ถามความคิดเห็นเฟรม LEADER KAGERO หน่อยคร้าบบ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
show-step
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: bpk
Bike: fuji track pro

ถามความคิดเห็นเฟรม LEADER KAGERO หน่อยคร้าบบ

โพสต์ โดย show-step »

สอบถามคนที่ใช้เฟรม leader kagero หน่อยว่า ดี หรือ ไม่ดี ยังงัย ขอบคุณคร้าบบบบ ชาว fixed :lol:
รูปประจำตัวสมาชิก
banpot66
สมาชิก
สมาชิก
Tel: .
team: .
Bike: bianchi pista
ตำแหน่ง: Bangkok

Re: ถามความคิดเห็นเฟรม LEADER KAGERO หน่อยคร้าบบ

โพสต์ โดย banpot66 »

Kagero review
ขออนุญาต รีวิวตามความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆครับ
ผมใช้เฟรมตัวนี้อยู่ เป็นตัวสีเทาล้วน ปี 2011 ซึ่งผมชอบสีนี้มากๆ เรียบ เนียน ขรึม สงบเสงี่ยม ไม่ตะโกน อวดใคร
พูดง่ายๆคือ เมื่อคุณขี่ไป จะไม่มีใครสนใจคุณเลย
รูปภาพ
เฟรมตัวนี้ มือหนึ่งจะตั้งราคาไว้ 24,000.- แต่ซื้อจริง22,000.-
ตอนนี้น่าจะหมดไปแล้ว ( แต่มีของปี 2013 ซื่งยังไม่เห็นขายในไทย และ ราคาก็กระโดดขึ้นมาจกเดิมเยอะมาก )
มือสองปล่อยกันตามสภาพ เอี่ยมๆก็ หมื่นเก้า
เคยเห็นถูกสุดก็ หมื่นสี่พันบาท
รูปภาพ
ข้อดีก่อนนะครับ
1.องศาเฟรมน่าจะถอดมาจาก Cinelli mash histogarm ไม่รู้ก็อปกันมาหรือปล่าว
(คงก็อปแหละ เพราะคนออกแบบก็ใช้ MASH ก่อนผลิต รุ่นนี้)
2.เฟรมเซ็ตนี้น้ำหนักรวม 2 กก. เป็นตะเกียบคาร์บอน ซางอลูมิเนียม ซึ่งถ้าจะประกอบให้เบาคงหมดอีกเยอะ
ของผมรวมประมาณ 8 กก.ซึ่งผมว่าหนักไปนิด ผมอยากได้ซัก 7.5กก.
3.ผู้ผลิตบอกเฟรมตัวนี้พุ่งและเร็ว ผมก็ไม่ค่อยสันทัดเรื่องนี้เท่าไหร่เพราะไม่เคยลองตัวอื่น ตอนขี่ก็จินตนาการว่าเร็ว คิดว่าตัวเองเร็วเหลือเกิน แต่ก็โดนเด็กๆ ปั่นเฟรมไทยๆ แซงตลอด 555
4.จุดเด่นที่สุดของเฟรมคือรอยเชื่อมที่เนียนสุดๆ ตรงนี้และครับ ที่ทำให้ผมตัดสินใจซื้อ

ขอเสียคือ
1.ช่วงตะเกียบล่าง หรือ Chainstay (อันนี้ไม่แน่ใจเรียบถูกหรือปล่าว) จะทำมากว้างมากและไม่หลบขาจาน+ฟัน
สังเกตุเฟรมมือสองส่วนใหญ่จะมีตำหนิตรงจุดนี้ จะเป็นรอบขุดถลอกขาจาน หรือ รอยฟัน
ตอนประกอบควร เลือกความยาวกระโหลก ให้ดีครับ
2.ท่อล่าง downtube ขนาดไม่ใหญ่ ดูแล้วไม่เท่ห์เหมือนเฟรมตัวอื่น

สรุปก็คือ คุณต้องมีความชอบส่วนตัว ชอบอะไรที่เรียบๆจริงๆ หรือ ไม่ชอบเป็นจุดเด่น
แม้เฟรมรุ่นนี้จะเป็น limited ผลิตแค่ ประมาณ500 เฟรม แต่ก็เห็นคนแห่ปล่อยขายกันเต็มไปหมด
รูปประจำตัวสมาชิก
gawain
สมาชิก
สมาชิก
Bike: De Bernardi

Re: ถามความคิดเห็นเฟรม LEADER KAGERO หน่อยคร้าบบ

โพสต์ โดย gawain »

เป็นเฟรมที่อยากได้มากกกก สมัยไม่มีเงิน ... พอมีเงิน ...ไม่มี size ...เลยไม่สนใจล่ะ
สมัยมันมาใหม่ๆ จำได้เหมือนกันว่าโปรโมทว่าเป็นเฟรม limited แต่ก็เห็นบ้านเรามีหลายอย่นะ...

ชอบรีวิวครับนานๆ ทีจะได้อ่านรีวิลเฟรมฟิกซ์แบบนี้ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”