รีวิวชุดแปลงซิงเกิ้ลสปีดแบบประหยัด

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Re: รีวิวชุดแปลงซิงเกิ้ลสปีดแบบประหยัด

โพสต์ โดย อะไรดีหว่า » 10 ธ.ค. 2011, 14:45

godzira เขียน:เฟรมในรูปเป็น Giant STP ส่วนเฟรม MTB ทั่วไปที่มีความยาวเชนสเตย์วัดจากกลางกระโหลกถึงกลางดุม 425 มม. ก็สามารถใช้ชุดนี้แปลงได้เลย
viewtopic.php?f=62&t=64689&start=30
ในชุดก็จะมีเฟืองสแตนเลส แถมสเปเซอ 1 ชุด มีสามอัน = ท่อ PVC 2 วง + แหวนพลาสติกสีดำ 1 อัน

สวัสดีครับถ้าผมสั่งซื้อ เฟืองสแตนเลส แถมสเปเซอให้ด้วยไหมครับ PVC 2วง +แหวนพลาสติก 1อัน
ไม่ควรไว้ใจ ในคนไม่คุ้นเคย ถึงคนคุ้นเคย ก็ไม่ควรวางใจ

Re: รีวิวชุดแปลงซิงเกิ้ลสปีดแบบประหยัด

โพสต์ โดย jakyan » 30 ธ.ค. 2013, 17:53

เราใช้ตีนผีแทน ตัวรั้งโซ่ ได้ไหมครับ

โพสต์ โดย godzira » 30 ธ.ค. 2013, 20:41

ถ้าจะใช้จริงๆมันก็ได้นะครับแค่ต้องตั้งให้จ๊อคกิ้งของตีนผีตรงกับเฟืองก็ใชได้ครับ เพียงแต่มันดูรุงรังกว่าตัวรั้งโซ่หน่อยครับ

โพสต์ โดย arm671 » 11 ก.พ. 2014, 22:45

พี่ๆๆครับ ผมทำแบบนี้กับ เสือภูเขา ได้ไม ครับ
แต่งอะไรดีเนี่ย โออ๊ยยยยยยยยย

โพสต์ โดย godzira » 13 ก.พ. 2014, 21:31

arm671 เขียน:พี่ๆๆครับ ผมทำแบบนี้กับ เสือภูเขา ได้ไม ครับ

ได้ครับ ลองถอดโซ่ออกจากตีนผีแล้วคล้องโซ่กับจานหน้ามาไล่ดูกับเฟืองหลังดูว่าจะต่อโซ่ได้พอดีที่เฟืองไหน เสร็จแล้วก็ถอดตีนผีสับจานแล้วก็ใบจานเล็กกับใบใหญ่รวมทั้งชิพเตอร์ออกก็ได้แล้ว หรือถ้าอยากได้แบบเฟืองเดียวหนาๆทนๆใช้กับโซ่ซิงเกิ้ลถูกๆก็ค่อยว่ากันครับ

โพสต์ โดย ภีษมะ » 28 ต.ค. 2014, 17:20

แสนแสบ เขียน:แจ่มครับ แต่ถ้าเปลี่ยนท่อ PVC เป็นอลูหรือเหล็กน่าจะใช้งานมั่นใจขึ้นนะครับ :D

ผมใช้ท่อ PVC กับล้อ 29er single speed มานานแล้วครับ ไม่รู้สึกลังเลหรือเคลือบแตลงในคุณสมบัติ ท่อไทยน้ำทิ้งเลยครับ หากไม่ชอบสี ก็สามารถพ่นทับ หรือแปะ sticker ได้ครับ แต่ผมชอบเพราะมันเข้ากับสีเฟรม Surly Karate Monkey สีฟ้าเช่นกันครับ

โพสต์ โดย ภีษมะ » 28 ต.ค. 2014, 17:23

godzira เขียน:
arm671 เขียน:พี่ๆๆครับ ผมทำแบบนี้กับ เสือภูเขา ได้ไม ครับ

ได้ครับ ลองถอดโซ่ออกจากตีนผีแล้วคล้องโซ่กับจานหน้ามาไล่ดูกับเฟืองหลังดูว่าจะต่อโซ่ได้พอดีที่เฟืองไหน เสร็จแล้วก็ถอดตีนผีสับจานแล้วก็ใบจานเล็กกับใบใหญ่รวมทั้งชิพเตอร์ออกก็ได้แล้ว หรือถ้าอยากได้แบบเฟืองเดียวหนาๆทนๆใช้กับโซ่ซิงเกิ้ลถูกๆก็ค่อยว่ากันครับ

จุดนี้ผมไม่มั่นใจ ขอถามเพื่อปรับปรุงครับว่า ผมเคยใช้ MTB ที่ม่ dropout แบบแนงตั้งแล้วขี่ได้ไม่ถึง 1000 เมตร ล้อก็หลวมแล้วครับ แกนด์ปลดเร็วเอาไม่อยู่ครับ ต้องใช้ chain tensioner ทุกครั้งที่แปลงครับ คุณมีเคล็ดไม่ลับอะไรแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย otto2525 » 31 ธ.ค. 2015, 12:10

ขอบคุณครับ

แต่ฉันไม่เดือดร้อน แม้ไม่มีมากมายอย่างใครสักที
แม้มีเท่านี้ แต่หัวใจมันก็ยินดี ทุกวัน
ชีวิตนี้บางทีก็น้อย คิดไปทำไม
ชีวิตนี้บางวันก็เยอะ ถือเป็นกำไร
ชีวิตเราก็เท่านี้ ความสุขที่หัวใจต้องการ
สุดท้ายมันอยู่ไม่ไกล
ค้นลงไปข้างในจิตใจ ใครๆก็พบมัน