กระแสฟิกเกียร์ลดลง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
Ratchawat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fixed Gear

Re: กระแสฟิกเกียร์ลดลง

โพสต์ โดย Ratchawat »

ส่วนตัวผมยังปั่นอยู่ครับ ไม่มีเหตุผลนะว่าชอบและเอามันมาปั่นเพราะอะไร แต่ปัจจุบันผมยังปั่นอยู่และใช้ปั่นทางไกลและใช้ปั่นท่องเที่ยวแบบทัวริ่งด้วยครับ สนุกดี
ส่วนเรื่องความเหมาะไม่เหมาะนั้นผมคิดว่าขึ้นอยู่กับคนปั่นครับ ตัวรถเป็นเพียงส่วนประกอบเพราะเรายังดัดเเปลงได้นะครับ
kojocaru
สมาชิก
สมาชิก
team: Roadtribe est.2013/Brand New Bridge
Bike: Cinelli MASH Parallax

โพสต์ โดย kojocaru »

คนปั่นเยอะครับ แต่เค้าไม่ค่อยใชัเว็บนี้ ส่วนมากเค้าจะไปอยู่ในกลุ่ม FB ลองหาดูครับ เยอะอยู่
pengzill
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีครับ
Bike: Specialized ALLEZ E5 REVOLUTION 2015

โพสต์ โดย pengzill »

ส่วนตัวผมชอบน้ะครับ การดูแลรักษาง่ายกว่าเสือหมอบ ผมเป็นอีกคนที่เคยขี่ฟิกเกียยอมรับว่ามันอันตราย ประมาทแม้แต่นิดเดียวถึงกับตาย แต่ผมชอบฟิกเกียน้ะครับ คือมันท้าทาย สนุก มันส์ที่ได้สปริ้น ถึงแม้กระแสฟิกเกียจะลดลงไปแต่ผมเชื่อครับกระแสจักรยานไทยจะไม่ลดลงแน่นอน ^^
รูปประจำตัวสมาชิก
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

ผมยังรับแต่งลายเคฟล่าให้น้องๆเด็กๆที่เริ่มขี่รถฟิกเลยครับ
ส่วนใหญ่จะไปอยู่ FB หมดครับ ติดต่อกันง่าย โชว์รถ โชว์แรง ซื้อง่ายขายคล่องกว่า olx :lol:
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
smoke shit
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0840404167
team: alone team
Bike: จักรยานแม่บ้าน
ตำแหน่ง: cnx-bkk

โพสต์ โดย smoke shit »

ตามนั้นครับ
I don't like STONED. But the WEEDS like ME!!

ta_a_o
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bottechia (Road Bike Vintage)
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ta_a_o »

ผมปั่นทั้งหมอบทั้งฟิกซ์ ถ้าไม่ไปขึ้นเขาผมก็จะหยิบฟิกซ์มาเปนตัวเลือกแรกก่อน
นะจุดนี้คงไม่ต้องมาคุยเรื่องกระแสกันแล้วมั้งครับ
jittakon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fixgabike
Bike: BMC TT03 ,fixedgear
ตำแหน่ง: 314 ถนนประชาธิปก แขวงวัดกัลยาณี เขตธนบุรี กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jittakon »

ฟิกเกียร์ไม่ได้หายไปไหน มันแต่โดนพายุใหญ่พัดกระหน่าเข้ามา กรุงเทพถือได้ว่าเป็นเมืองหลวงของฟิกเกียร์นะ ที่รวมหลักคือลานพระรูป ไม่เว้นแม้นแต่จักรยานหลายหลายประเภท หมอบ ภูเขา รถพัก วินเทจทัวริ่ง สมัยก่อนคืกคักมาก พอตกเย็นค่ำลง เหล่าเด็กฟิกและจักรยานหลากหลาย ก็จะมาจากทุกทิศทาง มารวมกันที่ลานพระรูป ยิ่งวันศุกร์เสาร์อาทิตย์ละก็แน่ๆ แต่พอเกิดเหตุบิกไบค์ มายกล้อเสียงดัง สร้างความเสียหายเพียงชั่วข้างคืน กระแสดีดกลับแรงมาก ลานพระรูปถูกสั่งปิดในทันที หลังจากนั้น ทุกคนเลยไม่ทีไป ต่างคนต่างปั่น กระจายกันออกไป เป็นกลุ่มเล็กกลุ่มน้อย ตอนนั้นหละครับ ที่พวกเรารู้สึกถึงขาลงอย่างชัดเจน ต่อด้วยช่วงหน้าฝนที่ถือเป็นโลซีซั่นของจักรยานยาวนานอีกหลายเดือน กลับมาอีกที่ ลานปิดมีรั่วกัน ห้ามปั่นเด็จขาด เป็นการรอคอยที่เจ็บปวดมาก ร้าน จักรยานต่างๆน่าจะรู้สึกได้ถึงกระแสจักรยานลดลงอย่างหน้าใจหาย (ร้านผมก็เช่นเดียวกัน) หลังฝนซาฟ้าจะสดใสเสมอ ผมเชื่ออย่างนั้น และผมมั่นใจ ว่าจักรยานประเภทนี้เป็นตัวแทนของวัยรุ่นได้อย่างแท้จริง คือมันตอบโจทย์ในทุกๆด้านของวัยรุ่น ทังเอกลักษร์สีสันที่ไม่เหมือนไคร style ไคร style มัน ปั่นมา 10 คันไม่เหมือนกันซักคัน การปั่นก็สนุกตื่นเต้นกว่า ถ้าให้ผมเลือกปั่นผมก็ยังชอบฟิกเกียร์อยู่ดี ถึงจะมี เสือหมอบ TT MTB รถแม่บ้าน มินิฟิกอีกคัน มันก็ไม่มีคันไหน โดนใจเท่าฟิกเกียร์ครับ ข่าวดีคือตอนนี้เข้าไปรวม เข้าไปปั่นได้แล้วแต่อย่าสร้างความเดือดร้อนรำคาณนะเดี๋ยวจะชวดกันอีก 5555

กระแสก๊อกสองคือเรื่องเหตุเกิดการชนคนปั่นรายวัน ทำให้เกิดกระแสทั้งบวกและลมกัน วงการจักรยาน เกิดการวิภาควิจารณ์กันในวงกว้าง ทั้งในโซเชีย และ หน้าทีวีหนังสือพิมพ์ ทำให้นักปั่นหวั่นใจที่จะใช้จักรยาน คนขับรถเองก็ออกจะรังเกรียจจักรยานซะด้วยซ้ำ ดังเห็นคริป หรือภาพการกระทำผิดกฎจารจร พวกเราก็กันเองก็กระหน่ำซำเติมกันอย่างเมามัน สุดท้ายก็ไม่มีไครอยากปั่น มันก็เลยเป็นขาลงรอบสอง (ไม่เชือไปถามร้านจักรยานต่างดูได้)

แต่เชื้อเถอะว่าไม่ว่ากระแสจะเป็นอย่างไร จักรยานก็ยังคงเป็นจักรยาน มันยังตอบโจทย์ การเดินทาง การท้าทายทางจิตใจ และ คุณได้สุขภาพ มันเป็นสิ่งที่ฝั่นใจเรามาตั้งแต่วัยเยาว์ เพราว่าเมือไดที่เราจับจักรยานออกปั่น มันคือ อิสระภาพ มันคือเสรีที่คุณ จะไม่ได้สำผัสในยานพาหณะอื่นๆ จักรยานนี้หละใช้ที่สุดแล้ว ฟิกเกียร์ก็เช่นกัน เลือดในกายมันพรุ่งพลาน ความมันส์ยังรออยู่ ผมยังอดเสียดายไม่หาย ว่าทำไมฟิกเกียร์มันพึงมา ตอนผมวัยรุ่นดันมีแต่ BMX มันไม่แนวเอาซะเลย 55555 รัก ฟิกเกียร์น้อยๆ แต่รักนานๆครับ ตราบได้ที่คุณยังปั่นฟิก หรือมีกิ๊กเป็นเสือหมอบ หรือชอบหอบปั่นMTB ยังมีร้านจักรยานรองรับอยู่เสมอ (Fixgabike ก็เช่นกัน แอบโฆษณาซะงั้น 555)
http://www.facebook.com/fixgabike
ขายประกอบซ่อมพร้อมอะไหล่ จักรยานเสือหมอบ เสือภูเขา ฟิกเกียร์ รถพับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”