ทริปโครงการเสือลัลล้าปั่นสู้โรคครั้งที่ 8 21 มี.ค.56

ผู้ดูแล: atom_000

กฏการใช้บอร์ด
ชมรมจักรยานเสือลัลล้า อ.นครไทย จ.พิษณุโลก

โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชนครไทย
111 ม.7 ต.นครไทย อ.นครไทย จ.พิษณุโลก 65120
โทร 087-1995253

ผู้ดูแลบอร์ด
- นายสุทธิพงศ์ จิราพงศ์
User: atom_000
E-mail: suttipong_file01@hotmail.com
โทร 087-1995253
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
atom_000
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-1995253 เบอร์อื่นโจรครับ
team: ชมรมจักรยานเสือลัลล้า อ.นครไทย
Bike: GF Marlin , Bianchi Impulso, Trek Madone4.5
ตำแหน่ง: 164 ม.2 ซ.เทศบาล 13 ต.หาดเสี้ยว อ.ศรีสัชนาลัย จ.สุโขทัย
ติดต่อ:

ทริปโครงการเสือลัลล้าปั่นสู้โรคครั้งที่ 8 21 มี.ค.56

โพสต์ โดย atom_000 »

ไม่นึกไม่ฝันว่า
ทีมเยี่ยมบ้านเสือลัลล้านั้น
จะปั่นสู้โรคมาได้ไกลถึงครั้งที่ 8 แล้วนะครับเนี่ย
ึแต่เดิมนั้นกะทำเอามันส์เฉยๆ ตอนนี้กลายเป็นงานช้างไปเสียแล้วนะครับ
หลายท่านอาจสงสัยว่ามันเป็นโครงการอะไรฟะ
ไอ้ปั่นสู้โรคนี่?

รูปภาพ
...
...
สั้นๆก็คือว่าเป็นโครงการใช้จักรยานเยี่ยมบ้านผู้ป่วยเรื้อรัง
แทนการใช้รถยนต์ และเป็นจิตอาสาไม่ได้ัรับค่าตอบแทนครับ
ซึ่งก็ดำเนินงานมาเกือบครึ่งปีแล้ว
...
...
ทุกท่านอาจสงสัยว่าเห็นครั้งก่อนนั้นแค่ครั้งที่ 3 อยู่เอง
ทำไมตอนนี้มาเป็น 8 แล้ว!?

...ขอบอกอย่างนี่ครับ....
ผู้เขียนดองงานไว้เองครั้งที่ 4-7 :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
จนสมาชิกด่าหัวกันไปเรียบร้อยแล้ว
เด๋วจะทยอยลงให้นะครับ
เอาล่าสุดก่อนละกัน
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

เคสนี้ขอเล่าคราวๆนะครับ
คุณลุงประสบอุบัติเหตุรถจักรยานยนต์ล้ม
เมื่อประมาณ 3-4 ปีที่แล้ว
ศีรษะกระแทกพื้น
ทำให้มีอาการทางสมองช่วยเหลือตนเองไม่ได้
สื่อสารไม่ได้เลย
ต้องนอนติดเตียงมีคนดูแลตลอด
ทานอาหารก็ต้องทานทางสายยาง
ใส่สายสวนปัสสาวะไว้.
เจาะคอเนื่องจากหายใจเองไม่ได้

รูปภาพ

...
...
ปกติผู้ป่วยที่นอนติดเตียงแบบนี้มักจะมีปัญหา
ตามมาให้หมอปวดตับกันเป็นแถว
อย่างเช่น
- แผลกดทับที่ก้น ก็เกิดจากการนอนท่าเดิมนานๆ
- ปอดติดเชื้อ ก็ประมาณว่านอนนาน สกลืนเองไม่ได้้ำ สำลักอาหาร
- ข้อติดแข็ง ข้อต่างๆเริ่มแข็ง งอหงิกเข้า เนื่องจากขาดการเคลื่อนไหวนานๆ
- ขาดสารอาหาร เนื่องจากต้องทานอาหารทางสายยางอย่างเดียว

ก็ประมาณนั้นครับ

ช่วงแรกนั้นคุณลุงมีปัญหาเรื่องแผลกดทับที่ก้น เน่ามาก
อาหารต้องให้ทางสายยางตลอด
ข้อเริ่มหงิกงอ ติดเเข็ง
ท่อเจาะคอเสมหะเหนียว
ติดเชื้อในทางเดินปัสสาวะ
บ้านค่อนข้างไกล

รูปภาพ

ได้ทำการรักษาที่ รพ.สมเด็จพระยุพราชนครไทย
ทำกายภาพบำบัดต่อเนื่อง
อาการดีขึ้นตามลำดับ
จากเดิมที่ต้องมา รพ.บ่อยๆ
ก็นัดห่างได้มากขึ้น
จนสามารถส่งทีมเยี่ยมบ้านออกไปแทนการที่ต้องมา รพ.ได้

รูปภาพ
บ้านผู้ป่วย เป็นร้านโชห่วยในหมู่บ้านครับ ฐานนะพอมีพอกินอยู่ครับ

รูปภาพ
หมอเอก หมอศัลยกรรมประจำ รพ.นครไทย

รูปภาพ

ล่าสุดนี้
ถอดสายให้อาหารเหลวได้
แผลก็เหลือแดงๆเล็กน้อย
หายใจเองได้มีแผนว่าจะถอดท่อเจาะคอออกได้อยู่
กินข้าวต้มได้
ข้อที่ติดแข็งก็เริ่มงอเองได้บ้างแล้ว
เตรียมทำการช่วยเหลือผู้ป่วยหัดนั่งต่อครับ

รูปภาพ
นั่งฟังภรรยาคุณลุงเล่าเรื่องปัญหาที่พบ และการดูแล

รูปภาพ
เภสัชกรประยุทธ ดูแลเรื่องยาโรคเรื้อรังผู้ป่วย

รูปภาพ
เสือร็อค เยาวชนทีมเสือลัลล้า

รูปภาพ
เสื้อส้ม ดูแลเรื่องกายภาพบำบัด

รูปภาพ

รูปภาพ

case นี้หลังจากได้เข้าเยี่ยมผู้ป่วยแล้วนั้นสรุปว่า
วางแผนจะเอาท่อช่วยหายใจออก ประมาณ เดือนหน้า
ทำกายภาพบำบัดต่อจนข้อสามารถงอได้มากขึ้น
กายภาพบำบัดหัดนั่งบนเตียง
ทานอาหารอ่อน และ step diet ไปจนถึงอาหารปกติ
ป้องกันแผลกดทับที่อาจจะเกิดขึ้นใหม่

อกีไม่นาน ไม่แน่นะครับ เราอาจจะเห็นคุณลุงกลับมาเดินได้ก็ได้นะ ใครจะรู้ :D :D :D
บอร์ดชมรมจักรยานเสือลัลล้า อ.นครไทย จ.พิษณุโลก
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=424

อยากรู้จักผม!! คลิ๊กเลยครับ
https://www.facebook.com/profile.php?id=100001043363439
เอกครับ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-9151xxx
team: freedom touring
Bike: specialized hardrock sport

Re: ทริปโครงการเสือลัลล้าปั่นสู้โรคครั้งที่ 8 21 มี.ค.56

โพสต์ โดย เอกครับ »

อย่าลืมมาต่อภาคที่เหลือตามสัญญานะครับ :D
รูปประจำตัวสมาชิก
นักรบเจ้าน้ำตา
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพเสือลั่ลล้า นครไทย
Bike: Trek 4300

Re: ทริปโครงการเสือลัลล้าปั่นสู้โรคครั้งที่ 8 21 มี.ค.56

โพสต์ โดย นักรบเจ้าน้ำตา »

ผู้เขียนไปเปิดคลีนิคแล้ว คาดว่าทริปนี้จะเป็นทริปสุดท้ายที่จะเขียน แต่ยังจะไปปั่นสู้โรคต่อไปครับ
เชิญชวนคุณให้เข้าชม KuLaSaNg! Board
http://www.kulasang.net/webboard/?fromuid=14

เปิดตัวอย่างเป็นทางการแล้วครับ บอร์ดย่อยชมรมจักรยานเสือลัลล้า อ.นครไทย จ.พิษณุโลก
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=424
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือลัลล้า-นครไทย จ.พิษณุโลก”