ทำไมที่ช่อง "ค้นหา" มันหาอะไรไม่เจอเลยครับ?

ใครมีปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเวบ หรือระบบลงทะเบียน สอบถามได้ที่นี่ครับ
(กระดานนี้ยังไม่เป็นสมาชิกก็โพสได้ครับ)
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
eakkuko
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0886546410
team: nothing
Bike: จักรยานที่มีเกียร์
ตำแหน่ง: กรุงเทพ
ติดต่อ:

ทำไมที่ช่อง "ค้นหา" มันหาอะไรไม่เจอเลยครับ?

โพสต์ โดย eakkuko »

ผมอยู่ที่หน้า "ประกาศขาย มือ2" ที่นี้ผมไปที่ "ค้นหาในบอรด์นี้" แล้วพิมพ์คำว่า 1"มือเบรกหมอบ", 2"มือเบรกเสือ" 3"มือเบรกเสือหมอบ" ทั้ง 3 ข้อที่พิมพ์ไป หาไม่เจอเลยสักอัน. และพอผมลองพิมพ์คำว่า "เบรกเสือหมอบ" คำนีัหาเจอ.
(มือเบรกเสือหมอบ(ไม่เจอ) , เบรกเสือหมอบ(เจอ)) ทั้งๆที่ห้องนื้มันจะหาเจอได้ง่ายนะ.
แล้วที่มุมบนซ้ายสุด ที "ค้นหา" อารมณ์เดียวกันเลยครับ. เหมือนกับว่า จะหาอะไร ต้องพิมพ์ให้เหมือนเป๊ะไม่ขาดไม่เกินถึงจะเจอ. สมมุติ ผมลงขาย "เบรกเสือหมอบ." แต่คนหาพิมพ์ "เบรกเสือหมอบ" ไม่มี. แบบนี้ก็ไม่น่าจะเจอ
ลองพิมพ์ "ล้อ 14" เจอล้อครับแต่ไม่ใช่ล้อ 14 และลอง "ล้อ14" คำมันเป๊ะกับคนที่ลงไว้ เจอ ล้อ14 ครับ.
และมีอีกหลายๆคำที่ผม ได้ค้นหา แล้วก็หาไม่เจอครับ. ตัว ค้นหา มัน เป๊ะ เกินไปครับ. ถึงตรงนี้ผมเข้าใจเลยครับว่า ไม่ว่าจะเป็นคอม หรือ คน ถ้าเป์ะมากไป ทำงานด้วยยากครับ. 555
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สอบถาม/แจ้งปัญหาการใช้งานเวบ”