(สรุปทริป)ต้อนรับตรุษจีน ชมทุ่งลาดหลุมแก้ว อาทิตย์ 9 กุมภาพันธ์ 2557

ผู้ดูแล: น้าเป็ด..., βlue$ushi™, paravatee

กฏการใช้บอร์ด
น้าเป็ด (สัจจา ขุทรานนท์) หัวหน้ากลุ่ม(ผู้ดูแลห้อง1)

๒. βlue$ushi™ (กษิดิ เกษมสวัสดิ์)(ผู้ดูแลห้อง2)
Tel: 081 612 9753,02 589 0804

๓. paravatee (จุฑามณี ภูเดชมณีสถิต น้องออน)(ผู้ดูแลห้อง3)
084-160-5677
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: (สรุปทริป)ต้อนรับตรุษจีน ชมทุ่งลาดหลุมแก้ว อาทิตย์ 9 กุมภาพันธ์ 2557

โพสต์ โดย ภีษมะ »

woodyvuth เขียน:
ตันซ่งไช้ เขียน:เมื่อมาถึงถนน 307 เราจะลอดใต้สะพาน แล้วเลียบคลองบางหลวงไปออกถนนปทุมสายใน แต่อ.วิชัยขึ้นสะพานเข้าตัวเมืองปทุม
ต้องโทษชายคนนี้ครับ บอกว่าจะรอที่จุดเลี้ยว แต่ก็ไม่รอ. :evil:

ไม่รู้ว่าจะเป็นการพูดแบบ ทีเล่นทีจริงหรือเปล่า....แต่เพื่อขจัดความเข้าใจผิดสำหรับบางท่านที่เชื่อว่าเป็นเช่นนั้น หรือเปล่า??? บลาๆๆๆ

ผมเองก็เสียดายและเสียใจที่หลายๆคนไม่มีโอกาสได้ปั่นไปวัดน้ำวนเลียบคลอง แต่ต้องปั่นบนถนนใหญ่แทน ซึ่งต้องผ่านถนนใหญ่และตัวเมืองปทุมฯ ทั้งนี้เพราะรอหลังและคิดว่าจะรอจนท้ายที่สุด ทั้งที่ผมไม่รู้จักทาง ซึ่งขณะนั้นผมไม่รู้ว่ายังมีจุดพัก/นัดพบอีก แต่คิดว่าหลงทางด้วยกันและจะถามทางไปเรื่อยๆ จนถึงบ้าน ผมรอกับเพื่อนร่วมทางของคณะอีกคนจนกระทั่งคุณมาถึงจุดที่ผมรอ และขอให้ผมไปต่อ ขอหลายครั้ง ผมจึงตัดสินใจไปต่อ แล้วคุณก็รอกับเพื่อนดังกล่าว จากจุดนั้นผมมี tandem หนุ่มๆอีก 4-5 คัน และน้องผู้หญิงที่หมดแรงจนต้องให้ glucose และ electrolyse เป็นเพื่อนร่วมทาง เราประคองกันไปด้วยความเร็วราวๆ 18-20 km/h

เราปั่นกันไป 4-5 คัน ผ่านหมู่บ้านจัดสรรจนกระทั่งพบคุณพี่ทองฯ ที่ได้กรุณาดักรอที่สามแยก ผมรู้สีกโล่งอกที่รู้ว่า พี่เขารู้จักทางและจุดนัดพบคือวัดน้ำวน ถึงแม้จะไม่ใช่ทางเลียบคลองที่งดงาม แต่ก็สามารถไปได้จนถึงวัดน้ำวน เราปั่นตาม tandem และอีกราวๆ 5-6คันที่ไปด้วย

ผมรู้เพียงแค่ว่าคณะเรามาถึงก่อนขบวนสุดท้าย ซึ่งก็คือ strada อาจารย์มาถึงเมื่อไหร่ผมไม่รู้ ไม่ทันสังเกต แต่ผมแยกทางกับอาจารย์ที่สถานีรถไฟบางเขน ใกล้สวนรถไฟแล้ว เรากล่าวลากันที่นั่นและผมก็มุ่งหน้า ข้ามถนนวิภา มีจุดหมายปลายทาง พหลฯ ซึ่งก็ไม่ไกลจากที่ผมอำลาอาจารย์ ผมประทับใจคณะ พระรามสาม ที่เขาขี่รถไปซื้อน้ำแร่และน้ำดื่มมาแจกจ่ายให้เพื่อนๆที่ได้ขอ และพวกเราทั้งหมดก็อำลากันที่สถานีฯ โดยมีอาจารย์นั่งรอรั้งท้ายบนม้าหิน.....

ผมเดาว่า หัวขบวนและกลุ่มที่รอขาดออกจากกันหลายกิโลเมตร จึงไม่สามารถเห็นหลังหรือเห็นฝุ่นกัน วึ่งก็เป็นเช่นนี้บ่อยครั้ง และทุกครั้งผมไม่เคยรอหลัง เพราะไม่รุ้ทาง แต่จะเกาะติดหัวลากตลอดเวลา.....และคิดว่าจากนี้ไปผมก็จะไม่รอให้เกิดปัญหาเพราะผมอีก
รูปประจำตัวสมาชิก
pookhem
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: no
team: ครอบครัวพ่อห่าน มีคันเล็กๆ ตามหลายคัน
Bike: จักรยานล้อเล็กๆ
ตำแหน่ง: ถ. ราชดำเนิน เขตพระนคร กทม 10200

Re: (สรุปทริป)ต้อนรับตรุษจีน ชมทุ่งลาดหลุมแก้ว อาทิตย์ 9 กุมภาพันธ์ 2557

โพสต์ โดย pookhem »

ตันซ่งไช้ เขียน:เมื่อมาถึงถนน 307 เราจะลอดใต้สะพาน แล้วเลียบคลองบางหลวงไปออกถนนปทุมสายใน แต่อ.วิชัยขึ้นสะพานเข้าตัวเมืองปทุม
ต้องโทษชายคนนี้ครับ บอกว่าจะรอที่จุดเลี้ยว แต่ก็ไม่รอ. :evil:
พี่เขาคงล้อเล่นมากกว่าครับ ตอนเข้า 307 ตอนขึ้นสะพานก็พยายามมองคลองอยู่ ว่าจะมีทางเลียบคลองตามปกติไหม หลงบ้าง ช้าบ้างไม่เป็นไร แค่ปั่นดูแลทุกคนถึงจุดหมายก็เป็นพระคุณอย่างสูงแล้วครับ ถ้าไม่นำก็คงเลยไปถึงสามโคก ออกฟิวเจอร์ปาร์กรังสิตแทน
woodyvuth
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.1,LG,X-Bike Mini

โพสต์ โดย woodyvuth »

pookhem เขียน:
พี่เขาคงล้อเล่นมากกว่าครับ ตอนเข้า 307 ตอนขึ้นสะพานก็พยายามมองคลองอยู่ ว่าจะมีทางเลียบคลองตามปกติไหม หลงบ้าง ช้าบ้างไม่เป็นไร แค่ปั่นดูแลทุกคนถึงจุดหมายก็เป็นพระคุณอย่างสูงแล้วครับ ถ้าไม่นำก็คงเลยไปถึงสามโคก ออกฟิวเจอร์ปาร์กรังสิตแทน
โถๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆใจน้อยไปด้ายนี่นา คิดมากไปป่าว... :lol: ตอนที่หลงน่ะ ทุกคนสนุกจะตาย ไม่มีใครว่าใครหรอกครับ เพราะการหลงทางครั้งนี้น่ะไม่ใช่ครั้งแรก
น่าจะเป็นครั้งที่สิบเท่าไหร่ไม่รู้นะ อย่าคิดมากเลยน่า :D :D ที่ผ่านมาทริปน้าสมชาย ไปบางกะเจ้าก็หลง ไปบางบัวทองก็หลง...ผมว่าการหลงเป็นเรื่องธรรมดานะครับ ;)
"LOVE WILL KEEP US A RIDE ..."
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ภีษมะ »

ไม่ได้คิดอะไรมาก เห็รี๔ปก็รู้ว่าล้อกันเล่น แต่จริงจัง และอดคิดไม่ได้ว่า อาจมี โดยเฉพาะเพื่อนที่มาร่วมทางครั้งแรกมีความรู้สึกว่าถูกทอดทิ้ จึงตั้งใจจะเขียนในทำนองนี้อยู่แล้วครับ
GT2008
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไม่โหด ความเร็วไม่เกิน 30
Bike: MTB, RB, FB

โพสต์ โดย GT2008 »

ร่วมด้วยช่วยกันนะครับ

ผมว่า ใครมีความคิดเห็นประการใด อย่างไร ก็เม้นกันเข้ามานะครับ
ผู้จัดเค้าจะได้รับทราบ และแก้ไขกันต่อไป

เรื่องหลงทางเนี่ยก็เป็นปัญหาหนึ่งของทริปจักรยานทั่วไป
หลายๆทริปหัวลากเองยังพาหลงเลย คือผมเองนั่นแหละ (ไม่ใช่ที่ ThaiNCC นะ)

กลุ่มผมเวลาพาเพื่อนๆ แถวบ้านไปออกทริปต่างๆ
แหม่...อุตส่าห์ทำการบ้านวางแผนเส้นทางไว้ดีแล้วนะ ยังหลงอีก
ตัวแปรมีเยอะครับ บางครั้งเพื่อนๆ ในก๊วนขอเสนอเส้นทาง บอกทางนั้นดีกว่า..ทางนี้ดีกว่า..
บางครั้งพวกวินมอไซค์นั่นแหละ แหม...ดันบอกให้ไปทางตรงกันข้ามกันได้
เลยหลงกันทั้งกลุ่ม สมาชิกก็ช่วยๆ กันประคับประคองจนจบทริปด้วยดีมาโดยตลอด
แต่ทุกคนก็บอกสนุกกันทั้งนั้น บอกทีหลังพาไปหลงอีกนะ หนุกๆ ชอบๆ อะไรทำนองนั้น...
ดังนั้นอุปกรณ์สำคัญที่ต้องใช้คือ จี-พี-เอ๊ะ! คือถามชาวบ้านเขาไปเรื่อย...

เห็นคุณลุงคุณป้าวัยใสวัยเกษียณ เวลาออกทริปทางไกลเป็นอาทิตย์เป็นเดือน และโดยเฉพาะปั่นจักรยานข้ามประเทศเนี่ย...โห!
ผมว่าการทำการบ้านส่วนตัว ศึกษาเส้นทางแผนทีี่ ระยะทาง อุปกรณ์ GPS และเครื่องช่วยสำคัญคือ "จี-พี-เอ๊ะ!" อย่างว่า นักจักรยานท่องเที่ยวทุกคนคงทำกันล่วงหน้าอยู่แล้ว...มั๊ง!

ทริป "ลาดหลุมแก้ว" เห็นพี่น้องหลายคนใช้มือถีอทำ Tracking บันทึกเส้นทางกันหลายคน สงสัยจะเอากลับไปรายงาน ผบ สส ที่บ้าน

ทริปบางกระเจ้าเนี่ยผมก็หลงทางบนทางปูนวกวน ทริปนั้นจึงอดปั่นบน "ถนนมรกต" เลย
บางครั้งผมจอดดักชี้ทางให้เพื่อนๆ ตรงเลี้ยว แต่เพราะมัวแต่หยุดคุยโทรศัพท์
เสร็จสรรพเงยหน้าขึ้นมา อ้าว! หายไปหมดเรย....
(แต่อีกอาทิตย์ถัดไปผมเองก็ไปย้อนรอยกับเพี่อนๆแถวบ้านสี่ห้าคน ไปแก้ตัวใหม่ว่างั๊น...)

อีกเรื่องหนึ่ง

ทริปบางใหญ่ หลังอาหารเที่ยงพอออกตัวมาได้ไม่กี่โล
ญาติผู้ใหญ่ก็จิกๆๆๆๆ ถามหาอยู่เรื่อย ผมเลยกลายเป็นคนปิดท้ายจำเป็น
จนเกิดอาการ "จี๊ดๆๆๆๆ" ไม่ไหวแล้ว โฮๆๆๆ....แข็งเป็นก้อนๆ ขยับไม่ได้เลย
ลงจากจักรยานแทบไม่ทัน
และแล้วในที่สุดก็ "แป๊ก" อยู่แถวบางใหญ่นั่นแหละ ตรงนั้นวัดอะไรไม่รู้ มีศาลเจ้าอยู่ตรงนั้นพอดี
นั่งเป็นกุ้งคุดคู้อยู่ตรงนั้นประมาณครึ่งชั่วโมง ค่อยยังชั่วแล้วก็ประคับประคองตัวเองกลับบ้าน

เรื่อง "ตะคริว" เนี่ย ต้องระวังกันให้มากๆ นะครับ เป็นขึ้นมาหมดสนุกเลย จะใช้ยาฉีดบรรเทาก็พอได้อยู่
นักกีฬาทุกประเภทระวังกันมาก การดื่มน้ำ อาหาร เกลือแร่ น้ำตาล สารอาหาร ที่จำเป็นต่อร่างกายอันนี้ต้องศึกษาจริงจังนะครับ
สไตล์การปั่นก็มีส่วน การใช้เกียร์หนักโดยไม่จำเป็น การตั้งความสูงของหลักอานไม่ถูกต้อง ลักษณะการควงบันได การควงบันไดไม่สม่ำเสมอ แบบควงๆ หยุดๆ มากจนเกินไป ก็มีส่วนทำให้เป็นตาคริวได้
ผู้ใหญ่ท่านว่า ถ้าไมไหวอย่าฝืน ใช้เกียร์เบา พัก ดื่มน้ำเกลือแร่ โดยเฉพาะเวลาขึ้นสะพานชั้นๆ การใช้ความเร็วสูงๆ เป็นเวลานาน จะมีโอกาสเป็นตะคริวมาก
(ผมไม่ใช่นักวิชาการซะด้วย ลอง Search ในเนทเอานะครับ) มีหลายวิธีการในการป้องกันไม่ให้เป็นตาคริวได้

กลุ่มสุดท้ายที่มาถึงวัดน้ำวน น่าจะเป็น น้าชัช เมืองนนท์ น้าเล็ก ปากน้ำ คอยประคับประคองน้ากึ๋น ทริปแรก มาจนถึงวัดได้
สังเกตว่าทริปไหนถ้ามีน้าชัช เมืองนนท์ไปด้วย รับรองอุ่นใจ เพราะแกจะคอยเก็บตก เก็บกวาดเบี้ยใบ้รายทางเป็นคนสุดท้าย

อาหารเสริมเพิ่มพลังอย่างพวก Power Bar อันนี้ค่อนข้างแพง (ใช้สำหรับนักจักรยานแข่งขัน)
ถูกหน่อยก็ Power Banana (กล้วย!) มีโปรแตสเซี่ยม ให้พลังงาน

ความร้อนสะสมในร่างกายจะทำให้เกิด Heat Stroke

ฯลฯ อีกมาย.... ผมว่ารักที่จะปั่นจักรยานแล้วคงต้องศึกษากันสักนิสต์นึง...
เตรียมความพร้อมของร่างกาย Set จักรยานให้ถูกต้อง ชนิดจักรยานที่เหมาะสม อุปกรณ์พกพา ยางใน หมวก เสี้อผ้า ถุงแขน แว่น ยา ฯลฯ รวมทั้งเรียนรู้การป้องกัน Safety ตัวเองด้วยนะครับ
GT2008
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไม่โหด ความเร็วไม่เกิน 30
Bike: MTB, RB, FB

โพสต์ โดย GT2008 »

มีความลับมาบอกครับ..... ;)

ทริปหน้า ประมาณราวอาทิตย์ที่สองของเดือนมีนาคม :D
น้าสมชายแย้มให้ฟังว่า อาจเป็นที่หนองจอก
ไม่รู้ว่าจะเป็น "ร้านสู้แค่หมด" ร้านอาหารอิสลามเจ้าเก่าหรือเปล่า
หรือเป็น อะไร ที่ไหน อย่างไร น้าเค้ายังไม่ยอมเฉลย
แต่เท่าที่รู้เส้นทางไม่ธรรมดาแน่ๆ ตามสไตล์น้าสมชาย สะพานใหม่ :idea:
แถมยังบอกว่าอยากจะพาไปกินข้าวหมกไก่จานละ 15 บาท (OMG!) :o

แล้วพบกันนะครับ....
woodyvuth
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.1,LG,X-Bike Mini

โพสต์ โดย woodyvuth »

GT2008 เขียน:มีความลับมาบอกครับ..... ;)

ทริปหน้า ประมาณราวอาทิตย์ที่สองของเดือนมีนาคม :D
น้าสมชายแย้มให้ฟังว่า อาจเป็นที่หนองจอก
ไม่รู้ว่าจะเป็น "ร้านสู้แค่หมด" ร้านอาหารอิสลามเจ้าเก่าหรือเปล่า
หรือเป็น อะไร ที่ไหน อย่างไร น้าเค้ายังไม่ยอมเฉลย
แต่เท่าที่รู้เส้นทางไม่ธรรมดาแน่ๆ ตามสไตล์น้าสมชาย สะพานใหม่ :idea:
แถมยังบอกว่าอยากจะพาไปกินข้าวหมกไก่จานละ 15 บาท (OMG!) :o

แล้วพบกันนะครับ....
:lol: ถ้าเป็นสู้แค่หมด..แนะนำสมาชิกและผู้สนใจ ควรระวัง!!!
ไฟล์แนบ
สู้แค่หมด2.jpg (106.65 KiB) เข้าดูแล้ว 959 ครั้ง
สู้แค่หมด1.jpg (100.02 KiB) เข้าดูแล้ว 959 ครั้ง
"LOVE WILL KEEP US A RIDE ..."
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ThaiNCC”