ควรตรวจสอบอะไรก่อนโอนเงินเมื่อสนใจสินค้าที่ประกาศขายในเวบ

ใครมีปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเวบ หรือระบบลงทะเบียน สอบถามได้ที่นี่ครับ
(กระดานนี้ยังไม่เป็นสมาชิกก็โพสได้ครับ)
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Poravit
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ควรตรวจสอบอะไรก่อนโอนเงินเมื่อสนใจสินค้าที่ประกาศขายในเวบ

โพสต์ โดย Poravit »

สวัสดีครับ มีเรื่องขอคำแนะนำครับ
ตอนนี้กำลังตามหาของมือสองบางรายการ แต่อยากทราบว่า เมื่อเจอสินค้าที่ประกาศขายในเวบแล้วได้โทรคุยกับทางผู้ขายแล้ว ผมควรสอบสอบอะไรบ้างก่อนโอนเงินเพื่อไม่ให้โดนหรอกครับ

ในทางกลับกันถ้าเราเป็นผู้ซื้อล่ะครับ ต้องตรวจสอบอย่างไร

โดยปรกติผู้ซื้อต้องโอนเงินให้ผู้ขายก่อนใช่ไหมครับ

ปล. ผมค้นกระทู้ที่เกี่ยวกับคำถามนี้ไม่เจอ ถ้าซ้ำต้องขออภัยด้วยนะครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
ipuyaa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ธ.ออมสิน / LakHok Cycling
Bike: BMC TMR02

Re: ควรตรวจสอบอะไรก่อนโอนเงินเมื่อสนใจสินค้าที่ประกาศขายในเวบ

โพสต์ โดย ipuyaa »

ผมเมื่อสนใจสินค้า ผมจะทำดังนี้ครับ
1.ดูว่าเขา สมัครและออนไลน์มานานแล้วหรือยัง
2.เอาชื่อ login หรือ line id หรือเบอร์โทร หรือเลขที่บัญชี หรือชื่อ ไปหาใน google ครับ
3.ถ้าไกล้ๆ ผมนัดเจออย่างเดียวครับ แต่ถ้าใกลผมจะพยายามหาเพื่อนที่อยู่ใกล้คนขายที่สุดนัดเจอกันเพื่อดูของแทนครับ
4.ถ้าทุกข้อผ่านหมดจำเป็นต้องโอนเงินก่อนจริงๆ พยายามเก็บข้อมูลที่คุยกับคนขายให้มากที่สุดครับ เผื่อโดนโกงจะได้มีหลักฐานครับ
รถเริ่มแพง แต่แรงไม่ค่อยจะมีเหมือนเดิม
Poravit
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: ควรตรวจสอบอะไรก่อนโอนเงินเมื่อสนใจสินค้าที่ประกาศขายในเวบ

โพสต์ โดย Poravit »

ชขอบคุณครับ รบกวนท่านอื่นแนะนำเพิ่มด้วยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สอบถาม/แจ้งปัญหาการใช้งานเวบ”