อยากแปลงเสือภูเขาเป็นฟิกเกียร์ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
เขาควง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0826831737
team: KHAOKHUANGBIKE <KKB>
Bike: TREK 3 9 0 0 TREK 6000 2012 ฟ้าดำ
ตำแหน่ง: 119/161ม.9ต.ทับใต้ อ.หัวหิน จ.ประจวบคีรีขันธ์

อยากแปลงเสือภูเขาเป็นฟิกเกียร์ครับ

โพสต์ โดย เขาควง »

ผมมีtrek 3900 ไชค์13อยู่คันนึงครับ ผมอยากทำเป็นฟิกเกียร์
1.ผมจะลองหาดุมฟิกเกียร์มาแต่ขอบและซี่เดิมได้หรือป่าวครับ
2.ถ้าผมทำตามข้อ1.ได้ แล้วผมskid ได้หรือป่าวครับ
ฝึกซ้อมดี ปั่นดีดี ไม่มีแพ้
ฝีเท้าแย่ ปั่นดีดี ดีขึ้นได้
ฝีเท้าดี ปั่นดีดี เราดีใจ
ฝึกเต็มที่ ปั่นดีดี มีชัยเอย

ทุกทุกสิ่งมีทั้งกล้ามีทั้งกลัว
อย่าก้มหัวยอมแพ้ต่ออุปสรรค
แม้บางครั้งจะผ่านไปไม่ยากนัก
ต้องตระหนักมีสติติดตัวไป
คำว่า"แพ้"สาเหตุอยู่ที่ตัวเรา
ไม่ใช่เขาคนอื่นคนไหนๆ
ความมุ่งมั่นกำลังกายกำลังใจ
ขาดไม่ได้เพราะว่ามันนั้นสำคัญ
ความผิดหวังสอนให้คนนั้นเข้มแข็ง
ความยากเย็นสอนให้คนแก้ปัญหา
อุปสรรคสอนให้คนใข้ปัญญา
ทุกปัญหาแก้ได้ที่ตัวเรา
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: อยากแปลงเสือภูเขาเป็นฟิกเกียร์ครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ไม่ได้ครับ

ข้อสำคัญที่สุดคือเฟรมเสือมันบังคับล้ออยู่กับที่ ไม่สามารถดึงถอยหลังเพื่อปรับความตึงโซ่ได้ ซึ่งพอจะแก้โดยใส่ตีนผีเข้าไป ถ้าใส่ตีนผีแล้วก็ไม่สามารถหมุนโซ่ถอยหลังโดยโซ่ยังตึงอยู่ได้

แล้วก็ดุมฟิกซ์มันแคบกว่าเสือภูเขาโขอยู่

ที่พอจะเห็นทำกันก็คือใส่เป็นซิงเกิ้ลสปีดครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

Re: อยากแปลงเสือภูเขาเป็นฟิกเกียร์ครับ

โพสต์ โดย JADE555 »

เผื่อจะเป็นแนวทาง แต่ไม่แนะนำนะคราบ เพราะเหตุผลเรื่องโซ่อย่างคุณน้องหนึ่งว่า

จัดฟิกซ์ไปเลยดีกว่าครับ ลองก่อนว่าชอบไหม เดี๋ยวนี้คันละไม่เกิน 6000 มีเยอะแยะเลย

รูปภาพ
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”