การใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องใน thaimtb

ใครมีปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเวบ หรือระบบลงทะเบียน สอบถามได้ที่นี่ครับ
(กระดานนี้ยังไม่เป็นสมาชิกก็โพสได้ครับ)
ตอบกลับ
omu
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0897 ha ha 78 ha ha
Bike: Challenger Sierra Cro-Mo 4130
ตำแหน่ง: เชียงใหม่
ติดต่อ:

การใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องใน thaimtb

โพสต์ โดย omu »

ถึงผมจะเป็นน้องใหม่ในสังคมแห่งนี้ แต่ผมก็ได้เห็นความเหนียวแน่น จริงจัง ของสมาชิกทุกท่านในเวลาไม่นาน กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกของผม เพราะมีอยู่เรื่องหนึ่งที่ผมรู้สึกไม่สบายใจทุกครั้งที่เข้ามาอ่านกระทู้ คือเรื่องการใช้ภาษาไทยที่ไม่ถูกต้องครับ

ก่อนอื่นต้องขอเรียนว่า ผมเองก็ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญด้านภาษา แต่อย่างน้อยผมก็พยายามใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องเสมอในการตอบกระทู้

ผมเกรงว่าการที่ผู้ใหญ่ หรือผู้รู้ ได้พบเห็นการใช้ภาษาที่ผิด แล้วละเลยเสีย อาจทำให้เกิดการใช้ภาษาที่ผิดมากยิ่งขึ้น โดยเฉพาะในกลุ่มเยาวชน ซึ่งผมเข้าใจว่าเป็นสมาชิกกลุ่มใหญ่ทีเดียวในสังคม thaimtb แห่งนี้

อยากให้ thaimtb มีนโยบายที่ชัดเจนในการตักเตือน แนะนำ เพื่อให้เกิดการแก้ไข เมื่อพบการใช้ภาษาไทยที่ไม่ถูกต้องครับ

ปล. น้องๆ หลายคนที่เข้ามาอ่าน อาจเห็นว่าเรื่องการใช้ภาษาไทยที่ไม่ถูกต้อง เป็นเรื่องไม่สำคัญเท่ากับการขี่จักรยานให้เก่ง ขี่จักรยานให้เร็ว แต่เชื่อลุงๆ เถอะครับ มันมีผลต่อชีวิตการทำงาน และความสำเร็จในหลายๆ ด้านเลยทีเดียว การใช้ภาษาที่ถูกต้อง แสดงถึงความใส่ใจ ความไฝ่รู้ แสดงถึงศักยภาพในการอยากพัฒนาตนเองไปสู่จุดที่สูงขึ้น ซึ่งเป็นคุณสมบัติของผู้ที่จะพบกับความสำเร็จในอนาคตครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
tropic.thailand
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-6507039
team: เสือ ไบ
Bike: -

Re: การใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องใน thaimtb

โพสต์ โดย tropic.thailand »

พูดอีกก็ถูกอีกครับ ทำให้ถูกต้องก็ทำได้ครับ ไม่ยากครับ เพราะพื้นฐานของทุกคนเองก็ได้รับการเรียนการสอนมาในทางที่ถูกอยู่แล้ว การใช้ให้ผิดแปลกแหวกแนวไป ไม่เคยมีใครสอนด้วยซ้ำ น่าจะทำได้ยากกว่าการทำให้ถูกนะครับ
คุณขวัญแก้ว
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Highway Bike Thailand
Bike: Trek, Peugeot, Dr.hon , Bianchi
ตำแหน่ง: 382 ซ.12 ม.เลคการ์เด้น ถ.ขุมทอง-ลำต้อยติ่ง แขวงขุมทอง ลาดกระบัง กทม.

Re: การใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องใน thaimtb

โพสต์ โดย คุณขวัญแก้ว »

ดีค่ะ... เพราะการใช้ภาษาไทย... แค่เว้นวรรคผิดที่ผิดทางก็มีความหมายผิดเพี้ยนไปได้....
และอาจทำให้เกิดการเข้าใจผิดกัน... เพราะฉะนั้นเวลาที่โพสต์ควรใช้ความระมัดระวังเพิ่มมากขึ้น....
อย่างน้อยก่อนส่งข้อความทุกครั้ง ควรจะกดปุ่มแสดงตัวอย่างอ่านทวนดูสักรอบ แล้วค่อยส่งข้อความก็คงจะไม่ช้าเกินไปนักนะคะ...
...สุข ทุกข์ ล้วนใจกำหนด...
wat3355
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896508333
team: PHUKET BIKE
Bike: ยืมเพื่อนขี่
ตำแหน่ง: 112/34 กาแลกซี่ที่8 ดาวพีโตชุส

โพสต์ โดย wat3355 »

:D
ลั้นลา
สมาชิก
สมาชิก
team: เทวดาตกสวรรค์
Bike: Mini-20"
ตำแหน่ง: โลกมนุษย์

โพสต์ โดย ลั้นลา »

อักษรสูง
ข(ไข่) ขอ(ขวด) ฉ ถ ฐ ผ ฝ ส ศ ษ ห
จะออกเสียง อ๋อๆ จำง่าย

อักษรกลาง
ก จ ด ต ฎ ฏ บ ป อ
ครูสอนให้จำ เป็น ไก่ จิก เด็ก ตาย เฎ็ก ฏาย บน ปาก โอ่ง

อักษรต่ำ
ค(ควาย) ค(คน) ฆ ช ฌ ซ ท ฑ ฒ ธ พ ภ ฟ ฮ
ง ญ น ย ณ ร ว ม ฬ ล
อักษร ที่เหลือ

keyboard เรามีไม่ครบทุกตัว :( ขาด ข(ขวด) กับ ค(คน)
ลายเซ็นต์
ลายเซ็นต์
ลั้นลา
สมาชิก
สมาชิก

เรา(ใช้ถูกไหมเอย)เองก็ งงๆ กับคำลงท้าย ต่างๆหลายคำ
เช่น ค่ะ ค้ะ
ใช่ไหมค้ะ ควรใช้ไม้โท เมื่อลองเทียบกับ คำง่าย คือ คา ค่า ค้า = คะ ค่ะ ค้ะ
ใช่ไหมค๊ะ จึงน่าจะผิด ถ้าชอบเสียง ไม้ตรี ควรใช้ ใช่ไหมจ๊ะ (จา จ่า จ้า จ๊า จ๋า)

และก็ น้ะจ๊ะ ตัวน้ะก็ ไม้โท เทียบคำง่าย คือ นา น่า น้า = นะ น่ะ น้ะ
ใครใช้ น๊ะจ๊ะ ก็คงจะผิด

แลดูเหมือนเรื่องมาก

ไม่ใช่ข่ะ (แปลกตามากๆ) เทียบคำง่าย ขา ข่า ข้า = ขะ ข่ะ ข้ะ
ลายเซ็นต์
ลายเซ็นต์
suttasatain
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817558386
team: ทีมบางแก้วไบค์
Bike: Panasonic

โพสต์ โดย suttasatain »

น่างงเหมือนที่คุณ ลั้นลา ว่าครับ แค่ชื่อ ลั้นลา ยังต้องออกเสียง ลั้นล้า เลยครับ เห็นด้วยกับการใช้ภาษาไทยให้ถุกต้อง ทั้งตัวสะกด การันต์ ส่งข้อความแล้ว เรียกกลับมาแก้ไขใหม่ แล้วส่งข้อความกลับอีกทีหนึ่งครับ
Bangkaeo Bike Team
ลั้นลา
สมาชิก
สมาชิก

ลั้นลา กับ หลั่นล้า เขียนต่างกัน
แต่ความหมายน่าจะเหมือนกัน
เทียบคำง่าย ลา ล่า ล้า
อักษรต่ำ มีวรรณยุกต์ แค่สอง มีสามเสียง
ถ้าอยากได้เสียงครบห้า แบบอักษรกลาง
ต้องพึ่ง อักษรควบ ลา หล่า ล่า ล้า หลา
ลายเซ็นต์
ลายเซ็นต์
เอ็มคุง
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819299108
Bike: k2

โพสต์ โดย เอ็มคุง »

กระทู้นี้น่าสนใจครับ
ภาษา เขียน/พูด บางทีการเขียน ก็ต้องการถ่ายทอดอารมณ์ ให้ผู้อ่าน มีอารมณ์ร่วม :P
บางที่ก็ไม่สามารถพูดเป็นภาษาเขียนได้เช่นกัน ยกตัวอย่างนะครับ นาย ก.เดินเข้าไปหาเจ้านายชื่อ นาย ข.
นาย ก.พูดว่า :( "เรียน ท่านที่เคารพ.....เนื่องจาก.....
" พร้อมกับวางท่ายืนโค้งตัวนิด ๆ แขนห้อยเอามือประสานกุม....ไว้อย่างหวงแหน จริงแล้วคำพวกนี้คือภาษาเขียน ฉบับย่อเป็นภาษาพูด ตัวอย่าง นาย ก. :( "ท่านครับ งานที่มอบหมายให้ทำ ไม่สำเร็จครับ " นาย ข.ตอบ 8-) "ติดปัญหาอะไรว่ามา" นาย ก.ตอบ :( "เวบมาสสะเตอร์ บอกยังไม่สามารถตั้งกระทู้ได้ ให้วิ่งเล่นดูเขาไปก่อน" นาย ข.ตอบ :lol: "5555" นี่คือตัวอย่าง ภาษาพูด หากเขียน จะไม่เข้าใจเลข 5 แน่นอน

อ้าวอย่าไปคิดมาก ขำ ๆ ความถูกต้องเป็นสิ่งที่ดีครับ

ฝากทิ้งท้าย ท่านเจ้าของกระทู้ เรื่องเพลงครับ นักร้องสตริงรุ่นใหม่ร้องเพลงไม่ค่อยชัด ท่านคิดเหมือนผมหรือเปล่า สู้นักร้องลูกทุ่ง หรือ เพื่อชีวิตไม่ได้ ชัดแจ๋ว ฟังสบายหู ฝากด้วยครับ :D

มาตรการสร้าง Ranking
Lost time is never found again.
เวลาที่เสียไปย่อมหาไม่ได้อีก
ลั้นลา
สมาชิก
สมาชิก

รูปภาพ
ลายเซ็นต์
ลายเซ็นต์
Legend
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized, Giant
ตำแหน่ง: Suphanburi, Thailand

โพสต์ โดย Legend »

ดีครับ แต่อย่าให้มากไป เอาแต่พอดีๆ
S-WORKS
pichet607
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pichet607 »

ดีครับอย่างน้อยก็แสดงว่าเราคือคนไทย ถูกต้องๆๆๆๆๆแล้วครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สอบถาม/แจ้งปัญหาการใช้งานเวบ”