แปลง fixed เป็น ss แล้วอยากติดดิสเบรคหน้าหลัง ทำไงดีครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
MarnkukoO
สมาชิก
สมาชิก

แปลง fixed เป็น ss แล้วอยากติดดิสเบรคหน้าหลัง ทำไงดีครับ

โพสต์ โดย MarnkukoO »

อยากรบกวนถามว่ารถ fixed ธรรมดา แปลงเป็น ss แล้ว แต่ตอนนี้อยากติดดิสเบรคทั้งหน้าและหลัง ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
รบกวนผู้รู้หรือผู้มีประสบการณ์ช่วยชี้แนะด้วยครับ
ToddBenny
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Premium BMX

Re: แปลง fixed เป็น ss แล้วอยากติดดิสเบรคหน้าหลัง ทำไงดีครับ

โพสต์ โดย ToddBenny »

ไม่ได้แน่นอนครับหางหลังของฟิกซ์แคบกว่าเสือหมอบเสือภูเขาถ้าจะใส่เบรคต้องใส่เป็นเบรคก้ามปูอ่ะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
bianchikuma
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi ,Cannondale

Re: แปลง fixed เป็น ss แล้วอยากติดดิสเบรคหน้าหลัง ทำไงดีครับ

โพสต์ โดย bianchikuma »

ทำไม่ได้ครับผม
เป็นผมใส่วีเบรคดีกว่า เบากว่าเยอะ เสือภูเขาค่อยดิส
▄▀▄▀ ชีวิตก็เหมือนการขี่จักรยาน คุณต้องปั่นไปข้างหน้าเท่านั้นถึงจะประคองตัวเองไว้ได้ ▄▀▄▀
_______________________________อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์_______________________________

___________________Victory cannot be achieved without sacrifice__________________
รูปประจำตัวสมาชิก
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: <8 (Less than eight) เกินจากนี้ขี่ไม่ไหว
Bike: @โครโม . . เหล็ก@

โพสต์ โดย Nathan »

ss ติดตั้งระบบเบรคดิส สิ้นเปลืองแถมลดประสิทธิภาพลงไปอีกเยอะ ดิสจะทำให้เกิดอันตรายจากการใช้งานที่ล้อหน้า กรณี mtb นั้นอาศัยช่วงยุบของโช๊คเป็นการเพิ่มระยะระวังตัว แต่ ss เป็นตะเกียบตรง จะส่งแรงเบรคมาโดยตรงซึ่งมีอัตรายมากกว่าใช้เบรค ระบบอื่นๆ

ดิสหลัง ss อาศัยรงเฉื่อยจากการปั่นให้ใช้งานการเบรคแบบไม่หยุดทันทีและสามารถออกตัวได้ด้วยแรงที่ไม่หนักมากนัก

ดังนั้นคำแนะนำก่อนหน้าของหลายๆท่านจึงถูกต้งครับ
หากหลุดพ้นจากการครอบงำของคำว่า "ยี่ห้อ" ได้แล้ว . . นั่นแสดงว่าเข้าถึงคำว่า "จักรยาน"
MarnkukoO
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย MarnkukoO »

ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำชี้แนะ ^^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”