merida Scultura 901

โพสต์ โดย unclesharp »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ

เนื่องจากพบเห็นพ่อค้าตามหน้าเว็ปที่ทำตัวกันแบบนี้เยอะมาก เจอที่ไหนถ้าเป็นไปได้ผมก็อยากจะออกเสียงทักไปบ้าง ถ้าจะซื้อของใช้แล้วผมก็พอใจจะซื้อกับเจ้าของที่มาขายเองและถ้าจะซื้อของใหม่ผมก็อยากจะซื้อกับพ่อค้าที่เข้ามาค้าขายแบบเปิดเผยไม่ใช่ทำตัวเป็นอีแอบ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สอบถาม/แจ้งปัญหาการใช้งานเวบ”