กระโหลกเหลี่ยม กับ กระโหลกกลวง แบบไหนทนกว่า ดีกว่า ปั่นได้รอบดีกว่ากันครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
Woraphong
สมาชิก
สมาชิก

กระโหลกเหลี่ยม กับ กระโหลกกลวง แบบไหนทนกว่า ดีกว่า ปั่นได้รอบดีกว่ากันครับ

โพสต์ โดย Woraphong »

ตามหัวข้อหลายครับ กระโหลกเหลี่ยม กับ กระโหลกกลวง แบบไหนทนกว่า ดีกว่า ปั่นได้รอบดีกว่ากันครับ ยังงงๆ อยู่หลายประการว่าอะไรมันดีกว่ากันเพราะท่าใช้กระโหลกเหลี่ยมก็ต้องใช้จานเหลี่ยมด้วยเหมือนกัน :mrgreen: :D :mrgreen:
winzer
สมาชิก
สมาชิก

Re: กระโหลกเหลี่ยม กับ กระโหลกกลวง แบบไหนทนกว่า ดีกว่า ปั่นได้รอบดีกว่ากันครับ

โพสต์ โดย winzer »

เรื่องการดูแลรักษา กะโหลกกลวงจะดูแลง่ายกว่าครับ เพราะมันกลวงนั่นเอง การทำความสะอาดจะง่ายกว่า
เรื่องความคงทน กะโหลกกลวงจะได้เปรียบกว่าครับ ทั้งเรื่องการที่เม็ดทราย เข้าไปอุดตัน หรือแม้กระทั่งเรื่องความแข็งแรงแกนกลาง
ส่วนความลื่นไหล อันไหนจะลื่นกว่ากัน ผมไม่ขอยืนยันละกันครับ
แก้ไขล่าสุดโดย winzer เมื่อ 09 มิ.ย. 2013, 21:07, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

Re: กระโหลกเหลี่ยม กับ กระโหลกกลวง แบบไหนทนกว่า ดีกว่า ปั่นได้รอบดีกว่ากันครับ

โพสต์ โดย kamolwat_t »

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ใช้แบริ่ง ก็ เปลี่ยนมันทั้งตลับ ไม่กี่ร้อยอ่ะครับ ทั้ง กลวง ทั้งเหลี่ยม(เปลี่ยนยกลูกไปเลย) :mrgreen:
Sport Science 27' CPEC
Woraphong
สมาชิก
สมาชิก

ถ้าใช้กระโหลกเหลี่ยม จะต้องเป็นยี่ห้อไหนดีครับ (แบริ่ง) ขอบคุณครับ ตอนนี้ใช้ VP อยู่ไม่รู้จะดีหรือป่าว
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

Woraphong เขียน:ถ้าใช้กระโหลกเหลี่ยม จะต้องเป็นยี่ห้อไหนดีครับ (แบริ่ง) ขอบคุณครับ ตอนนี้ใช้ VP อยู่ไม่รู้จะดีหรือป่าว
ดีที่มันถูกนี่แหละครับ อิอิ ใช้ได้ดีครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk 2
Machonut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845355858
team: Bike Thailand & Novice Bkk
Bike: Phaesant ,Radac ,Ecciti
ตำแหน่ง: เสนานิคม1

โพสต์ โดย Machonut »

Woraphong เขียน:ถ้าใช้กระโหลกเหลี่ยม จะต้องเป็นยี่ห้อไหนดีครับ (แบริ่ง) ขอบคุณครับ ตอนนี้ใช้ VP อยู่ไม่รู้จะดีหรือป่าว
VPผมกระทืบพังทุก4000โล
อาการคือยังลื่นนะ แต่เวลาออกแรกกดมันดัง
กะว่าต่อไปจะลองTangeละ เพิ่มอีกร้อยเดียว
ถ้ายังอายุสั้น ค่อยไปลองกลวง

กะโหลกที่ถึกคือ แบบลูกปืนเรียงเม็ด ใช้เป็นหมื่น กม
ว่างๆก็ล้างอ่ัดจารบีใหม่
TS57.3 CS35± AV28 LT240
Woraphong
สมาชิก
สมาชิก

ท่าเปลี่ยนเป็นกระโหลกกลวงต้องซื้อจานใหม่น่ะครับ คงเปียงตังแย่เลยอิอิ :D :lol: :D จานของผมมันใช้ได้กระโหลกเหลี่ยมอย่างเดียวครับ
ขอบคุณครับ
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ

Machonut เขียน:
VPผมกระทืบพังทุก4000โล
อาการคือยังลื่นนะ แต่เวลาออกแรกกดมันดัง
กะว่าต่อไปจะลองTangeละ เพิ่มอีกร้อยเดียว
ถ้ายังอายุสั้น ค่อยไปลองกลวง

กะโหลกที่ถึกคือ แบบลูกปืนเรียงเม็ด ใช้เป็นหมื่น กม
ว่างๆก็ล้างอ่ัดจารบีใหม่
ช่ายๆ สมัย UN72 ผมใช้ 5ปีอ่ะ ไม่พัง....

Sent from my iPhone using Tapatalk 2
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

โพสต์ โดย Rush »

ของ VP ถ้าใช้วันละไม่เกิน 60 กิโลเมตร จะใช้ได้ประมาณ 6 เดือน ก็จะเริ่มคลอนครับ

ผมจึงเปลี่ยนมาใช้ Tange ซึ่งผ่านมา 15 เดือน ยังไม่ออกอาการเลย คุ้มค่ากับการเพิ่มอีกร้อยเดียวจริงๆแหละ

อย่าไปใช้เลย ลูกปืนเรียงเม็ด เพราะผมต้องเข็นจักรยานไกลกว่าห้ากิโลเมตร มาสองครั้ง เพราะลูกปืนเรียงเม็ดแตกนี่แหละ

ส่วนกะโหลกกลวง ลองพิจารณากระทู้นี้ดูนะครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9&t=459295
ไฟล์แนบ
Tange.jpg (28.58 KiB) เข้าดูแล้ว 25761 ครั้ง
VP.jpg (13.68 KiB) เข้าดูแล้ว 25761 ครั้ง
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

ด้านราคา กะโหลกเหลี่ยมประหยัดกว่าอยู่แล้ว แต่จานปั่นยี่ห้อญี่ปุ่นของเสือหมอบ จะมีแค่ 52 ฟัน หากเราจะใช้ 53 ฟัน ก็ต้องเปลี่ยนมาใช้กะโหลกกลวงทั้งกะบิ แถมยังแพงเกือบห้าพัน

ยี่ห้อไต้หวันจึงทำชุดจานปั่นสองใบขนาด 53 ฟันของกะโหลกเหลี่ยมออกมาขาย ซึ่งหาได้ร้านเดียวในเมืองไทย ไม่เกินสองพัน

ส่วนน๊อตแบบนี้ที่ติดกะโหลกมา หากเปลี่ยนได้ ก็ควรเปลี่ยน เพราะจะหลุดง่าย ทำให้ดูแลยากในระหว่างเดินทาง

ควรเปลี่ยนเป็นแบบหัวจมแบบในรูปดีกว่า
ไฟล์แนบ
Bolt.jpg (15.46 KiB) เข้าดูแล้ว 25759 ครั้ง
Knot.jpg (27.7 KiB) เข้าดูแล้ว 25759 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย Rush เมื่อ 15 มิ.ย. 2013, 20:44, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Woraphong
สมาชิก
สมาชิก

Rush เขียน:ของ VP ถ้าใช้วันละไม่เกิน 60 กิโลเมตร จะใช้ได้ประมาณ 6 เดือน ก็จะเริ่มคลอนครับ

ผมจึงเปลี่ยนมาใช้ Tange ซึ่งผ่านมา 15 เดือน ยังไม่ออกอาการเลย คุ้มค่ากับการเพิ่มอีกร้อยเดียวจริงๆแหละ

อย่าไปใช้เลย ลูกปืนเรียงเม็ด เพราะผมต้องเข็นจักรยานไกลกว่าห้ากิโลเมตร มาสองครั้ง เพราะลูกปืนเรียงเม็ดแตกนี่แหละ

ส่วนกะโหลกกลวง ลองพิจารณากระทู้นี้ดูนะครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9&t=459295
กระโหลก Tange ใส่เฟรมไทยได้ไหมครับ
ผมว่าจะซื้อของ Tange กับ ซิมาโน อ่ะครับ อันไหนซักอันนึง
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ

ใส่ได้อยู่แล้วล่ะ เอารถไปใส่ที่ร้านได้เลย
Woraphong
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ให้ความรู้ผม :D :D :mrgreen: :mrgreen:
Non1994th
สมาชิก
สมาชิก
team: Bike Smile
Bike: วินเทจ

โพสต์ โดย Non1994th »

เก็บข้อมูลด้วยคน ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”