ทำไมจึงชอบ single speed (SS)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

Re: ทำไมจึงชอบ single speed (SS)

โพสต์ โดย JADE555 »

ปั้นมาได้ครึ่งทางแล้วครับ หาใบจานหน้า 38t อยู่ :D

ของผมเป็นเฟรมหางปลาอยู่แล้ว จึงไม่ต้องใช้ chain tensioner

รูปภาพ
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ทำไมจึงชอบ single speed (SS)

โพสต์ โดย ภีษมะ »

ของผมทำสีเสร็จวันนี้ แวะไปซื้อเบรค v มาหนึ่งชุด และกำลังให้ร้านขายจักรยานขึ้นล้อหลังครับ ขนาด 26"

กำลังหาจานหน้าอยู่เหมือนกัน แต่ผมอยากได้สัก 46T เพราะ Coq เป็น 16t ครับ
วันศุกร์อาจจะได้ล้อหลัง หากประกอบและปรับแต่งเสร็จก็ราว เสาร์-อาทิตย์นี้ครับ
Nobiyama
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-076-0446
Bike: KHS

โพสต์ โดย Nobiyama »

คุณ ภีษมะ (ชื่อเท่ห์จัง)
Bianchi Pista Via Brera 2013 ยังอยู่ครับ แทนแปลงโฉมไปหมดแล้ว
ผมถอดเกียร์ดุม Nexus ออกแล้ว ใส่คุม Coaster Brake แทน
แฮนด์ปลี่ยนเป็นแนว วินเทจ (เอาไว้จะลงรูปให้ดู)

จริงๆ เกียร์ดุมตัวนี้ก็ OK น่ะ เสียงโม่เพระามาก
เฟืองหลังสามารถเปลี่ยนได้ ของเดิมเป็นแบบ 16 ฟัน
ขี่แล้วหนักไปหน่อย ผมเลยสั่งเฟืองหลัง 18 ฟัน และ 19 ฟัน
แต่ตอนนี้คงไม่ต้องใช้แล้ว เพราะ ขี่ Coaster Brake ก็สนุกไปอีกแบบ

Charge Plug จริงๆ ผมก็ดูไว้เหมือนกัน แต่สีไม่ถูกใจ
เลยมาเล่น Pista Via Brera แทน

ไม่ทราบว่า นน.รวม Charge Plug ประมาณกี กก ครับ
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

Nobiyama เขียน:คุณ ภีษมะ (ชื่อเท่ห์จัง)
Bianchi Pista Via Brera 2013 ยังอยู่ครับ แทนแปลงโฉมไปหมดแล้ว
ผมถอดเกียร์ดุม Nexus ออกแล้ว ใส่คุม Coaster Brake แทน
แฮนด์ปลี่ยนเป็นแนว วินเทจ (เอาไว้จะลงรูปให้ดู)

จริงๆ เกียร์ดุมตัวนี้ก็ OK น่ะ เสียงโม่เพระามาก
เฟืองหลังสามารถเปลี่ยนได้ ของเดิมเป็นแบบ 16 ฟัน
ขี่แล้วหนักไปหน่อย ผมเลยสั่งเฟืองหลัง 18 ฟัน และ 19 ฟัน
แต่ตอนนี้คงไม่ต้องใช้แล้ว เพราะ ขี่ Coaster Brake ก็สนุกไปอีกแบบ

Charge Plug จริงๆ ผมก็ดูไว้เหมือนกัน แต่สีไม่ถูกใจ
เลยมาเล่น Pista Via Brera แทน

ไม่ทราบว่า นน.รวม Charge Plug ประมาณกี กก ครับ
Charge Plug เคยชั้งได้ราวๆ 10kg ครับ

ผมก็ได้เกียร์ดุม 3 speed (Nexus เช่นกัน) มี Coq ขนาด 16t ติดมาด้วย ไม่รู็ว่าจะหลักเกินไปไหม ผมต้องลองก่อน จานหน้าผมยังไม่มี แต่เล็งไว้ 46 T/16 T ไม่รู้จะเป็นอย่างไรครับ
Nobiyama
ขาประจำ
ขาประจำ

จานหน้า - หลังเท่าไรจึงจะเหมาะสม
เป็นปัญหาที่ตอบอยาก สำหรับ Single Speed

เพราะปัจจัยที่กำหนดความเหมาะสม อยู่ที่แรงขาของแต่ละคนเป็นหลัก
เท่าที่ผมติดตามอ่านมา บ้านเราส่วนใหญ่จะใช้ 46-16 กันมาก
แต่เป็นผมก็ยังหนักไปอยู่ดี

ผมเองมี SS อยู่ 3 คัน ทดลองสลับเฟืองหลายสูตร
จนได้สูตรที่เหมาะกับตัวเอง คือ

คันแรก 42-18
ขี่สบายเท้ามาก ทำความเร็วได้ 25 สบายๆ อัดถึง 30 ช่วงสั้น ก็พอไหว
ขี่ขึ้นสะพานก็ไม่กินแรงขามากนัก

คันสอง 44-18
เน้นขี่ชิวๆ ชมเมือง

คันที่สาม 46-20
ขี่สบายเท้าเช่นกัน คันนี้ทำไว้เผื่อให้สาวๆ ยืมไปใช้ตอนออกทริป
Nobiyama
ขาประจำ
ขาประจำ

คุณ JADE 555

ผมมีจานหน้า 39 ฟัน สีดำ ของใหม่เลย
(สนใจ pm ได้เลย)

ปัจจุบันผมมีจานหน้า 48 , 46 , 44 , 42 , 39
เฟืองหลัง 16 , 17 , 18 , 20

ซื้อมาลองสนุก เพื่อค้นหา ขนาดที่เหมาะสมกับตัวเอง
ลองอยู่ หลายเดือน กว่าจะค้นเจอตัวที่ใช่
miu
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย miu »

Nobiyama เขียน:จานหน้า - หลังเท่าไรจึงจะเหมาะสม
เป็นปัญหาที่ตอบอยาก สำหรับ Single Speed

เพราะปัจจัยที่กำหนดความเหมาะสม อยู่ที่แรงขาของแต่ละคนเป็นหลัก
เท่าที่ผมติดตามอ่านมา บ้านเราส่วนใหญ่จะใช้ 46-16 กันมาก
แต่เป็นผมก็ยังหนักไปอยู่ดี

ผมเองมี SS อยู่ 3 คัน ทดลองสลับเฟืองหลายสูตร
จนได้สูตรที่เหมาะกับตัวเอง คือ

คันแรก 42-18
ขี่สบายเท้ามาก ทำความเร็วได้ 25 สบายๆ อัดถึง 30 ช่วงสั้น ก็พอไหว
ขี่ขึ้นสะพานก็ไม่กินแรงขามากนัก

คันสอง 44-18
เน้นขี่ชิวๆ ชมเมือง

คันที่สาม 46-20
ขี่สบายเท้าเช่นกัน คันนี้ทำไว้เผื่อให้สาวๆ ยืมไปใช้ตอนออกทริป
เอามาโชว์บ้างสิครับ ผมอยากเห็นเป็นแนวทาง :D
Ard
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 090-0216034
team: เสือสุขภาพลุ่มน้ำคำ
Bike: specialized/KHS/Giant
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Ard »

ผมคงขอบายพวกฟิกและพวก ss ปล่อยให้พวกลูก ๆ หลาน ๆ เล่นกันเถอะ ปั่นจักรยานครั้งใดที่มีแต่ทางราบมันเซ็งเหลือคณา อีกอย่างคนที่อยากเห็นเสือเกียร์เดียว ผมว่าไม่ใช่เสือหรอกมันคงเป็นแมวที่โดนตอนแล้วต่างหาก
ตำนานหนึ่งผ่านไป ตำนานใหม่ก็เริ่มเกิดขึ้น
miu
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

:lol: 55 ชอบจังแมวที่โดนตอนแล้ว :lol:
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

Ard เขียน:ผมคงขอบายพวกฟิกและพวก ss ปล่อยให้พวกลูก ๆ หลาน ๆ เล่นกันเถอะ ปั่นจักรยานครั้งใดที่มีแต่ทางราบมันเซ็งเหลือคณา อีกอย่างคนที่อยากเห็นเสือเกียร์เดียว ผมว่าไม่ใช่เสือหรอกมันคงเป็นแมวที่โดนตอนแล้วต่างหาก
คำตอบ ไม่สร้างสรรเท่าไร
และตอบไม่ตรงประเด็นเลย หัวข้อกระทู้ ก็เขียนชัดเจน ไม่ชอบก็ไม่ว่ากัน พวกเราเป็นผู้ใหญ่กันทั้งนั้น อย่ามากล่าวตู่ว่าตนเป็นผู้ใหญ่เลย หากเป็นผู้ใหญ่ก็คงจะรู้ว่า เขาทำตัวเช่นไร
Nobiyama
ขาประจำ
ขาประจำ

เรื่องรูป ขอเป็นวันเสาร์ จัดให้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

----------
แก้ไขล่าสุดโดย JADE555 เมื่อ 02 มี.ค. 2016, 12:56, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
miu
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ภีษมะ เขียน:
Ard เขียน:ผมคงขอบายพวกฟิกและพวก ss ปล่อยให้พวกลูก ๆ หลาน ๆ เล่นกันเถอะ ปั่นจักรยานครั้งใดที่มีแต่ทางราบมันเซ็งเหลือคณา อีกอย่างคนที่อยากเห็นเสือเกียร์เดียว ผมว่าไม่ใช่เสือหรอกมันคงเป็นแมวที่โดนตอนแล้วต่างหาก
คำตอบ ไม่สร้างสรรเท่าไร
และตอบไม่ตรงประเด็นเลย หัวข้อกระทู้ ก็เขียนชัดเจน ไม่ชอบก็ไม่ว่ากัน พวกเราเป็นผู้ใหญ่กันทั้งนั้น อย่ามากล่าวตู่ว่าตนเป็นผู้ใหญ่เลย หากเป็นผู้ใหญ่ก็คงจะรู้ว่า เขาทำตัวเช่นไร
อย่าคิดมากเลยครับ ความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน ที่สำคัญเราทำแล้วเราชอบไม่เดือดร้อนใคร ก็พอ ครับ :D
Nobiyama เขียน:เรื่องรูป ขอเป็นวันเสาร์ จัดให้ครับ
รอชมนะครับ :D
Ard
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 090-0216034
team: เสือสุขภาพลุ่มน้ำคำ
Bike: specialized/KHS/Giant
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Ard »

ไม่ได้ว่าใครนะครับเพียงแค่แสดงความคิดเห็นของตัวเอง ถ้าไปสะกิดต่อมโมโหใครก็ขอโทษนะครับ
ตำนานหนึ่งผ่านไป ตำนานใหม่ก็เริ่มเกิดขึ้น
Nobiyama
ขาประจำ
ขาประจำ

ฝากรูป Single Speed ไว้ 2 คัน

คันแรก Bianchi Pista น่าจะปี 2012
แต่งแบบ แมวหมอบ จานหน้า 42 หลัง 18
ขี่ตามเสือหมอบ ความเร็วไม่เกิน 30 พอไหว

รูปภาพ

รูปภาพ

คันสอง Bianchi Pista Via Brera ปี 2013
แต่แนว วินเทจ ดุม Coaster จานหน้า 44 หลัง 18
ขี่ชิวๆ ชมวิว ไปเรื่อย (คันนี้เปลี่ยนแฮนด์ไป 4 อัน ก่อนจะมาจบตามรูป)

รูปภาพ

รูปภาพ

คันสาม ได้เฟรมมาแล้ว กำลังหาอะไหล่อยู่
น่าจะเป็นแนวทัวร์ริ่ง แฮนด์ปีกผีเสื้อ ติดตะแกรงท้าย
เพราะเฟรมที่ได้มา มีรูยึดตะแกรงได้ด้วย
กำลังชั่งใจว่าจะเลือกดุมหลัง เป็น Single หรือ เป็นเกียร์ดุมดี
กะว่าคงเสร็จ ปลาย ตค

ขออภัย ทำรูปให้ใหญ่ๆ ไม่เป็น
ตอนนี้ถ้าอยากดูรูปใหญ่ ต้องคลิกไปที่รูปครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”