ORBEA จักยานจากแดนกระทิงดุ ประวัติความเป็นมากว่า 100ปี โรงงานจักรยานที่ใหญ่ที่สุดใน Spain

ตัวแทนนำเข้าแบรนด์ชั้นนำสินค้าระดับพรีเมี่ยม - ORBEA, 3T, LAZER, Crank Brothers, SKS GERMANY, SAPIM, THM-Carbones, XON, FIRST COMPONENTS
http://www.centralbike.co.th
http://www.facebook.com/CentralBikeTH

ผู้ดูแล: CentralBike

กฏการใช้บอร์ด
ตัวแทนนำเข้าแบรนด์ชั้นนำสินค้าระดับพรีเมี่ยม - ORBEA, 3T, LAZER, Crank Brothers, SKS GERMANY, SAPIM, THM-Carbones, XON, FIRST COMPONENTS
http://www.centralbike.co.th
http://www.facebook.com/CentralBikeTH
รูปประจำตัวสมาชิก
wheeler 168
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่แน่นอน
Bike: Trek Emonda SL

Re: ORBEA จักยานจากแดนกระทิงดุ ประวัติความเป็นมากว่า 100ปี โรงงานจักรยานที่ใหญ่ที่สุดใน Spain

โพสต์ โดย wheeler 168 »

Chinarello รุ่นยอดฮิต แสนแพงก็ทำจีน ไฉนเลยหาก orbea ทำจีนจะไม่ได้
เท่าที่ดูอิตาลีแท้หรือทำยุโรป เหลือแค่รุ่นแพงๆ เพียงไม่กี่รุ่นและยี่ห้อเท่านั้น
บางทีก็แค่ส่งไปทำสีในยุโรปก็ขายตีตรานอกแล้ว อย่าลืมนะครับเทคโนโลยีเดี๋ยวนี้เท่าทันกันหมด

ถามง่ายๆ กับตัวเองครับ หากเฟรมจักรยานที่ขี่อยู่ทำในไทยกับทำในจีน คุณรู้สึกดีกับอันไหนมากกว่ากันครับ
ของแบบนี้ผมว่าอยู่ที่ QC และความรับผิดชอบของผู้นำเข้าครับ ที่ทำให้ของแพง ขายได้แบบที่เรียกว่าสมควรแพง
สมัยก่อนตอนคนอื่นนำเข้าก็แพงกว่านี้ไม่เห็นมีใครว่าอะไรเลยครับ 8-) ซื้อขี่กันให้เต็มไปหมด

ปล. ผมไม่ใช่หน้าม้า ยังขี่จักรยานยุโรปที่ทำไต้หวันอยู่ครับ ส่วนข้อมูลเรื่อง chinarello หาได้ในอากู๋นะครับ
หลุยส์รุ่นทำสเปนก็ปั๊มสเปนครับ พอลสมิธที่ซื้อกันเหมือนแจกทำจีนด้วยซ้ำครับ
ฉะนั้นอย่าได้แคร์ ผมว่ามันเป็นเรื่องของความพอใจที่มีต่อแบรนด์ครับ :D
Haven't you got talent ?

Name plate ultegra 6700 ข้างซ้าย
สนใจติดต่อได้ครับ
SiX13
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นเล่น ท่องเที่ยว
Bike: ฺbianchi, Trek

Re: ORBEA จักยานจากแดนกระทิงดุ ประวัติความเป็นมากว่า 100ปี โรงงานจักรยานที่ใหญ่ที่สุดใน Spain

โพสต์ โดย SiX13 »

เห็นเฟรมหมอบตัวใหม่สวยมากๆ ขอข้อมูลอีกหน่อยก็ดีง่ายในการตัดสินใจ
ปั่นเล่น ท่องเที่ยว
BoyBank
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0924494455
team: สาทร
Bike: จักรยานเก่าๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย BoyBank »

จะเสียตังค์ซื้อของทั้งทีก็ให้มันคุ้มค่าราคาหน่อยครับ การันต์ตีว่า made in spain ก็อย่าให้ผู้บริโภคเค้าเสียความรู้สึก จะขายของก็ขอให้จริงใจกับผู้บริโภคหน่อยครับ เห็นภาพโรงงานมีคนเอเซียทำงานกับเฟรมorbeaแล้วเสียความรู้สึกจริงๆ
ผัดไทเส้นหมี่
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: FOCUS/CUBE
ตำแหน่ง: สมุทรปราการ

โพสต์ โดย ผัดไทเส้นหมี่ »

CentralBike เขียน:ขอบคุณมากครับ สำหรับคำถาม เป็นคำถามที่ดีมาก ทำให้ทางบริษัทได้มีโอกาสที่จะแจ้งให้หลายๆ ท่านได้มีโอกาสได้รับทราบ
ถึงความพิเศษในการผลิตที่ Spain และ การผลิตในจีน ของ ORBEAอย่างแท้จริงสักทีครับ
สำหรับทุกท่านที่ซื้อ เฟรมหรือจักรยาน ORBEA คงทราบดีจากสิ่งที่เห็น ที่กล่องและ ตัวเฟรม คือ Made in Spain
ซึ่งถ้าบุคคลธรรมดา คงไม่ทราบถึงเรื่อง กฎหมายการนำเข้า ว่าต้องแจ้งให้ขาเข้าประเทศนั้นๆ
ทราบว่าสินค้านี้มีแหล่งกำเนิดจากประเทศอะไรและใบรับรองการผลิตจากโรงงานประเทศนั้นๆ
ซึ่งนั้นเองเป็น สาเหตุหลักที่ทำไมต้องติดสติกเกอร์ ยืนยันสินค้า ทุกส่วน
บางท่านคงรู้จัก Certificate of origin นั้นคือ
เอกสารยืนยันแหล่งผลิตของสินค้าอีกเช่นกัน 2 สิ่ง(BARCODE , Certificate of origin)นี้คือ
สิ่งที่ต้องเกิดขึ้นมาคู่กันเหมือนสินค้าทุกชิ้นใน โลกซึ่งมิอาจหลบหลีกหรือโกหกเปลี่ยนแปลงแหล่งกำเนิดไปได้
ถึงตอนนี้ทุกท่านคงน่าจะเข้าใจกันดีมากขึ้นแล้วน่ะครับ ว่า สินค้าทุกชิ้นไม่สามารถนำเข้ามาโดยไม่แจ้งแหล่งกำเนิดสินค้าที่แท้จริงได้
การขอรับรองถิ่นกำเนิดสินค้า สามารถทำได้แม้แค่เพียงนำวัสดุที่ผลิตจากประเทศต่างๆ มารวมประกอบกันเป็นสินค้าหนึ่งชิ้นเพื่อส่งออกได้เช่นกันครับ ยกตัวอย่างเช่นบริษัท C ผลิตจักรยานตราลูกข่างที่มีชื่อเสียงระดับโลก โดยนำเข้า FRAME มาจากประเทศ B แล้วมาประกอบกับชุดเกียร์ SHI รวมกับส่วนประกอบอื่นจนเป็นจักรยาน 1 คัน แล้วส่งออกไปประเทศมาเลเซียซึ่งได้สิทธิภาษีการค้าของอาเซี่ยน กรณีนี้บริษัท C ต้องขอรับรองถิ่นกำเนิดสินค้าจากหอการค้าเพื่อให้ลูกค้ามาเลเซียได้สิทธิด้านภาษีนั้น เพราะจักรยานคันนี้ถูกประกอบขึ้นในประเทศไทย โดยผู้ประกอบการส่งออกที่จดทะเบียนในเมืองไทย
dumber
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bianchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dumber »

haw เขียน:ผมว่าเฟรมทำมาจากจีนหมดแหละครับแต่พอผลิตออกมาก็ส่งกลับไปสเปน เพื่อที่จะส่งออกไปทั่วแล้วบอกว่าแมดอินสเปน การที่จะสร้างโรงงานขึ้นมาใช้เงินลงทุนเยอะนะครับผมว่า ยอดขายจักรยานไม่ได้เยอะเหมือน รถยนต์กลับจักรยานยนต์นะ จึงทำให้ราคาจักรยานแพงไงครับ ถ้าผลิตในจีนก็ไม่เสียหายหรอกครับ เพราะไอโฟนที่ขายทั่วยังทำที่จีนเลย นันอะไรกับจักรยานครับ แต่ผมว่า เอาคำว่าสเปน เพื่อจะให้ขายสินค้าได้ราคาแพง ไงครับ แต่ถ้าเป็นจีน คงขายราคาแพงไม่ได้ ผมว่าการโฆษณา ว่าทำสเปนทุกตัว มันหลอกลวงนะ แถมขายแพงอีกต่างหาก คุณอาจจะอ้างอะไรก็ได้แต่ผมว่าคุณลองของเอกสารทางโรงงานเพื่อจะมายืนดีกว่า ว่าเฟรมที่คุณนำมาขายอะมันแมดอินสเปนจริงๆ นะครับ

:lol: :lol: :lol:
dumber
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bianchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dumber »

BoyBank เขียน:จะเสียตังค์ซื้อของทั้งทีก็ให้มันคุ้มค่าราคาหน่อยครับ การันต์ตีว่า made in spain ก็อย่าให้ผู้บริโภคเค้าเสียความรู้สึก จะขายของก็ขอให้จริงใจกับผู้บริโภคหน่อยครับ เห็นภาพโรงงานมีคนเอเซียทำงานกับเฟรมorbeaแล้วเสียความรู้สึกจริงๆ

:lol: :lol: :lol: งานเข้าแล้ว
sumate.g
สมาชิก
สมาชิก
team: ว่างเป็นถีบ
Bike: Trek; Marawuti; LA
ตำแหน่ง: สมุทรปราการ; อยุธยา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sumate.g »

รอดูครับว่าจะจบยังไง....
mooza
สมาชิก
สมาชิก
team: คนชอบปั่น
Bike: Giant-IGUANA, ORBEA ALMA H20
ตำแหน่ง: พิทักษ์ มานัส 4/2 ซ.5 ถ.เทศบาล16 อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา 30130

โพสต์ โดย mooza »

สรุปแล้วเฟรม ผลิตในจีน (ถ้าระบบ QC ที่แข็มงวดในการผลิตก็พอรับได้) และมาประกอบในสเปน
ตีตราส่งออก Made in Spain (ผมเข้าใจถูกต้องใหมครับ) อย่างที่เห็นในโฆษณา
แถมรับประกัน Life Time (อายุประมาณกี่ปี ถึง 30ปี 40ปี 50ปี หรือเปล่า)
บริการหลังการขายเป็นอย่างไร(ไม่อยากเจอแบบทรมานลูกค้าหลังการขาย)
หลวมตัวซื้อมาแล้วต้องทำใจล่ะครับ รุ่น ORBEA ALMA H20 (ขอติหน่อยเหอะ ดุมล้อ ให้ดีกว่าที่ติดรถมา ก็ไม่ได้)
กลิ่นไอธรรมชาติ สายลม แสงแดดและไอหมอก อ้อมกอดแห่งขุนเขา นามลือเลื่องมรดกโลกว่า เขาใหญ่
Warhead
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816790707
team: ควายเล 1,000 โล / เกาะหนูเกาะแมว ทีม
Bike: Specialized / Dahon / Orbea
ตำแหน่ง: ์Nakhon sri thammarat

โพสต์ โดย Warhead »

งานเข้า :P :P ยังไงก็ชอบ ORBAR ครับจะผลิตที่ใหนก็ชั่ง เพราะคิดว่า แบรนระดับนี้ มาตรฐานและ QC คงสูงมาก แต่ถ้าราคาที่นำเข้ามานี้สมเหตุสมผลแล้วก็OKครับ แต่ถ้าฟันกำไรมากเกินไปก็ถือว่าไม่ยุติธรรมกับพี่น้องนักปั่นไทยครับ
เหนื่อยกาย..ไม่ได้แปลว่าทุกข์ สบายไม่ได้แปลว่ามีความสุข...
mooza
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant-IGUANA, ORBEA ALMA H20
ตำแหน่ง: พิทักษ์ มานัส 4/2 ซ.5 ถ.เทศบาล16 อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา 30130

นี่ไงระบบ QC ของที่ไหนครับเนี่ย ORBEA ที่ Centralbike คุยนักคุยหนา ซื้อมายังไม่ทันถึงเดือน เจอปลอกสายเกียร์แตกซะแล้ว เสียความรู้สึกมากๆ รถราคาเกือบ
ห้าหมื่น ใช้อุปกรณ์ประกอบแย่ๆขนาดนี้ ไม่ใช่ของผมคันเดียวของน้องชายก็เป็นเหมือนกัน ฝากไปทำการบ้านด้วยครับ Centralbike
รูปภาพ
กลิ่นไอธรรมชาติ สายลม แสงแดดและไอหมอก อ้อมกอดแห่งขุนเขา นามลือเลื่องมรดกโลกว่า เขาใหญ่
CentralBike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 02-4518863-64, 0882527921
team: www.centralbike.co.th
Bike: Cipollini,DMT,3T,Sapim,SKS Germany,THM-Carbones,Xon
ติดต่อ:

โพสต์ โดย CentralBike »

สวัสดีค่ะ ทางเราต้องขอโทษในความไม่สะดวกกับปัญหา การใช้งาน ปลอกสายไม่ถึง 1 เดือนก็เกิดการแตก ขึ้นมาแล้วน่ะค่ะ ทั้งนี้ทางเราและตัวแทนจำหน่ายยินดีที่จะเปลี่ยน ปลอกสายในส่วนที่แตกดังภาพให้โดยไม่คิดค่าใช้จ่ายใดๆ น่ะค่ะ เพียงแจ้งชื่อร้านตัวแทนที่ซื้อมา ให้ทางเราทราบทางเราจะประสานงาน เพื่อให้ทางร้านตัวแทนเปลี่ยนปลอกสายให้ใหม่น่ะค่ะ
หรือโทร T.085-098-0777 น่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
mooza
สมาชิก
สมาชิก

CentralBike เขียน:สวัสดีค่ะ ทางเราต้องขอโทษในความไม่สะดวกกับปัญหา การใช้งาน ปลอกสายไม่ถึง 1 เดือนก็เกิดการแตก ขึ้นมาแล้วน่ะค่ะ ทั้งนี้ทางเราและตัวแทนจำหน่ายยินดีที่จะเปลี่ยน ปลอกสายในส่วนที่แตกดังภาพให้โดยไม่คิดค่าใช้จ่ายใดๆ น่ะค่ะ เพียงแจ้งชื่อร้านตัวแทนที่ซื้อมา ให้ทางเราทราบทางเราจะประสานงาน เพื่อให้ทางร้านตัวแทนเปลี่ยนปลอกสายให้ใหม่น่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณครับ.....ผมซื้อมาจากร้านแสงอรุณ สระบุรี และได้ติดต่อไปแล้วทางร้านยินดีจะเปลี่ยนให้ฟรี จากบ้านไปที่ร้านแสงอรุณ สระบุรี -ปากช่อง ระยะทาง 63 กม. ผมไม่สะดวกที่จะเดินทางไปครับ
mooza
สมาชิก
สมาชิก

mooza เขียน:
CentralBike เขียน:สวัสดีค่ะ ทางเราต้องขอโทษในความไม่สะดวกกับปัญหา การใช้งาน ปลอกสายไม่ถึง 1 เดือนก็เกิดการแตก ขึ้นมาแล้วน่ะค่ะ ทั้งนี้ทางเราและตัวแทนจำหน่ายยินดีที่จะเปลี่ยน ปลอกสายในส่วนที่แตกดังภาพให้โดยไม่คิดค่าใช้จ่ายใดๆ น่ะค่ะ เพียงแจ้งชื่อร้านตัวแทนที่ซื้อมา ให้ทางเราทราบทางเราจะประสานงาน เพื่อให้ทางร้านตัวแทนเปลี่ยนปลอกสายให้ใหม่น่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณครับ.....ผมซื้อมาจากร้านแสงอรุณ สระบุรี และได้ติดต่อไปแล้วทางร้านยินดีจะเปลี่ยนให้ฟรี จากบ้านไปที่ร้านแสงอรุณ สระบุรี -ปากช่อง ระยะทาง 63 กม. ผมไม่สะดวกที่จะเดินทางไปครับ
รูปภาพ
สรุปผมต้องไปหาซื้อ ปลอกสายเกียร์ร้านจักรยานใกล้บ้าน เมตรละ 40 บาท จัดการเปลี่ยนเองยกชุด ใช้ประมาณ 1.50 เมตร 60 บาท หัวย้ำสายเกียร์ 2 ตัว 4 บาท
ผมเองนึกว่าเมตรละ 2-3 ร้อยบาท แต่แปลกใจว่าปลอกสายเกียร์ราคาไม่กี่บาท Central Bike จะลดต้นทุนถึงกับเอาของไม่มีคุณภาพมาใส่ให้กับจักรยานราคาเกือบครึ่งแสน ไม่คุ้มกับชื่อเสียงเลยนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “CentralBike”