Fixed gear ลงไตรกีฬาได้ไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Vodka
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: Rabbitz Cycling Team
Bike: single speed + fixed gear

Fixed gear ลงไตรกีฬาได้ไหมครับ

โพสต์ โดย Vodka »

ผมมีฟิกเกียร์อยู่1คันปั่นมาได้3-4ปีแล้วอยากจะลงแข่งไตรดีฬาผมติดเบรคหน้า-หลังเรียบร้อยแต่งทรงคล้ายTTคาร์บอนหลายส่วนไม่ทราบว่าจะเอาลงแข่งไตรดีฬาได้ไหมครับ
thetum
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: XDS ,Dr.Hon , Merida , Brompton

Re: Fixed gear ลงไตรกีฬาได้ไหมครับ

โพสต์ โดย thetum »

Credit : IPE Triathlon Club, Thailand
February 12, 2013 ·
https://www.facebook.com/permalink.php? ... 1591550039
จักรยานที่มีลักษณะดังนี้
โครงจักรยาน เป็นแบบสากลที่ใช้ในการแข่งขัน ลักษณะเป็นโครงสามเหลี่ยม ท่อตรง หรือ เรียว อาจจะกลม หรือ รูปไข่ หรือ แบน หรือ รูปหยดน้ำ ก็ได้
ล้อทั้งสองต้องเป็นแบบมีซี่ เว้นแต่เป็นการแข่งขันกลุ่มอายุ หรือ ไตรกีฬาระยะไกล ซึ่งสามารถใช้ล้อหลังเป็นแบบทึบได้ ยกเว้นในกรณีที่กรรมการ เห็นว่า ลมแรงอาจจะเป็นอันตรายได้ จะไม่อนุญาตให้ใช้ก็ได้
โครงรถยาวไม่เกิน 2 เมตร กว้างไม่เกิน 50 เซนติเมตร (วัดจากขอบนอกของบันได้) และ โครงรถสูง 24 เซนติเมตร จากพื้นถึงจุดกึ่งกลางของกะโหลก
ห้ามใช้อุปกรณ์สำหรับลดแรงต้านของลม (FARING)
ต้องไม่มีเครื่องกลที่สามารถเร่งความเร็ว
ปลายแฮนด์ต้องอุดปิดด้วยพลาสติค ยางรถจะต้องยึดติดแน่น ถ้วยคอต้องขันแน่น และ ใช้ล้อมาตรฐานสากลที่สมาคมฯ รับรอง
ต้องมีเบรกหน้า และ หลัง
รถจักรยานหรืออุปกรณ์ที่ผิดปกติ หรือ ไม่เป็นจักรยานแบบสากล จะไม่อนุญาตให้ใช้ในการแข่งขัน เว้นแต่ได้รับอนุญาตจากสมาคมฯ
แฮนด์จักรยาน สำหรับนักกีฬาทีมชาต ิและ เยาวชนทีมชาติ
อนุญาต ให้ใช้แฮนด์แบบมือจับโค้งต่ำ ที่ใช้กันทั่วไปเท่านั้น
แอโร่บาร์ต้องยาวไม่เกิน 15 เซนติเมตร และ ต้องไม่ยื่นล้ำออกไปมากกว่า ระดับมือเบรกทั้งสองข้าง
แอโร่บาร์ต้องเป็นรูปตัว U คว่ำยึดติดแฮนด์ และ ต้องไม่ยื่นไปสัมผัสมือเบรก
ไม่อนุญาต ให้ใช้ตัวสับเกียร์ติดตั้งอยู่ส่วนปลายของแอโร่บาร์
ใช้แป้นรองข้อศอกได้
Pigman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R5 Cervelo P5 Bianchi Impulso Retired: Cervelo R5 VWD LTD Cervelo S1 Cervelo R3 Bianchi 928 Trek 1.9
ติดต่อ:

Re: Fixed gear ลงไตรกีฬาได้ไหมครับ

โพสต์ โดย Pigman »

ตอนลากวิ่งเข้าออก T1 ระวังบันไดมันตีหน้าแข้งละกันครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”